[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
đẹp toá...sg giờ bụi và nhộn lắm :))
Như em đã nói, thời gian đầu sang đó em rất sợ những buổi chiều về, nhớ lắm mà lại chẳng xác định là nhớ gì, trong bụng thầm nghĩ ai cho về thì em sẽ về ngay. Còn các Cụ sao a? Bây giờ ai cho đi các Cụ có đi không?

Hình ảnh một người đàn ông Do Thái trong nghi thức cầu nguyện, khăn khoác trắng đen trên vai, cục vuông định tâm trên trán và dải băng đen quấn trên tay.

Cửa bước vào gian phòng cực thánh, người thường không được bước vào, mà chỉ có những thầy tư tế.

Vài hình ảnh gian phòng tổ tội, nơi đây giống như bàn hay phòng xưng tội của người theo đạo Công giáo.

Những kệ sách chứa đầy các kinh của đạo Do Thái
gSách o đây không phai trả phí, mọi người đều có theo sử dụng

Ịcưư

thaomotobay

Xe tải
cảnh nhìn yên bình và sạch sẽ quá :)

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Cám ơn bác xezom bài viết hay quá, em đọc 1 lèo luôn.

Mong 1 ngày được du lịch sang Úc thăm bác
Cam ơn Cụ, Cụ muốn em đền gì nào ? Nếu 100 tầng có đủ người ở không Cụ?

Có lẽ đúng như dự đoán giá nhà ở Sydney đã hạ thì phải, cách đây 2 tháng trước ông bạn hàng xóm có treo bảng bán nhà, đã có người trả $1.050.000, nhưng ông ta không bán vì nghĩ rằng giá nhà sẽ lên nữa. Không ngờ hôm qua ông ta mở cửa bán lại chỉ có người trả giá $970,000 thôi. Ôi cái bong bóng!!!
Ở VN đang chiếu phim "Cô dâu 8 tuổi" một bộ phim đang thu hút được rất đông các cụ theo dõi, phim có gần 2000 tập thôi cụ. Cụ cố gắng viết cho em lấy 2001 tầng em đảm bảo thớt sẽ trở thành "HOT" nhất mọi thời đại!!!!@-)

xe zom

Xe tăng
Ôi, nước... Nhỏ.
Khi em bay về VN cách đây 2 tuần trước,hành lý của được 30kg, thế là 1 thùng quần áo cũ và 4 kg thịt bò Úc. Em đóng hành lý vừa đủ cho một valy và một ba lô đeo vai, khi cân thì cô tiếp viên báo là 26kg cho valy, mà ba lô em gần 8kg cô ấy bảo em phải đeo vì nếu cân sẽ hơn 30kg, em đồng ý.
Về tới phi trường TSN thấy có 3 chú cũng bằng tuổi em, chất lên xe đẩy 8 thùng giấy lớn. Em ko số sánh số thùng hàng vì em nghĩ họ là cán bộ mà, đúng ý như rằng thùng nào cũng có tờ giấy A4 ghi hàng chữ " Bộ Ngoại giao ". Em không đồng ý.
Tới chỗ cho hàng qua máy kiểm tra để ra ngoài, em bị chặn lại vì 4 kg thịt bò, em bị.... Em đồng ý
Tới chỗ cho hàng qua máy kiểm tra để ra ngoài, em nghe mấy chú có thùng ghi hàng chữ " Bộ ngoại giao " nói " bọn tớ mang dặm kg làm quà ", các chú ko bị... Em không đồng ý.

Nhưng khi nhìn tấm bảng này, em...hết ý..!!!

LongQ

Xe tải
Lại vào thăm thớt cụ,chuyện vẫn hay,cụ vẫn chu đáo với người đọc,chúc cụ có chuyến du lịch thật vui và thuận lợi.

xe zom

Xe tăng
Cụ ơi, xin viza có vất ko ạ ??
Cụ à, em có hộ chiếu Úc nên ko cần xin visa vào Do Thái, em tự nghĩ thấy cũng tự hào chứ không thấy... Xấu hổ gì.

lợi dụng sự tiến bộ của khoa học vào tôn giáo, những người ko có điều kiện đến đúng cầu nguyện tại bức tường thân khóc, thì có một dịch vụ nhận lời người khấn, viết lại lời bằng tay và nhét vào khe hở của bức tường đá, $10 USD cho một lời khấn các Cụ à

xe zom

Xe tăng
K bằng thiên đường mờ yên bình thía cụ nhể
Cảm ơn Cụ, em đang kể về chuyến đi Do Thái nhưng hình như các Cụ lại thích chuyện "Down under _ miệt dưới " hơn thì phải, tiếc rằng khi đi em chẳng mang theo hình ảnh và tư liệu về " Miệt dưới " theo nên các Cụ thông cảm lại nghe em nói về Do Thái vậy.

Trong Tốn Giáo mà em đang theo thì có đoạn trong kinh thánh kể về Chúa Giésu đã chịu chết và chịu táng trong hang đá, sau đó 3 ngày có 2 người phụ nữ ra viếng mộ, thì thấy tăng đá lập cửa mộ đã bị đẩy sang một bên và không còn xác Chúa Giésu đã không còn trong mộ. Khi đứng trước ngôi mộ cổ của người Do Thái, nghe giải thích thì em mới hiểu hơn về câu chuyện đầy tăng đá ( em xin lỗi máy em lại hư nên đầu không chính xác). Hình trên là cảnh em đứng trên mặt đất chụp xuống mộ, các Cụ sẽ thấy tăng đá hình vòng cung và một cái rãnh vừa bằng chiều ngang tăng đá.

Xuống sâu hơn chút nữa thì các Cụ có thể hình dung ra được tảng đá, một tảng đá hình tròn, có diện tích lớn hơn cửa hang khi đặt xác vào mộ rồi thì người ta sẽ đẩy tảng đá lấp ngôi mộ lại. Sức mạnh ít nhất là 2_3 hay nhiều người đàn ông thì mới đi chuyển được tảng đá.

Anhkibo27

Xe buýt
Cụ à, em có hộ chiếu Úc nên ko cần xin visa vào Do Thái, em tự nghĩ thấy cũng tự hào chứ không thấy... Xấu hổ gì.

lợi dụng sự tiến bộ của khoa học vào tôn giáo, những người ko có điều kiện đến đúng cầu nguyện tại bức tường thân khóc, thì có một dịch vụ nhận lời người khấn, viết lại lời bằng tay và nhét vào khe hở của bức tường đá, $10 USD cho một lời khấn các Cụ à
Tự nhiên cụ lại bảo xấu hổ gì là chi hả cụ :))

alecom

[Tịch thu bằng lái]
em khoái úc hơn

Booong

Xe tăng
Cụ đã đỡ mệt chưa, mời cụ tiếp tục cập nhật cuộc sống bên Úc nhé, em chờ mãi dài hết cả cổ ra rồi

xe zom

Xe tăng
"xuanmanhnguyen, post: 26070685, member: 374954"umừng cụ đã có mat o Việt Nam! Chúc cụ chủ 1 kì nghỉ vui vẻ , thoai mái va tràn đầy hp.[/QUOTE]
Càm on Cụ, cứ được đi du lịch là em thấy vui vàhạnh phúc rồi Cụ à. Trở về Úc việc đầu tiên em phải làm, là mang xe đi kiểm tra. Ở đây xe chạy trên đường hàng năm phải đưa đem xe đi kiểm tra tổng quát, nếu đạt đúng yêu cầu thì họ mới cấp cho mình một tờ giấy chứng nhận. Như xe cua em năm nay phải thay 4 vỏ xe mới.

Cũng may là noi thay vỏ xe dang có đợt khuyến mãinenếu mua một vỏ xe (215*65*18) từ $92 -$154. Thay luôn 4 cái vỏ thì chỉ tính tiền 3 cái thôi, em thay luôn 4 cái vỏ hiệu Goodyear hết $420 ,( vỏ xe tàu có $276 thôi nhưng em không chơi cac Cụ à)

xe zom

Xe tăng
TE="Trungst, post: 26177850, member: 389189"]Em thấy về tổng quan thì Úc vẫn đẹp nhất cụ ạ![/QUOTE]
Thật thế hả Cu ? Vậy em may mắn thiệt rồi, cảm on Cụ nha.
MMang xe đi kiểm tra mới là phần 1 thôi, kế tiếp là em phai di mua bảo hiểm ccho xe và người các Cu a . Nếu xe mà không có giấy xác nhận là đã độ an toàn của chỗ kiểm tra thì không thể mua bảo hiểm đê tam nhân được( bảo hiểm đê tam nhân là bảo hiểm cho những người có mặt ở trên xe ) . Sau đó mới tới việc mua bảo hiểm cho xe, năm nay bảo hiểm xe của em là $404, bbảo hiểm đê tam nhân là $295 ( khonh giống như Việt Nam khi ra chợ mua hàng thì trả giá, còn mua bảo hiểm thì khôngtra giá, nhưng ben này thi trái ngược lại. Em lấy giá bảo hiểm cua nhiều hãng khac nhau, rồi lựa hãng rẽ nhất mà mua. Hay mình thích hãng nào thì lấy giá của hãng rẻ nhất ra nói chuyện với họ, hom nay em làm như cách thứ 2 và đãđược bớt đúng giá mình muốn )
NRMA là hâng bbảo hiểm em thích, và em đã mua bảo hiểm tại đây. Mua bảo hiểm xong em mua luôn thuế đường tại đây luôn. Tóm lại để một chiec xe lăn bánh thì các Cụ phải tốn $28 cho giấy kiểm tra, bảo hiểm cho xe là khoảng $700 và thuế đường $315 / năm( tuỳ vào giá trị của xe mà giá bảo hiểm khác nhau, nhưng kiểm tra xe và thuế đường thì giống nhau.) Cac Cụ thấy người ta đã trang hoàng cho Noel rồi đó, đay ccũnglà đề tài em sẽ nói đến.

diqucu

Xe máy
Nói sơ về chỗ em ở. Em ở thị trấn Hornsby cách thành phố Sydney khoảng 35 phút lái xe .

Nếu nhìn kỹ các Bác có thể thấy tháp truyền hình tại Sydney ở cuối chân trời
Khoảng năm 2003 - 2004 em cũng ở Hornsby, phố Albert - ngay gần khu shopping và ga tầu. Mới xem trang đầu tiên của cụ mà đa thấy bồi hồi và cảm xúc quá, bao nhiêu kỷ niêm ùa về. Cảm ơn cụ ạ. Em đọc tiếp đây :)

xe zom

Xe tăng
Cnguatho2, post:thiệt 2050, member: 392664"]Ý em là loạt ảnh Úc ấy chứ, Do thái thì đã bao giờ bình yên[/QUOTE]
Khi chua tham gia 0t0fun thiệt tình em cung ko để ý lắm đen nnơi mình sống, 30 nam sống o đây em thấy cuoc sống nó binh thường nhu không khí em thở mỗi ngày vậy. Từ hồi tập tánh đăng hình, viết bài thì em mới cảm nhận duo phần nào sự may man mmà em có Cu à. Cảm ơn các Cụ nha.
DĐây là văn phòng nha Công Lộ địa phương mà mỗi nam em phải tới,
DiĐiền đơn đóng tiền rồi về, chẳng gặp cò với gặp công bao giờ.

xe zom

Xe tăng
uanmanguyen, post: 26187233, member: 374954"]Cụ đã bình yên trở về chua hay van đang ở istanbul vay? Chuc cụ may mắn[/QUOTE]
Em trở về Úc rồi Cụ à, đúng nhu Cu nói em ở Istanbul mà cứ như có chien tranh vậy, người ta tập trung rất đong ở phi ttrường nen khômng khí ngột ngạt lắm.
Bay
Bây giờ đứng đây xem người ta trang hoàng cho Noel, thấy lại vắng vẻ rồi.

sayxeoto

Xe máy
Em xin lỗi Bác, đúng như Bác nhận xét hình của em bị mờ . Nó cũng có lý do Bác a , thường thì những hình ảnh này em phải chụp chính diện , mà như vậy thì người bị chụp sẽ không hài lòng . Nên em thấy cảnh là chụp nhanh và dấu máy , nên hình ảnh sẽ mang tính minh họa thôi .
giờ em mới lang thang thớt cụ, thật hay và ý nghĩa, nhưng cụ chụp choạch thế này chủ nhà mà biết mình không có bản quyền thì ở bên Úc họ có quyền kiện tụng gì không hả cụ... mong cụ chỉ giáo

xe zom

Xe tăng

Cụ kê dép rồi thì em phải kể tiếp chứ. Úc năm nay Noel và năm mới sớm hơn thường lệ thì phải. Các trung tâm thương mại ho trang hoàng và bày bán đồ Noel hon tháng nay, em có dạo qua 1 vòng cac nơi buôn bán thì thấy giá cả các mặt hàng dành cho ngày Lễ không tăng.
Đơn cứ như loại bánh Pudding trọng lượng 1kg, năm ngoái và năm nay giá vẫn $10,99/ cái.

Loại này em nhớ giá vì bà hàng xóm người Anh rất thích bánh này, năm nào vợ chồng em vẫn mua tặng Bà ấy. Nhưng loại bánh Pudding của người phương Tây ăn trong mùa Noel thì có một loại thôi, đó loại Pudding nho rất rất ngọt, em chỉ ăn một miếng nhỏ thôi mà uống hết ấm trà là chuyện bình thường.
Màu trắng và đô là màu tượng trưng cho mùa Noel

Chocolate cũng là món ăn trong dịp này, kỳ vừa rồi em về VN có thử Chocolate VN, cùng loại MM nhưng chất lượng hình như không bằng bên Úc thì phải.

Chỉnh sửa cuối: