[CCCĐ] Con đường đi mười năm

matiz99

Xe tải
Chiều nay , vào of ko thấy thread ở trang nhất,cảm giác thiếu gì đó!:">

signoristore

Xe hơi
ý nghĩa
chúc cụ sức khỏe để đi nhiều nơi hơn nữa

buonnon

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, trước khi mở trang này em cũng áy nảy lắm Cụ a. Tự bản thân đã biết em chỉ là một người nhân viên bình thường, nhưng lại khoát lên người 2 chữ
"Việt kiều" thì lại sợ các Cụ tiếp đón với sự e dè, xa cách. Nói nặng hơn chút thì từ "Việt kiều" dễ mang tiếng " Việt gian". Nếu điều này xảy ra thì chắc em hết là người Việt Nam luôn a. Thôi thì 50 trang cho một lời cảm ơn, 50 trang chắc chắn có những hạt sạn các Cụ cứ cho đó là do trình độ của em chưa tới hay chính xác hơn là trình độ của em chỉ tới đó thôi, thì chắc rằng các Cụ sẽ cười xoà, xóa bỏ mọi chuyện, phải không a ?
E thì nghe nói (nghe từ chính tai e) từ 1 cụ Việt kiều ở Pháp về nói là về VN cái dễ lấy nhất là bằng "Việt kiều yêu nước" mà lấy bằng kiểu gì thì....thôi e ko dám trích đoạn tiếp.

xe zom

Xe tăng
Bất cứ thứ gì về VN đều thế mà cụ :(

Cụ nhìn xem mấy thứ này ở VN có rẻ không ?

Bây giờ ở đây người ta trang trí cho khu vườn bằng đèn năng lượng mặt trời

Tùy vào địa điểm và cảnh quan mà chủ nhà sẽ thiết kế theo, trước cửa nhà thì là loại đèn có mắt thần, trong vườn thì đèn hinh con chìm, con bướm...các loại đèn này thì độ bền tương đối thấp, thường thì không quá một mùa mưa nắng.

xe zom

Xe tăng
Ở mềnh thì khi than vãn về thực phẩm không an toàn thì các lờ đờ bảo " hãy là người tiêu dùng thông thái" (ý là mày mua mày ăn mày chịu). Khi nói về tai nạn nhiều thì " đây là trách nhiệm của toàn dân",....
Theo đúng quy định thì hàng năm nhân viên kiểm tra vệ sinh môi trường sẽ đi kiểm tra các cửa hàng liên quan đến ăn uống. Bất cứ những gì liên quan đến ăn uống là đều bị kiểm tra, mỗi lần xuống kiểm tra thì người chủ phải chi trả mọi chi phí, nếu kiểm tra có vấn đề thì họ sẽ kê ra tất cả những yêu cầu cần thay đổi, sửa chữa và hẹn 2 hoặc 3 tuần sau trở lại. Các cửa hàng khác thì mình không rõ nhưng về tiệm bán bánh mì là mình có kinh nghiệm. Ngoài những quy định khả gắt gạo về thực phẩm, thì vệ sinh nơi làm việc cũng gắt không kém. Những lần xuống kiểm tra, tuy là phụ nữ lại mặc váy mà cô ta qùy xuống nhìn vào gầm tů bánh, gầm bàn, gầm ghế...

Bánh mì trong thùng này là phần dư không bán hết trong ngày nên phải bo đi.

xe zom

Xe tăng
Oh, vụ này mà ở nhà thì khó xử lắm đấy cụ ạ! Mà đien kiện thì chắc cũng phải ch.........ờ laaaaau lắm cụ ạ :)
Mấy chuyện này thì em nhiều tâm tư lắm, hy vọng em và Cụ cùng quan điểm.

Vài hình ảnh về khu người Việt ở Banktown

Nơi đây ngôn ngữ chính là tiếng...Việt, người bạn còn nói vui ở đây mà dùng tiếng Anh thì tức là bạn là người ngoại quốc. Điều này có cái hay, cái lợi cho người lớn tuổi, nhưng cũng là cái khó cho những người trẻ, những bạn dhs muôn trao dồi thêm tiếng Anh, thêm cách sống người bản xứ

xe zom

Xe tăng
Đến giờ em đi làm rồi, mong được gặp các Cụ chiều này.

kuwowngfby

Xe buýt

Cụ nhìn xem mấy thứ này ở VN có rẻ không ?

Bây giờ ở đây người ta trang trí cho khu vườn bằng đèn năng lượng mặt trời

Tùy vào địa điểm và cảnh quan mà chủ nhà sẽ thiết kế theo, trước cửa nhà thì là loại đèn có mắt thần, trong vườn thì đèn hinh con chìm, con bướm...các loại đèn này thì độ bền tương đối thấp, thường thì không quá một mùa mưa nắng.
Ở VN thì cháu chưa thấy loại đèn này Cụ ạ. Gần như toàn bộ người dân sử dụng điện Quốc gia, số ít sử dụng năng lượng mặt trời thì cũng chỉ là dùng cho bình nước nóng, còn với các thiết bị điện thì ít lắm Cụ ạ. Một phần cũng do chi phí cho 1 hệ thống điện mặt trời vẫn còn quá đắt ở VN

Vuatocdodn

Đi bộ
Em theo ko bỏ sót trang nào của cụ, hôm nay mới đến được trang này ,cụ nghỉ ngơi rồi viết tiếp cho em có cái mà xem với. Tối nay em vào lại, gặp lại cụ sẽ vod cho cụ say khướt.

artmedia5881

Xe container
Em vào hóng, nhiều điều đẹp và hay quá. Tiếp đi cụ chủ

megaivaxe

Xe tải
Cụ sắp đi hết chặng đường 10 năm chưa? nếu có thể hôm nào cụ kể thêm về cuộc sống và công việc của người dân bản địa tại các trang trại bên đó nhé!

xe zom

Xe tăng
Ở mềnh thì khi than vãn về thực phẩm không an toàn thì các lờ đờ bảo " hãy là người tiêu dùng thông thái" (ý là mày mua mày ăn mày chịu). Khi nói về tai nạn nhiều thì " đây là trách nhiệm của toàn dân",....
Oh, vụ này mà ở nhà thì khó xử lắm đấy cụ ạ! Mà đien kiện thì chắc cũng phải ch.........ờ laaaaau lắm cụ ạ :)
Hôm nay không phải các Cụ chọc mà em nóng máu đâu, mà do thấy các cháu dhs nói riêng, hay người Việt mới sang định cư sau này chịu nhiều thiệt thòi, nhiều ưc hiếp quá. Chuyện là như thế này các Cụ a.
Mới cuối tuần rồi em đã kể cho các Cụ nghe chuyện cháu gái dhs bị thằng người Ấn Độ ăn hiếp về chuyện thuê nhà, thì chiều hôm qua em lại nhận được cú đt của 2 chị em người Việt nhờ giúp đỡ cũng về chuyện thuê nhà, và cũng đúng mấy thằng Ấn Độ nữa( xin lỗi các Cụ bình thường em không dùng từ để miệt thị người hay dân tộc nào đâu nhưng những thằng người Ấn Độ này em không kiềm mình được). 2 chị em kể lại thì cách đây hơn nữa năm về trước, người em học, người chị làm người giám hộ sang chăm sóc và đi làm kiếm tiền. Vì không có ai thân thích nên tự tìm mướn 1 cái phòng nhỏ cho 2 chị em ở. Sau một thời gian chủ nhà có con nhỏ, mới bảo lãnh Bà từ
Me

xe zom

Xe tăng
Bà Me từ Ấn Độ sang, thế là gđ chủ nhà là gồm 5 người và 2 chị em Việt Nam nửa là 7 người, tất cả đều ở trong căn chung cư 2 phòng. Vì thấy chật chội, không thoải mái nên 2 chị em xin đổi chỗ ở khác. Đến lúc này thằng chủ nhà dùng đúng cách thằng Ấn Độ cuối tuần là bắt 2 chị em phải chịu thêm tiền điện để cướp số tiền cọc của 2 chị em. Do tình cờ có 1 cháu dhs nào đó giới thiệu nên người chị có gởi mail cho em. Nhận lời tối qua 2 vợ chồng em tới gặp chủ nhà để nói chuyện, không ngờ thằng này vừa côn đồ, lại ba giai. Nó đã không chịu trả thêm tiền mà còn quay sang đòi thêm tiền do xài thêm quá lő. Dù vợ chồng em đã ngọt nhạc với thằng chủ nhà này nhưng không thành công, trên đường về nhà em có nói 2 chị em gởi thêm mấy chi tiết về mướn nhà cho em, đến lúc này cả 2 chị em muốn bõ luôn tiền cọc vì sợ phải ra Tòa, sợ gặp lại thằng chủ nhà... em có nói với 2 chị em là " Mình trên đầu thờ Cha, thờ Mẹ, trên vai gánh 2 tiếng Việt Nam thì không lý gi để cho người ta đè đầu, cởi cő minh được"

Trong đoạn trên người chị có nói sở về bản thân, và điêu quan trọng là có nhắc đến đk chủ nhà phải trả mọi phí luôn cả tiền internet.( tối qua chủ nhà phủ nhận điều này)

Nó còn nói nó không nhận tiền cọc của 2 chị em là $320 mà cải số tiền này là tiền trả tiền điện

Nó viện cớ phải phụ trả tiền điện với nô, nhưng khi em đòi trưng ra bằng chứng thì thằng chủ nhà không chịu đưa ra.
Em không hiểu trong nước người dân đối với nhà cầm quyền như thế nào, mà em để ý khi nói chuyện mỗi khi đề cập tới công an là tụ nhiên 2 chị em nhỏ giọng lại như sợ có người theo dõi vậy. Em cũng nói với 2 chị em mình không làm gì sai thì không việc gì phải sợ, có thể do thể chất các cháu không thể " sánh vai với các cường quốc năm châu " được, do... nhưng không có ai cān được cái ngẩng đầu của mình đâu. Không để dân một nước nào đó luôn cả nước Úc này ăn hiếp nước Việt mình được. Thế là em đưa vụ này ra Tòa.

xe zom

Xe tăng
Món xôi vò đặc sản của người Việt mình đây rồi :) Chúc cụ có 1 buổi chiều cuối tuần vui vẻ bên gia đình!
Cảm ơn lời chúc của Cụ, thiệt tình em áy nảy lắm vì đến hôm nay mới hồi âm cho Cụ. Trong hộp thư của em có nhiều thư riêng nên em phải trả lời, ngắn thì không đủ ý, dài thì không đủ thời gian, vậy cụ thông cảm.

Visa Rot

Xe đạp
Cháu cũng rất mong được đi học tại đất nước tự do như Úc. Mơ 1 ngày được như Chú. Cháu xin Visa lần đầu rớt, cách đây 1 tuần. Nhưng biết cơ hội xin lần 2 ko cao, cháu vẫn quyết tâm làm lại vì mình cứ cố gắng hết sức mà ko được cũng ko hối hận.
Mong Chúa chúc lành cho Chú và gia đình.

xe zom

Xe tăng
Cụ ơi, ở đây tụi Em chịu tất cả các khoản thuế + phí ... vào khoảng 200% ạ. Có lẽ hơn nữa. Cháu ko rõ chính xác. Nhưng cứ mua 1 xe cho mình thì biếu chính phủ 2 xe cùng loại ạ :(
Không biết nên chia buồn hay chia vui cớm Cụ đây ? Bây Cụ mua 1 xe biếu nhà nước 2 xe tức là " nhà nước " giàu rồi, khi nào cụ mua 2 xe mà chỉ cần biếu " nhà nước" 1 xe tức là Lúc ấy các Cụ đã giàu. Hiện tại thuế xe ở Úc là 10% Cụ à.
Hàng năm hải quan của Úc sẽ đưa những mặt hàng mà hành khách bõ rơi, hoặc một lý do nào đó không đến nhận ra đấu giá công khai trên trang mạng của công ty Pickles ( www.pickles.com.au)

Em thì thích nhất là mấy đồ điện tử, năm nay em theo đấu giá máy chụp hình nhung không được

choost giá cuối cùng của em này là $ 438

lich đấu giá trong những ngày tới

xe zom

Xe tăng
Đó là lý do vì sao với e 4 bánh vẫn chỉ là ước mơ :(
Thời gian gần đây sau khi đài truyền hình đưa hình ảnh phong trào đi lại trong thành phố bằng xe đạp thì số lượng xe đạp bán tăng gần 2.5%( số lượng tăng chứ giá không tăng các Cụ ạ)

kuwowngfby

Xe buýt
Cảm ơn lời chúc của Cụ, thiệt tình em áy nảy lắm vì đến hôm nay mới hồi âm cho Cụ. Trong hộp thư của em có nhiều thư riêng nên em phải trả lời, ngắn thì không đủ ý, dài thì không đủ thời gian, vậy cụ thông cảm.
Cụ không phải áy náy về chuyện này đâu. Cháu thấy cụ là người luôn tôn trọng mọi người, luôn trả lời tất cả cmt của bất kỳ ai, không bỏ sót 1 cmt nào cả. Như vậy là cháu đã thấy sự nhiệt tình của cụ rồi ạ. Các cụ ở đây đều thông cảm với cụ mà. Đâu phải cả ngày chỉ có mỗi việc ngồi trả lời thư của mọi người phải không cụ?

xe zom

Xe tăng
Thôi thì như vậy cũng vui rồi cụ ạ :)
7
Cãm ơn Cụ̣ nha. Vưà rồi em có được một cháu dhs, nhưng giờ đã định cư tại đây rồi mời đi dự lễ tốt nghiệp ra trường nghành ăn uống và du lịch. Gởi các Cụ vài hinh ảnh ngôi trường.

Đây là hình ông anh cả chứ không phải em các Cụ ạ, nếu để ý các Cụ sẽ thấy lá cờ VN đó

Đây là ngôi trường thuộc vê nhà thờ Công Giáo, xét về mặt lịch sữ thì mới hơn trăm năm thôi nhưng về mặt kiến trúc và vị trí thì khó có ngôi nhà thờ và trường học naò sánh dược

Mặt tiền hướng về bãi biến nỗi tiếng của Sydney, bãi biễn Manly. Lưng dựa vào thành phố. Tổng diẹn tích là 5,6 hecta, vì là vùng đồi núi nên diện tích khu vực bằng phẵng rất hiếm, cứ trung bình 1m2 là ́8000 đến 10,000 chưa kể xây dựng.

Ở đây chính quyền thành phố đánh thuế vào trường học như thế nào em không rõ, riêng phần nhà Thờ là 1aus / năm

Vì lý do cá nhân nên em khô đưa hình nhà thờ lên được, xin lỗi các Cụ nha

Giáo dân ngồi dọc 2 bên

Chỉnh sửa cuối: