[CCCĐ] Con đường đi mười năm

0fer

Xe tăng
Bose seri 3 thuộc dòng bookself, phù hợp với những căn phòng có S nhỏ. Nếu nhà cụ rộng thì có thể chơi dòng floor standing, vừa hát vừa hát vừa nghe nhạc đc. Em rất ấn tượng model 4312 của JBL.

it_tien

Xe buýt
Lý nào trăm tuổi của hàng cây ở trung tâm Sài Gòn, rồi 33 cây cő thụ vườn Tao Đàn lại phải đổi công năng từ lá phối thành phố lại trở thành lá bài cho ai đó.
Em định ko còm vì sợ loãng thớt của cụ chủ, nhưng cái này thì hay quá cụ chủ à

kuwowngfby

Xe buýt
Biết có thể nói trước bước không qua, nhưng em vẫn mong 2 con dâu người Việt. Chính vì vậy mà tác phong 2 cháu là Tây nhưng cách sống và lối nghĩ em vẫn lái cho 2 cháu là người Việt. Khi nhỏ Mẹ cháu 2 cháu ngủ bằng điệu ru người Việt, lớn hơn một chút em đưa 2 cháu vào giác ngủ bằng trái cam của Trần Quốc Toản, bằng trái dưa hấu An Tiêm, bằng trái thị của cô tấm cô tám , bằng trái khể.... cớ sao lại phải dạy con em bằng trái táo tàu để làm gì?
Cụ ở bên đó hơn 30 năm mà vẫn giữ được gần như nguyên vẹn Cái gốc Việt mình thì thật là đáng quý trọng. Chúc ý nguyện của cụ về 2 cô con dâu Việt sẽ trở thành hiện thực! Nhưng chắc cũng còn khá lâu nữa cụ nhỉ. Con trai cụ năm nay mới 21 tuổi mà

kuwowngfby

Xe buýt
Uống bia thì có thể làm em say nhưng Vodka trên OF lại làm em say....máu Cụ a.

Mình đi ăn nha các Cụ

Lựa món đi các Cụ

Oh, mắc quá thì phải

Tô thường là thế này còn tô xe lửa nữa, có lần em ăn thư tô xe lửa tối về nhà là em đi tàu suốt.
Ở đây cũng nhiều nhà hàng VN cụ nhỉ. Đặc biệt là món Phở thì không thể lẫn đi đâu được rồi. Cháu chỉ thắc mắc là không biết vị của món Phở bên đó có giống như ở VN không hả cụ?

whitehorsena

Xe hơi
Cụ đang sống ờ xứ Úc này, đúng không a ?

Các Cụ ở VN khi con cái có con thì che chắn, kiêng cữ kỹ lắm không giống như Úc, sanh xong chỉ 1_2 tuần là bổng bế ra đường rồi.

Mẹ đạp xe, con nằm ngủ. Bình yên thật các Cụ ą.
Ở xứ quê mẹ mẹ đứa bé không thể ngủ được đâu cụ ơi.

whitehorsena

Xe hơi
Cụ đang sống ờ xứ Úc này, đúng không a ?

Các Cụ ở VN khi con cái có con thì che chắn, kiêng cữ kỹ lắm không giống như Úc, sanh xong chỉ 1_2 tuần là bổng bế ra đường rồi.

Mẹ đạp xe, con nằm ngủ. Bình yên thật các Cụ ą.
Ở xứ quê mẹ mẹ đứa bé không thể ngủ được đâu cụ ơi.

tung0378

Xe hơi
Cảnh đẹp quá,khuôn viên gia đình rộng quá ở VN mình có nhõn 30m2

xe zom

Xe tăng
Cháu cũng hay thức khuya lắm cụ à. Đam mê của cháu là công nghệ thông tin, cháu luôn tìm hiểu gần như mọi thứ về máy tính hay điện thoại, chỉ là tìm hiểu và học hỏi thôi ạ. Cứ hết giờ làm về nhà ăn cơm tối cùng gia đình xong, chơi với nhóc con (con trai cháu) đến khi nó lên giường đi ngủ, rồi sau đó mới đến lúc thoả mãn niềm đam mê của mình. Có khi cứ mải mê đến 2-3h sáng :)
Còn đam mê là còn sức sống Cụ à, em thì có cái thú đọc sách báo hết Tây rồi Việt, thường thì em không thức khuya lắm chỉ khi coi thể thao là thức tới sáng luôn. Ban ngày đi làm về sớm, khoang 2-3 giờ gì đó tắm rửa xong là vừa coi tv vừa ăn trưa, nếu không có việc đi ra ngoài là em mở radio nghe nhạc, đọc sách. Thiệt tình là ky 1 tháng trở lại đây từ hồi được các Cụ nuông chiều cho bia, cho rượu em mất thói quen này rồi !!!!

Lúc thì chụp cảnh

Lúc. thì....cái gì cũng chụp

kuwowngfby

Xe buýt
Còn đam mê là còn sức sống Cụ à, em thì có cái thú đọc sách báo hết Tây rồi Việt, thường thì em không thức khuya lắm chỉ khi coi thể thao là thức tới sáng luôn. Ban ngày đi làm về sớm, khoang 2-3 giờ gì đó tắm rửa xong là vừa coi tv vừa ăn trưa, nếu không có việc đi ra ngoài là em mở radio nghe nhạc, đọc sách. Thiệt tình là ky 1 tháng trở lại đây từ hồi được các Cụ nuông chiều cho bia, cho rượu em mất thói quen này rồi !!!!

Lúc thì chụp cảnh

Lúc. thì....cái gì cũng chụp
Nhờ vậy mà anh em Ofer được mở mang tầm mắt đó Cụ :)
Cháu cũng phải nói thật với Cụ là từ khi đọc được topic này của Cụ cháu cũng vào OF nhiều hơn đấy, trong giờ làm việc rảnh ra là OF, đi ra ngoài hay đi cafe nhậu nhẹt cùng bạn bè cũng lôi điện thoại ra vào OF, thôi thì chỗ nào cũng OF Cụ ạ :))

thuannt15

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã nghĩ về đất nước của em đang ở là bình yên

Không chắc những ngôi nhà này về an ninh như thế nào, em chỉ thấy chẳng bao giờ họ đóng cổng
Thanh bình quá cụ xe zom ạ! Em chưa tới Úc nhưng những hình ảnh của cụ gợi em nhớ lại quãng thời gian em ở bên Nhật, có nhiều cảnh rất giống cụ ạ!
Cảm ơn cụ nhé :)

xe zom

Xe tăng
Đến đây thì cháu thấy cụ chủ có 1 tầm hiểu biết rất rộng. Cháu thấy vấn đề gì cụ cũng giải thích rất rõ và tường tận, thậm chí cả những số liệu chính xác nữa. Thật đáng nể đấy ạ! Cháu kính cụ 1 ly!
Đến đây Cụ cho em giải thích đôi điều, em chẳng có khiêm tốn gì đâu nhưng thiệt lòng đọc dòng hồi âm của Cụ em thấy mình cứ lơ lửng, lềnh bền làm sao ấy. Khi con người hay sự vật có cảm giác như vậy tức là người và vật đã không còn điểm tựa dễ mất phương hướng lắm, có khi đầu đang cắm xuống đất đó Cụ. " Chủ muốn 2 chân mình chạm đất Cháu a, ừ thính thoảng Chủ sẽ nhón đầu ngón chân để chiều lòng Cháu nha, cảm ơn Cháu nhiêu "

taxi tai

Xe tăng

Ii
Em sợ Cụ rồi, nhìn hình thấy Cụ cũng đứng bóng rồi mà nhõng nghẻo ghê, thôi đõ ngọt cho Cụ đây. Hình chụp cách đây 15p

Xe hiệu Holden của Úc, đời 2008, 4 máy, chạy xăng, đã chạy $127.000km, giá $2.000 còn ghi thêm " có bớt hoặc có quyền trả giá ". Vậy em cho Cụ suy nghĩ trong vòng 3 nốt nhạc thôi nha

gIÁ NÀY MÀ BÁN Ở vn EM NGHĨ CHẮC NHIỀU TAI NẠN DO ĐUA XE QUÁ :D

xe zom

Xe tăng
Thật buồn cụ nhỉ!
CỤ buồn thật sao ? Thôi minh đi chơi cho vui Cụ a.

Nếu nói đây là một nét văn hóa của người Việt thì em lại nghĩ nó gượng ép sao đấy. Trước kia đây là một chỗ trống gần chợ Banktown của người Việt, trong khi chờ người nhà đi chợ, các ông tụ lại tán dóc, nói riết hết chuyện thể là bày bàn cờ tướng ra chơi. Chính quyền địa phương ưu ái làm thêm cái mái che nắng, che mưa cho các Ông( nói ra thì hơi phū phàng, họ mị dân thôi chứ có thương gì mấy ông đập đập, gö gö như vậy đâu). Bây giờ ngoài cờ tướng còn có cờ Cá ngựa, dômino. Thử địa phương không chiều mấy Cụ này coi, đến mùa bầu cử tới chắc gì có phiếu của mấy Cụ này.

xe zom

Xe tăng
Chúc mừng topic đã trải qua 50 trang
Cảm ơn Cụ, trước khi mở trang này em cũng áy nảy lắm Cụ a. Tự bản thân đã biết em chỉ là một người nhân viên bình thường, nhưng lại khoát lên người 2 chữ
"Việt kiều" thì lại sợ các Cụ tiếp đón với sự e dè, xa cách. Nói nặng hơn chút thì từ "Việt kiều" dễ mang tiếng " Việt gian". Nếu điều này xảy ra thì chắc em hết là người Việt Nam luôn a. Thôi thì 50 trang cho một lời cảm ơn, 50 trang chắc chắn có những hạt sạn các Cụ cứ cho đó là do trình độ của em chưa tới hay chính xác hơn là trình độ của em chỉ tới đó thôi, thì chắc rằng các Cụ sẽ cười xoà, xóa bỏ mọi chuyện, phải không a ?

xe zom

Xe tăng
$11.79/10 chai mà về VN bán 1 tr/24 chai! :(
Cụ ơi, cái đất nước mà em đang ở là đất nước tư bản nên nó ác lắm Cụ a, chính vì vậy mà nó được đúc kết lại một câu " Xã hội tư bản là xã hội người bóc lột người." Vậy câu này chỉ mang tính vi mô thôi, còn tính vī mô là em dùng câu này Cụ coi có đúng không " Xã hội....là xã hội nhà cầm quyền bóc lột dân."

vovan3455

Xe tăng
Biết có thể nói trước bước không qua, nhưng em vẫn mong 2 con dâu người Việt. Chính vì vậy mà tác phong 2 cháu là Tây nhưng cách sống và lối nghĩ em vẫn lái cho 2 cháu là người Việt. Khi nhỏ Mẹ cháu 2 cháu ngủ bằng điệu ru người Việt, lớn hơn một chút em đưa 2 cháu vào giác ngủ bằng trái cam của Trần Quốc Toản, bằng trái dưa hấu An Tiêm, bằng trái thị của cô tấm cô tám , bằng trái khể.... cớ sao lại phải dạy con em bằng trái táo tàu để làm gì?
Ông trẻ của em, sống ở Pháp có mấy người con trong đó có 1 trai. Có thời cậu con trai đó yêu cô người F xinh lắm, nhưng ông trẻ khuyên nhủ, định hướng, o ép.. là cậu con trai phải lấy vợ người Việt, đặc biệt là phải là Made in VN. Và cuối cùng là cậu đó cưới 1 cô lưu học sinh VN:D

kuwowngfby

Xe buýt
CỤ buồn thật sao ? Thôi minh đi chơi cho vui Cụ a.

Nếu nói đây là một nét văn hóa của người Việt thì em lại nghĩ nó gượng ép sao đấy. Trước kia đây là một chỗ trống gần chợ Banktown của người Việt, trong khi chờ người nhà đi chợ, các ông tụ lại tán dóc, nói riết hết chuyện thể là bày bàn cờ tướng ra chơi. Chính quyền địa phương ưu ái làm thêm cái mái che nắng, che mưa cho các Ông( nói ra thì hơi phū phàng, họ mị dân thôi chứ có thương gì mấy ông đập đập, gö gö như vậy đâu). Bây giờ ngoài cờ tướng còn có cờ Cá ngựa, dômino. Thử địa phương không chiều mấy Cụ này coi, đến mùa bầu cử tới chắc gì có phiếu của mấy Cụ này.
Nhìn chỗ này với mấy người này ai nghĩ đây là ở Úc Cụ nhỉ. Đúng chất VN Cụ ạ

nhimlove

Xe tải
Cụ ở bển sướng quá có nhiều người Việt, chợ Việt, nhà hàng Việt, em ở nước trung Á này buồn thối ruột lâu lâu mới gặp người Việt nói chuyện. Cả thủ đô có 1 nhà hàng Việt, phải có sự kiện lớn mới dám đến :((. Em có người bạn, giáo viên trường đại học Melbourne rủ em noel năm sau sang chơi, em search vé máy bay trên mạng từ đây đi giá cao ngất trời gần 2400usd/người huhu hết hi vọng gặp bạn.
Chúc cụ luôn khỏe mạnh, hạnh phúc và cập nhật thông tin cộng đồng cho mọi cũng biết.