[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Đúng đấy ạ,không rượu vào thì làm sao moi được chuyện hay của lão anh..he..he..:)):))%%-%%-[/QUOTE

Cụ cho em rượu thì em cảm ơn nhưng em thì cũng vẫn ghét Cụ lắm cơ, Cụ đang ép em đấy nhá. Nói vui thôi Cụ đừng giận em, thiệt tình nhờ có các Cụ hồi âm nên em mới có hứng thú đi đến 52 trang. Nhưng quay lại nhìn thấy em mới hồi âm cho các Cụ ở trang 48 thôi, mong các Cụ bo qua em sẽ trả lời hết cho các Cụ a.

Thứ sáu tuần vừa rồi, em đang ở nhà ông anh Cả ăn cơm tối thì nhận được 1 cú đt, thấy số dt lạ em cũng hơi ngạc nhiên không biết chuyện gì đây. " Chào Chú, con là bạn của...... mà chú chụp hình rồi đăng lên trang ôtôfun đó" , nghe tới đây em cảm thấy bất an rồi, ra vẻ thản nhiên em hỏi lại" Chào cháu có chuyện gì không cháu ?" _ " Chú a, cháu muốn hỏi chú tiền đặt cọc thuê nhà của cháu bị chů nhà giữ mà không trả lại, cú giúp cháu được không ą?". Câu chuyện bắt đầu khi cháu gái này qua Úc du học một mình, tự tìm nhà thuê để ờ, vì muốn tiết kiệm tiền nên cháu thuê ở chung với chủ nhà ( chủ nhà là người Ấn Độ, khi nào rãnh chắc em sẽ nói sơ về người Ấn Độ ). Nơi cháu ở là chung cư 2 phòng ngủ, vợ chồng chủ nhà và đứa con 4 tuổi ở một phòng, còn lại 1 phòng là cháu du học sinh ở. Mọi chuyện vẫn bình thường cho đến khi cháu sha( du học sinh) tìm được nơi ở khác, cháu dhs này báo chủ nhà và muốn chuyển đi, đến lúc này chủ nhà trở mặt tìm đủ mọi cách giữ cháu dhs ở lại, khi thấy không được ông ta nói cháu dhs cứ dọn đi ô ta sẽ không trả lại tiền cọc ( 4 tuần $170*4=$680) cho cháu. Nghe đến đây thì em mất hẳn kiên nhẫn nói luôn chú sẽ giúp cháu và thế là chia tay bữa cơm tối nhà ông anh chưa xong, giã từ gấu mẹ em xách xe lên đường.
Trên đường đi em gọi đt cho thằng cháu đang làm về luật, nói nó chỉ cho em vài chiêu. Hiếu rõ luật rồi lại thấy tự ái dân tộc đang lên nên chỉ 10` sau là em đã có mặt, đứng sẵn đón em là 2 cháu gái dhs khoảng trên dưới 22 tuổi, sau khi chào hỏi em nói sơ qua về hướng em làm, thế là 3 chủ cháu lên nhà.
Cháu dhs mở cửa vào nhà gặp chủ nhà và đưa ra yêu cầu ra gặp em nhưng ông ta từ chối. Biết là vào nhà mà chưa được sự đồng ý của gia chủ tức là xâm nhập gia cư bất hợp pháp, em nói cháu gái m 1 tờ giấy, trong đó em ghi cho ông ta mấy điều quan trọng ( vì biết trước là ông ta đang lãnh trơ cấp thất nghiệp mà lại đi làm) em sẽ gọi hỏi cơ quan Bảo ve người thuê nhà về tiền cọc, hỏi cơ quan thuế, hỏi cơ quan cấp tiền thất nghiệp....rồi em chào 2 cháu gái ra về.
Sáng sớm hôm thứ bảy, khoảng 8 h sáng em nhận được đt của 2 cháu báo là ngay tối qua ông chủ nhà đã trả lại tiền cọc và bây giờ muốn nói chuyện với em, đoán ngay trong đầu điều ông ta muốn nói gì nên em từ chối không nói chuyện. Sau đó thì dt cư gọi liên tục nhưng em muốn câu chuyện này sẽ dừng theo đúng luật pháp Úc, tục là số tiền ông ta cho thuê của cháu dhs có đóng thuế không ? Và ông ta đang đi làm có được lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp không ? Em muốn những người đi làm như em thì số tiền những người đóng thuế sẽ đến đúng địa chỉ.
Các Cụ đọc phần đầu trong ô vuông ở trên nha.

kuwowngfby

Xe buýt
Trên đường đi em gọi đt cho thằng cháu đang làm về luật, nói nó chỉ cho em vài chiêu. Hiếu rõ luật rồi lại thấy tự ái dân tộc đang lên nên chỉ 10` sau là em đã có mặt, đứng sẵn đón em là 2 cháu gái dhs khoảng trên dưới 22 tuổi, sau khi chào hỏi em nói sơ qua về hướng em làm, thế là 3 chủ cháu lên nhà.
Cháu dhs mở cửa vào nhà gặp chủ nhà và đưa ra yêu cầu ra gặp em nhưng ông ta từ chối. Biết là vào nhà mà chưa được sự đồng ý của gia chủ tức là xâm nhập gia cư bất hợp pháp, em nói cháu gái m 1 tờ giấy, trong đó em ghi cho ông ta mấy điều quan trọng ( vì biết trước là ông ta đang lãnh trơ cấp thất nghiệp mà lại đi làm) em sẽ gọi hỏi cơ quan Bảo ve người thuê nhà về tiền cọc, hỏi cơ quan thuế, hỏi cơ quan cấp tiền thất nghiệp....rồi em chào 2 cháu gái ra về.
Sáng sớm hôm thứ bảy, khoảng 8 h sáng em nhận được đt của 2 cháu báo là ngay tối qua ông chủ nhà đã trả lại tiền cọc và bây giờ muốn nói chuyện với em, đoán ngay trong đầu điều ông ta muốn nói gì nên em từ chối không nói chuyện. Sau đó thì dt cư gọi liên tục nhưng em muốn câu chuyện này sẽ dừng theo đúng luật pháp Úc, tục là số tiền ông ta cho thuê của cháu dhs có đóng thuế không ? Và ông ta đang đi làm có được lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp không ? Em muốn những người đi làm như em thì số tiền những người đóng thuế sẽ đến đúng địa chỉ.
Các Cụ đọc phần đầu trong ô vuông ở trên nha.
Chắc lão Ấn độ kia muốn cụ "giữ mồm giữ miệng" cho lão ý mà. Đúng là ở đâu cũng có người gian cụ nhỉ. Lòng tham của con người là vô đáy mà. Kính cụ 1 ly vì hành động đẹp với 2 bạn du học sinh nhé!

xe zom

Xe tăng
Ngưỡng mộ bài viết. Phong cách và tính cách cụa cụ. Nhà cháu theo dõi từng ngày. Chúc cụ khỏe mạnh và viết nhiều chụp nhiều nhé
Cảm ơn Cụ, thiệt tình là em viết ra những gì em thấy trước mắt thôi chứ hình như không theo được phong cách nào cụ A. Mong rằng trong khi em viết các Cụ chỉ thêm cho em để cho câu chữ tròn trị hơn. Lúc đầu em chỉ mong được ghi lại một vài câu chuyện thôi, nhưng càng kể lại càng thấy em...nhiều chuyện quá.

Chuyện nóng hôm nay là đánh vé số Cụ a, mai là $35.000.000 rồi thứ năm là $70.000.000. Nếu tuần này không ai trúng thì tuần sau sẽ tăng lên 50 và 100 triệu.

Ham tiền nên tính tham, thâm và si của em lại nỗi lên làm em mất $10,55 rồi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc lão Ấn độ kia muốn cụ "giữ mồm giữ miệng" cho lão ý mà. Đúng là ở đâu cũng có người gian cụ nhỉ. Lòng tham của con người là vô đáy mà. Kính cụ 1 ly vì hành động đẹp với 2 bạn du học sinh nhé!
Cụ Xe zom mà đưa ra cảnh sát hoặc Centrelink thì lão kia nhẹ thì cũng ăn quả phạt vài nghìn, nếu nó truy ra là cho thuê nhà chui lâu năm thậm chí còn đi tù! Thế nên sợ là phải! :D

xe zom

Xe tăng
Cụ mua đồ ở JB Hifi à?
Giá JB lúc nào sale thì ổn chứ không chát phết ạ!
Cụ đang sống ờ xứ Úc này, đúng không a ?

Các Cụ ở VN khi con cái có con thì che chắn, kiêng cữ kỹ lắm không giống như Úc, sanh xong chỉ 1_2 tuần là bổng bế ra đường rồi.

Mẹ đạp xe, con nằm ngủ. Bình yên thật các Cụ ą.

longsd

[Tịch thu bằng lái]

xe zom

Xe tăng
Em thực sự nể phục cụ, qua bài viết này em được mở mang tầm mắt nhiều, kính cụ 1 ly ạ b) (b)
Cảm ơn Cụ, Cụ chẳng cần phục gì em đâu, đơn giản em đứng bên kia đường thì nhìn rõ căn nhà, nếu Cụ cũng đứng vị tri giống em mà Cụ không nhìn được nhà mình thì có khi em ....không thích Cụ đấy chứ.

xe zom

Xe tăng
Tivi công nghệ led, plasma hay LCD khác với công nghệ đèn hình CRT hồi trước, cụ ạ. Vắn tắt, đèn hình CRT sử dụng môi trường chân không và các ống phóng các hạt điện tử được điều khiển bởi các lưới gia tốc. Điều cơ bản ấy khiến đèn CRT bị ảnh hưởng bởi từ trường, kê gần sát các vạch ô vuông 2m x 2m là bị ảnh hưởng đến màu sắc. Rất dễ nhận ra điều ấy khi tivi CRT để gần những vật liệu có từ trường mạnh, loa có củ nam châm là ví dụ điển hình.LCD, Plasma hay led, rất hay là miễn nhiễm với căn bệnh này.

Để loa cách xa nhau không hẳn đã làm không gian mà nó tái hiện được rộng thêm. Điều ấy phụ thuộc vào nguồn phát ( CD, DVD vv) được ghi như thế nào.
Cảm ơn Cụ đã chỉ dẫn, nhiêu khi em đặt máy móc mong sao cho nó gọn, chính vì vậy đôi khi gấu nhà em hát karaoke em thấy âm thanh nó cứ làm sao ấy.

Em đối rồi nhưng nhìn nó lỏng chõng thế nào ây, có gì Cụ góp ý thêm cho em.

xe zom

Xe tăng
Hôm nay có 1 tay cao, to, đen, hôi vào nhà Mẹ !
Cụ cho em sửa lại một tí, không chắc em có chính xác không từ thời Vừa An Dương Vương đã có kẻ xấu muốn nuốt trọn Mẹ của anh em mình rồi. Từ các Cụ, các bậc trưởng thượng như Hội Nghị Diên Hồng, đến các bậc quần hồng như Bà Trưng, Bà Triệu, cho đến các người anh ở Gạc Ma, ở Trường Sa, ở Hoàng Sa có ai cuối đầu chịu nhục đâu hã Cụ. Cụ ghét em Cụ có mời em vào nhà không ? Mà vì sức ép gì đó em vào nhà khua môi, múa mép Cụ có đứng đó vỗ tay chào mừng sao ????

xe zom

Xe tăng
Con trai cụ "Tây" cũng là điều dễ hiểu thôi ạ. Phần lớn do môi trường sống và tiếp xúc với xã hội bên đó cụ à
Biết có thể nói trước bước không qua, nhưng em vẫn mong 2 con dâu người Việt. Chính vì vậy mà tác phong 2 cháu là Tây nhưng cách sống và lối nghĩ em vẫn lái cho 2 cháu là người Việt. Khi nhỏ Mẹ cháu 2 cháu ngủ bằng điệu ru người Việt, lớn hơn một chút em đưa 2 cháu vào giác ngủ bằng trái cam của Trần Quốc Toản, bằng trái dưa hấu An Tiêm, bằng trái thị của cô tấm cô tám , bằng trái khể.... cớ sao lại phải dạy con em bằng trái táo tàu để làm gì?

xe zom

Xe tăng
Cụ uống nhiều vodka trên OF lắm rồi, uống thêm bia nữa thì say lắm cụ à :))
Uống bia thì có thể làm em say nhưng Vodka trên OF lại làm em say....máu Cụ a.

Mình đi ăn nha các Cụ

Lựa món đi các Cụ

Oh, mắc quá thì phải

Tô thường là thế này còn tô xe lửa nữa, có lần em ăn thư tô xe lửa tối về nhà là em đi tàu suốt.

TaoMy

Xe đạp
Nhờ cụ mà như được trải nghiệm 1 cuộc sống khác

0fer

Xe tăng
Cảm ơn Cụ đã chỉ dẫn, nhiêu khi em đặt máy móc mong sao cho nó gọn, chính vì vậy đôi khi gấu nhà em hát karaoke em thấy âm thanh nó cứ làm sao ấy.Em đối rồi nhưng nhìn nó lỏng chõng thế nào ây, có gì Cụ góp ý thêm cho em.
Bẩm cụ!

“ Nó lõng chõng “ bởi “ nó “ không phải là dòng âm thanh chuyên hát karaoke. Không nhìn rõ nhãn hiệu của bộ âm thanh nhà cụ nhưng em đoán nó là của hãng Sony, một bộ âm thanh Home theate chuyên dùng để xem phim hoặc các định dạng âm thanh từ 2.1, 4.1, 5.1 – 9.1 vv. Bộ nhà cụ lại thuộc dạng X.2 ( X tùy thuộc số loa tay, 2 chỉ số lượng loa sub woofer ). Số loa của nhà cụ sẽ được khyếch đại qua cái tăng âm complate có ngõ ra X.2 ( cái tăng âm trắng ở ngăn trên ). Còn cái tăng âm liền echo chi chít núm vặn kia hiện chỉ làm mỗi nhiệm vụ cắm cái micro bởi em chưa nhìn thấy cái loa nào hợp với nó cả.

Trông thì hầm hố, bày biện chật nhà nhưng để nghe nhạc stereo ( 2 chanel ) thì bộ nhà cụ không thể hiện xuất sắc được. Hát karaoke còn khó khăn nữa. Để gấu nhà cụ khoe giọng một cách tự tin, cụ nên sắm một cặp loa ( ít nhất là 1 cặp ) chuyên hát karaoke. Cặp loa này thể hiện không quá chi tiết các dải tần nhưng chắc chắn nó phải là một cặp loa chịu được công suất tương đối. Em có thể ví dụ những dòng loa mà ở Vn rất đc ưa chuộng : Bose seri 3 ( đc III là tốt nhất ), BMB 252, BMB 450 ( ê căng sắt )…đây là những dòng loa gần như mặc định cho hát karaoke. Gần đây, các nhà sản xuất có cho rất nhiều model tương đối chất lượng cho việc hát karaoke, giá loanh quanh 500$ trở về.

Đó là loa, tăng âm cũng rất quan trọng. Ở VN hiện chuộng nhất là Jaguar 203N đời núm béo. Tăng âm này cho ra tiếng nhạc tương đối sạch sẽ đồng thời tiếng echo cũng khá mềm mại, giúp người hát không tốn hơi. Giá tại VN, hàng cũ khoảng 8.5tr. Cái tăng âm của cụ không phải model này.

Tạm thời như thế, nếu cụ cần tư vấn sâu hơn em sẽ cụ thể hơn qua PM hoặc một phương thức nào đó. Dĩ nhiên, em rất vui khi được cụ hỏi về lĩnh vực này.

xe zom

Xe tăng
Bẩm cụ!

“ Nó lõng chõng “ bởi “ nó “ không phải là dòng âm thanh chuyên hát karaoke. Không nhìn rõ nhãn hiệu của bộ âm thanh nhà cụ nhưng em đoán nó là của hãng Sony, một bộ âm thanh Home theate chuyên dùng để xem phim hoặc các định dạng âm thanh từ 2.1, 4.1, 5.1 – 9.1 vv. Bộ nhà cụ lại thuộc dạng X.2 ( X tùy thuộc số loa tay, 2 chỉ số lượng loa sub woofer ). Số loa của nhà cụ sẽ được khyếch đại qua cái tăng âm complate có ngõ ra X.2 ( cái tăng âm trắng ở ngăn trên ). Còn cái tăng âm liền echo chi chít núm vặn kia hiện chỉ làm mỗi nhiệm vụ cắm cái micro bởi em chưa nhìn thấy cái loa nào hợp với nó cả.

Trông thì hầm hố, bày biện chật nhà nhưng để nghe nhạc stereo ( 2 chanel ) thì bộ nhà cụ không thể hiện xuất sắc được. Hát karaoke còn khó khăn nữa. Để gấu nhà cụ khoe giọng một cách tự tin, cụ nên sắm một cặp loa ( ít nhất là 1 cặp ) chuyên hát karaoke. Cặp loa này thể hiện không quá chi tiết các dải tần nhưng chắc chắn nó phải là một cặp loa chịu được công suất tương đối. Em có thể ví dụ những dòng loa mà ở Vn rất đc ưa chuộng : Bose seri 3 ( đc III là tốt nhất ), BMB 252, BMB 450 ( ê căng sắt )…đây là những dòng loa gần như mặc định cho hát karaoke. Gần đây, các nhà sản xuất có cho rất nhiều model tương đối chất lượng cho việc hát karaoke, giá loanh quanh 500$ trở về.

Đó là loa, tăng âm cũng rất quan trọng. Ở VN hiện chuộng nhất là Jaguar 203N đời núm béo. Tăng âm này cho ra tiếng nhạc tương đối sạch sẽ đồng thời tiếng echo cũng khá mềm mại, giúp người hát không tốn hơi. Giá tại VN, hàng cũ khoảng 8.5tr. Cái tăng âm của cụ không phải model này.

Tạm thời như thế, nếu cụ cần tư vấn sâu hơn em sẽ cụ thể hơn qua PM hoặc một phương thức nào đó. Dĩ nhiên, em rất vui khi được cụ hỏi về lĩnh vực này.
Cám ơn Cụ nhiều, vậy Cụ coi em lấy cặp Bose s 4 này dược không ? Giá $170

signoristore

Xe hơi
lịch sự và tiết kiệm đúng theo phong cách nước ngoài
mình rất thích

0fer

Xe tăng
Cám ơn Cụ nhiều, vậy Cụ coi em lấy cặp Bose s 4 này dược không ? Giá $170
Seri 4 được tiếng bass khá ổn nhưng trung và tép chỉ ở mức trung bình. Giá 170$ thì cụ nên cẩn thận vì ở VN giá nó luôn nằm trong tầm 450-500$ hàng 2nd.

0fer

Xe tăng
- Cụ xem những thanh nhựa của cái ê căng, mặt phía trong xem có những bọt khí không? Nếu có thì OK, nếu trơn tru thì k ổn.
-Tiếp đến cụ sờ cái màng loa xem có mịn màng không? Nếu mịn không thô ráp thì OK.
- Cái chóp nón( nhện ) của loa xịn thường không nhìn xuyên qua đc. Tuy nhiên một số loa cũ đã thay phần nhện này. Phần này k quá quan trọng.

Đây là những chi tiết bên ngoài để tạm phân biệt. Cẩn thận hơn nữa cụ phải nhờ thợ nhấc hẳn loa bass ra kiểm tra cho chắc ăn ạ.