[CCCĐ] Con đường đi mười năm

kuwowngfby

Xe buýt
7
Cãm ơn Cụ̣ nha. Vưà rồi em có được một cháu dhs, nhưng giờ đã định cư tại đây rồi mời đi dự lễ tốt nghiệp ra trường nghành ăn uống và du lịch. Gởi các Cụ vài hinh ảnh ngôi trường.

Đây là hình ông anh cả chứ không phải em các Cụ ạ, nếu để ý các Cụ sẽ thấy lá cờ VN đó

Đây là ngôi trường thuộc vê nhà thờ Công Giáo, xét về mặt lịch sữ thì mới hơn trăm năm thôi nhưng về mặt kiến trúc và vị trí thì khó có ngôi nhà thờ và trường học naò sánh dược

Mặt tiền hướng về bãi biến nỗi tiếng của Sydney, bãi biễn Manly. Lưng dựa vào thành phố. Tổng diẹn tích là 5,6 hecta, vì là vùng đồi núi nên diện tích khu vực bằng phẵng rất hiếm, cứ trung bình 1m2 là ́8000 đến 10,000 chưa kể xây dựng.

Ở đây chính quyền thành phố đánh thuế vào trường học như thế nào em không rõ, riêng phần nhà Thờ là 1aus / năm

Vì lý do cá nhân nên em khô đưa hình nhà thờ lên được, xin lỗi các Cụ nha

Giáo dân ngồi dọc 2 bên
Ngôi trường nhìn cổ kính mà bề thế quá. Ở bên Úc cũng như nhiều nước khác cháu thấy họ còn giữ được rất nhiều ngôi trường có lịch sử rất lâu đời mà ở VN thì không có. Ngôi trường này nằm ở vị trí đẹp thật, trước mặt là bờ biển. Hiếm có ngôi trường nào có vị trí đẹp như thế này Cụ nhỉ

xe zom

Xe tăng
Hay hơn hay không thì không biết nhưng lâu lâu cũng nên thay đổi vị trí đồ đạc trong nhà để thay đổi không khí, làm tươi mới không gian sống của mình cụ ạ. Cháu cũng thường làm như vậy, chỉ đơn giản như thay đổi vị trí bộ bàn ghế phòng khách chẳng hạn, cũng thấy hay hay :)
Cảm ơn Cụ, đúng cụ nói thay đổi làm cho mình thấy mới tùy rằng vẫn những đồ vật đó. Em gởi tới Cụ vài hình ảnh của một đám cưới người Việt ở Úc này nha

Đây là đám cưới của thằng cháu của em, để tổ chức tại nhà thờ này thì Cháu nó đăng ký trước đó 1 năm.

Thánh Lễ được cử hành băng tiếng Anh, nhưng mọi nghi thức là theo người Việt mình.

Bàn tiệc cũng là 12 người

Nhưng đồ ăn lại theo kiểu Úc , có nghĩa là trước khi vào bàn tiệc hay chính xác hơn là vào nhà hàng thì mọi nguời đều đứng ngoài tiền sảnh, uống sâm banh và 3 món khai vị tất cả đều dùng bằng tay . Điêu này mang ý nghĩa để tạo thành một gia đình trong xã hội con người phải lao động bằng chính đôi tay của mình.

TungTung may bó bông từ tay cô dâu ra phía sau lưng không chỉ đơn thuần lá lại may mắn cho người nhận mà đó là ý nghĩa của sự từ bõ những cám dô, vui chơi thường ngày với bạn bè mà đi về với gia đình nhỏ của mình. Một điểm lưu ý mà vài cặp đôi đâm cưới của người Việt mình chắc không để ý, là sau khi tung bông cô dâu sẽ không quay lưng lại nhìn xem ai nhận được, mà chỉ đi thẳng về người chồng của mình trao nhau một cái hôn, một cái nắm tay rồi ngồi xuống nhìn về phía những người bạn. Chú rể thì sau khi cô dâu tung bông sẽ không chạy đến đón cô dâu mà ngồi yên ở bàn chờ cho đến khi cô dâu đến. Điều này mang ý nghĩa người chồng chờ người vợ tụ ý đến hay về gđ. Các Cụ có thấy điều trái ngược với VN mình là chồng đợi vợ không ? Ai đợi ai cũng được miễn là có sự trở về , sự sum họp là tốt rồi các Cụ nhi.
Lại đến giờ em đi làm rồi, chiều về lại hầu chuyện các Cụ nữa nha.

xe zom

Xe tăng
Xin lỗi các Cụ vì khi đi đám cưới em không chụp hình, hôm nay thấy trong đt có mấy tấm em chụp bằng đt nên mờ và xấu mấy Cụ xem tạm vậy.

kuwowngfby

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, đúng cụ nói thay đổi làm cho mình thấy mới tùy rằng vẫn những đồ vật đó. Em gởi tới Cụ vài hình ảnh của một đám cưới người Việt ở Úc này nha

Đây là đám cưới của thằng cháu của em, để tổ chức tại nhà thờ này thì Cháu nó đăng ký trước đó 1 năm.

Thánh Lễ được cử hành băng tiếng Anh, nhưng mọi nghi thức là theo người Việt mình.

Bàn tiệc cũng là 12 người

Nhưng đồ ăn lại theo kiểu Úc , có nghĩa là trước khi vào bàn tiệc hay chính xác hơn là vào nhà hàng thì mọi nguời đều đứng ngoài tiền sảnh, uống sâm banh và 3 món khai vị tất cả đều dùng bằng tay . Điêu này mang ý nghĩa để tạo thành một gia đình trong xã hội con người phải lao động bằng chính đôi tay của mình.

TungTung may bó bông từ tay cô dâu ra phía sau lưng không chỉ đơn thuần lá lại may mắn cho người nhận mà đó là ý nghĩa của sự từ bõ những cám dô, vui chơi thường ngày với bạn bè mà đi về với gia đình nhỏ của mình. Một điểm lưu ý mà vài cặp đôi đâm cưới của người Việt mình chắc không để ý, là sau khi tung bông cô dâu sẽ không quay lưng lại nhìn xem ai nhận được, mà chỉ đi thẳng về người chồng của mình trao nhau một cái hôn, một cái nắm tay rồi ngồi xuống nhìn về phía những người bạn. Chú rể thì sau khi cô dâu tung bông sẽ không chạy đến đón cô dâu mà ngồi yên ở bàn chờ cho đến khi cô dâu đến. Điều này mang ý nghĩa người chồng chờ người vợ tụ ý đến hay về gđ. Các Cụ có thấy điều trái ngược với VN mình là chồng đợi vợ không ? Ai đợi ai cũng được miễn là có sự trở về , sự sum họp là tốt rồi các Cụ nhi.
Lại đến giờ em đi làm rồi, chiều về lại hầu chuyện các Cụ nữa nha.
Cám ơn Cụ đã cho cháu hiểu thêm về đám cưới của người Việt mình bên Úc. Còn về vụ phải đăng ký tổ chức ở nhà thờ trước 1 năm thì lâu quá Cụ nhỉ

xe zom

Xe tăng
Đọc thớt của cụ làm em nhớ bển quá, gần 10 năm trước em học ở Queensland, đã nhiều lần đến city của cụ, có dịp noel, em đã theo hội Việt Nam ở nhà thờ (ko biết có phải khu nhà cụ ko, chỉ nhớ đi train vào city hết tầm 20 phút) chi chơi 1 tuần, xuống phía Nam rất xa.
Chào Cụ, nếu đi xe điện mà chỉ mất 20` thì không phải chỗ em ở rồi, chỗ em đến City là 37` Cụ a. Chừng nào Cụ sang Úc chơi là ...hết nhớ liền à.
Tuần trước trong bữa ăn tối cùng vợ chồng người bạn, chồng là người Anh, vợ là người Nhật. Trong khi cao hứng em mời 2 vợ chồng họ đi VN chơi, chỉ 1` thôi là ho bằng lòng, cô vợ còn đưa ra kế hoạch tuần đầu ở VN rồi tuần sang Nhật, có chút hơi men rồi em bằng lòng tuốt. Thế là ngày mai em sẽ bay về VN các Cụ a, chắc trong vòng 3 tuần em sẽ không có kể chuyện " miệt dưới"( đây là cách gọi khác về nước Úc)cho các Cụ rồi. Xin lỗi các Cụ vậy.

Booong

Xe tăng
Em có đề nghị là cụ về VN bận mấy thì bận cụ cũng nên ưu ái các cụ OF, tranh thủ thời gian, thường xuyên cập nhật topic này 1 chút. Em ngày nào cũng vào topic của cụ, không vào không chịu được. Chúc cụ về VN 3 tuần vui vẻ.

xe zom

Xe tăng
Nhìn xe vô lăng bên phải cháu cảm giác nó cứ ngượng ngượng thế nào ấy. Nếu sang bên đó chạy xe chắc cháu quen tay lao sang bên phải thì.... :))
Vậy bây giờ Cụ học luat mot chút nha,

Bảng " stop" thì dù có xe hay kê có xe Cụ bắt buộc phải dừng hẳn xe trong 3`, nhường tất cả các xe bên trái cũng như bên phải.

Với bảng " give way " thì không cần dừng hẳn xe lại mà có thể rà thẳng nếu không có xe thì có thể chạy luôn. CS họ thường căncứ vào đèn thắng của xe để phạt, nếu họ thấy xe tới mấy cái bảng này mà đèn thắng không sáng là mệt rồi.

Một vài hình thức để giảm tốc độ như hình trên là họ làm bùng binh ở giao lộ, đây có thể là cách nhường đường làm khó cho những người mới đến Úc. Khi tới bùng binh thì dù có hay không có bảng " give tay" thì các Cụ đều phải rà thắng, nhường tất cả các xe đang trong bùng binh, kế đến là tất cả các xe đang chạy tới bên tay phải người lái, xe bên tay trái không cần nhường, nhiều khi cụ lịch sự nhường luôn bên tay trái là sẽ bị xe sau

bóp còi liền. Một hình thức nữa là họ sẽ làm cong con đường bằng cách làm lễ đường cong

Hayhọ làm những mô đường cao có khi cao đến 20cm, nếu không giảm tốc độ thì tốc độ sẽ tỷ lệ thuận với độ...bay cao của xe. Nếu chạy xe gầm thấp , ai có kinh nghiệm sẽ không chạy thẳng qua mà sê chạy xéo để một bánh xe gác lên trước.

Ký hiệu đường gây khúc là gần đến chỗ người đi bộ sang đường

kuwowngfby

Xe buýt
Vậy bây giờ Cụ học luat mot chút nha,

Bảng " stop" thì dù có xe hay kê có xe Cụ bắt buộc phải dừng hẳn xe trong 3`, nhường tất cả các xe bên trái cũng như bên phải.

Với bảng " give way " thì không cần dừng hẳn xe lại mà có thể rà thẳng nếu không có xe thì có thể chạy luôn. CS họ thường căncứ vào đèn thắng của xe để phạt, nếu họ thấy xe tới mấy cái bảng này mà đèn thắng không sáng là mệt rồi.

Một vài hình thức để giảm tốc độ như hình trên là họ làm bùng binh ở giao lộ, đây có thể là cách nhường đường làm khó cho những người mới đến Úc. Khi tới bùng binh thì dù có hay không có bảng " give tay" thì các Cụ đều phải rà thắng, nhường tất cả các xe đang trong bùng binh, kế đến là tất cả các xe đang chạy tới bên tay phải người lái, xe bên tay trái không cần nhường, nhiều khi cụ lịch sự nhường luôn bên tay trái là sẽ bị xe sau

bóp còi liền. Một hình thức nữa là họ sẽ làm cong con đường bằng cách làm lễ đường cong

Hayhọ làm những mô đường cao có khi cao đến 20cm, nếu không giảm tốc độ thì tốc độ sẽ tỷ lệ thuận với độ...bay cao của xe. Nếu chạy xe gầm thấp , ai có kinh nghiệm sẽ không chạy thẳng qua mà sê chạy xéo để một bánh xe gác lên trước.

Ký hiệu đường gây khúc là gần đến chỗ người đi bộ sang đường
Cám ơn Cụ nhiều về bài học luật giao thông bên Úc ạ! Nhưng có lẽ cháu chỉ biết vậy thôi chứ chắc không có cơ hội lái xe bên đó đâu Cụ ạ. Đi du lịch nước ngoài cũng là 1 ước mơ xa vời nữa của cháu ngoài ước mơ sở hữu 1 chiếc 4 bánh :(

matiz99

Xe tải
Chúc cụ chủ có chuyến về Việt Nam vui vẻ!

sacsophone12

Xe đạp
Chào Cụ, nếu đi xe điện mà chỉ mất 20` thì không phải chỗ em ở rồi, chỗ em đến City là 37` Cụ a. Chừng nào Cụ sang Úc chơi là ...hết nhớ liền à.
Tuần trước trong bữa ăn tối cùng vợ chồng người bạn, chồng là người Anh, vợ là người Nhật. Trong khi cao hứng em mời 2 vợ chồng họ đi VN chơi, chỉ 1` thôi là ho bằng lòng, cô vợ còn đưa ra kế hoạch tuần đầu ở VN rồi tuần sang Nhật, có chút hơi men rồi em bằng lòng tuốt. Thế là ngày mai em sẽ bay về VN các Cụ a, chắc trong vòng 3 tuần em sẽ không có kể chuyện " miệt dưới"( đây là cách gọi khác về nước Úc)cho các Cụ rồi. Xin lỗi các Cụ vậy.
Chúc cụ có chuyến đi Việt Nam vui vẻ, mùa này ngoài bắc bắt đầu chuyển thời tiết hơi lạnh, trong nam thì vẫn nắng!

buidinhphuoc

Xe điện
Chào mừng Cụ XE ZOM về nhà Mẹ, mùa này Tây Nguyên hoa dã quỳ bắt đầu nở, Cụ à !

xe zom

Xe tăng
:):)Chào các Cụ, em vừa đặt chân về Việt Nam, hy vọng vẫn tiếp tục liên lạc với các Cụ.

xe zom

Xe tăng
Chúc cụ có chuyến đi Việt Nam vui vẻ, mùa này ngoài bắc bắt đầu chuyển thời tiết hơi lạnh, trong nam thì vẫn nắng!
Em nghỉ thời tiết miền Bắc mùa này hợp với em, Sài Gòn hơi nóng Cụ ạ. Cảm ơn lời chúc của Cụ.

xe zom

Xe tăng
Cụ xezom về VN ở đâu là chủ yếu thế?
Tình hình là vợ chồng em đang để kế hoạch mở Cụ ạ, sáng nay vợ chồng người bạn phải bỏ chuyến bay vì người chồng bị đau bụng hay đau bao tử gì đó, nên xe chô vào bệnh viện từ phi trường luôn. Có thể nói chuyến đi Nhật của vợ chồng em đang tính lại, có thể em ở Sài Gòn vài ngày rồi các tỉnh miền Nam và miền Trung Cu ạ

xe zom

Xe tăng
Hôm nay trời Sydney quá xấu mưa mù trời, hôm qua thì mưa đá. Cũng có thể nói hôm nay là một ngày xấu cho em, thời tiết thì mu, gặp vợ chồng người bạn bị bịnh hủy chuyến bất thình lình, vì giúp bạn nên 2 vợ chồng mua 2 cái phone tính vào sớm khai lấy lại thuế 10%,nhưng vì trễ nên dành coi như mất thôi. Vì số lượng chuyến bay đông nên máy bay nằm trên đường đợi tới 50' nhưng tất cả đã khong là gì khi em được hit đuoc cái khong khí nong nóng quen thuộc của Sài Gòn, cái xô bồ nhưng cũng đáng nhớ của dân SG.9

kuwowngfby

Xe buýt
:):)Chào các Cụ, em vừa đặt chân về Việt Nam, hy vọng vẫn tiếp tục liên lạc với các Cụ.
Chào mừng Cụ trở về Việt Nam! Cháu chúc Cụ 1 chuyến đi vui vẻ và tiếp tục cập nhật "Con đường đi 3 tuần" trên đất Mẹ!

nthethang

Xe hơi
Em hóng cụ. Ảnh đẹp thật đấy.........................