[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cụ chủ noi chuẩn quá. Em luon đề cao tính cá nhân vì đó vì quyền lợi cơ bản nhất ở mỗi nguoi.Đay la điều tuyệt vời nhất mà em hoc đc ở các nc tư nản. Đừng bao gio áp đặt suy nghĩ của mình lên nguoi khác . Mong moi người hay suy nghĩ kỹ khi phản hồi y kien. Vodka cụ cai
Trước khi em kể chuyện tiếp, các Cụ cho em nói đôi điều, bạn gởi thư cho tôi có nghĩa là bạn có chính kiến riêng mình, tôi nói điều tôi nghĩ có nghĩa tôi cũng có ý riêng mình. Mong rằng bạn và tôi không ai áp đặt lên ai và mình cũng nên dùng từ khi đọc và viết ta không cần viết tắt. Mong lắm B

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cụ oi ! Văn hoá chia sẻ của nguoi ta hinh thành từ hàng trăm năm trc bay giờ đã an sau vào trí óc của người uc ròi ! Cac cụ đừng nói đến bao gio chung ta sẽ như thế ma hay nói ko chung ta se mãi song voi văn hoá bần nông hien tai của Việt Nam thoi. Nhung nguoi như cụ chủ đã thoát đc văn hoá bần nông roi nen em xin đc chuc mùng cụ chủ. Mong cụ chủ xe zom cho em thêm mở mang tầm mắt đi ah!
Về vụ 3,2m dưới nền nhà, biết đâu dưới nhà cụ lại có "gì đó" :D. Cháu nói vui vậy thôi. Còn về văn hoá bỏ đồ ở bên đó cháu thấy gọi là chia sẻ có lẽ đúng hơn. Người không dùng nữa chia sẻ cho người cần. Cháu rất thích cách làm này của họ. Mà những thứ này đều còn tốt cả cụ nhỉ. Đến bao giờ nết văn hoá này mới trở thành văn hoá chung với người mình đây??
P/s: cháu nói điều này cụ đừng bảo cháu là "trứng khôn hơn rận" nhé :). Từ "bõ đồ" cụ phải sửa thành "bỏ đồ" ạ :)

xe zom

Xe tăng
Chào các Cụ, xin lỗi vì những trao đổi cua các Cụ mà em không hồi âm được vì em đang ở Việt Nam !!! Em mong mọi chuyện xuôi sẽ trong chuyến đi nhưng.... Khi trở lại Úc sau 3 tuần em nghỉ em sẽ ghi lại cảm nghĩ chuyến đi VN, nhiều tâm trạng lắm các Cụ à

kuwowngfby

Xe buýt
Chào các Cụ, xin lỗi vì những trao đổi cua các Cụ mà em không hồi âm được vì em đang ở Việt Nam !!! Em mong mọi chuyện xuôi sẽ trong chuyến đi nhưng.... Khi trở lại Úc sau 3 tuần em nghỉ em sẽ ghi lại cảm nghĩ chuyến đi VN, nhiều tâm trạng lắm các Cụ à

Lâu lắm mới thấy Cụ xuất hiện. Cháu cũng đoán trước được Cụ sẽ có nhiều điều để nói về chuyến đi này mà :)

Maybach Tàu

Xe container
Cuối cùng thì cụ chủ đang ở đâu:)
Chú Đoanvien dạo này có vẻ rung rinh việc "tái định cư" nhỉ:D, có cơ hội là triển đê.

lovecop

Xì hơi lốp
Bác nhìn nhà ở Úc này chỉ để phòng người ngay thôi , nhà nào cũng cửa kính khỏi cần búa lấy chân đạp là cũng võ rồi . 10 năm mà trộm 1 lần thì cũng chấp nhận được , phải không Bác ?
Em chết với câu trả lời củ cụ quá. 10 năm mà trộm vào nhà 1 lần là cũng chấp nhận được ạ. e vodka cụ rồi chứ k thì e vodka tiếp cụ 1 ly nữa cho cái phong cách có gì đó mà em cảm nhận rất hay ở cụ.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Quá hay, quá tuyệt, quá đẹp, quá sướng...Đọc topic của cụ xezom em ko rời được. EM rất thích các Topic mà nói về cs thường nhật. Chụp cây, qua, quả, thùng rác, thùng thư....
EM rất ấn tượng trong 56 trang của cụ
- CỤ giúp 2 bố con bác xe ôm
- Màu của thùng rác rất khoa học
- Cỡ vòi bơm xăng tính toán rất hay
- Cách giải quyết việc của cảnh sát và các đơn vị công cộng rất tốt
- Phong cảnh êm đềm (em thích cảnh ở quanh nhà cụ hơn là cảnh ở City)
- Biển báo giao thông khoa học (em muốn cụ nói về nhiều biển báo hơn)
CỤ về VN chụp hình ở VN đưa lên nữa nhé ...hi
Vodka cụ 100 lần để cụ chụp nhiều hơn, tâm sự nhiều hơn về văn hóa, luật pháp nước ngoài phục vụ anh em mở mang đầu óc

xuanmanhnguyen

Xe điện
Chào mừng cụ đã có mat o Việt Nam! Chúc cụ chủ 1 kì nghỉ vui vẻ , thoai mái va tràn đầy hp.

phuonghuongngoc

Xe container
Em để dành mấy ngày hôm nay mới vào đọc cho được nhiều..hi..hi..;));))

Anhkibo27

Xe buýt
Chúc cụ có chuyến đi Việt Nam vui vẻ, mùa này ngoài bắc bắt đầu chuyển thời tiết hơi lạnh, trong nam thì vẫn nắng!
Miền Bắc nước nào lạnh hả cụ. Miền Bắc VN vẫn nóng lắm

Anhkibo27

Xe buýt
Chào các Bác Tài, lần đầu tiên lái xe nên kinh nghiệm và trình đô hạn chế vậy các Bác ném đá nhỏ thôi nhé . Trước giờ theo dõi các Bác trên từng cây số nhưng nghĩ mình văn dốt nên không gởi bài , hôm nay gồng mình gởi thử một bài nói về cuộc sống của mình mà cũng có liên quan đến xe các Bác a
Cụ pờ zồ thật

xe zom

Xe tăng
Chào các Cụ, về lại Việt Nam em tính sẽ đi lòng vòng trong nước thôi nhưng nghe theo lời người bạn thế là em làm một chuyến vào vùng chiến sự xem như thế nào. Vùng em đến là Thổ Nhỉ Kỳ, Do Thái và Palestine các Cụ a, mọi chuyện vẫn bình thường cho đến tối qua em về đến khách sạn thì được một quả lựu đạn cay, không biết ai ném và ném từ đâu, chỉ thấy nhân viên ks thông báo và khuyến cáo không nên ra ngoài thế nên vụ đi đêm ơ Palestine là coi như kho có thể thực hiện rồi. Nhưng em có vài chia sẽ về chuyến đi hy vọng các Cụ thích.
Anh

Em khởi hành từ Sài Gòn tính đến Thổ 3 ngày, thăm Gallipoli nơi có lính Úc hy sinh nhiều nhất ngoài đất Úc ( đây ko phải là nơi Úc chiến thắng, ngược lại là nơi người Úc hy sinh nhiều nhất) nhưng người dân Úc vẫn lấy ngày này như là ngày trọng đại vì là ngày đánh dấu sự trở lại của những người lính còn sống, đó là ngày ANZAC DAY. Nhưng rồi mấy ông bạn hối quá nên em bay thẳng qua Do Thái luôn và bây giờ cuộc hành trình của em bắt đầu.

xe zom

Xe tăng
Trong bài viết này có mang tính tôn giáo nên các Cụ không Công giáo thông cảm cho. Vì em đang o Palestine nên WiFi rất yếu nên chắc hình ảnh ko đưa lên nhiều được các Cụ a

14h bay từ Sài Gòn với hãng hàng không Thổ Nhỉ Kỳ em đáp xuống sàn Bay Istanbul

Chờ ơ đây hơn 1h em đổi máy bay đến Tel Alviv

Mày bay hạ độ cao, thông bảo chuẩn bị hạ cánh, một thành phố cách sân bay Tel Alviv 5' máy bay

Israel được thành lập vào tháng 5 năm 1948 sau lời tuyên bố của David Ben Gurion

Hình ảnh của quá khử hiện ra tại sân bay Tel Alviv

xe zom

Xe tăng
Israel từ một quốc gia không lãnh thỏ trước năm 1948 dần dần hình thành nên một nước Israel hiện nay không hề dễ dàng. 1956 Israel lấn chiếm bờ tây Sinai. 1967 Israel chiếm phía đông của Jerusalem sau cuộc chiến chớp nhoáng với một số nước trong khối Ả Rập Saudi. Vài nét về sự hình thành nhà nước Israel, em sẽ nói thêm về dân số, phong tục tập quán trong những bài sau, bây giờ ta bắt đầu vào những năm tháng hình thành nên Đạo Thiên Chúa giáo

Thành phố cổ Ceâsare có từ thế kỷ 20 trước Công nguyên.

Hình ảnh bên ngoài hí viện có cách đây 41 Thế kỷ, tức 4100 năm các Cụ a. Nào ta vào bên trong nha các Cụ

Cổng vào hải cảng, hí viện, đấu trường và trường đua ngựa.

Hình ảnh của hí viện 4100 năm tuổi, có sự phục chế trong đây nhưng cái hay của các nhà khảo cổ học và các nghệ nhân phục chế là nếu bạn chỉ là người tham quan thuần tuy thì khó nhận ra sự phục chế của họ, còn bạn để ý một chút bạn sẽ nhận ra sự phục chế mà họ không giấu giếm hoặc cố tình để cho thấy

Từ hàng ghế trên khán đài nhìn xuống,các Cụ sẽ thấy nền sân khấu. Khán đài có 4500 chỗ ngồi, sân khấu nằm lọt thỏm vào giữa, từ điểm chính của sân khấu vào những ngày không gió thì người nghệ sĩ có thể nói cho hầu hết khán giả nghe mà không cần khuyết đại âm thanh

xe zom

Xe tăng

Một bên cổng ra vào bị sụp đổ

Từ khán đài nhìn ra là biển, đoạn từ sân khấu đến mép nước là 400m

Từ hí viện đi khoảng 400 là qua cánh cổng này là tới vườn thượng uyên của quân tổng trấn Philato ngay sát bờ biển

Những cột trụ làm mãi che trên đường đi của quân tổng trấn

Đây là phiếm đá là bản sao của phiến đá thật hiện đang nằm trong viện bảo tàng tại Roma, ngay tại vị trí này đúng hình dạng và kích thước này tảng đá khắc chữ tổng trấn Pontius Pilate. Chứng minh sự hiện hữu có thật thời quan tổng trấn Philato vào thời Chúa Giésu sinh sống

Tình cờ 60 về trước mực nước biển hạ xuống, người ta lại phát hiện ra một cung điện đã chìm dưới biển, cũng điện này có hội trường, hồ bơi, phòng ăn.... Cách xa hí viện khoảng 600m

Cũng nhờ kỹ thuật Mosaic mà ngày nay hậu thế còn được chiêm ngưỡng những tác phẩm nghệ thuật ( Mosaic là cách người xưa vẽ bức tranh bằng cách ghép chung những viên đá màu vào với nhau)

Dù to

Dù nhỏ họ đều muốn đặt nó vào đúng vị trí mà nó có, nên tạo cho người thăm quan một cái nhìn toàn cảnh rất dễ. Đây có lẽ là sự uyên thâm của các nhà khoa học, sự tôn trọng các bậc tiền nhân của họ chăng?

xe zom

Xe tăng

Mô phỏng lại dinh tổng trấn Pontius Pilate

Miệng giếng nước ngọt chỉ cách bờ biển không đầy 150m

Trường đua ngựa không mang hình bầu dục thường thấy mà nó có hình chữ U.
Bay giờ lại đến giờ em đi thăm quan cách trồng cây của người Do Thái hẹn gặp lại các Cụ sau.

didonghan.vn

Xe buýt
ảnh đẹp quá cụ à :)

xe zom

Xe tăng
Do Thái họ rất tự hào với thế giới là nước làm cho " Hoa nở trên sa mac " đúng như vậy các Cụ a. Hiện tại 35% đất sa mạc đã được họ chuyển thành đất nông nghiệp, ( em muốn mở đóng ngoặc ơ đây em phục sự thông minh của người Do Thái, nhưng tính tình người Do Thái thì em không mấy thiện cảm, luôn cả cô bạn đang dẫn em đi đây, từ từ các Cụ sẽ hiểu). Với 35% đất nông nghiệp mà người Do Thái đã làm những điều kỳ diệu, bắt đầu từ năm 2000 trở lại đây họ không còn nhập khẩu bắp, nhưng lúa mạch họ vẫn còn nhập khẩu từ 35 _45%.

Chỉnh sửa cuối: