[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

Mimeo

Xe điện
Tôi thì có quan điểm khác:
Tôi chăm sóc bố mẹ đẻ của mình, ở mức độ mình có thể.
Tôi không yêu cầu vợ tôi làm việc đó, chưa bao giờ yêu cầu cả. Vì không nhiều người có thể tận tâm chăm sóc người không có quan hệ huyết thống trực tiếp, kiểu bố mẹ - con cái - anh em.
Em thích quan điểm của cụ. Em đoán những cụ mợ rót vodka cụ đều có suy nghĩ đó.

Bố mẹ đẻ em, em làm công tác tư tưởng là các cụ để tránh buồn phiền thì nên nghĩ thoáng ra chút. Con nào cũng có cuộc sống gia đình riêng, bộn bề lo toan, áp lực công việc, chăm sóc học hành cho các cháu. Con ruột mình sinh ra, nó thương mình sẽ cố gắng sắp xếp trong khả năng. Nhưng con dâu/ con rể quan tâm, hỏi han, chăm sóc được đến đâu thì quý đến đó. Tình cảm chỉ có thể bồi đắp, nuôi dưỡng dần qua thời gian chứ ko thể ép buộc khiên cưỡng đc đâu.

Chỉnh sửa cuối:

phohien035

Xe buýt
Cha mẹ sống công bằng, sống tốt với con dâu, thì lúc ốm đau bệnh tật cũng sẽ được chăm sóc chu đáo, chân tình thôi. Có nhà ông bà lại kiểu xa thương gần thường, đứa mình sống với nó, cơm bưng nc rót hằng ngày thì lại chả cho đâu, còn đứa năm thì 10 hoạ về 1 lần thì quý mến lắm. Rõ là sống cùng nhau, ko mâu thuẫn cái này cũng cái kia, chắc chắn sẽ ít mâu thuẫn hơn cái đứa mà năm gặp vài lần kia.
Ông bà nội em có nhà, chung vách nhà em, nhưng hồi khoẻ bà nội mới thi thoảng ở nhà bà, hoặc bà chỉ về nhà bà vào rằm mùng 1, thời gian còn lại sẽ ở nhà em. Bà cũng có lương, do là mẹ liệt sĩ, giờ còn có phụ cấp ng cao tuổi rồi khoản này khoản kia nữa. Nhưng nếu bố mẹ em làm gì đó, thiếu tiền vay của bà mấy chục K, hay 100 -200k, thì bà luôn nhớ và đòi. Còn bác trai (anh trai ruột bố em), ở nhà, lâu lâu về thì bà còn hỏi có tiền không, rồi đưa tiền cho bác cả hàng triệu, rồi cả những khoản vay vàng, vay tiền từ cả bao nhiêu năm, bà ko bao giờ đòi bác, mà bác cũng ko thấy nói gì đến trả.
Có một năm, hôm đó 27, 28 tết gì đó rồi, Tết quê em rất hay có 2 cây mía 2 bên ban thờ, lúc đi chợ mẹ e bảo đi xe đạp, đi 1 mình ko vác được nên chưa mua mía, may sao về nhà rồi thì có Ng họ đi bán dong mía ngang cổng, lúc đó mẹ e đi xuống nhà bà làm gì ý, (nhà bà gần mặt đường hơn nhà em ạ) nên mẹ e mua mía luôn, nhưng vì không mang tiền, nên quay ra vay bà nội em 25k để mua. Xong mẹ e cũng quên mất để trả cho bà. Qua mùng 1 tết, bà mừng tuổi thì con bác dc 50k, còn em trai em thì bà quay sang nói với mẹ em là tiền mừng tuổi của nó trừ luôn vào tiền mía, CÂU NÓI NÀY NÓI TRƯỚC MẶT EM TRAI EM LUÔN,
(vâng nếu không trừ thì nó coi như dc 25k), còn bọn em con gái thì chắc chắn ko dc đồng mừng tuổi nào cả, bọn e cũng quen ko tỵ gì. Vô tình hay cố ý, thì sự ko khéo léo, ko công bằng, ích kỉ của ng lớn đã làm bọn em tổn thương như thế
Các cụ có câu: Xa thơm, gần thúi. Với nhiều cụ già quý con cái ở xa về cũng là chuyện bình thường. Nhưng cung cách đối xử, lời ra tiếng vào .... làm cho con trai, con dâu ở cùng nhiều khi "khó chịu". Các cụ nói xong thì đâu có nhớ, có nhắc lại thì bâng quơ: Tao có nói đâu

Chu An

Xe điện
Có một cô vợ ngoan, nhân hậu là nhất đấy các ông ạ. Tiền bạc cũng không bằng đâu.

Tuần trước tôi về quê, thằng bạn thân C3 lôi đi nhậu và tâm sự:

- vợ chồng tao bỏ nhau rồi.

Tôi nghe mà choáng váng, U60 rồi ai lại thế? Vợ chồng nó thuộc dạng đẹp đôi nhất lớp, thậm chí trường C3 cũ. Vợ là giáo viên C2 thôi nhưng chồng quan lớn nên cuộc sống vật chất vô cùng dư dả. Nhà cửa ở TP quê nhà vài cái, đất đai vài mảnh thậm chí thằng con trai duy nhất học ở HN cũng đc mua cho 1 căn hộ tương đối khá ở ngay gần trường. Mà cũng chỉ mới cách đó vài tháng, tôi vào nhà nó uống bia, vẫn thấy chúng nó rất bình thường, vậy mà...

Rồi nó tự tâm sự:

- mày thử xem, ai đời mẹ chồng liệt giường cả năm, con dâu thi thoảng mới đảo qua. Lần nào đến cũng khẩu trang kín mít, túi xách đeo bên vai như nhà báo đi tham quan, chỉ hỏi thăm bà đôi câu gióng giả rồi về.

Tôi chậc lưỡi: vì thế mà chúng mày bỏ nhau?

Nó trả lời luôn:

- mày xem, cả cái trường vợ tao đang làm có ai đc như nó không? Tiền bạc dư dả đã đành, cái uy của chồng thừa đủ lớn để vợ tao thoải mái làm việc mà không phải chịu bất cứ áo lực nào. Thích du lịch, tao chuyển khoản ngay lập tức, muốn đi đâu thì đi. Ông bà ngoại thì nay tiền biếu, mai dâng quà...tao không thiếu tiền và không tiếc khi biếu ông bà.

Tôi gật gù thừa nhận điều đó. Nó là thằng thoáng tính nhất trong đám bạn tôi. Và nữa nhé, thằng này thuộc top đẹp trai nhất hồi C3 và ngay cả bây giờ, trong giới quan chức tại TP quê tôi. Thế mà chúng nó vẫn không đi đến cuối đường cùng nhau đc. Mà nguyên nhân thì đúng như nó đã tâm sự, chính là từ cô vợ không yêu nhà chồng.

Mimeo

Xe điện
Có một cô vợ ngoan, nhân hậu là nhất đấy các ông ạ. Tiền bạc cũng không bằng đâu.

Tôi nghe mà choáng váng, U60 rồi ai lại thế? Vợ chồng nó thuộc dạng đẹp đôi nhất lớp, thậm chí trường C3 cũ. Vợ là giáo viên C2 thôi nhưng chồng quan lớn nên cuộc sống vật chất vô cùng dư dả. Nhà cửa ở TP quê nhà vài cái, đất đai vài mảnh thậm chí thằng con trai duy nhất học ở HN cũng đc mua cho 1 căn hộ tương đối khá ở ngay gần trường. Mà cũng chỉ mới cách đó vài tháng, tôi vào nhà nó uống bia, vẫn thấy chúng nó rất bình thường, vậy mà...

Rồi nó tự tâm sự:

- mày thử xem, ai đời mẹ chồng liệt giường cả năm, con dâu thi thoảng mới đảo qua. Lần nào đến cũng khẩu trang kín mít, túi xách đeo bên vai như nhà báo đi tham quan, chỉ hỏi thăm bà đôi câu gióng giả rồi về.

Nó trả lời luôn:

- mày xem, cả cái trường vợ tao đang làm có ai đc như nó không? Tiền bạc dư dả đã đành, cái uy của chồng thừa đủ lớn để vợ tao thoải mái làm việc mà không phải chịu bất cứ áo lực nào. Thích du lịch, tao chuyển khoản ngay lập tức, muốn đi đâu thì đi. Ông bà ngoại thì nay tiền biếu, mai dâng quà...tao không thiếu tiền và không tiếc khi biếu ông bà.

Tôi gật gù thừa nhận điều đó. Nó là thằng thoáng tính nhất trong đám bạn tôi. Và nữa nhé, thằng này thuộc top đẹp trai nhất hồi C3 và ngay cả bây giờ, trong giới quan chức tại TP quê tôi. Thế mà chúng nó vẫn không đi đến cuối đường cùng nhau đc. Mà nguyên nhân thì đúng như nó đã tâm sự, chính là từ cô vợ không yêu nhà chồng.
Cụ mới nghe 1 tai, câu chuyện từ phía cụ chồng.

Em băn khoăn ko biết vc ấy có sống chung với bố mẹ chồng ko, trong suốt quá trình ở với nhau bao năm, mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu ntn?

MuathuHN252

Xe cút kít

Em băn khoăn ko biết vc ấy có sống chung với bố mẹ chồng ko, trong suốt quá trình ở với nhau bao năm, mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu ntn?
Thật, chứ sống với nhau 20 30 êm đềm, hạnh phúc, mà giờ vậy nên chia tay thì cũng ko biết hết dc nội tình. Qt là nếu đúng cô vk hành xử như cụ chồng kể, thì ck sẽ phản ứng lại ntn? Nhẹ nhàng nhắc nhở? Hay là lên giọng lăng mạ, xúc phạm vk, nói vk ko ra gì? Bà vk cũng điên lên vậy là 2 vk ck quay ra nhục mạ nhau, lôi hết cái xấu nhau ra xoi mói nhau, làm không khi gđ ngột ngạt ko sống dc.

minhphuc9

Xe tải
[/QUOTE]
Theo em đây không phải là lý do để chia tay. Bạn cụ chỉ tìm lý do thôi. Bố mẹ mình thì mình phải chăm. Những việc chăm sóc bằng chân tay, đặc biệt với người bệnh nặng ko thể bắt buộc được. Kể cả đều là con ruột ko phải ai cũng chăm sóc chân tay với người bệnh nặng giống nhau. Có người ko ngại c.ứt, đ.ái, có người lảng việc. Bạn cụ kiếm được tiền thì thuê người chứ, sao lại bắt vợ làm và lấy đó làm lý do để chia tay. Người nước ngoài qua 18 tuổi mấy ai chăm sóc chân tay với người ốm như mình. Em nghĩ bạn cụ gia trưởng, nâng cao quan điểm hoặc đúng lúc hết tình cảm, có người đâm bị thóc, chọc bị gạo thôi, thế là giải tán ĐKKH đi tìm tập mới thôi. Càng thế hệ sau thì càng tìm người vợ kiểu thế hệ trước nhé.

Mimeo

Xe điện
Thật, chứ sống với nhau 20 30 êm đềm, hạnh phúc, mà giờ vậy nên chia tay thì cũng ko biết hết dc nội tình. Qt là nếu đúng cô vk hành xử như cụ chồng kể, thì ck sẽ phản ứng lại ntn? Nhẹ nhàng nhắc nhở? Hay là lên giọng lăng mạ, xúc phạm vk, nói vk ko ra gì? Bà vk cũng điên lên vậy là 2 vk ck quay ra nhục mạ nhau, lôi hết cái xấu nhau ra xoi mói nhau, làm không khi gđ ngột ngạt ko sống dc.
Chỉ là em đọc thấy cấn cấn câu cuối cùng, "nguyên nhân chính từ cô vợ ko yêu nhà ck" nên mới hỏi kỹ lại trước đây mối quan hệ giữa cô vợ với nhà chồng, mẹ chồng ntn.

Ấy là còn chưa nói tới quá trình chung sống giữa 2 vc với nhau, tính cách 2 vc ntn. Chứ ko phải chỉ mỗi việc ông chồng xỉa tiền ra cho vợ đi du lịch, cho nhà ngoại mà vỗ ngực tự hào mình chuẩn chỉ nhất.

Xã hội đâu thiếu đàn ông lắm tiền, chiều vợ, trọng nhà ngoại. Thế mà nem chả bên ngoài vẫn chén đều, thậm chí vợ bé con riêng cũng có ;))

Case này chưa rõ vì mới nghe 1 tai thôi ạ.

dheIa

Xe điện
Theo em đây không phải là lý do để chia tay. Bạn cụ chỉ tìm lý do thôi. Bố mẹ mình thì mình phải chăm. Những việc chăm sóc bằng chân tay, đặc biệt với người bệnh nặng ko thể bắt buộc được. Kể cả đều là con ruột ko phải ai cũng chăm sóc chân tay với người bệnh nặng giống nhau. Có người ko ngại c.ứt, đ.ái, có người lảng việc. Bạn cụ kiếm được tiền thì thuê người chứ, sao lại bắt vợ làm và lấy đó làm lý do để chia tay. Người nước ngoài qua 18 tuổi mấy ai chăm sóc chân tay với người ốm như mình. Em nghĩ bạn cụ gia trưởng, nâng cao quan điểm hoặc đúng lúc hết tình cảm, có người đâm bị thóc, chọc bị gạo thôi, thế là giải tán ĐKKH đi tìm tập mới thôi. Càng thế hệ sau thì càng tìm người vợ kiểu thế hệ trước nhé.
Em cũng nghĩ như cụ!
Gia trưởng bố đời!
Tiền nhiều mà ko biết dạy vợ thuê người chăm mẹ? Hoặc bản thân mình làm gương đi!
Cậy đông tiền mà coi vợ như kẻ cần đc bố thí ban ơn thì con cái lớn là họ té thôi.
Của nả họ cũng ko cần thì càng chứng tỏ tay chồng chả ra thứ gì rồi.

Tiên trách kỷ, hậu trách nhân!

tado261

Xe tăng
Sợ các mợ thật, cụ kia đưa ra thông tin như cụ ấy thấy, như cụ ấy nghe, dù có là 1 chiều thì cũng có giá trị của thông tin. Đằng này các mợ chẳng có thông tin gì và quay sang giả sử này nọ và kết luận ông chồng tồi.

Yeuaibaygio

Xe container

Em cũng thấy vô lý lắm. Nhưng mà nếu là câu chuyện để đàn ông hạ thấp phụ nữ và gật gù đắc ý với nhau thì thôi kệ.

Bố chồng em đang ốm nặng mà em cũng không chăm cụ được mấy vì em ở xa và không nghỉ nhiều được, thì em lại có trách nhiệm theo cách của em. Còn con dâu nữa của cụ (vợ anh trai chồng em, anh này mất 5 năm rồi) ở gần đấy nhưng trông ông được 1 đêm thì tụt huyết áp. Vậy là nhà em thu xếp để chồng em nghỉ dài ngày về quê chăm ông cùng với bà và 1 bác gái nữa. Chẳng ai trách 2 cô con dâu (bác dâu trưởng và em), có trách em cũng chẳng quan tâm vì họ chẳng hiểu gì. Còn con trai cụ vì thế mà bỏ vợ thì em cũng chiều luôn. Thật.
Em thì làm được tất chứ chẳng ngại, còn vất vả mệt nhọc thì đương nhiên. Lớp 8 em đã chăm bà nội ốm nằm cả tháng. 22 tuổi em cũng trông ông nội ốm nặng nằm viện suốt.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Sợ các mợ thật, cụ kia đưa ra thông tin như cụ ấy thấy, như cụ ấy nghe, dù có là 1 chiều thì cũng có giá trị của thông tin. Đằng này các mợ chẳng có thông tin gì và quay sang giả sử này nọ và kết luận ông chồng tồi.
Thì cô vợ không ra gì, sướng đủ điều, chỉ vì không tự tay chăm mẹ chồng ốm liệt giường nên bị chồng bỏ. Đúng không ạ?

tado261

Xe tăng
Thì cô vợ không ra gì, sướng đủ điều, chỉ vì không tự tay chăm mẹ chồng ốm liệt giường nên bị chồng bỏ. Đúng không ạ?
Cụ ấy có câu nào bảo là vì vợ ko tự tay chăm mẹ chồng đâu, tự mợ nghĩ vậy đấy chứ.

Rồi nó tự tâm sự:

Nó trả lời luôn:

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ ấy có câu nào bảo là vì vợ ko tự tay chăm mẹ chồng đâu, tự mợ nghĩ vậy đấy chứ.
Thế thì lý do lý trấu để bỏ vợ nó mơ hồ không rõ ràng mà cụ bảo có giá trị thông tin?
Bây giờ một cô cũng muốn bỏ chồng vì chồng ít quan tâm đến nhà vợ, cụ nghe có thấy giá trị thông tin không?

tado261

Xe tăng
Thế thì lý do lý trấu để bỏ vợ nó mơ hồ không rõ ràng mà cụ bảo có giá trị thông tin?
Giá trị thông tin là cụ ấy là bạn cụ kia, có gặp, có giao tiếp cùng. Nên giá trị hơn là ngưòi chẳng biết gì về cụ kia cả. Còn mình ko nói là giá trị thông tin kia là gần sự thật

Yeuaibaygio

Xe container
Giá trị thông tin là cụ ấy là bạn cụ kia, có gặp, có giao tiếp cùng. Nên giá trị hơn là ngưòi chẳng biết gì về cụ kia cả. Còn mình ko nói là giá trị thông tin kia là gần sự thật
Tam sao thất bản. Nửa sự thật thôi cụ ạ.
Đầy ông bị vợ bỏ nhưng đổ lỗi cho vợ để đỡ mất mặt.

just for fun

Xe lăn
Tam sao thất bản. Nửa sự thật thôi cụ ạ.
Đầy ông bị vợ bỏ nhưng đổ lỗi cho vợ để đỡ mất mặt.
Có 1 cụ khi trước khi bỏ vợ, sau khi bỏ vợ thì đi nói xấu vợ/vợ cũ khắp nơi, đến lúc gặp 1 cô bạn của vợ cũ (bà vợ cũ đi nước ngoài nên ông ấy đưa con đi học, gặp 1 cô biết cả hai vợ chồng, cô này là bạn của vợ cũ) thì nói xấu vợ cũ chả ra gì. Cô bạn này ngồi 1 lúc mà lú luôn, cảm thấy ông này ko hiểu sao lại có thể vẽ ra một bức tranh xấu xí về vợ cũ thế :D
Có 1 lần có người bạn của cụ này, sau này gặp và tiếp xúc với vợ cũ thì mới nhận ra hóa ra trước đây ông này chỉ toàn nói xấu. Một nửa cái bánh mỳ là bánh mỳ, nhưng 1/2 sự thật ko phải là sự thật.
Có cái hay là cô vợ cũ này ko bao giờ đề cập gì đến chồng cũ, ai hỏi thì cô ấy cũng chỉ nói tốt đẹp hoặc im lặng ko nói gì, có ai kể lại chuyện ông chồng cũ nói xấu về cô ấy thì cô ấy cũng chỉ cười cười, ko thanh minh gì

Chu An

Xe điện

[/QUOTE]
Em cũng nghĩ như cụ!
Gia trưởng bố đời!
Tiền nhiều mà ko biết dạy vợ thuê người chăm mẹ? Hoặc bản thân mình làm gương đi!
Cậy đông tiền mà coi vợ như kẻ cần đc bố thí ban ơn thì con cái lớn là họ té thôi.
Của nả họ cũng ko cần thì càng chứng tỏ tay chồng chả ra thứ gì rồi.

Tiên trách kỷ, hậu trách nhân!
Em cũng thấy vô lý lắm. Nhưng mà nếu là câu chuyện để đàn ông hạ thấp phụ nữ và gật gù đắc ý với nhau thì thôi kệ.

Bố chồng em đang ốm nặng mà em cũng không chăm cụ được mấy vì em ở xa và không nghỉ nhiều được, thì em lại có trách nhiệm theo cách của em. Còn con dâu nữa của cụ (vợ anh trai chồng em, anh này mất 5 năm rồi) ở gần đấy nhưng trông ông được 1 đêm thì tụt huyết áp. Vậy là nhà em thu xếp để chồng em nghỉ dài ngày về quê chăm ông cùng với bà và 1 bác gái nữa. Chẳng ai trách 2 cô con dâu (bác dâu trưởng và em), có trách em cũng chẳng quan tâm vì họ chẳng hiểu gì. Còn con trai cụ vì thế mà bỏ vợ thì em cũng chiều luôn. Thật.
Em thì làm được tất chứ chẳng ngại, còn vất vả mệt nhọc thì đương nhiên. Lớp 8 em đã chăm bà nội ốm nằm cả tháng. 22 tuổi em cũng trông ông nội ốm nặng nằm viện suốt.

Tôi đã đoán trc sẽ có nhiều mợ phản đối và đưa ra phán đoán nọ kia, dù thực tế chẳng bao giờ đc gặp.

Tôi bốt lên, nhất là chuyện bạn thân tôi, chỉ khi chuyện đã rõ ràng. Trên này rất nhiều người biết tôi, gặp gỡ ngoài đời nên cũng sẽ có không ít người đoán ra bạn tôi là ai. Tôi đưa ra chỉ để làm ví dụ về người chồng đánh giá cao đến mức nào một người vợ biết hướng về gia đình chồng chứ hoàn toàn k muốn mọi người mổ xẻ rộng cái ví dụ ấy.

Chu An

Xe điện
Thế đấy cụ ạ. Tôi chỉ đưa ra 1 ví dụ về sự quan trọng của người phụ nữ đối với nhà chồng thì thay về bàn về quan điểm chính ấy thì các mợ lại xoay sang mổ xẻ, nghi vấn cái sự đúng sai trong cái ví dụ mà tôi đưa ra.

Phụ nữ thú vị thật!

Son23

Xe tải

Rồi nó tự tâm sự:

Nó trả lời luôn:

Đi đến bước ly hôn bao giờ cũng là cả 1 quá trình tích tụ những điều 2 bên ko hài lòng về nhau cụ ạ, chứ ko bao giờ vì 1 chuyện mà họ buông cả 1 gia đình. Nếu muốn bên kia cư xử thế nào, có thể trao đổi cơ mà. Với lại giọng của bạn cụ nó bề trên quá, có ý cho rằng nhờ mình mà vợ mới sung sướng, thì cần phải nọ kia...Lúc trước có người bạn của ex em tư vấn cho ông ấy, đại ý là ko đưa tiền xông xênh cho em nữa, để em hiểu giá trị của người "trụ cột" - từ bà bạn dùng, rồi mô kích bà ý mà có chồng kiếm tiền như thế sẽ đội lên đầu thờ, nghĩ rằng ko có tiền xem mày còn đòi ly ko. Với thái độ có tiền coi mình cửa trên như thế, các bà vợ ko sung sướng như người ngoài nhìn vào đâu cụ ạ. Vì ko ai hiểu rằng chồng ra ngoài kiếm tiền nhiều sẽ tỉ lệ với thời gian cho gia đình và con cái ít đi. Ai trám vào chỗ đó? Nuôi dạy con cái chưa bao giờ là việc đơn giản, thậm chí em thấy còn khó hơn kiếm tiền.