[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

Chu An

Xe điện
Đi đến bước ly hôn bao giờ cũng là cả 1 quá trình tích tụ những điều 2 bên ko hài lòng về nhau cụ ạ, chứ ko bao giờ vì 1 chuyện mà họ buông cả 1 gia đình. Nếu muốn bên kia cư xử thế nào, có thể trao đổi cơ mà. Với lại giọng của bạn cụ nó bề trên quá, có ý cho rằng nhờ mình mà vợ mới sung sướng, thì cần phải nọ kia...Lúc trước có người bạn của ex em tư vấn cho ông ấy, đại ý là ko đưa tiền xông xênh cho em nữa, để em hiểu giá trị của người "trụ cột" - từ bà bạn dùng, rồi mô kích bà ý mà có chồng kiếm tiền như thế sẽ đội lên đầu thờ, nghĩ rằng ko có tiền xem mày còn đòi ly ko. Với thái độ có tiền coi mình cửa trên như thế, các bà vợ ko sung sướng như người ngoài nhìn vào đâu cụ ạ. Vì ko ai hiểu rằng chồng ra ngoài kiếm tiền nhiều sẽ tỉ lệ với thời gian cho gia đình và con cái ít đi. Ai trám vào chỗ đó? Nuôi dạy con cái chưa bao giờ là việc đơn giản, thậm chí em thấy còn khó hơn kiếm tiền.
Nếu em chỉ nói suông "phụ nữ chăm mẹ chồng là rất quan trọng trong mắt người chồng" thì kiểu gì các mợ cũng sẽ bảo " cứ nói suông thế ai cũng nói đc". Và khi em đưa ra 1 ví dụ là chuyện của bạn thân (đã lược bỏ rất nhiều chi tiết rườm rà, chỉ đưa nguyên nhân chính) thì các mợ lại nhảy lên, phân tích này nọ, nghi vấn lọ chai...và bới ra mọi chi tiết. Những thứ đó nó không nằm trong ý chính mà ta đang thảo luận mợ à.

Son23

Xe tải
Nếu em chỉ nói suông "phụ nữ chăm mẹ chồng là rất quan trọng trong mắt người chồng" thì kiểu gì các mợ cũng sẽ bảo " cứ nói suông thế ai cũng nói đc". Và khi em đưa ra 1 ví dụ là chuyện của bạn thân (đã lược bỏ rất nhiều chi tiết rườm rà, chỉ đưa nguyên nhân chính) thì các mợ lại nhảy lên, phân tích này nọ, nghi vấn lọ chai...và bới ra mọi chi tiết. Những thứ đó nó không nằm trong ý chính mà ta đang thảo luận mợ à.
Nhưng cụ cho em hỏi 1 câu: các con đẻ của bà đâu ạ. Em ko nói xuông đâu, nhà em lúc cần vệ sinh cho bà ngoại nằm liệt, rồi bố mẹ đẻ em ốm đau, toàn con gái chủ động làm, né cho con dâu luôn vì hiểu tâm lý con dâu. Bố đẻ em nằm VĐuc, đổ bô nọ kia em làm hết, chị dâu chỉ vào thăm tí buổi tối. Tại sao phải bắt người ngoài huyết thống chăm bố mẹ mình mấy việc như đổ bô, vệ sinh cá nhân...Em thấy ngại nếu mình là con đẻ ko tự làm mà để dâu rể làm, xong nhìn vào đó oánh giá người ta sống thế nọ thế kia. Chắc ông anh giai em tư tưởng cũng khá khác các cụ, chả bao giờ nghĩ vợ mình cần chăm mẹ mình. Ông chiều cả vợ, cả mẹ và chả bắt ai phải chiều ai. Đại gia đình êm ấm.

Chu An

Xe điện
Nhưng cụ cho em hỏi 1 câu: các con đẻ của bà đâu ạ. Em ko nói xuông đâu, nhà em lúc cần vệ sinh cho bà ngoại nằm liệt, rồi bố mẹ đẻ em ốm đau, toàn con gái chủ động làm, né cho con dâu luôn vì hiểu tâm lý con dâu. Bố đẻ em nằm VĐuc, đổ bô nọ kia em làm hết, chị dâu chỉ vào thăm tí buổi tối. Tại sao phải bắt người ngoài huyết thống chăm bố mẹ mình mấy việc như đổ bô, vệ sinh cá nhân...Em thấy ngại nếu mình là con đẻ ko tự làm mà để dâu rể làm, xong nhìn vào đó oánh giá người ta sống thế nọ thế kia. Chắc ông anh giai em tư tưởng cũng khá khác các cụ, chả bao giờ nghĩ vợ mình cần chăm mẹ mình. Ông chiều cả vợ, cả mẹ và chả bắt ai phải chiều ai. Đại gia đình êm ấm.
Chúc mừng mợ. Nhà mợ thế là nhất rồi!

MuathuHN252

Xe cút kít
Chuyện cũng có thật đây, em còn ở giữa làm tư vấn bất đắc dĩ và hàn gắn 2 ng nhưng ko được đây.
Cô vk cũng là 1ng hết lòng vì gđ ck, tết nhất về quê cũng 1tay dọn cỗ từ 30-mùng 4 ko kêu thán nửa lời, nhà có bà nội ốm, sẵn sàng xắn tay chăm, và chính bố mẹ ck, và ck cũng khen cô vk"...may mà có nó chứ tết ko biết sao, rồi nó nấu ăn được, nó kiếm tiền dc rồi chi cũng biết làm...",
Nhưng rồi cưới nhau 12 năm, ly hôn năm ngoái rồi. Giai đoạn trước ly hôn 1 2năm và bây giờ thì ng ck quay ra nói xấu vk rất nhiều.
Và khi em nghe bằng 2tai, thì em điên đầu luôn vì em ko biết sự thật là ntn cả. Vì cô vk và ng ck cùng 1 sự việc nói khác hoàn toàn nhau.
Em vd, ng ck bảo với em: "đi làm có dư được mấy đồng đâu, tháng gửi về cho mẹ con nó 20tr để trả nợ và để nuôi con rồi"
Còn ng vk bảo với em "tiền lãi bank 12tr/1th, chia đôi 2vk ck là mỗi ng 6tr/1th, bank thu 3 tháng 1 lần, thành thử 3 tháng anh ấy mới gửi về cho em 20tr*, coi như dư ra dc 2tr đó để cho con, còn chu xấp a ấy ko gửi 1 đồng, a ấy bảo tại vì lúc ly hôn, chính em bảo không cần chu cấp".
Bọn e ko bảo ông ck kia tồi hay ko, rõ ràng câu chuyện cụ kể ra, bọn e nghe cũng biết thái độ của cô vk vậy, và cụ ck kia bỏ vk vì như vậy, nên bảo cần nghe 2 tai thôi. Chứ sống với nhau 20 30 năm rồi, nếu là vợ các cụ, vì thế cc sẵn sàng bỏ vk ah

Bang lang

Xe điện
Thì cô vợ không ra gì, sướng đủ điều, chỉ vì không tự tay chăm mẹ chồng ốm liệt giường nên bị chồng bỏ. Đúng không ạ?
Chi tiết là đây mợ ạ

Từ chi tiết này thấy cô vợ là người kém về cư xử. Năm ngoái đã hết Covid nhưng vẫn đeo khẩu trang, túi vẫn đeo ( có nghĩa là chỉ dự định ngồi đó vài phút.) Theo như bác kia kể thì cô ấy ko phải chăm mẹ chồng nhưng đến cả lễ nghi thăm người ốm là mẹ chồng cũng ko làm cho trọn vẹn. với một giáo viên đã mấy chục năm tuổi nghề thì chứng tỏ cô ấy rất thiếu tinh tế, bố đời hay gọi là ko biết giao tiếp. Giọt nước tràn ly nên qua sự việc đó ong kia chán hẳn.
Em ko phải khoe nhưng bạn bè em đến thăm mẹ em om còn biết bóp tay bóp chân và nói những lời động viên. Thấy mẹ em đi một mình cũng ra dìu dắt mặc dù mẹ em đi lại bình thường. Đấy là cử chỉ hành động đối với người lớn tuổi ma mình thân thiết. Bà vợ kia dù ko yêu mẹ chồng nhưng ít ra cũng nên giả vờ tý cho chồng mát mặt, đó là sự tôn trọng.
- mày thử xem, ai đời mẹ chồng liệt giường cả năm, con dâu thi thoảng mới đảo qua. Lần nào đến cũng khẩu trang kín mít, túi xách đeo bên vai như nhà báo đi tham quan, chỉ hỏi thăm bà đôi câu gióng giả rồi về.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có một cô vợ ngoan, nhân hậu là nhất đấy các ông ạ. Tiền bạc cũng không bằng đâu.

Tuần trước tôi về quê, thằng bạn thân C3 lôi đi nhậu và tâm sự:

- vợ chồng tao bỏ nhau rồi.

Tôi nghe mà choáng váng, U60 rồi ai lại thế? Vợ chồng nó thuộc dạng đẹp đôi nhất lớp, thậm chí trường C3 cũ. Vợ là giáo viên C2 thôi nhưng chồng quan lớn nên cuộc sống vật chất vô cùng dư dả. Nhà cửa ở TP quê nhà vài cái, đất đai vài mảnh thậm chí thằng con trai duy nhất học ở HN cũng đc mua cho 1 căn hộ tương đối khá ở ngay gần trường. Mà cũng chỉ mới cách đó vài tháng, tôi vào nhà nó uống bia, vẫn thấy chúng nó rất bình thường, vậy mà...

Rồi nó tự tâm sự:

- mày thử xem, ai đời mẹ chồng liệt giường cả năm, con dâu thi thoảng mới đảo qua. Lần nào đến cũng khẩu trang kín mít, túi xách đeo bên vai như nhà báo đi tham quan, chỉ hỏi thăm bà đôi câu gióng giả rồi về.

Tôi chậc lưỡi: vì thế mà chúng mày bỏ nhau?

Nó trả lời luôn:

- mày xem, cả cái trường vợ tao đang làm có ai đc như nó không? Tiền bạc dư dả đã đành, cái uy của chồng thừa đủ lớn để vợ tao thoải mái làm việc mà không phải chịu bất cứ áo lực nào. Thích du lịch, tao chuyển khoản ngay lập tức, muốn đi đâu thì đi. Ông bà ngoại thì nay tiền biếu, mai dâng quà...tao không thiếu tiền và không tiếc khi biếu ông bà.

Tôi gật gù thừa nhận điều đó. Nó là thằng thoáng tính nhất trong đám bạn tôi. Và nữa nhé, thằng này thuộc top đẹp trai nhất hồi C3 và ngay cả bây giờ, trong giới quan chức tại TP quê tôi. Thế mà chúng nó vẫn không đi đến cuối đường cùng nhau đc. Mà nguyên nhân thì đúng như nó đã tâm sự, chính là từ cô vợ không yêu nhà chồng.
Em tin cụ kể chuyện thật, chắc có thể cụ chỉ kể đoạn mâu thuẫn cuối sau này dẫn đến đổ vỡ và hành văn chỉ để cao đến vai trò của người chồng vì cụ lắm rõ và biết về bạn cụ.

Tuy nhiên em cho rằng để đi đến đổ vỡ nó không đơn thuần từ cái sự việc cuối khi mà mẹ chồng nằm liệt giường, nó chỉ như giọt nước tràn ly thôi chứ mâu thuẫn VC nó tích tụ từ lâu. Các cụ bảo rồi, dạy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về (xin lỗi các mợ vì ngạn ngữ nó vậy, chứ ko các mợ lại bảo nam nữ bình quyền, có phải là con đâu mà bảo dạy). Việc nhắc nhở, bảo ban, uốn nắn vợ nó là cả một quá trình. Nếu khi vợ nó có sai, có chưa đúng ý mình mà không chỉnh ngay sau này nó thành nếp nhăn trong tư duy não bộ như thế rồi thì khó chỉnh lắm, nói 1 lần không được thì nói nhiều lần và phải biết động viên khích lệ nó khi có sự thay đổi dù rất nhỏ thì dần dần sẽ đỡ, sẽ tốt dần lên.

Em thấy một điều cực kỳ tệ hại là nhiều người cứ bảo có tiền, có quyền thì vợ tự khắc ngoan, tự khắc nghe và phục tùng chồng. Thực tế không phải vậy nhiều khi có tiền mới dễ sinh hư, không hư mặt hiếu thì hư mặt tình, kiểu sướng quá hóa rồ ấy. Ngay như con cái chúng ta thôi, chúng nó ngoan hay không đâu bởi gia đình giầu hay nghèo ? Nó là do sự quan tâm dạy bảo của bậc làm cha mẹ chứ ~o)

MuathuHN252

Xe cút kít
Chi tiết là đây mợ ạ

Từ chi tiết này thấy cô vợ là người kém về cư xử. Năm ngoái đã hết Covid nhưng vẫn đeo khẩu trang, túi vẫn đeo ( có nghĩa là chỉ dự định ngồi đó vài phút.) Theo như bác kia kể thì cô ấy ko phải chăm mẹ chồng nhưng đến cả lễ nghi thăm người ốm là mẹ chồng cũng ko làm cho trọn vẹn. với một giáo viên đã mấy chục năm tuổi nghề thì chứng tỏ cô ấy rất thiếu tinh tế, bố đời hay gọi là ko biết giao tiếp. Giọt nước tràn ly nên qua sự việc đó ong kia chán hẳn.
Em ko phải khoe nhưng bạn bè em đến thăm mẹ em om còn biết bóp tay bóp chân và nói những lời động viên. Thấy mẹ em đi một mình cũng ra dìu dắt mặc dù mẹ em đi lại bình thường. Đấy là cử chỉ hành động đối với người lớn tuổi ma mình thân thiết. Bà vợ kia dù ko yêu mẹ chồng nhưng ít ra cũng nên giả vờ tý cho chồng mát mặt, đó là sự tôn trọng.
Vâng. Nhưng e vừa trải qua cái sự nghe 2 tai 1 trời 1 vực đâm ra giờ ai nói gì ai em lại càng đa nghi hơn mợ ah. Cặp vk ck trong câu chuyện này, em đã ở giữa nghe rất nhiều lần và thấy mỗi lần mỗi ng đều nói rất khác nhau, nhưng nhiều việc nó thiên về tình cảm, ứng xử, và dài dòng, nên e cũng ko muốn kể ra, và ứng xử, tình cảm thì nhiều khi khó đong đếm. Nhưng mà giờ đến cả tiền, nó cũng khác nhau ntn, thì khó quá. Giờ mỗi lần cái cặp đôi này, nhất là ông ck nói gì. Em cũng chỉ biết nghe để đó thôi. Chứ e ko hoàn toàn tin.
Chuyện cũng có thật đây, em còn ở giữa làm tư vấn bất đắc dĩ và hàn gắn 2 ng nhưng ko được đây.
Cô vk cũng là 1ng hết lòng vì gđ ck, tết nhất về quê cũng 1tay dọn cỗ từ 30-mùng 4 ko kêu thán nửa lời, nhà có bà nội ốm, sẵn sàng xắn tay chăm, và chính bố mẹ ck, và ck cũng khen cô vk"...may mà có nó chứ tết ko biết sao, rồi nó nấu ăn được, nó kiếm tiền dc rồi chi cũng biết làm...",
Nhưng rồi cưới nhau 12 năm, ly hôn năm ngoái rồi. Giai đoạn trước ly hôn 1 2năm và bây giờ thì ng ck quay ra nói xấu vk rất nhiều.
Và khi em nghe bằng 2tai, thì em điên đầu luôn vì em ko biết sự thật là ntn cả. Vì cô vk và ng ck cùng 1 sự việc nói khác hoàn toàn nhau.
Em vd, ng ck bảo với em: "đi làm có dư được mấy đồng đâu, tháng gửi về cho mẹ con nó 20tr để trả nợ và để nuôi con rồi"
Còn ng vk bảo với em "tiền lãi bank 12tr/1th, chia đôi 2vk ck là mỗi ng 6tr/1th, bank thu 3 tháng 1 lần, thành thử 3 tháng anh ấy mới gửi về cho em 20tr*, coi như dư ra dc 2tr đó để cho con, còn chu xấp a ấy ko gửi 1 đồng, a ấy bảo tại vì lúc ly hôn, chính em bảo không cần chu cấp".
Bọn e ko bảo ông ck kia tồi hay ko, rõ ràng câu chuyện cụ kể ra, bọn e nghe cũng biết thái độ của cô vk vậy, và cụ ck kia bỏ vk vì như vậy, nên bảo cần nghe 2 tai thôi. Chứ sống với nhau 20 30 năm rồi, nếu là vợ các cụ, vì thế cc sẵn sàng bỏ vk ah

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cháu không biết cụ/mợ nghĩ gì, và muốn gì. Nhưng nhà cháu thì:.
Vk ck cháu cưới nhau 21 năm, ở chung bố mẹ ck. Gấu nhà cháu cơm nước, dọn nhà

Năm ngoái mẹ cháu mổ tim, cháu chạy đi chạy lại bệnh viện. Gấu ở nhà cơm nước cho người trong viện và người trông trong viện.

Sau mổ tim mẹ cháu về nhà, chưa đi lại được. Vệ sinh cá nhân phải đóng bỉm, ăn uống tại chỗ.

Gấu xung phong ngủ với bà, để tiện chăm sóc vệ sinh cá nhân, ăn uống của bà

"Mấy việc này đàn ông như anh biết gì mà làm, ả bảo cháu vậy"

Sau này mẹ cháu khỏe hơn, nhưng tháng vẫn đi viện khám định kì và lấy thuốc. Gấu dậy từ 4h00 sáng đưa bà đi và chờ bà để về nhà hàng tháng.

Bù lại, cháu hết mình với nhà ngoại. Bố mẹ vk ốm đau thì cháu có mặt nhanh hơn cả gấu. Việc nhà ngoại cũng là việc nhà mình

21 năm cưới nhau, 24 năm cả yêu và cưới đến giờ cháu chưa có ý định ngoài luồng với bất kì cô gái nào ngoài gấu nhà cháu cả.

Chăm sóc cha mẹ ck, cha mẹ vk nó phải xuất phát từ tấm lòng. Chứ không ohải từ suy nghĩ lăn tăn để rồi lên đây hỏi Offer :)
Được như nhà cụ là nhất ạ, cả nhà đoàn kết thương yêu nhau lúc ốm đau và tình cảm trong cuộc sống hàng ngày. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính cách. Nhưng nếu được như nhà cụ là nhất ạ.

Son23

Xe tải
Nếu đúng như bác tả: vợ chỉ đến nói dăm ba câu hỏi han như người ngoài thì em thừa nhận ko được, đáng chê. Cả quá trình bà ốm mà hời hợt, vô tâm, ko cùng chồng thu xếp là không được. Nhưng anh chồng đã nói điều này với vợ chưa ạ, nói rõ mong muốn để bên kia điều chỉnh, chứ im ỉm găm xong đánh giá nọ kia xong bỏ, còn đi kể lể ra ngoài, thấy không phục.

Năng Đức

Xe hơi
Sống chung giữa hai thế hệ là khó rồi, chúc cho ai may mắn có người vợ có lòng thảo chăm người già, bố mẹ chồng giữa bộn bề việc như ngày nay.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nào đang ốm vào đọc thớt này có khi nhập viện gấp [-O<

Bang lang

Xe điện
Vâng. Nhưng e vừa trải qua cái sự nghe 2 tai 1 trời 1 vực đâm ra giờ ai nói gì ai em lại càng đa nghi hơn mợ ah. Cặp vk ck trong câu chuyện này, em đã ở giữa nghe rất nhiều lần và thấy mỗi lần mỗi ng đều nói rất khác nhau, nhưng nhiều việc nó thiên về tình cảm, ứng xử, và dài dòng, nên e cũng ko muốn kể ra, và ứng xử, tình cảm thì nhiều khi khó đong đếm. Nhưng mà giờ đến cả tiền, nó cũng khác nhau ntn, thì khó quá. Giờ mỗi lần cái cặp đôi này, nhất là ông ck nói gì. Em cũng chỉ biết nghe để đó thôi. Chứ e ko hoàn toàn tin.
Chúng ta ko phải quan toà để đi điều tra ai sai hay đúng. Nhueng em là người ngoài, em thấy bà dâu kia thăm mẹ chồng với chi tiết kia thì em cũng phần nào hiểu được bà ấy thế nào. Trừ khi bà ấy bị ốm sợ lây sang bà mẹ chồng. Đương nhiên, chuyện ly hôn nó cần nhiều yếu tố khác nhưng tất cả sự việc lớn đều bắt nguồn từ chi tiết nhỏ. Xét về cá tính, vị trí xã hội, thì ông kia ko phải tầm thường, công việc và giao tiếp luôn cẩn trọng thì làm sao có thể hợp với một người giao tiếp kém được, nó sẽ ảnh hưởng đến sự nghiệp của ông ấy. Nói chung làm vợ lãnh đạo cũng rất áp lực. Dạo này em hay đọc tổng tài nên đầu óc cũng bị nhiễm tý:)

Hổ Con

Xe tăng
Gì mà chê cười. Việc này không ai bắt được ai, quan trọng là mình nghĩ thế nào và làm ra sao.

Lý thuyết suông thì ai chả chém được. Riêng Thỏ thì thấy ổn vì chí ít mụ Thỏ xám xù xì nó làm tròn bổn phận bằng cả cái Tâm trong 11 năm. Giây phút cuối cùng, khi Thỏ làm nốt những gì bổn phận Con thì mụ í và thằng Thỏ con cùng ôm thi hài để Thỏ lau rửa. Đưa vào nhà lạnh,mụ ấy sáng sáng mang xôi,bánh chưng vào thắp hupeng trong khi đợi ngày giờ Tang lễ. Tất nhiên, ở phía ngược lại thì Thỏ cũng chả để mụ í phải ngợi thậm chí còn làm hơn con trai bên ấy.
Mình thích thì mình làm, Thỏ nhỉ. Bố vợ e ốm e cũng dọn lên ở cùng cho tiện chăm sóc.....về mặt gần gũi thì chắc là hơn a con trai, khi cụ mất thì cũng tay em lau rửa, thay đồ. Ở chiều ngược lại thì mụ nhà em cũng thế, toàn tâm toàn ý với nhà ck, bà già e mất thì cũng là mụ ấy tắm rửa, lo toan mọi việc. Thế nên làm là do trách nhiệm và phải có tâm, mỗi nhà 1 kiểu, phù hợp là được.

Yeuaibaygio

Xe container
Em tin cụ kể chuyện thật, chắc có thể cụ chỉ kể đoạn mâu thuẫn cuối sau này dẫn đến đổ vỡ và hành văn chỉ để cao đến vai trò của người chồng vì cụ lắm rõ và biết về bạn cụ.

Tuy nhiên em cho rằng để đi đến đổ vỡ nó không đơn thuần từ cái sự việc cuối khi mà mẹ chồng nằm liệt giường, nó chỉ như giọt nước tràn ly thôi chứ mâu thuẫn VC nó tích tụ từ lâu. Các cụ bảo rồi, dạy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về (xin lỗi các mợ vì ngạn ngữ nó vậy, chứ ko các mợ lại bảo nam nữ bình quyền, có phải là con đâu mà bảo dạy). Việc nhắc nhở, bảo ban, uốn nắn vợ nó là cả một quá trình. Nếu khi vợ nó có sai, có chưa đúng ý mình mà không chỉnh ngay sau này nó thành nếp nhăn trong tư duy não bộ như thế rồi thì khó chỉnh lắm, nói 1 lần không được thì nói nhiều lần và phải biết động viên khích lệ nó khi có sự thay đổi dù rất nhỏ thì dần dần sẽ đỡ, sẽ tốt dần lên.

Em thấy một điều cực kỳ tệ hại là nhiều người cứ bảo có tiền, có quyền thì vợ tự khắc ngoan, tự khắc nghe và phục tùng chồng. Thực tế không phải vậy nhiều khi có tiền mới dễ sinh hư, không hư mặt hiếu thì hư mặt tình, kiểu sướng quá hóa rồ ấy. Ngay như con cái chúng ta thôi, chúng nó ngoan hay không đâu bởi gia đình giầu hay nghèo ? Nó là do sự quan tâm dạy bảo của bậc làm cha mẹ chứ ~o)
Cụ nói đúng ạ.
Vấn đề không hoàn toàn nằm ở người vợ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Chúng ta ko phải quan toà để đi điều tra ai sai hay đúng. Nhueng em là người ngoài, em thấy bà dâu kia thăm mẹ chồng với chi tiết kia thì em cũng phần nào hiểu được bà ấy thế nào. Trừ khi bà ấy bị ốm sợ lây sang bà mẹ chồng. Đương nhiên, chuyện ly hôn nó cần nhiều yếu tố khác nhưng tất cả sự việc lớn đều bắt nguồn từ chi tiết nhỏ. Xét về cá tính, vị trí xã hội, thì ông kia ko phải tầm thường, công việc và giao tiếp luôn cẩn trọng thì làm sao có thể hợp với một người giao tiếp kém được, nó sẽ ảnh hưởng đến sự nghiệp của ông ấy. Nói chung làm vợ lãnh đạo cũng rất áp lực. Dạo này em hay đọc tổng tài nên đầu óc cũng bị nhiễm tý:)
Vâng, chị vk giáo viên, nhà có đk, ck có vị trí thì e nghĩ chị vk mà ứng xử vậy thì đúng là tệ quá. E ko nghĩ ng có nhận thức lại làm dc vậy, tuy nhiên ko phải ai cũng nhau.
Ng biết ứng xử cũng cần phải rèn luyện, có thể ban đầu chưa dc khéo lắm, nhưng từ việc nhận thức, phân tích, đánh giá mà ng ta dần tự hoàn thiện bản thân mình.
Sói nhà em có lần, chuẩn bị về thăm mẹ con, đợt đó sói làm ở trong Vĩnh Long, em chưa vào bao giờ nên cứ nghĩ trong đó hoa quả miệt vườn bao la. Thấy ngoài chợ bán Măng cụt, em gọi điện cho sói hỏi trong ý có măng cụt ko, rồi roi ko, họ bán tại vườn bn 1kg?
Sói chỉ đáp lại em đúng 1 câu là "không có đâu". Do em gọi dt cho sói trước mặt con, nên đoạn e hỏi roi Và măng cụt con có nghe thấy, rồi thằng anh quay sang hớn hở bảo với thằng em là :" mai bố về bố mua măng cụt và roi đấy..." Sự hớn hở, niềm vui của con làm em chợt nghĩ lỡ bố nó ko mua thật thì các con sẽ nghĩ gì? Thế là sáng hôm sau, em đi chợ, em mua thêm một túi măng cụt và roi loại ngon nhất, để dưới xe máy ko mang lên nhà. Và chỉ nhắn sói là về tới gần nhà, thì khoan hãng lên nhà mà nhắn em. Em vẫn 1 chút hi vọng rằng sói chỉ nói thế thôi, nhưng trên tay vẫn là 2 hộp hoa quả thật ngon mang về cho mẹ con nhưng không, lão đi tay không, nhìn lão em có hơi thoáng chút buồn nhưng nhanh chóng bỏ qua và chạy vào xe máy lấy túi roi và măng cụt em đã chuẩn bị sẵn dí vào tay sói, rồi bảo sói là bảo với con quà của bố.
Bọn trẻ con nó ăn ngon lành, chắc 2 anh em tẩn hết 2kg măng cụt 1 lúc luôn. Và em ko nói với sói 1 câu nào về chuyện quà cáp cả, ko bảo là sao anh ko mua quà cho mẹ con, hay lần sau anh mua đi con nó thích.
Mà tự lão ý thức được là các con hồ hởi, yêu thích món quà của bố, nên lần sau về thấy lão tự mua quà luôn.

Mimeo

Xe điện
Tôi đã đoán trc sẽ có nhiều mợ phản đối và đưa ra phán đoán nọ kia, dù thực tế chẳng bao giờ đc gặp.

Tôi bốt lên, nhất là chuyện bạn thân tôi, chỉ khi chuyện đã rõ ràng. Trên này rất nhiều người biết tôi, gặp gỡ ngoài đời nên cũng sẽ có không ít người đoán ra bạn tôi là ai. Tôi đưa ra chỉ để làm ví dụ về người chồng đánh giá cao đến mức nào một người vợ biết hướng về gia đình chồng chứ hoàn toàn k muốn mọi người mổ xẻ rộng cái ví dụ ấy.
Ai cũng vui, cũng thích được chồng/ vợ quan tâm, săn sóc cho bố mẹ anh em ruột thịt của mình. Dâu rể quan tâm đến bme ck, bme vợ đều được đánh giá cao. Điều đó nó hiển nhiên, là chân lý rồi chứ ko ai cần phải chứng minh gì đâu ạ.

Ở mình, nhất là thế hệ đông tuổi, đã đến mức ly dị, thì từ rất nhiều NGUYÊN NHÂN tích tụ dồn nén trong bao năm họ chung sống với nhau.

Cụ dẫn chứng ra 1 câu chuyện (cái ngọn, cái kết quả ly hôn) của bạn cụ, người thật việc thật, rồi cả 2 người (bạn cụ và cụ) chốt 1 câu
nguyên nhân thì đúng như nó đã tâm sự, chính là từ cô vợ không yêu nhà chồng.
Do đó, em với các mợ ở đây nghe cấn vô cùng, mới hỏi thêm để biết được nguyên nhân (gốc rễ) của việc cô vợ ko yêu nhà ck, có thái độ hành vi như thế đối với mợ mẹ chồng ấy.

Yeuaibaygio

Xe container
Tôi đưa ra chỉ để làm ví dụ về người chồng đánh giá cao đến mức nào một người vợ biết hướng về gia đình chồng chứ hoàn toàn k muốn mọi người mổ xẻ rộng cái ví dụ ấy.
Người vợ biết chăm lo cho gia đình chồng ai chẳng đánh giá cao. Mà chăm lo cho gia đình chồng gồm rất nhiều việc, đâu phải mỗi việc chăm người ốm. Em ví dụ cô vợ có điều kiện, khi các cháu chồng ra phố học thì hỗ trợ, lúc học xong giúp xin việc làm, cũng là giúp nhà chồng.

Còn cách nói của cụ, cứ cho là phản ánh đúng những gì ông bạn cụ kể hoặc mắt cụ thấy, cũng chỉ là 1 phần sự thật. Hơn nữa nó xoáy vào một chi tiết hạ thấp cô vợ hết mức. Vợ chồng ở với nhau mấy chục năm chắc cũng phải có mặt được. Nhưng nói như thế thì cô vợ chẳng ra gì. Câu đầu của cụ một đằng nhưng câu chuyện của cụ đi một nẻo.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nói đúng ạ.
Vấn đề không hoàn toàn nằm ở người vợ.
Khi người ta đứng trước một khó khăn thường luôn tìm một lý do để rào chắn. Trước gấu nhà anh cứ mở mồm ra là bảo quê anh ra trưởng, thủ tục giỗ chạp abc. Nhưng giờ nó gia trưởng bằng mấy lần anh, giỗ chạp thì nó cầu kỳ bằng mấy dòng họ nhà anh. Hồi mới 2 vịt giời, không ai bắt nó đẻ cả nhưng suốt ngày nó đem văn minh của thời đại ra giảng cho anh nghe, nào là đẻ thế là quá nhiều, hãy nhìn sang trời Tây chứ đừng nhìn vào cái ao làng quê anh, … thế rồi nó lừa anh đẻ thêm đứa nữa, đẻ xong nó còn hùng hổ bảo đẻ tiếp nhưng anh sợ không đồng ý ấy em. Nói chung với đội chị em cũng không biết đâu mà nần ấy, phận đàn ông như bèo dạt mây trôi thôi em ah :))

Mimeo

Xe điện
Khi người ta đứng trước một khó khăn thường luôn tìm một lý do để rào chắn. Trước gấu nhà anh cứ mở mồm ra là bảo quê anh ra trưởng, thủ tục giỗ chạp abc. Nhưng giờ nó gia trưởng bằng mấy lần anh, giỗ chạp thì nó cầu kỳ bằng mấy dòng họ nhà anh. Hồi mới 2 vịt giời, không ai bắt nó đẻ cả nhưng suốt ngày nó đem văn minh của thời đại ra giảng cho anh nghe, nào là đẻ thế là quá nhiều, hãy nhìn sang trời Tây chứ đừng nhìn vào cái ao làng quê anh, … thế rồi nó lừa anh đẻ thêm đứa nữa, đẻ xong nó còn hùng hổ bảo đẻ tiếp nhưng anh sợ không đồng ý ấy em. Nói chung với đội chị em cũng không biết đâu mà nần ấy, phận đàn ông như bèo dạt mây trôi thôi em ah :))
Em lại xấu tính đoán mò tiếp. Câu chuyện cụ bạn bên trên, chắc 2 vc sống vs nhau cũng lục đục này kia nên mới sinh nhõn 1 quý tử (trừ vấn đề bệnh lý này kia). Nên thêm chi tiết mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu chỉ là giọt nước tràn ly ;))

Tóm lại là, ai cũng là nạn nhân trong câu chuyện của mình. Trên này cứ phải nghe 2 tai, nguyên nhân sâu xa gốc rễ vấn đề :)

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Khi người ta tự nguyện tự giác làm thì nó khác. Vì lúc đó tư tưởng được xác định rõ ràng, rồi cái tư tưởng, ý thức nó chỉ đạo chân tay, mồm miệng thôi. Còn để hình thành cái tư tưởng thì cần rất nhiều thứ tác động trong thời gian dài. Tất nhiên bản chất con người cũng rất quan trọng. Người vô ý thức, vô trách nhiệm thì khó kỳ vọng được gì. Cơ mà các cụ cưới vợ chả tìm hiểu, cân đo chán chê, nếu lấy phải người tồi tệ quá thì là lỗi của ai ạ?