[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

tranglavender

Xe máy
Mấy hôm nay em bận quá giờ mới có thời gian đọc hết ý kiến của các cụ các mợ ạ.

Em không nghĩ sâu sa hay nghĩ nhiều khi lập topic này vì đó là cảm hứng nhất thời khi đọc comment của các cụ các mợ trong topic về lười sinh con, có cụ nói hồng phúc của cụ và gia đình khi có vợ chăm bố/mẹ cụ ấy khoảng chục năm.

Khi đó em nghĩ vu vơ nếu là em thì em vẫn làm tròn trách nhiệm với song thân phụ mẫu nhưng nếu em có con gái, em không mong con em ở vào hoàn cảnh đó (cả chục năm). Thực tế em không có con gái mà có con trai nên em mới hỏi các cụ nghĩ gì và có mong con gái các cụ được cái tiếng thơm đó không.

Còn em sau này chỉ mong con trai con dâu nghĩ tới mình, thuê người cũng được, miễn là bọn nó có mình trong đầu. Tất nhiên em và bạn bè vẫn nói với nhau sau này mình phải “ngoan” và biết điều với con dâu thì con trai mình và đôi già (em với chồng em) sẽ được con dâu quý và “chăm”.

Quan điểm của em có thể không khớp với một số cụ/mợ, các cụ mợ cứ thoải mái nêu ý kiến ạ.

MyMac

Xe điện
Sống chung giữa hai thế hệ là khó rồi, chúc cho ai may mắn có người vợ có lòng thảo chăm người già, bố mẹ chồng giữa bộn bề việc như ngày nay.
Đúng rồi cụ nhỉ. Đọc thớt này buồn vui lẫn lộn. Em cũng chúc cho những ai may mắn có vợ có chồng thảo hiền chăm sóc tứ thân phụ mẫu. Công việc gần đây của em nhiều khi được tiếp xúc với các cụ già đau yếu. Nhiều khi thấy có anh con trai chở đến, chăm sóc ân cần. Mới đầu em tưởng con trai các cụ. Mãi về sau mới biết là anh con rể. Thật lúc ấy cảm động vô cùng. Nghĩ các cụ có phúc thật và chị vợ nào lấy được anh chồng này rất là may mắn.

Gooner_88

Xe tải
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.
em nghĩ thì đó cũng là quan hệ qua lại thôi, con dâu chăm bố mẹ chồng thì con rể cũng có thể chăm bố mẹ vợ đặc biệt là bố, mẹ chồng cũng chăm sóc con dâu khi sinh con, chăm cháu thì họ cũng đáng được nhận lại sự chăm sóc lúc ốm đau từ con dâu.

Anh nhiên

Xe hơi
Cái này mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh không ai giống ai.
Còn quan điểm chung là có nên chăm sóc hay không thì cá nhân mình thấy làm được là tốt, có thời gian, có kinh tế và quan trọng nhất là có tình cảm chân thành thì quá tuyệt vời, còn không tuyệt vời được như vậy thì cố gắng được tới đâu hay tới đấy.
Có cụ ý kiến là nếu có con gái ko mong con gái như vậy, theo mình nghĩ cũng ko hẳn như vậy, có thể cụ ý thương con, xót con nhưng con cụ ý vs bố mẹ ck mà có tình cảm yêu thương thì việc chăm sóc cho người mình yêu thương là một hạnh phúc mà.
Mình thì chỉ mong con mình hạnh phúc, nếu những việc con làm có thể nhìn từ góc độ bên ngoài là thấy khổ nhưng bản thân con lại thấy hạnh phúc thì cứ để vậy đi.