[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

Kiabuoisang

Xe container
Muốn nó học khá hơn thì chuyển ngay cho nó về đúng lớp phù hợp trình độ là OK. Rất nhiều phụ huynh toàn ảo tưởng, nghĩ con ngồi lớp chọn là đua nhau học rồi chất lượng tốt abc này kia. Quá sai lầm khi con mình dốt như bò lại cho theo lũ giỏi, ngồi học thành ra chả biết khỉ gì và càng ngày cành mất gốc dẫn đến dốt hơn. Cho ngay nó về lớp dốt, cô giáo còn biết dốt để dạy. Lỗi này là do mẹ cháu thôi.

NNS

Xe ngựa
Nghịch là thông minh mà cụ, chơi nghịch mà vẫn điểm cao, có nghĩa là học giỏi.
stress lắm cụ ạ. nhìn nó teng tửng học chơi, mình thì lo, kinh bỏ mẹ ra, bảo nó đi học thì nó chơi, chơi cả tối xong 10h đêm nó mở bài ra nó học, thì cụ bảo chịu thế éo nào đc

meotamthe

Xe cút kít
stress lắm cụ ạ. nhìn nó teng tửng học chơi, mình thì lo, kinh bỏ mẹ ra, bảo nó đi học thì nó chơi, chơi cả tối xong 20h nó mở bài ra nó học, thì cụ bảo chịu thế éo nào đc
F1 nhà em cũng có lúc thế, em vào hỏi han trêu nó một hồi rồi té, trong lúc trêu thỉnh thoảng em vẫn đá đểu nó, thích tàu chiến và thích đóng tàu mà học lởm khởm thế sau này đóng tàu xong nó chìm thì nguy. Giờ nó C3 rồi nên em chỉ nói chuyện để đảm bảo thái độ của nó đối với việc học là phải tốt, chứ còn giờ giấc, phong cách thì em không quản nữa, tự giác tự lo và có trách nhiệm là được. Đôi khi mình không yên tâm nhưng mình cũng cứ tỏ ra là bố mày cũng chả sợ gì đấy thôi cụ :))

duongphong

Xe container
Nợ bác chén diệu!!!

Một sự giáo điều đã ăn vào tâm khảm học trò từ những năm 197X, có thể thậm chí từ trước đó, nhưng tôi không được chứng kiến.
Đến thế kỷ 22 rồi đấy ạ.
Thằng nhóc nhà em nó đi học TA nó bảo viết luận TA thoả mái hơn TV. Vì TA nó có thể nêu quan điểm, góc nhìn, cái tôi ...của các cháu. Về vấn đề nào đó. Còn viết TV toàn phải khen, cho dù nó có quan điểm khác :D

starsn

Xe điện
stress lắm cụ ạ. nhìn nó teng tửng học chơi, mình thì lo, kinh bỏ mẹ ra, bảo nó đi học thì nó chơi, chơi cả tối xong 10h đêm nó mở bài ra nó học, thì cụ bảo chịu thế éo nào đc
Con em có đứa học tốt, có đứa bình thường nhưng đứa nào cũng bảo được. Bài tập có là phải làm, không có chuyện nhơn nhơn 10h đêm mới mang ra làm đâu ạ. Em thấy cụ chiều con quá.

Supercub_90

Xe điện
NHỮNG lời động viên bao giờ cũng có giá trị rất lớn. trẻ con bây giờ đa số nhận thức rất tốt, bố mẹ kiên nhẫn giải thích, phân tích, cùng định hướng để con hiểu và có thái độ đúng với việc học, và rèn luyện các kĩ năng khác nữa.
Con em sau này cũng chỉ mong, con thấy học là cần thiết và nghiêm túc với việc học, đầu tiên là tính kỉ luật, đi học fai đúng giờ, tuân thủ nội quy của lớp của trường, điểm tb khá là dc. Nếu con có năng khiếu gì đó, giỏi môn gì đó đặc biệt hơn, động viên con phát huy điều đó, và kiếm dc tiền từ việc giỏi việc đó càng tốt.
Có ai có cảm giác luôn muốn nỗ lực đạt đc điều mình ko có, làm điều bị ng khác ngăn cản ko?

Tuổi thơ em là những trận đòn roi, là fai vừa đi bò vừa đem sách vở đi để học, là những lúc đi làm cỏ trên vườn đem sách đi, quốc dc 3 4 lát cầm sách đọc nhẩm 1 đoạn văn, 1 đoạn thơ hay lịch sử, địa lí, rồi xuống ruộng quốc tiếp, cả quốc cả đọc cho đến khi thuộc thì lại lặp lại như thế, là những lúc ngồi vào bàn 1 lúc thì bị mắng: ko làm thì mới ko có ăn, chứ ko học thì có chết đâu…Càng cấm cản, càng đam mê. Nhưng thái độ tốt với việc học, với cuộc sống, sự nỗ lực ko ngừng nghỉ chắc chắn sẽ mang lại cho bạn cs tốt hơn
Ám ảnh vụ đòn roi quá hay sao mà mợ quốc ruộng hăng thế? :D :D :D :D Cơ mờ em thích tuổi thơ của mợ vì thấy em ở đâu đấy trong đó. :D
Nao MuathuHN252 em hẹn mợ lên 15-19 LTT nhặt lá vàng và cà phê lối cũ nhá :)

Arizona

Xe tăng
F1 nhà a vẫn NS chứ?
Con nhà em cũng đủ trò anh ạ. Đang tuổi ẩm ương lý sự cùn với cãi cùn lộn hết cả ruột cơ, mà em cứ phải nhịn như nhịn cơm sống, chẳng lẽ lại đứng cãi nhau tay đôi với con.
Ôi em mong cho chúng nó qua cái tuổi học hành thi cử này đi cho e đỡ căng thẳng.
Vẫn trường làng thôi và PH tiếp tục hít sâu thở đều mợ ạ :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em hỏi thật cụ, cụ có đưa con đi học ở chỗ mà cường độ học khó hơn không, hay là cụ cứ kệ thế.
Nếu con em mà giỏi thế, em sẽ vẫn cho đến trường, nhưng em sẽ tìm thêm bài vở khó hơn cho nó thử, thích thì em sẽ tìm thầy cô dạy riêng cho nó ở mức cao hơn nếu nó thích. Với 1 người thấy mức hiện tại quá tầm thường quá dễ với mình, không tìm thấy những thứ khó khăn hơn để thử sức thường là sẽ rơi vào khó chịu, vậy thì tìm một thử thách lớn hơn để con cụ đối mặt, biết đâu đó lại khiến nó thấy thích thú.
Nếu mà con em phát ngôn thế, giả sử khi nó phát ngôn là lúc nó vào cấp 2, em sẽ nói chuyện với nó nhiều hơn, thực tế F1 nhà em cũng chả có gì là giỏi giang, em vẫn tìm cách nói chuyện với nó theo một kiểu mà xung quanh thấy vô vị, nhưng cách đấy làm nó thích, em nói chuyện nó thích với kiểu bia kèm lạc để tìm hiểu nó, sau này thì điều chỉnh để đưa nhiều thứ muốn nói vào câu chuyện hơn. Với một người thấy giai đoạn từ hiện tại đến 18 thật vô vị, 18 mới là lúc họ có thể phát huy cái riêng của họ, có nghĩa là 1/2 là bị hâm, 1/2 là bị giỏi, nếu bị giỏi thì nên tiết kiệm thời gian đó để chuẩn bị trước cho thời điểm 18 tuổi. Nói ra câu như của con cụ, em sợ có nghĩa là trong góc nhìn của nó, bố mẹ có vẻ chả được cái việc gì, nhức đầu phết đấy ạ, vì vậy việc tiên quyết theo góc nhìn của em là xây dựng lại ngay vị trí của mình trong con, vị trí đấy không chế ngự nó bằng quyền lực mà chế ngự nó bằng uy tín, có uy tín thì mới có thể yêu cầu con bình tĩnh lắng nghe mình nói, cái này sau này các cụ sẽ thấy nó vô cùng quan trọng, vì khi con còn nhỏ, mình là bố, mẹ nó, nhưng khi nó lớn, mình chủ yếu là bạn đồng hành của nó, và đối với nó, mình là bạn đồng hành đáng tin cậy và uy tín. Nhiều người thích cách dạy con tân tiến, ngay từ nhỏ đã làm bạn với con, đối xử ngang hàng từ nhỏ, điều này sai, vì đến khi nó lớn, mình vẫn là bạn với nó, chỉ là bạn thân lâu năm, mọi thứ chỉ là ngại mếch lòng nhau, chứ không tin cậy và tín nhiệm, khi gặp chuyện phức tạp, bạn thân không đủ uy tín để yêu cầu nhau.
Vì cụ không nói thêm sau đó thế nào và thời gian từ đó đến hiện tại là bao lâu, hiện tại thì thế nào, nên em phỏng đoán theo những cái có sẵn, có thể không hoàn toàn đúng. Nhưng nếu con mình là Thiên lý mã mà mình lại chả biết cách thuần hoá, thì cũng đáng tiếc phết đấy ạ.
Mèo nói đúng đấy, như vậy mà không định hướng ngay là cái ranh giới giỏi và hâm nó gần nhau lắm, giỏi có thể thành hâm, có thể con bác trên nó giỏi thật,mà giỏi như thế thì càng phải kỷ luật mới thành công được

Binhyennoiay

Xe điện
Lớp con gái tôi họp phụ huynh chiều hôm qua, buổi sáng cô cho các con viết ước mơ của mình ra giấy để chiều bố mẹ đọc.
Những lời trên là toàn bộ ước mơ của một cậu bé trong lớp, đơn giản lắm phải ko các cụ, cháu là một trong 3 hs xếp loại khá trong lớp 3 chục học sinh, lớp chọn của trường chuyên hàng đầu tỉnh, các cháu còn lại giỏi và xuất sắc.
Cậu bé này tôi biết, học với nhóc nhà tôi từ nhỏ, cháu sức khỏe ko tốt, học chậm. Mẹ cháu "quan tâm" học tập của cháu và thày cô nhiều nên cháu học các lớp chọn từ lớp 1.
Thi vào trường (vì chuyên nên lớp 6 thi đầu vào) cháu xếp cuối nhưng cháu vẫn học lớp chuyên toán và luôn đuối nhất lớp. Mẹ cháu "bù đắp" yếu kém của con bằng cách cho học hai thày toán, hai cô Anh và hầu hết các môn khác, toàn các cô giỏi và uy tín nhất. Thật sự, cậu bé suốt học kỳ rồi di chuyển triền miên giữa nhà thày này sang cô khác.
Chuyện thật nhạt, viết nên rồi tôi cũng thấy thế nhưng ko hiểu tại sao cứ bị ám ảnh bởi ước mơ của cậu bé tới mức ko thể ko viết nên để chia sẻ, mông cccm thông cảm.
Thấy thương con quá! Cậu bé rất ngoan và cũng rất cố gắng để mẹ vui lòng nên mới canh cánh chuyện mình phải học tốt hơn nữa.
Em mong mẹ cậu bé sau khi đọc được ước mơ của con sẽ thay đổi phương pháp học tập, giảm bớt áp lực cho con. Khổ thật, đúng là " tuổi thơ bị đánh cắp".

emphailamsao

Xe tăng
Thật ra, như nhóc nhà tôi, tôi thấy con được trên 9 điểm các môn hoàn toàn xứng đáng.
Kiến thức mọi môn học và kiến thức xã hội của chúng nó thật tuyệt vời, vượt rất xa những hs giỏi nhất thời tôi học.
Nhóc nhà cụ thuộc dạng hiếm đó ah. Hs giờ 90% rất giỏi thông tin mạng xã hội trending nhưng rm chưa thấy đứa nào giỏi kiến thức chung và xã hội: lịch sử địa lý khoa học cơ bản. Có hs lớp 10 (hoàn toàn bthuong) ko biết mặt trời mọc hướng nào. Vì đơn giản là nó ko thấy cần thiết học và nhớ thông tin đó. Em tiếp xúc rất nhiều bạn vì em là giáo viên ah

MuathuHN252

Xe cút kít
Ám ảnh vụ đòn roi quá hay sao mà mợ quốc ruộng hăng thế? :D :D :D :D Cơ mờ em thích tuổi thơ của mợ vì thấy em ở đâu đấy trong đó. :D
Nao MuathuHN252 em hẹn mợ lên 15-19 LTT nhặt lá vàng và cà phê lối cũ nhá :)
LTT là đâu cụ ha? E dậy chưa tỉnh nên dịch ko ra. E nhớ là quốc cỏ hương( xưa nhà e có trồng cây hương trầm để lấy rễ ạ), cỏ sắn, cỏ xoài các thứ. Ruộng khô ấy cụ, ko fai ruộng nc đâu ạ. Vụ đòn roi là hồi bé tý đi chăn bò ấy, bò thì khôn, với nó chạy nhanh, có những lúc em ham chơi ko để ý nữa nên nó về vườn nhà mình hoặc nhà khác ăn khoai, ăn ngô, phá ruộng, hoặc có lúc nó đi xa quá fai đi tìm( gọi là mất bò). Mỗi lần vậy về sẽ bị ăn đòn ạ. Lúc đi quốc cỏ thì cũng cỡ lớp 3 lớp 4 đổ ra rồi. Thời học lớp 4 lớp 5, nhiều lúc ngồi ước ao giá mà mình dc đi bò, vì đi bò sẽ có nhiều tgian nhất để học, chứ đi quốc ruộng, đi gặt đi cấy thì chả học dc mấy, mà tối về điện thì tù mù, cũng fai rửa bát quét nhà giặt đồ này kia rồi mới dc ngồi vô học

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nhóc nhà cụ thuộc dạng hiếm đó ah. Hs giờ 90% rất giỏi thông tin mạng xã hội trending nhưng rm chưa thấy đứa nào giỏi kiến thức chung và xã hội: lịch sử địa lý khoa học cơ bản. Có hs lớp 10 (hoàn toàn bthuong) ko biết mặt trời mọc hướng nào. Vì đơn giản là nó ko thấy cần thiết học và nhớ thông tin đó. Em tiếp xúc rất nhiều bạn vì em là giáo viên ah
Điều này là không bình thường của hệ thống giáo dục hiện tại. Có thể coi là cách thức hiện tại đang tạo ra các lỗ hổng kiến thức trong xã hội.
Nội dung của chương trình giáo dục phổ thông (như ở nhiều nước họ coi hết hệ trung học cơ sở, hay tới lớp 9 hiện tại) là các kiến thức phổ thông tối thiểu để trang bị cho các thành viên trong xã hội bước vào cuộc sống. Nó bao gồm cả kiến thức tự nhiên và kiến thức xã hội. Hổng phần này sẽ làm cho cá thể sẽ gặp khó khăn trong cuộc sống và khó hòa nhập với xã hội.
Chỉ trừ các trường hợp rất đặc biệt của 1 số cá thể có khả năng và điều kiện để làm 1 số công việc tách rời ra khỏi xã hội người ta mới giáo dục lệch để loại bớt 1 số kiến thức, tập trung cho 1 số kỹ năng!

TorienT

Xe container
Điều này là không bình thường của hệ thống giáo dục hiện tại. Có thể coi là cách thức hiện tại đang tạo ra các lỗ hổng kiến thức trong xã hội.
Nội dung của chương trình giáo dục phổ thông (như ở nhiều nước họ coi hết hệ trung học cơ sở, hay tới lớp 9 hiện tại) là các kiến thức phổ thông tối thiểu để trang bị cho các thành viên trong xã hội bước vào cuộc sống. Nó bao gồm cả kiến thức tự nhiên và kiến thức xã hội. Hổng phần này sẽ làm cho cá thể sẽ gặp khó khăn trong cuộc sống và khó hòa nhập với xã hội.
Chỉ trừ các trường hợp rất đặc biệt của 1 số cá thể có khả năng và điều kiện để làm 1 số công việc tách rời ra khỏi xã hội người ta mới giáo dục lệch để loại bớt 1 số kiến thức, tập trung cho 1 số kỹ năng!
Nó xuất phát từ nền giáo dục "chấm điểm" cụ ạ. Mặt trời mọc hướng nào không được chấm điểm.

phuongmit

Xe cút kít
Chủ đề muôn thuở và e tạm chia thành các đội nhóm:
1. PH quan tâm, con có năng lực, có đầu tư nên kì vọng lớn, có trường hợp k đạt thì còn cay cú
2. PH quan tâm, con năng lực bthuong, có đầu tư, giỏi thì tốt mà k thì coi như bỏ tiền ra trải nghiệm
3. PH k quan tâm, k đầu tư, con giỏi tự nhiên nên vẫn nổi trội. Trường hợp này ít gặp hoặc khó phát hiện
4. PH k quan tâm, k đầu tư, đi học giỏi thì tốt kém k sao, k phá lớp đánh bạn là mừng rồi
Còn đội nhóm nào nữa mời các cụ liệt kê thêm :D

Supercub_90

Xe điện
LTT là đâu cụ ha? E dậy chưa tỉnh nên dịch ko ra. E nhớ là quốc cỏ hương( xưa nhà e có trồng cây hương trầm để lấy rễ ạ), cỏ sắn, cỏ xoài các thứ. Ruộng khô ấy cụ, ko fai ruộng nc đâu ạ. Vụ đòn roi là hồi bé tý đi chăn bò ấy, bò thì khôn, với nó chạy nhanh, có những lúc em ham chơi ko để ý nữa nên nó về vườn nhà mình hoặc nhà khác ăn khoai, ăn ngô, phá ruộng, hoặc có lúc nó đi xa quá fai đi tìm( gọi là mất bò). Mỗi lần vậy về sẽ bị ăn đòn ạ. Lúc đi quốc cỏ thì cũng cỡ lớp 3 lớp 4 đổ ra rồi. Thời học lớp 4 lớp 5, nhiều lúc ngồi ước ao giá mà mình dc đi bò, vì đi bò sẽ có nhiều tgian nhất để học, chứ đi quốc ruộng, đi gặt đi cấy thì chả học dc mấy, mà tối về điện thì tù mù, cũng fai rửa bát quét nhà giặt đồ này kia rồi mới dc ngồi vô học
Ô hay, cựu sv Y dược khoa lại hỏi 15 LTT ở đâu. =))

MuathuHN252

Xe cút kít

coolpix8700

Xe ngựa
Nó xuất phát từ nền giáo dục "chấm điểm" cụ ạ. Mặt trời mọc hướng nào không được chấm điểm.
Điểm thi, luyện thi,...
Các cách giảng dậy để đạt được điểm thi cao trước đây chỉ sử dụng trong mấy lớp chuyên toán, tập trung cao ở nhóm được chọn đi thi quốc tế. Học sinh trong các lớp này được học chuyên để luyện quen tất cả các dạng bài toán. Những bài toán quen đã được luyện sẽ được ghép ngay chẳng cần phải suy nghĩ đắn đo. Họ được bỏ các môn học khác.
Sau đó phong trào trường chuyên lớp chọn phát triển mạnh mẽ ở mọi nơi, cách giảng dậy để học sinh "gặp nhiều người quen", giải bài không cần suy nghĩ lan rộng và cuối cùng thì mở rộng cho cả những lớp thường, cuối cấp chỉ tập trung cho các môn thi. Cách giải không cần suy nghĩ không chỉ áp dụng cho mấy môn tự nhiên, mà lan sang cả môn văn, ghép bài văn theo ba rem.
Ngày xưa, khi đứa đầu nhà em mới về nước vào học phổ thông. Có những lúc em ngạc nhiên vì những bài toán rất khó nó giải cực nhanh, nhưng rồi thất vọng vì có những bài rất đơn giản, dễ mà nó phải nghĩ cả giờ.
Học sinh không cần suy nghĩ nhiều chỉ cần học thuộc lòng là đủ để với tới điểm cao là cách giảng dậy bóp chết khả năng sáng tạo của học sinh.
Thời tụi em học, các bạn học kém trong lớp trừ trường hợp nhìn bài bạn bên cạnh, còn đã làm được bài nào là do các bạn ấy nghĩ được cách giải.

NNS

Xe ngựa
Con em có đứa học tốt, có đứa bình thường nhưng đứa nào cũng bảo được. Bài tập có là phải làm, không có chuyện nhơn nhơn 10h đêm mới mang ra làm đâu ạ. Em thấy cụ chiều con quá.
hi, đó là cụ ơn giời sinh con nó mềm tính, chứ em nghiêm với con như quân đội ý chứ chiều gì đâu cụ, lắm khi quát mắng nó xong, nghĩ lại cũng thấy thương, nhưng cứ động đến là lại lộn cả mề :))
bù lại thằng thứ 2 nhà em lại lành, bảo nghe ngay, nhưng học thì lại ko nhanh như thằng anh, nhưng nó lại ko trái khoáy, khó bảo, nên nó chả bị mắng hay ăn đòn, cũng như chả áp lực gì nhiều, vì bố mẹ thấy yên tâm là nó ko hư ....

meotamthe

Xe cút kít
Mèo nói đúng đấy, như vậy mà không định hướng ngay là cái ranh giới giỏi và hâm nó gần nhau lắm, giỏi có thể thành hâm, có thể con bác trên nó giỏi thật,mà giỏi như thế thì càng phải kỷ luật mới thành công được
Kiến thức nó bù đắp được lão ợ, học có thể cả đời, nhưng thái độ thì nó phải xây dựng từ nhỏ, lúc lớn không học lại được ngoại trừ có biến cố cực lớn trong đời. Nhiều người bỏ qua dạy con có thái độ đúng với cuộc sống, cái đấy nguy hiểm, sau này không biết mình sai ở chỗ nào.