[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

beomap2

Xe container
Thương cháu bé. Bố mẹ chỉ nên tạo điều kiện cho con học thôi, không cần biết kết quả học

Hà hay hát

Xe tải
Con nhà em mới lớp 1, đi học cũng thuộc dạng thông minh đứng top đầu của lớp. Nhưng mỗi tối 2 bố con dạy nhau học là con nhà em nó lại hỏi “ bố ơi sao bố bắt con học nhiều thế? Con chả thích học , vì trong đầu toàn là chữ “ cccm bảo em phải làm sao đây ạ?
Em k phải kiểu người bắt ép con học quá gay gắt, vì vs em thì học k phải là con đường duy nhất để thành công nhưng k thể thất học đc😌

starsn

Xe điện
Con nhà em mới lớp 1, đi học cũng thuộc dạng thông minh đứng top đầu của lớp. Nhưng mỗi tối 2 bố con dạy nhau học là con nhà em nó lại hỏi “ bố ơi sao bố bắt con học nhiều thế? Con chả thích học , vì trong đầu toàn là chữ “ cccm bảo em phải làm sao đây ạ?
Em k phải kiểu người bắt ép con học quá gay gắt, vì vs em thì học k phải là con đường duy nhất để thành công nhưng k thể thất học đc😌
Em là cụ thì em sẽ hỏi nó, thế hôm nay con chơi bao lâu rồi, học bao lâu rồi? Nếu chơi từ chiều đến giờ mà mới học có 30p thì nhiều giề :D

Nhưng nó hỏi thế cũng có nghĩa là cách cụ dạy chưa thú vị ạ. Lớp 1 vẫn là tuổi học mà chơi thôi, cụ bắt nó học gì mà nó kêu ca thế?

kienvinh

Xe lăn
Em là cụ thì em sẽ hỏi nó, thế hôm nay con chơi bao lâu rồi, học bao lâu rồi? Nếu chơi từ chiều đến giờ mà mới học có 30p thì nhiều giề :D

Nhưng nó hỏi thế cũng có nghĩa là cách cụ dạy chưa thú vị ạ. Lớp 1 vẫn là tuổi học mà chơi thôi, cụ bắt nó học gì mà nó kêu ca thế?
Lớp 1-2 thì bố mẹ chịu khó chơi mấy môn vận động với nó, rồi dạy nó ăn ngủ điều độ thoai.

New car 2023

Xe container
Em ko hiểu hết còm của cụ, nhưng cụ làm em nhớ lại những gì em đã học ở trường. Giáo dục nhà ta, theo em thấy, cố gắng dạy cho học sinh biết càng nhiều càng tốt. Nhưng những người thành công trong cuộc sống, theo như em thấy, ko biết nhiều, nhưng HIỂU tường tận những việc họ làm.

Tiếc thay, cái sự HIỂU này trong trường học nhà ta ko được chú trọng và có lẽ cũng ko được khuyến khích nữa ! Mọi người chỉ chú ý cái sự BIẾT thôi !
Tôi thì thấy học sinh nhà ta toàn copy giáo điều, rập khuôn, thậm chí cả cách chấm điểm cũng giáo điều và rập khuôn.
So sánh:
1 đứa cháu nó học ở bên Singapore, kể với tôi 2 vụ:
Khả năng sinh tồn: Lớp nó (đều bơi rất tốt) được thả ngoài biển, trên 1 cái xuồng nhỏ với 4 chú + 4 mái chèo + một ít đồ ăn và uống. Nhiệm vụ: Về đến đích trong 24h, và chúng nó loay hoay làm được.
Tất nhiên, có 1 cái xuồng cao tốc đâu đó theo dõi 24/7, và tụi nó cũng có bộ đàm, để khi cần thì gọi 911 - và thi trượt.
Khả năng thực hành: Lớp nó được giao đề bài Kiếm tiền. Kiếm như nào, tuỳ, miễn là tự kiếm về và cố gắng đừng ăn trộm ăn cắp là được, trường cấp Giấy giới thiệu và đảm bảo nhân thân.
Thế là tụi nó (lớp 12/12) túa đi xin việc: Quét nhà, Công ty vệ sinh, bưng bê ở quán ăn, đủ trò; có đứa đem đàn ra Metro chơi ....
Chỉ sau khi xong việc, thầy nó mới thống kê cho các trò: Bao nhiêu học sinh đã là việc A+B+C; tỷ lệ tiền kiếm được của từng mảng ....

Còn khá nhiều ví dụ tương tự.

Kiểu vậy, là cái Việt Nam ta chưa có, chưa hề có trong Dự thảo giáo trình, dù có điều kiện để tiến hành hay không.

Hà hay hát

Xe tải

Thì vẫn chỉ là tập viết luyện chữ và học toán cộng trừ.

starsn

Xe điện
oài viết xấu tí có sao đâu ạ, đằng nào lớn chả viết xấu :)) cộng trừ mỗi ngày 15-20p là cuối lớp 1 chắc phải nhoay nhoáy rồi ý chứ.

dinhdung87

Xe buýt
Vợ em cũng hào hứng nghiên cứu để cho con vào trường chuyên lớp chọn, em bẩu trường nào lớp nào cũng dc, miễn là học sinh có vẻ thuần và sức học của con trong top 10, học đuối so với các bạn không khéo hỏng con
cháu cùng quan điểm với cụ, có phải cứ học nhiều là tốt đâu.
giờ chúng nó học lắm áp lực thấy tội

le_petit

Xe tăng
Tôi ko bao giờ nhìn vào sách vở hay ngồi cạnh con khi học,
Đứa lớn nhà tôi 5 tuổi đúng lúc phát hành tiền xu,tôi đổi 1 triệu các mệnh giá dạy cháu đếm, vào lớp 1 nó cộng trừ nhẩm nhanh như mấy bà bán rau ngoài chợ.
Đứa bé ko có tiền xu, tôi giao cho lấy đũa bát, chia bánh kẹo, cắt hoa quả chia cho cả nhà... vào lớp một nó cộng trừ nhẩm luôn cả phân số dù ko biết phân số là gì hay viết số 1 thế nào.
Đến lớp 2 đứa nào viết cũng xấu vì ko rèn nhưng hè lớp 2 cho đi rèn viết một tuần là chữ chúng lại đẹp thuộc hàng đầu vì quan điểm của tôi lúc ấy chúng cứng cáp, học nhanh và ổn định nhanh, đỡ mất công rèn nhiều.
Mợ chỉ xem lại phương pháp dạy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tototata

Xe buýt
Đứa lớn nhà tôi 5 tuổi đúng lúc phát hành tiền xu,tôi đổi 1 triệu các mệnh giá dạy cháu đếm, vào lớp 1 nó cộng trừ nhẩm nhanh như mấy bà bán rau ngoài chợ.
Đứa bé ko có tiền xu, tôi giao cho lấy đũa bát, chia bánh kẹo, cắt hoa quả chia cho cả nhà... vào lớp một nó cộng trừ nhẩm luôn cả phân số dù ko biết phân số là gì hay viết số 1 thế nào.
Đến lớp 2 đứa nào viết cũng xấu vì ko rèn nhưng hè lớp 2 cho đi rèn viết một tuần là chữ chúng lại đẹp thuộc hàng đầu vì quan điểm của tôi lúc ấy chúng cứng cáp, học nhanh và ổn định nhanh, đỡ mất công rèn nhiều.
Con nhà cụ tuyệt vời nhỉ. Nhưng nhiều khi học ở trường không hiệu quả, bố mẹ không kèm 1:1 với con là con sẽ tụt ngay cụ ạ, đặc biệt là cấp 2, cấp 1 các cháu còn bé, còn cấp 3 các cháu nhận thức tốt hơn rồi.

TorienT

Xe container
Con nhà cụ tuyệt vời nhỉ. Nhưng nhiều khi học ở trường không hiệu quả, bố mẹ không kèm 1:1 với con là con sẽ tụt ngay cụ ạ, đặc biệt là cấp 2, cấp 1 các cháu còn bé, còn cấp 3 các cháu nhận thức tốt hơn rồi.
Đúng phương pháp ạ. Kèm 1-1 cơ bản không phải cách.

duongphong

Xe container
Em ko hiểu hết còm của cụ, nhưng cụ làm em nhớ lại những gì em đã học ở trường. Giáo dục nhà ta, theo em thấy, cố gắng dạy cho học sinh biết càng nhiều càng tốt. Nhưng những người thành công trong cuộc sống, theo như em thấy, ko biết nhiều, nhưng HIỂU tường tận những việc họ làm.

Tiếc thay, cái sự HIỂU này trong trường học nhà ta ko được chú trọng và có lẽ cũng ko được khuyến khích nữa ! Mọi người chỉ chú ý cái sự BIẾT thôi !
Đang học THCS, THPT kể cả ĐH chỉ cần Biết càng nhiều càng tốt. Ai cần Hiểu sâu hơn thì học sau ĐH hoặc đi làm về lĩnh vực nào đó cụ. Học sinh phổ thông chỉ cần Biết là đủ rồi cụ. Cái tên trường THPT nó cũng nói lên tất cả rồi cụ.

Hà hay hát

Xe tải
oài viết xấu tí có sao đâu ạ, đằng nào lớn chả viết xấu :)) cộng trừ mỗi ngày 15-20p là cuối lớp 1 chắc phải nhoay nhoáy rồi ý chứ.
Cháu cũng k ép con phải viết đẹp như bạn khác, chữ nó thuộc dạng năng khiếu rồi nên kệ.

Hà hay hát

Xe tải
Em cũng k quá chuyện học hành của con cụ ạ. Chỉ là ngồi cùng xem con học hành thế nào thôi

Arizona

Xe tăng
F1 nhà a vẫn NS chứ?
Con nhà em cũng đủ trò anh ạ. Đang tuổi ẩm ương lý sự cùn với cãi cùn lộn hết cả ruột cơ, mà em cứ phải nhịn như nhịn cơm sống, chẳng lẽ lại đứng cãi nhau tay đôi với con.
Ôi em mong cho chúng nó qua cái tuổi học hành thi cử này đi cho e đỡ căng thẳng.
Quote lại để hỏi mợ là hết lớp 10 thi IG xong là học dự bị năm lớp 11(bỏ luôn chương trình VN) và lớp 12 vào RMIT. Vậy là ko có bằng tú tài VN, e hiểu thế đg ko mợ H ôi?

L.C.D

Xe container
Quote lại để hỏi mợ là hết lớp 10 thi IG xong là học dự bị năm lớp 11(bỏ luôn chương trình VN) và lớp 12 vào RMIT. Vậy là ko có bằng tú tài VN, e hiểu thế đg ko mợ H ôi?
Vưng đúng rồi cụ.
Hết ctr IG, tức là hết lớp 10 mà học sinh đủ 16t (sinh trc tháng 8) thì có thể theo học luôn ở học kỳ tháng 8. Như thế là rất có lợi về mặt thời gian. Coi như bỏ luôn lớp 11-12.

Nletgo

Xe buýt
Xưa cấp 1 e học trường làng, ở lớp trg làng thì dạng khá
sau cấp 2 thi vào trường chuyên ở tỉnh (chỉ vào học lớp chọn- chứ k học chuyên gì)
mà học bét nhất lớp, suốt ngày quên 1-2 câu bài tập k làm, mà quên cô giáo toàn bắt viết bản kiểm điểm, tuần nào cũng phải viết :(
Hồi đó stress thực sự, đi ngủ toàn kiểu thôi ngủ đi, ước đây chỉ là giấc mơ, sáng mai tỉnh dậy là k mơ nữa
sợ thiệt,