[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

starsn

Xe điện
hi, đó là cụ ơn giời sinh con nó mềm tính, chứ em nghiêm với con như quân đội ý chứ chiều gì đâu cụ, lắm khi quát mắng nó xong, nghĩ lại cũng thấy thương, nhưng cứ động đến là lại lộn cả mề :))
bù lại thằng thứ 2 nhà em lại lành, bảo nghe ngay, nhưng học thì lại ko nhanh như thằng anh, nhưng nó lại ko trái khoáy, khó bảo, nên nó chả bị mắng hay ăn đòn, cũng như chả áp lực gì nhiều, vì bố mẹ thấy yên tâm là nó ko hư ....
Con em không phải đứa nào cũng mềm tính đâu cụ êy. Thế 6h cụ bảo nó đi làm bài đi, nó không làm thì cụ chịu nó à :)

TorienT

Xe container
Con em không phải đứa nào cũng mềm tính đâu cụ êy. Thế 6h cụ bảo nó đi làm bài đi, nó không làm thì cụ chịu nó à :)
Ơ kệ chứ, kết quả cuối cùng là quan trọng. Con em lên lớp toàn ngủ, em hỏi thì nó bảo cô dạy quá chậm nên con chán tự học rồi. Nhưng cô hỏi thì nó bảo nó học trong mơ.

tunglam2806

Xe tăng
Chủ đề muôn thuở và e tạm chia thành các đội nhóm:
1. PH quan tâm, con có năng lực, có đầu tư nên kì vọng lớn, có trường hợp k đạt thì còn cay cú
2. PH quan tâm, con năng lực bthuong, có đầu tư, giỏi thì tốt mà k thì coi như bỏ tiền ra trải nghiệm
3. PH k quan tâm, k đầu tư, con giỏi tự nhiên nên vẫn nổi trội. Trường hợp này ít gặp hoặc khó phát hiện
4. PH k quan tâm, k đầu tư, đi học giỏi thì tốt kém k sao, k phá lớp đánh bạn là mừng rồi
Còn đội nhóm nào nữa mời các cụ liệt kê thêm :D
5. PH quan tâm, định hướng đầu tư đúng khả năng, lực học của con sao cho phù hợp. Mong muốn con đạt dc kq tốt nhất trong năng lực của con.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đấy, quen nói chuyện giời bể, chuối, cam, bưởi, nên có nhớ được gì đâu =))
Vâng, 15-19LTT là quán gì cụ nhỉ, e hồi đi học ít đi cf và ăn uống quanh trường lắm, e cũng nhớ mang máng là đi qua cổng trường, qua nhà thuốc dược khoa hình như có 1 quán khá rộng

Supercub_90

Xe điện
Vâng, 15-19LTT là quán gì cụ nhỉ, e hồi đi học ít đi cf và ăn uống quanh trường lắm, e cũng nhớ mang máng là đi qua cổng trường, qua nhà thuốc dược khoa hình như có 1 quán khá rộng
Lối cũ mợ nhé, khoảng số 9 LLT. Đối diện sang bên đường cũng có, dọc phố về phía THĐ lại càng nhiều.

MuathuHN252

Xe cút kít
Lối cũ mợ nhé, khoảng số 9 LLT. Đối diện sang bên đường cũng có, dọc phố về phía THĐ lại càng nhiều.
Vâng, cụ hay ngồi khu này ko ạ. Cũng fai lâu lắm rồi e ko về trường ý

Thắng Formosa

Xe tăng
Chủ đề muôn thuở và e tạm chia thành các đội nhóm:
1. PH quan tâm, con có năng lực, có đầu tư nên kì vọng lớn, có trường hợp k đạt thì còn cay cú
2. PH quan tâm, con năng lực bthuong, có đầu tư, giỏi thì tốt mà k thì coi như bỏ tiền ra trải nghiệm
3. PH k quan tâm, k đầu tư, con giỏi tự nhiên nên vẫn nổi trội. Trường hợp này ít gặp hoặc khó phát hiện
4. PH k quan tâm, k đầu tư, đi học giỏi thì tốt kém k sao, k phá lớp đánh bạn là mừng rồi
Còn đội nhóm nào nữa mời các cụ liệt kê thêm :D
Cụ nói sao ấy chứ ở quê e trường hợp này chiếm 90% rồi. Hầu hết là con nhà nghèo,khá nằm top 1. Con nhà giàu có quan tâm, có đầu tư thì cũng chỉ top10 toàn trưởng thôi.

XSim

Xe container
Nó xuất phát từ nền giáo dục "chấm điểm" cụ ạ. Mặt trời mọc hướng nào không được chấm điểm.
Sao cụ không nghĩ là do cuộc sống chấm điểm nhỉ? Nó bao nhiêu năm không cần nhớ MT mọc phía nào chả sao, khả năng sau này cũng vậy thì có khi nó cũng không cần nhớ.

Mấy cụ mợ "tiến bộ" chẳng hay nói học toán cao quá làm gì, cả đời tôi có bao giờ dùng tích phân đâu.

hieudie

Xe hơi
Cấp 2 mà các cụ bảo học hành lớt phớt mà điểm 9,10 thì các cháu rất thông minh, trí nhớ cực tốt. F1 nhà em để tổng hết 9,2 nó học hành khá nghiêm túc, làm kỹ đề cương học thuộc đề cương từng dấu chấm, dấu phẩy. Các cô cũng nói các con bây giờ học nhiều kiến thức hơn, độ khó hơn ngày xưa. Em hồi xưa toàn trượt học sinh giỏi do môn văn dưới 6,5.

dungslayer

Xe tăng
F1 nhà cháu lới 5 và lớp 7. Chửa đi học thêm một buổi nào từ ngày học mẫu giáo. Cơ mà đá bóng, bóng rổ, bơi, nhảy danesport các kiểu chả thiếu buổi nào :))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nói sao ấy chứ ở quê e trường hợp này chiếm 90% rồi. Hầu hết là con nhà nghèo,khá nằm top 1. Con nhà giàu có quan tâm, có đầu tư thì cũng chỉ top10 toàn trưởng thôi.
Thế thì quê cụ quá ngon, nhiều cháu giỏi mà k cần đầu tư nhiều

TorienT

Xe container
Sao cụ không nghĩ là do cuộc sống chấm điểm nhỉ? Nó bao nhiêu năm không cần nhớ MT mọc phía nào chả sao, khả năng sau này cũng vậy thì có khi nó cũng không cần nhớ.

Mấy cụ mợ "tiến bộ" chẳng hay nói học toán cao quá làm gì, cả đời tôi có bao giờ dùng tích phân đâu.
Cuộc sống nào thì cũng phải có kiến thức nền tảng về mọi mặt cuộc sống cụ ạ, sau đấy mới đến chuyên môn sâu để kiếm tiền hay do sở thích.

New car 2023

Xe container
F1 nhà cháu lới 5 và lớp 7. Chửa đi học thêm một buổi nào từ ngày học mẫu giáo. Cơ mà đá bóng, bóng rổ, bơi, nhảy danesport các kiểu chả thiếu buổi nào :))
Chúc mừng bác và cháu. Tôi cũng mong con mình được như thế.

Con tôi cũng được đẩy đi đủ thứ đá đấm, nó chẳng thích cái khỉ gì.
Còn mình thì què cả chân vì đá bóng, dù tôi không có ý so sánh.

Nó lại thích oánh cờ. Thế chứ lị.
Cũng chẳng sao, tôi lại dúi nó vào 1 lớp cờ, nó cũng lại chán, vì toàn thua đứa ít tuổi hơn và có hệ số Elo cao hơn.
Thế là oánh online, cho đến khi nó nghĩ trình đủ cao để oánh lại mấy đứa bé hơn kia.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cuộc sống nào thì cũng phải có kiến thức nền tảng về mọi mặt cuộc sống cụ ạ, sau đấy mới đến chuyên môn sâu để kiếm tiền hay do sở thích.
Đấy chính là mớ kiến thức phổ thông người ta trang bị cho các thành viên chuẩn bị ra nhập xã hội. Cũng vì vậy người ta mới gọi tên giai đoạn này là các bậc học phổ thông. Các trường làm nhiệm vụ này là các trường phổ thông.
Bất kỳ thành viên nào đó được giáo dục thiếu mảng nào trong cái mớ này về sau ra cuộc sống gặp lúc cần mà không dựa được người khác sẽ gặp khó khăn. Họ hay nói là được trang bị (hay giáo dục) không toàn diện.
Hiện tại do muốn chiều lòng các bậc phụ huynh sẵn sàng chi tiền để F1 của họ nổi trội các trường đang hướng theo cách giáo dục chỉ tập trung luyện thi với mục đích giành điểm thi cao, bỏ qua các kiến thức khác, sai lệch hoàn toàn với mục tiêu trang bị đầy đủ kiến thức tự nhiên, văn hóa, xã hội cho các thế hệ tương lai.
Có giai đoạn gần đây nhiều người rất thích nói đến phong trào "không cần kiến thức, chỉ cần học kỹ năng sống". Nhưng khi những kiến thức cơ bản nhất không biết thì lấy kỹ năng ở đâu để tự sống. Như 1 con gà công nghiệp được người ta cho ăn, uống trong lồng từ lúc mới nở ra, không học được cách tìm kiếm thức ăn, nước uống mà thả ra thì sớm muộn cũng chết vì đói và khát, dù trong lồng được cho ăn, uống thì chúng lớn rất nhanh, đẻ rất sai!

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Vâng nhưng thời đại nay cái "nền tảng" nó cũng khác xưa. Giờ có khi cả ngày không buồn ngửa mặt lên xem mặt trời ở đâu, mà cũng chả cần biết ấy chứ. Lâu rồi kiến thức không đụng đến thì bị bộ não loại bỏ dần nên quên thôi, phải ưu tiên bộ nhớ làm việc khác thiết thực hơn chứ cụ :D

emphailamsao

Xe tăng
Điều này là không bình thường của hệ thống giáo dục hiện tại. Có thể coi là cách thức hiện tại đang tạo ra các lỗ hổng kiến thức trong xã hội.
Nội dung của chương trình giáo dục phổ thông (như ở nhiều nước họ coi hết hệ trung học cơ sở, hay tới lớp 9 hiện tại) là các kiến thức phổ thông tối thiểu để trang bị cho các thành viên trong xã hội bước vào cuộc sống. Nó bao gồm cả kiến thức tự nhiên và kiến thức xã hội. Hổng phần này sẽ làm cho cá thể sẽ gặp khó khăn trong cuộc sống và khó hòa nhập với xã hội.
Chỉ trừ các trường hợp rất đặc biệt của 1 số cá thể có khả năng và điều kiện để làm 1 số công việc tách rời ra khỏi xã hội người ta mới giáo dục lệch để loại bớt 1 số kiến thức, tập trung cho 1 số kỹ năng!
Giáo dục ko bao giờ chỉ là trường lớp cụ ah. Hệ thống giáo dục thì em nghĩ nó tốt hơn thời trước nhưng trẻ con bây giờ bị vây quanh bởi quá nhiều thứ xao nhãng mà lại gây nghiện. Cách giảo dục và quản lý của bố mẹ cũng rất quan trọng. Khi chúng được xem tv nhiều, dùng điện thoại nhiều chúng sẽ không còn hứng thú với đọc sách, vẽ tranh, hoặc các việc sáng tạo khác. Trẻ sẽ ko có hoặc rất ít “intellectual curiousity”, là khát khao học hỏi, tìm tòi kiến thức khi chúng đã có những thứ giải trí vui vẻ sản sinh ra chất gây hưng phấn rồi. Con nhà em dc đọc truyện, mua sách cho từ nhỏ, giờ nó rất thích đọc sách về động vật, thế giới, vũ trụ, thích làm thí nghiệm khoa học, thích vẽ truyện tranh. Những thứ mà em khẳng định mấy đứa cấp 1 mà được dùng điện thoại coi là nhàm chán.

vitomxau

Xe container
tính nó lớt chớt ham chơi cụ ạ, em nắn mãi chỉ đc đến thế, lắm khi cũng chán, éo biết cách nào. hi vọng nó giữ đc thế đã cụ ạ, lên cấp 3 vẫn đỗ đc chuyên cho đúng truyền thống trường nó đâu 70% hs đỗ, nó ở khoảng giữa đó thì may ra ko toạch. vừa đi họp ph cho nó về, về nó nhe nhởn là điểm học nó top 10 nhưng khi mix với 1 lô các chỉ sổ éo gì về kỉ luật, thi đua, phong trào .... thì nó rơi mẹ nó xuống 20, có phần thưởng hs tiêu biểu của trường vì xét điểm thi, nhưng ở lớp chả đc cái phần thưởng mịe gì vì nghịch. :))
Em vẫn ấn tượng với cụ bác S kể ông con về khoe "được" cô giáo nhốt vào nhà kho vì nghịch quá. Ông con em thì đợt này ngày nào cũng khoe là con được cô chấm đen vào tay vì ông ấy nghịch và nói chuyện trong giờ học.

• Vodka
Reactions: NNS

thằng nhà quê

Xe điện
Người mẹ thương con 1 cách tàn nhẫn.

coolpix8700

Xe ngựa
Giáo dục ko bao giờ chỉ là trường lớp cụ ah...
1 người lớn lên (và cả sau này trưởng thành) sẽ đón nhận kiến thức từ cả nhà trường, gia đình và xã hội. Xã hội nói chung thì rất rộng, hẹp hơn là bạn bè, hàng xóm, sau này lớn lên thêm đồng nghiệp. Các phương tiện thông tin đại chúng, sách báo,... cũng đóng vai trò rất lớn.
Nhưng kiến thức nhận được từ trường, lớp thuộc loại kiến thức tổng hợp được hệ thống hóa 1 cách khoa học và dễ tiếp thu nhất. Đó là những kiến thức cơ bản để người ta tiếp tục đón nhận kiến thức từ các nguồn khác. Khi có hệ thống kiến thức cơ bản vững chắc người ta sẽ dễ tiếp nhận những kiến thức khác hơn rất nhiều.
2 người có trí thông minh gần như nhau thì người được dậy lại 1 cách cơ bản sẽ tiếp thu nhanh, đỡ mất thời gian hơn người phải tự mày mò, tìm tòi. Câu các cụ nói "Không thầy đố mày làm nên" không phải lúc nào cũng đúng, nhưng đúng trong đại đa số các trường hợp!

TorienT

Xe container
Đấy chính là mớ kiến thức phổ thông người ta trang bị cho các thành viên chuẩn bị ra nhập xã hội. Cũng vì vậy người ta mới gọi tên giai đoạn này là các bậc học phổ thông. Các trường làm nhiệm vụ này là các trường phổ thông.
Bất kỳ thành viên nào đó được giáo dục thiếu mảng nào trong cái mớ này về sau ra cuộc sống gặp lúc cần mà không dựa được người khác sẽ gặp khó khăn. Họ hay nói là được trang bị (hay giáo dục) không toàn diện.
Hiện tại do muốn chiều lòng các bậc phụ huynh sẵn sàng chi tiền để F1 của họ nổi trội các trường đang hướng theo cách giáo dục chỉ tập trung luyện thi với mục đích giành điểm thi cao, bỏ qua các kiến thức khác, sai lệch hoàn toàn với mục tiêu trang bị đầy đủ kiến thức tự nhiên, văn hóa, xã hội cho các thế hệ tương lai.
Có giai đoạn gần đây nhiều người rất thích nói đến phong trào "không cần kiến thức, chỉ cần học kỹ năng sống". Nhưng khi những kiến thức cơ bản nhất không biết thì lấy kỹ năng ở đâu để tự sống. Như 1 con gà công nghiệp được người ta cho ăn, uống trong lồng từ lúc mới nở ra, không học được cách tìm kiếm thức ăn, nước uống mà thả ra thì sớm muộn cũng chết vì đói và khát, dù trong lồng được cho ăn, uống thì chúng lớn rất nhanh, đẻ rất sai!
Vâng, cụ nói đến cái cốt lõi của giáo dục phổ thông rồi. Và đáng tiếc giờ giáo dục phổ thông Việt Nam có vẻ đã chệch con đường này.