[Funland] Con chỉ học được như thế, mẹ thông cảm cho con.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sao cụ không nghĩ là do cuộc sống chấm điểm nhỉ? Nó bao nhiêu năm không cần nhớ MT mọc phía nào chả sao, khả năng sau này cũng vậy thì có khi nó cũng không cần nhớ.

Mấy cụ mợ "tiến bộ" chẳng hay nói học toán cao quá làm gì, cả đời tôi có bao giờ dùng tích phân đâu.
Vâng nhưng thời đại nay cái "nền tảng" nó cũng khác xưa. Giờ có khi cả ngày không buồn ngửa mặt lên xem mặt trời ở đâu, mà cũng chả cần biết ấy chứ. Lâu rồi kiến thức không đụng đến thì bị bộ não loại bỏ dần nên quên thôi, phải ưu tiên bộ nhớ làm việc khác thiết thực hơn chứ cụ :D
Có thể bây giờ nó chưa cần dùng vì mưa không đến mặt, nắng không đến đầu, cũng không phải đi gặt đi cấy bao giờ, nhưng tương lai thì chưa chắc.
Trường hợp 1: đi mua/ thuê nhà. Không biết hướng nên sale hót gì nghe nấy thôi. "Căn nhà hướng Tây này sẽ tràn ngập ánh sáng với view hoàng hôn đẹp rực rỡ, bô lô ba la chipucha". Lúc ở sẽ biết thế nào là rực rỡ.
Trường hợp 2: đưa bạn gái đi tản bộ lang thang giữa cánh đồng trống trải, xa khu dân cư, chụp ảnh sống ảo vào đầu hạ ở miền Bắc. Trời nắng nhưng trên bầu trời bỗng có đám mây to đùng đen xì ở 1 hướng (không biết mặt trời mọc hướng nào nên cũng chả biết đám mây đen xì kia hướng nào). Kệ chứ, vẫn đang nắng mà, chụp tiếp thôi, gió lại nổi lên mát rượi nữa. Nếu cái đám mây đen xì kia ở hướng Đông thì bọn trẻ hoặc là ướt như chuột lột cả người lẫn điện thoại máy ảnh, hoặc là tình huống xấu nhất vừa ướt như chuột lột vừa thơm lừng, tóc xoăn tít vì mưa đầu mùa thường kèm theo sét.
Kỹ năng sống là đây chứ đâu. Không phải tự dưng mọi đứa trẻ phải học chương trình phổ thông. Có rất nhiều câu ca dao tục ngữ trong sách tiếng Việt, ngữ văn ở chương trình phổ thông, và chắc chắn có: "cơn đằng đông vừa trông vừa chạy". Thực tế xác suất mưa với trường hợp này là 90%, cứ co giò chạy cho chắc.

TorienT

Xe container
Vâng nhưng thời đại nay cái "nền tảng" nó cũng khác xưa. Giờ có khi cả ngày không buồn ngửa mặt lên xem mặt trời ở đâu, mà cũng chả cần biết ấy chứ. Lâu rồi kiến thức không đụng đến thì bị bộ não loại bỏ dần nên quên thôi, phải ưu tiên bộ nhớ làm việc khác thiết thực hơn chứ cụ :D
Vâng, thế nào là "kiến thức nền tảng" sẽ thay đổi theo thời gian nên bộ Giáo cần phải xác định được nó. Ví dụ giờ "chữ đẹp" nên được đánh giá ít quan trọng hơn ngày xưa nhưng e e mặt trời mọc hướng nào thì vẫn luôn cần biết đấy ạ.

XSim

Xe container
Có thể bây giờ nó chưa cần dùng vì mưa không đến mặt, nắng không đến đầu, cũng không phải đi gặt đi cấy bao giờ, nhưng tương lai thì chưa chắc.
Trường hợp 1: đi mua/ thuê nhà. Không biết hướng nên sale hót gì nghe nấy thôi. "Căn nhà hướng Tây này sẽ tràn ngập ánh sáng với view hoàng hôn đẹp rực rỡ, bô lô ba la chipucha". Lúc ở sẽ biết thế nào là rực rỡ.
Trường hợp 2: đưa bạn gái đi tản bộ lang thang giữa cánh đồng trống trải, xa khu dân cư, chụp ảnh sống ảo vào đầu hạ ở miền Bắc. Trời nắng nhưng trên bầu trời bỗng có đám mây to đùng đen xì ở 1 hướng (không biết mặt trời mọc hướng nào nên cũng chả biết đám mây đen xì kia hướng nào). Kệ chứ, vẫn đang nắng mà, chụp tiếp thôi, gió lại nổi lên mát rượi nữa. Nếu cái đám mây đen xì kia ở hướng Đông thì bọn trẻ hoặc là ướt như chuột lột cả người lẫn điện thoại máy ảnh, hoặc là tình huống xấu nhất vừa ướt như chuột lột vừa thơm lừng, tóc xoăn tít vì mưa đầu mùa thường kèm theo sét.
Kỹ năng sống là đây chứ đâu. Không phải tự dưng mọi đứa trẻ phải học chương trình phổ thông. Có rất nhiều câu ca dao tục ngữ trong sách tiếng Việt, ngữ văn ở chương trình phổ thông, và chắc chắn có: "cơn đằng đông vừa trông vừa chạy". Thực tế xác suất mưa với trường hợp này là 90%, cứ co giò chạy cho chắc.
Cám ơn mợ đã phản biện, em xin phép trả lời thế này:
Trường hợp 1: mua nhà cần tìm hiểu rất nhiều thứ hơn là MT mọc hướng nào, lúc cần mua nhà bắt đầu học lại hướng MT mọc cũng được mợ ạ.

Trường hợp 2: Cái này là kinh nghiệm dân gian, em không rõ có đúng không. Nhưng em nghĩ là không cần biết MT mọc phía nào, cứ thấy mưa đằng xa thì lo mà chạy thôi, chả cần biết nó ở hướng nào :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trường hợp 1: mua nhà cần tìm hiểu rất nhiều thứ hơn là MT mọc hướng nào, lúc cần mua nhà bắt đầu học lại hướng MT mọc cũng được mợ ạ.

Trường hợp 2: Cái này là kinh nghiệm dân gian, em không rõ có đúng không. Nhưng em nghĩ là không cần biết MT mọc phía nào, cứ thấy mưa đằng xa thì lo mà chạy thôi, chả cần biết nó ở hướng nào :D
Cụ cứ giữ quan điểm của cụ. Có những hướng mây chẳng cần chạy làm gì cho mất công. Giờ bọn trẻ cái gì không biết thì tra google, nhưng khi nào vào rừng chơi rồi bị lạc, sóng viễn thông không có thì tính sau, nhỉ?

XSim

Xe container
Cụ cứ giữ quan điểm của cụ. Có những hướng mây chẳng cần chạy làm gì cho mất công. Giờ bọn trẻ cái gì không biết thì tra google, nhưng khi nào vào rừng chơi rồi bị lạc, sóng viễn thông không có thì tính sau, nhỉ?
Vâng tính em vô lo nên nhiều khi gặp khó vì sự thiếu chuẩn bị của mình. Có điều em phong cách tối giản, gồm cả tối giản về đầu óc nên kệ ạ.

Một lần nữa, cám ơn mợ đã nhắc nhở em :)

P/S: Bức ảnh hoa trong avatar của mợ rất đẹp ạ.

sinichit52

Xe container
Giờ bọn trẻ cái gì không biết thì tra google, nhưng khi nào vào rừng chơi rồi bị lạc, sóng viễn thông không có thì tính sau, nhỉ?
Nhóc nhà chị có lần vào rừng, khi ra đi theo gg. Nó dẫn đến 1 vách núi. Thế là khóc luôn 😂. Cu cậu đành tự tìm đường ra theo la bàn và trí nhớ.

Soldier331

Xe tải
Quan điểm của em là miễn sao con cố gắng hết sức mình, bình an và vui vẻ là ok. Con cái không phải là trang sức của bố mẹ. Nó sống đời nó, miễn sao vui thích là được

Thắng Formosa

Xe tăng
Cccm cho con đi học thêm, học thật giỏi, đỗ này đỗ nọ chắc đã quên vụ nam sinh 16t nhảy lầu trước mặt bố rồi ....

dungslayer

Xe tăng
Tôi nhớ lại 1 bài viết của Nguyễn Quảng (Pín) mà tôi đã đọc qua. Ngôn từ có thể hơi mạnh, suy nghĩ có thể hơi cực đoan, nhưng có những điều tay đấy nói, phải thừa nhận là chuẩn. Đó là "Con cái nhiều đứa phải học cho bố mẹ, để thoả mã cái việc con - tao - giỏi - hơn, để thoả mã "thú tính" của một bộ phận phụ huynh. Lão đấy dùng từ thô và mạnh, nhưng ngẫm ra không phải hoàn toàn sai.

dungslayer

Xe tăng
Quan điểm của em là miễn sao con cố gắng hết sức mình, bình an và vui vẻ là ok. Con cái không phải là trang sức của bố mẹ. Nó sống đời nó, miễn sao vui thích là được
Cứ cố gắng làm đúng được như trên, là thành công. Em cũng đồng quan điểm!

redhotchilibk

Xe hơi
Tình trạng chung của một xã hội mắc bệnh thành tích! Nhưng nói thật bản thân cũng bị nhiễm căn bệnh này, không biết có cách này để khắc phục bệnh này nhỉ?

dungslayer

Xe tăng
Cái thằng cu con nhà tôi hồi trước nó viết "nhà em ko có cây xoài nào" khi cô giáo yêu cầu "hãy tả cây xoài nhà em", may là học dân lập chứ ko là ban căng.

Rồi một lần khác nó về mách: con tả bố là chú bộ đội (hồi đó tôi vẫn chưa chuyển ngành) mẹ em là nhân viên văn phòng ( nó tả đúng sự thật), thế mà cô sửa thành mẹ em là giáo viên (chồng bộ đội,.vợ giáo viên là hình mẫu gia đình cơ bản, chắc thế).
Cũng may vẫn là dân lập nên góp ý thẳng thắn được với cô, bác ạ.
Ngày xửa ngày xưa ở một làng nọ, có một anh nông dân nghèo cần cù chất phác, chăm chỉ và tốt bụng. Cạnh đó, có một lão nhà giàu hà tiện và ngu dốt..... :)) :)) :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhóc nhà chị có lần vào rừng, khi ra đi theo gg. Nó dẫn đến 1 vách núi. Thế là khóc luôn 😂. Cu cậu đành tự tìm đường ra theo la bàn và trí nhớ.
Bạn nhà chị thông minh và kỹ năng tốt.

Soldier331

Xe tải
Cứ cố gắng làm đúng được như trên, là thành công. Em cũng đồng quan điểm!
Úi, em có động lực thêm nữa rồi vì thấy không bị lạc loài giữa một dòng chảy thành tích. Cảm ơn cụ nhiều. Mỗi khi rảnh, em lại đưa mấy nhóc đi thăm bệnh viện Nhi, nhà tình thương để cho mấy nhóc thấy mình mạnh khoẻ, được bố mẹ yêu thương là rất hạnh phúc rồi, cuộc sống còn nhiều người kém may mắn.
Sau mỗi lần đi về, em thấy bọn trẻ sống tình cảm hơn, bớt đòi hỏi và cũng rất quyết tâm, cố gắng

Soldier331

Xe tải
Tôi nhớ lại 1 bài viết của Nguyễn Quảng (Pín) mà tôi đã đọc qua. Ngôn từ có thể hơi mạnh, suy nghĩ có thể hơi cực đoan, nhưng có những điều tay đấy nói, phải thừa nhận là chuẩn. Đó là "Con cái nhiều đứa phải học cho bố mẹ, để thoả mã cái việc con - tao - giỏi - hơn, để thoả mã "thú tính" của một bộ phận phụ huynh. Lão đấy dùng từ thô và mạnh, nhưng ngẫm ra không phải hoàn toàn sai.
Pín còn có bài thơ: Bố con mình dí b vào Đại học...nữa. Thô thì thôi rồi

Vanh234

Xe buýt
Cấp 2 mà các cụ bảo học hành lớt phớt mà điểm 9,10 thì các cháu rất thông minh, trí nhớ cực tốt. F1 nhà em để tổng hết 9,2 nó học hành khá nghiêm túc, làm kỹ đề cương học thuộc đề cương từng dấu chấm, dấu phẩy. Các cô cũng nói các con bây giờ học nhiều kiến thức hơn, độ khó hơn ngày xưa. Em hồi xưa toàn trượt học sinh giỏi do môn văn dưới 6,5.
Chả biết thế nào cụ ạ - F1 nhà em lớp 8, ôn thi kì 1 mà đến lúc tìm đề cương để ôn không thấy - mẹ nó kêu mất vở nó cũng đồng ý là mất vở, thực tế thì Cô thu vở để chấm mà nó cũng chẳng nhớ. Thế mà thi vẫn đạt điểm giỏi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thô mà thật bác nhỉ. Con cái làm cho cha mẹ nở mày nở mặt, còn mặt con cái ntn thì k quan tâm.

le_petit

Xe tăng

Mặt trời mọc hướng nào nếu tách riêng đứng độc lập thì ko quan trọng, nhưng nó là thực tiễn đầu tiên để mở ra hiểu biết rất trừu tượng của địa lý, thiên văn, vũ trụ học... Nếu chưa biết tại sao mặt trời mọc đằng đông sẽ ko sao học và hiểu, ví dụ dòng hải lưu. Như ko biết 1+1 =2 sẽ ko bao giờ học được triết học, dù nhìn qua chúng chẳng có gì liên quan!

nhuataiche

Xe container
Mặt trời mọc hướng nào nếu tách riêng đứng độc lập thì ko quan trọng, nhưng nó là thực tiễn đầu tiên để mở ra hiểu biết rất trừu tượng của địa lý, thiên văn, vũ trụ học... Nếu chưa biết tại sao mặt trời mọc đằng đông sẽ ko sao học và hiểu, ví dụ dòng hải lưu. Như ko biết 1+1 =2 sẽ ko bao giờ học được triết học, dù nhìn qua chúng chẳng có gì liên quan!
Em ko hiểu hết còm của cụ, nhưng cụ làm em nhớ lại những gì em đã học ở trường. Giáo dục nhà ta, theo em thấy, cố gắng dạy cho học sinh biết càng nhiều càng tốt. Nhưng những người thành công trong cuộc sống, theo như em thấy, ko biết nhiều, nhưng HIỂU tường tận những việc họ làm.

Tiếc thay, cái sự HIỂU này trong trường học nhà ta ko được chú trọng và có lẽ cũng ko được khuyến khích nữa ! Mọi người chỉ chú ý cái sự BIẾT thôi !