[Funland] Con bọ nhà em cứ nhảy dựng đòi mua nhà sợ giá tăng

Roseday

Xe tải
Các bác thổi nhanh quá chúng em choáng. Mà căn càng rẻ thổi lại càng to mới dã man. Giá này là giá thổi chứ đâu phải do tăng dân cơ học.... Như căn em đang ở, giữa 3 đình luôn nhưng có tăng mấy đâu 🤣 Bà đồng nghiệp em có mảnh ở Vân Canh ôm từ 15 năm trước, mua xong nó sập cho 1 cái, đến tận năm nay vẫn chưa thấy bờ. VCL thì đất làng hô 200-300tr/m trong khi KDT Việt Hưng sẵn đường sẵn cầu sẵn trường mà có ~200-250tr/m, mỗi tội là ko có hàng bán ra nhiều🥴

cnvui2106

Xe buýt
Em không ở HN cụ ợ. Miếng rất đẹp, 6x21, sổ đỏ 100% đất ở, vỉa hè 5 m, đường 7.5m. Hạ tầng hoàn chỉnh+ các khu cây xanh tiện ích. Tháng 4/22, đúng lúc cao điểm. Can mãi mà gấu thích quá cứ xuống tiền. Chắc chờ 10 năm nữa thôi.

Mua bds cứ trung tâm, hoặc gần thì tự nó lên giá do cầu đông

Còn : ĐẸP ? CÂY XANH ? ĐƯỜNG TO ?? => Ở XA thì có KHỈ nó quan tâm thôi , dân ở thật không có nhu cầu sống cùng khỉ.

=> nên cụ mua mấy năm rồi mà vẫn LỖ LÀ ĐÚNG RỒI.

Đúng là giá nhà HN quá ngáo.
Nhưng người vay mua vẫn rất nhiều đấy các cụ.
Cách đây vài năm giá đã cao rồi. Khá nhiều người cũng nói mua là dở, vay NH mua càng dở. Nhưng rốt cuộc giá vẫn phi ầm ầm đến giờ chưa dừng lại. Và ai càng dùng đòn bẩy càng thắng to.

Nên rất khó để kết luận. Có điều lãi suất vẫn ở tầm 6% như hiện nay thì em nghĩ mọi người sẽ còn tiếp tục đổ vào nhà đất. Dù rất chán viễn cảnh này, nhưng em thấy khó chối bỏ nó.

P/s: à ai quan tâm đến lãi suất 6%/năm thì inbox hoặc nhắn em 056.57.83 tám ba chín, em bên Wooribank ạ

Vomoicuoi

Xe tăng
Với số ng mong muốn sống ở 2 tp lớn như này thì cũng chả rẻ được đâu. Nếu có thể ra ngoại ô mua và thêm 2 bên nội ngoại hỗ trợ nữa

huyhung123

Xì hơi lốp
Em bảo là các cặp vợ chồng trẻ nên vay để mua ở sớm nếu không nhà còn lên giá, sau này hối không kịp. Chứ có bảo vay để đầu tư đất đâu cụ.
Thời điểm này mà vay thì có mà quá ngu xuẩn cụ ơi. 2025 2026 lãi lên 15% thì mất nhà ngay.

sthd

Xe lăn
Các bác thổi nhanh quá chúng em choáng. Mà căn càng rẻ thổi lại càng to mới dã man. Giá này là giá thổi chứ đâu phải do tăng dân cơ học.... Như căn em đang ở, giữa 3 đình luôn nhưng có tăng mấy đâu 🤣 Bà đồng nghiệp em có mảnh ở Vân Canh ôm từ 15 năm trước, mua xong nó sập cho 1 cái, đến tận năm nay vẫn chưa thấy bờ. VCL thì đất làng hô 200-300tr/m trong khi KDT Việt Hưng sẵn đường sẵn cầu sẵn trường mà có ~200-250tr/m, mỗi tội là ko có hàng bán ra nhiều🥴
Vân canh từ 2010 đến nay thì gần gấp 10 rồi

viet7500

Xe buýt
Cụ nói chuẩn ạ.
Chính xác là đất vàng, đất nội đô ko đẻ ra được. Mà người thì có 100 năm nữa vẫn đổ về thủ đô hoặc các trung tâm kinh tế lớn. Tức là như thủ đô HN hoặc Sài Gòn thì ko có chuyện người ko đẻ thì đất giảm giá. Đợi được tới lúc í thì thế hệ offer ở đây xanh cỏ hết rùi.
Hơn 1 năm qua, ôm tiền mặt đúng là mất giá. Đổ vào đất hoặc chung cư ở HN thì chẳng lãi gấp đôi rồi. Thời điểm này mua thì đúng là cảm giác đu đỉnh, nhưng em vẫn nghĩ là giá nhà đất có thể ko thể tăng tiếp nhưng cũng ko hạ, thế nên ai có tiền mua đc thì cứ mua thôi (miễn ko phải vay mượn).
Nếu giá đất ko tăng nữa, thì mua sau vài năm nữa hơn là mua bây giờ chứ cụ?

Roseday

Xe tải
Vân canh từ 2010 đến nay thì gần gấp 10 rồi
Em chẳng thấy tăng bác ạ, mua xong thì tụt 1/2. Giờ lóp ngóp lên bằng giá lúc mua nhưng tính thêm lãi gửi NH thì vẫn chưa về bờ. Gia chủ hiện vẫn đi thuê nhà ở nội thành, cuối năm về hái bưởi🤣

Nick2

Xe máy
Em chẳng thấy con bọ nào ở đây cả !

Tom80

Xe buýt
Vân Canh, 15 năm trước e ko rõ giá ntn, chứ ôm 2 năm trước thì giờ x2.

cusao

Xe lăn
Con bọ hay con gì có tiền mua đất cũng nên mua ngay bởi giá đất theo giá vàng. Giá vàng phóng lên từng ngày (chắc do thế giới nhiều rủi ro nên dân rúc đầu vào vàng trú ẩn) thì đương nhiên nhà-đất chạy theo chứ cũng chả có bong bóng hay sốt, bệnh gì sất...
Ôm tiền rồi đứng đầu phố Hà Trung độ 2 hôm thì chảy máu đường ruột do "xót" mè nên thôi...chả có gì bí mật đâu ạ

catking113

Xe Cứu Trợ
Mua thôi, chưa được cái như ý thì mua cái rẻ rẻ trước, khi nào tìm đc cái ưng ý thì bán đi. Em thích giống bọn tây 5-10 năm đổi nhà 1 lần, không đổi đc thì phá bớt ra đại tu
E tưởng ko đổi đc thì cơi nới chứ.

nhatscn

Xe tăng
Em không biết cụ mua trả 1 cục hay trả góp. Trả 1 cục thì nhẹ gánh rồi nhưng nếu trả góp thì ví dụ tiền mua nhà là 2 tỷ, tính trung bình lãi suất mỗi năm tầm 10%, giả định trả 10 năm = 2 tỷ, tổng là 4 tỷ. Sau 10 năm lạm phát cứ tính trung bình là khoảng 4%/1 năm thì sau 10 năm là 40%, vậy thì tổng số tiền cụ và con bọ phải trả sau khi tất toán sơ sơ vào khoảng 4 tỷ + 1,6 tỷ (tiền mất giá) = 5,6 tỷ

Sau 10 năm có căn nhà giá trị ban đầu là 2 tỷ với cái giá là 5,6 tỷ và nó còn đang xuống cấp. Còn chưa kể chi phí nội thất, dăm ba cái linh tinh nữa.

Với cả người ta hay bảo người đẻ chứ đất có đẻ bao giờ, bây giờ tỷ lệ sinh của VN đang giảm, đến tầm 2050 là đầy người quá tuổi lao động, vì thế mua để ở trong thời gian bđs tăng nóng như hiện nay thì nhiều bất lợi và căng thẳng nợ nần.

Đấy cụ cứ làm bài toán như thế xem con bọ nhà cụ còn dám mua nhà trong giai đoạn này nữa không
Ơ thế nhà nó nằm đó ko sinh ra gì à cụ?
- Nếu chưa có nhà mà phải đi thuê thì 10 năm cũng tốn 1 mớ, mà đi thuê nay đây mai đó vất vả
- Nếu mua ko ở mà cho thuê thì 1 tháng cũng có vài củ.

2 mục trên cụ ko tính à?

nsh

Xe tăng
Vân Canh, 15 năm trước e ko rõ giá ntn, chứ ôm 2 năm trước thì giờ x2.
Cụ ý chém vậy thôi.
Vân Canh năm 2009 sốt đường ngõ ô tô chạy được qua giá trên dưới 20tr là đẹp lung linh. Giờ giá chắc tầm 100tr hoặc hơn rồi (cháu không theo sát giá vì thấy đất mạn đó ảo quá, không theo dõi nữa)

huyhung123

Xì hơi lốp
Giờ có 6-7% thôi cụ nếu vẫn giai đoạn ưu đãi, cụ có thấy tín hiệu nào để lên đc 15% chưa cụ ơi
Rủi ro thôi cụ. Lãi ko rẻ mãi được.
Vay để ở thì thời gian vay tới 20-30 năm, mà e nghĩ lãi su
Con bọ hay con gì có tiền mua đất cũng nên mua ngay bởi giá đất theo giá vàng. Giá vàng phóng lên từng ngày (chắc do thế giới nhiều rủi ro nên dân rúc đầu vào vàng trú ẩn) thì đương nhiên nhà-đất chạy theo chứ cũng chả có bong bóng hay sốt, bệnh gì sất...
Ôm tiền rồi đứng đầu phố Hà Trung độ 2 hôm thì chảy máu đường ruột do "xót" mè nên thôi...chả có gì bí mật đâu ạ
Thế sao đất các nơi ko lên mà chỉ mỗi HN lên hả cụ? Hay vàng HN nó khác?

cusao

Xe lăn
Rủi ro thôi cụ. Lãi ko rẻ mãi được.
Vay để ở thì thời gian vay tới 20-30 năm, mà e nghĩ lãi su

Thế sao đất các nơi ko lên mà chỉ mỗi HN lên hả cụ? Hay vàng HN nó khác?
Đánh giá của bác chuẩn đét....Vàng hà lội nó khác đấy ạ vì vàng hà lội nhiều người cần chứ vàng ở Hoang Su phi hay Mù cang chải khó mua khó ban hơn nhiều ạ. Không tin bác cưa bỏ ít tiền mua 1 mẫu đất ở trển xem bao giờ có lãi và tính thanh khoản của ló thế lào ạ.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Không biết cái Hội nhất quyết không mua nhà vì giá nhà bị ngáo vv giờ như nào rồi nhỉ?

chứ em mới gặp chị bạn cũ. Tháng 6, năm 2023 mua căn hộ BRG ngã tư LVL giá trên dưới 8 tỷ gì đấy. Mà giờ có người trả 11 tỷ

caukit

Đi bộ
Ơ thế nhà nó nằm đó ko sinh ra gì à cụ?
- Nếu chưa có nhà mà phải đi thuê thì 10 năm cũng tốn 1 mớ, mà đi thuê nay đây mai đó vất vả
- Nếu mua ko ở mà cho thuê thì 1 tháng cũng có vài củ.

2 mục trên cụ ko tính à?
Cụ mua xong còn phải bảo trì, tu sửa để tránh nó xuống cấp nữa chứ. Cho người thuê để ở cụ cũng phải mất tiền để sửa sang trang trí lại, khoản này cứ lắt nhắt nhưng để lâu cộng lại cũng tốn một mớ đấy ạ :-?.

Còn chưa kể không phải lúc nào nhà thuê không phải cũng sử dụng hết 100% công năng, nghĩa là lúc nào cũng có người thuê, mà giá cho thuê còn tùy thị trường, trong tháng mà có hỏng hóc thì tiền thuê nhà chưa chắc đã đủ bù cụ ạ ;;)