[Funland] Con bọ nhà em cứ nhảy dựng đòi mua nhà sợ giá tăng

phohien035

Xe buýt
Hôm sang Đông Anh chơi nhà người thân ở gần khu Vin, em thấy bảo giá đất tính ra 400-600tr/m2. Chưa biết khu đó sẽ thế nào nhưng nghe thấy giá đó đúng là "khùng" tất cả mất rồi.

huyhung123

Xì hơi lốp
Thực ra mua nhà thời điểm này, dù giá cao, cũng không quá khó đối với người có nguồn thu nhập ổn định đâu.

Tôi thì hết nhu cầu mua nhà rồi, nhà cửa vài ba cái, thừa ở và cho thuê rồi nên không quan tâm mua nhà nữa.

Nhưng, tôi thấy các Khu ĐT chào bán cũng hấp dẫn và khả thi mà. Mua 1 căn CC tầm 6-7 tỷ, nhưng tiến độ thanh toán kéo dài 11 lần tt, mỗi lần tt 4-5% giá trị nhà, trong vòng 2 năm - 4 năm.
Hoặc có thể mua trả góp 20 năm.
Nói chung, thế hệ trẻ nếu có công việc thu nhập ổn định thì mua nhà trả góp đâu có khó. Chưa kể nếu 2 VC trẻ mua nhà, thể nào chả được bố mẹ 2 bên hỗ trợ ....
Cũng không quá lo.
Tổng thu nhập 2vc ở mức 50tr/ tháng, trừ chi phí ra chắc còn 2-3 chục/ tháng thì mua kiểu gì cụ?

huyhung123

Xì hơi lốp
Cụ xuống Đông Triều à cụ? Năm ấy em cũng làm nhát Thanh Hóa đất tái định cư vỉa hè 4m lô mặt đường liên xã, dân ở đông vui rồi, trộm vía ko lỗ vẫn cao hơn lãi bank tí tí nhưng mất chi phí cơ hội ko xúc được chỗ khác cụ ạ
E thì 2023 múc cái Đà Nẵng tính xây làm VP, mua giá 25 giờ lên dc 30 rồi. May quá ko lỗ!

TN1805

Xe điện
Tổng thu nhập 2vc ở mức 50tr/ tháng, trừ chi phí ra chắc còn 2-3 chục/ tháng thì mua kiểu gì cụ?
Thì bố mẹ 2 bên hỗ trợ mỗi bên 1 tỷ, có 2 tỷ đặt cọc con nhà CC 5 tỷ, trả góp trong 20 năm ...

Nếu muốn người ta sẽ tìm cách. Sẽ có nhiều cách.

Nếu nội ngoại 2 bên nghèo không hỗ trợ được thì mua nhà XH, hay mua CC cũ rẻ hơn, tầm 3 tỷ thôi....cũng trả góp 20 năm.

duongctt

Xe tăng
Thôi lại chờ 1 triệu căn hộ này vậy, giờ năm 2025 rồi chờ 05 năm nữa cũng nhanh thôi
Vẫn là quá khó cho người có thu nhập không cao bác ạ.
Văn phòng em có mấy người vẫn chưa có nhà, vừa rồi có đợt đăng ký mua nhà xã hội này mà vẫn không mua nổi. Nhưng em có đứa bạn đồng hương nó lại có 2 căn noxh loại này, trong khi nhà nó đang ở 1 căn biệt thự to vật =))

hiepchiken82

Xe tăng
Cao Xanh Hà Khánh hồi đó hot thật cụ nhể
cao xanh là bên hòn gai chứ cụ. đợt 2018 e nằm đấy mấy tháng thì dân cư hâu như chưa có, nhưng giờ chắc cũng đông rồi đấy. Ở hòn gai đi lại thoáng nên ở khu cao xanh e thấy khá thích, đi vào trung tâm có 1 tẹo mà ko bị tắc đường như ở HN. Đến như khu bim bám biển bên hạ long cũng khá kín.

Covid2021

Xe buýt
Hôm sang Đông Anh chơi nhà người thân ở gần khu Vin, em thấy bảo giá đất tính ra 400-600tr/m2. Chưa biết khu đó sẽ thế nào nhưng nghe thấy giá đó đúng là "khùng" tất cả mất rồi.
cái giá quá thần kinh cho huyện ven đô, rồi sẽ sập giống Hà Đông & Long Biên cách đây hơn chục năm thôi, quận nội đô có thể ko giảm hoặc đi ngang nhưng bọn ven thổi giá cỡ này thì kiểu gì cũng sập hầm.

canhhoabatdiet

Xe container
Em biết cũng một vài trường hợp đang trầm cảm vì đầu năm nay lưỡng lự không vay mua luôn, bây giờ đang dày vò vì giá nhà lên cao quá không vay nổi. Cứ đợi đến khi... hết ảo thì biết đến bao giờ?

Quan niệm của em là mua để ở thì càng sớm càng tốt, vì mua là để phục vụ như cầu an cư của mình, không thể ngồi đấy mà tính toán bắt thị trường được.
"Con cá mất là con cá to". Giờ mà cụ nào đi vay tiền lãi sau đó đi mua đất đầu tư ở Hà Nội thì cứ gọi là xác định.
Cái câu cứ mua đi, nó lại sắp tăng, vay ngân hàng, người đẻ chứ đất đâu có đẻ, các thứ đi là câu "vỗ đít" "lùa gà" cùa cò đất/nhà thôi cụ.
Em xin lỗi chứ thời điểm này mà đi vay lãi mua nhà đất ở Hà Nội: ngu hết phần thiên hạ.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xì hơi lốp
Thì bố mẹ 2 bên hỗ trợ mỗi bên 1 tỷ, có 2 tỷ đặt cọc con nhà CC 5 tỷ, trả góp trong 20 năm ...

Nếu muốn người ta sẽ tìm cách. Sẽ có nhiều cách.

Nếu nội ngoại 2 bên nghèo không hỗ trợ được thì mua nhà XH, hay mua CC cũ rẻ hơn, tầm 3 tỷ thôi....cũng trả góp 20 năm.
Úi giời cụ nghĩ bài toán lí tưởng quá.

nemoulsa

Xe hơi
Mua bên Vin cổ loa ấy cụ, giờ đang xây nên giá phải chăng, mấy nữa có cầu Tứ Liên sang tắm Hồ Tây 5 phút.
Lúc ấy thì giá lại tăng phà phà.

phohien035

Xe buýt
cái giá quá thần kinh cho huyện ven đô, rồi sẽ sập giống Hà Đông & Long Biên cách đây hơn chục năm thôi, quận nội đô có thể ko giảm hoặc đi ngang nhưng bọn ven thổi giá cỡ này thì kiểu gì cũng sập hầm.
Em chả biết rồi bọn nó có sập hầm hay không nhưng nhìn cũng khu nhà xếp hàng như trại lính bên OC2, 3 mà thấy nao lòng. Biết đến bao giờ nó mới trở thành khu đô thị đúng như quảng cáo

huyhung123

Xì hơi lốp
Em cũng nghĩ như cụ.
Quê em giờ các bác cò đang tư vấn dân vay bank vút chỉ rồi bỏ đây. Mẹ, đất làng mà 6x tr/m2; định giá 10 tỉ vay mẹ 7 tỉ rồi... bỏ.

Covid2021

Xe buýt
Em chả biết rồi bọn nó có sập hầm hay không nhưng nhìn cũng khu nhà xếp hàng như trại lính bên OC2, 3 mà thấy nao lòng. Biết đến bao giờ nó mới trở thành khu đô thị đúng như quảng cáo
giá điện tăng, xăng tăng trở lại là khởi đầu cho lạm phát, mà lạm phát thì lãi suất sẽ tăng, lãi suất tăng ắt sẽ đứt gãy hàng đầu cơ.

logiha

Xe đạp
"Con cá mất là con cá to". Giờ mà cụ nào đi vay tiền lãi sau đó đi mua đất đầu tư ở Hà Nội thì cứ gọi là xác định.
Cái câu cứ mua đi, nó lại sắp tăng, vay nhân hàng các thứ đi là câu "vỗ đít" "lùa gà" cùa cò đất/nhà thôi cụ.
Em xin lỗi chứ thời điểm này mà đi vay lãi mua nhà đất ở Hà Nội: ngu hết phần thiên hạ.
Em bảo là các cặp vợ chồng trẻ nên vay để mua ở sớm nếu không nhà còn lên giá, sau này hối không kịp. Chứ có bảo vay để đầu tư đất đâu cụ.

canhhoabatdiet

Xe container
Em bảo là các cặp vợ chồng trẻ nên vay để mua ở sớm nếu không nhà còn lên giá, sau này hối không kịp. Chứ có bảo vay để đầu tư đất đâu cụ.
Vợ chồng trẻ vay thì cũng còn phải xem khả năng trả gốc, lãi như nào, ... về cơ bản là thời điểm này chỉ có đứa nào ngu mới đi vay lãi để đu đỉnh giải quyết chỗ ở.

haTranauto

Xe tăng
Sẵn tiền thì cứ nhà mặt đường DT trên 50m trong 3 quận nội thành ( hí hí trừ HM :() mà múc. Sao phải đắn đo ;))

Bicu

Xe đạp
Vợ chồng trẻ vay thì cũng còn phải xem khả năng trả gốc, lãi như nào, ... về cơ bản là thời điểm này chỉ có đứa nào ngu mới đi vay lãi để đu đỉnh giải quyết chỗ ở.
Đồng ý với bác, cần phải cực kỳ lý trí trong giai đoạn này, nhất là người có nhu cầu mua nhà để ở nhưng ít vốn phải vay nợ