[Funland] Con bọ nhà em cứ nhảy dựng đòi mua nhà sợ giá tăng

nhatscn

Xe tăng
Cụ mua xong còn phải bảo trì, tu sửa để tránh nó xuống cấp nữa chứ. Cho người thuê để ở cụ cũng phải mất tiền để sửa sang trang trí lại, khoản này cứ lắt nhắt nhưng để lâu cộng lại cũng tốn một mớ đấy ạ :-?.

Còn chưa kể không phải lúc nào nhà thuê không phải cũng sử dụng hết 100% công năng, nghĩa là lúc nào cũng có người thuê, mà giá cho thuê còn tùy thị trường, trong tháng mà có hỏng hóc thì tiền thuê nhà chưa chắc đã đủ bù cụ ạ ;;)
Nói như cụ thì em chỉ biết cười thôi.

huyhung123

Xì hơi lốp
Đánh giá của bác chuẩn đét....Vàng hà lội nó khác đấy ạ vì vàng hà lội nhiều người cần chứ vàng ở Hoang Su phi hay Mù cang chải khó mua khó ban hơn nhiều ạ. Không tin bác cưa bỏ ít tiền mua 1 mẫu đất ở trển xem bao giờ có lãi và tính thanh khoản của ló thế lào ạ.
Cụ cứ làm quá lên. Nói thật giờ về Hải Phòng, Thái Nguyên, Hà Nam... khu công nghiệp nhiều, việc làm nhiều, buôn bán dễ mà đất rẻ. Chả tội gì phải đâm đầu vào cối xay thịt cụ ạ.
1- Luận điểm của cụ neo giá đất theo giá vàng là hoàn toàn sai. Nếu thế nó phải lên đều toàn cầu.
2- SG, Đà Nẵng, Hải Phòng, HCM... cũng đều nhiều người cần mà sao đất ko điên như HN?

Chỉnh sửa cuối:

dealer-ck

Xe tăng
Hôm sang Đông Anh chơi nhà người thân ở gần khu Vin, em thấy bảo giá đất tính ra 400-600tr/m2. Chưa biết khu đó sẽ thế nào nhưng nghe thấy giá đó đúng là "khùng" tất cả mất rồi.
Vậy chỉ cần 100 căn là co bản đủ tiền làm hạ tầng nhỉ. Khoảng 5000 tỷ. Cho vay thế khác gì cho vay tín chấp ;))

đen_đá

Xe buýt
haizzz mấy nay quá nhiều thớt về BĐS, ko sốt nóng thì là gì

thongnv

Xe điện
Nhà cháu sốt ruột quá nên cũng đã xuống tiền cách đây mấy hôm. Mua sớm 1-2 năm là đỡ được vài tỉ. Trong bối cảnh làm ăn bết bát, kinh tế đi xuống mấy năm nay, giá nhà thì cao chót vót, đúng là không thể hiểu nổi.
chắc cụ mua của cụ Trần Tuyên News à, cụ ấy mới bán xong

Pigwalk

Xe container
Các bác thổi nhanh quá chúng em choáng. Mà căn càng rẻ thổi lại càng to mới dã man. Giá này là giá thổi chứ đâu phải do tăng dân cơ học.... Như căn em đang ở, giữa 3 đình luôn nhưng có tăng mấy đâu 🤣 Bà đồng nghiệp em có mảnh ở Vân Canh ôm từ 15 năm trước, mua xong nó sập cho 1 cái, đến tận năm nay vẫn chưa thấy bờ. VCL thì đất làng hô 200-300tr/m trong khi KDT Việt Hưng sẵn đường sẵn cầu sẵn trường mà có ~200-250tr/m, mỗi tội là ko có hàng bán ra nhiều🥴
Chỗ cụ ở ko tăng, chứ khu vực giao thoa giữa quận Cầu giấy và Thanh xuân tăng chóng mặt luôn. Khu vực này tập trung nhiều trường học top của HN nên giá tăng cao thế mà rất nhiều người hỏi mua, nhất là các gia đình trẻ.

thongnv

Xe điện
Tôi nghĩ khi kinh tế khó khăn, lãi suất còn thấp thì giá vẫn neo vậy. Còn khi lãi suất mà lên khoảng trên 10% các dự án mở bán ngáo giá Masteria Cổ loa mà 130T thì không ai mua. Bỏ 7 tỷ 1 căn hộ mà cho thuê được 20T không bõ. Nếu lãi suất huy động 8% thì 7 tỷ năm được 560 triệu rồi ai mua
bên cổ loa thì ai thuê nhà giá 20tr/tháng cụ nhỉ?

Tom80

Xe buýt
Cụ ý chém vậy thôi.
Vân Canh năm 2009 sốt đường ngõ ô tô chạy được qua giá trên dưới 20tr là đẹp lung linh. Giờ giá chắc tầm 100tr hoặc hơn rồi (cháu không theo sát giá vì thấy đất mạn đó ảo quá, không theo dõi nữa)
Giờ em ko bám khu này, khu 24ha chắc phải 140 ...
Lai xá lên hơn 120 rồi cụ, Phùng có chỗ lên 100 (Đất đấu giá, tái định cư)

• Vodka
Reactions: nsh

tranngoclong

Xe buýt
tiền là tiền nhà cụ, mỗi giai đoạn sẽ có cái lợi cái được khác nhau
giai đoạn này thì lãi suất tốt và sau 2 năm biên độ lên thì tầm 10% là max , như vậy cũng khá ok
đợi đến lúc giá nhà giảm ( thực ra chưa biết lúc nào giảm ) thì lãi suất bank có thể ko đc tốt như bây h đâu .
nên nhà mình cứ cân đối thật kĩ tiền mặt và thu nhập hàng tháng mà xuống tiền
mua để ở thì có thể đắt tý em nghĩ ko vđ , quan trọng cái tâm lý vững thì sẽ yên tâm mà cày trả bank thôi
đấy là chưa kể cái VN Đ đang có dấu hiệu giảm giá trị

coquay

Xe container
Bđs bây h đúng là điên cuồng cũng chả biết đã đỉnh nóc kịch trần chưa nhưng mà để mua cc bây h cũng phải trên 4 tỷ mới có thì đúng thật khổ các cặp trẻ muốn ở riêng
E mà là các bạn trẻ có 2 tỏi rồi thì gửi bank lấy tiền thuê nhà mà ở thôi chứ đi vay 2 tỏi nữa để mua nhà thì cũng đến khổ hàng tháng mất hơn 15 củ tiền lãi

jang

Xe tăng
Cũng được gần 30 năm, chẳng đc nửa đời người rồi mà cụ. Lúc đó bỏ tiền ra mua cũng là có của ăn của để rồi.
15 năm thôi cụ ơi. Lúc đó nó ra trường được khoảng 4 năm, lương khoảng 6-7 triệu.. 2 vk ck nó tiết kiệm và vay mượn mua mảnh đất đấy có 60 triệu chứ làm gì có tiền đâu. Kaka, em lúc đó có khoảng 200tr nhưng tính lười, cứ gửi ngân hàng lấy lãi. Nếu nghe theo nó thì giờ có chục tỏi để về hưu rồi.

Bunmam555

Xe đạp
Chưa có cầu thì ko dễ cho thuê được đâu cụ ơi, khó ai bỏ 20tr sang thuê bên đó để đi vòng sang nội đô cả
Mua chung cư 130tr/m thì đầy lựa chọn ngon hơn trong nội đô cụ nhỉ.
Cơ mà e ko tưởng tượng những quả Vin Smart city xa tít mù khơi thế mà giá 90tr/m vẫn có người mua, chưa kể hướng Đại lộ TL tắc vãi ra, mưa thì ngập nặng nữa chứ.
Chỗ cụ ở ko tăng, chứ khu vực giao thoa giữa quận Cầu giấy và Thanh xuân tăng chóng mặt luôn. Khu vực này tập trung nhiều trường học top của HN nên giá tăng cao thế mà rất nhiều người hỏi mua, nhất là các gia đình trẻ.
Năm 2020-2021 cả họ nhà e tranh thủ mua chung cư cũ, ở phía Mỹ Đình, Trung hoà nhân Chính giá chỉ 25-30tr/m nên mua toàn căn 100-150m rộng rãi. Giờ gấp đôi hoặc hơn. Nhưng nếu bán thì chẳng mua đc ở đâu tương tự. Nên ai ở đâu ở nguyên đó để góp phần giảm sự ngáo của thị trường bất động đậy :D

Hoangvan22

Xe tải
Em chẳng thấy tăng bác ạ, mua xong thì tụt 1/2. Giờ lóp ngóp lên bằng giá lúc mua nhưng tính thêm lãi gửi NH thì vẫn chưa về bờ. Gia chủ hiện vẫn đi thuê nhà ở nội thành, cuối năm về hái bưởi🤣
Cụ cho em xin thông tin chỗ nào Vân Canh ngấp nghé bờ với :))))))

duongqua

Xe container
Đủ tiền mua nhà rồi thì đúng là nên mua ngay và luôn ạ. Chứ chờ giá giảm thì lại mất tiền thôi. Ở HN này e chưa thấy bao giờ giá nhà tăng mà sau đó lại giảm :D
Gấu nhà cụ lo cũng đúng thôi.

Hoangvan22

Xe tải
Em bảo là các cặp vợ chồng trẻ nên vay để mua ở sớm nếu không nhà còn lên giá, sau này hối không kịp. Chứ có bảo vay để đầu tư đất đâu cụ.
Em mua cái nhà cách đây 6 năm, lúc đó em có đúng 80tr, vay gần như 100%, không ngờ là bây giờ giá lên, em thậm chí không cần phải bán nhà đó mà đã trả kha khá vốn vay rồi. Giờ đang tính để đó cho thuê không bán, vì giá mua ngày đó thì rẻ, tính ra thì mình đầu tư tiền vốn ban đầu thấp, làm nguồn thu nhập thụ động hàng tháng rất ok.
Ví dụ như những căn hộ tập thể tx bắc, xưa mua 200-300tr/căn giờ họ cứ để đó cho thuê tháng 5tr là dễ, coi như bỏ vốn ban đầu hai ba trăm.