[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

Cucumin

Xe tăng
Thường bộ đội ăn chung theo bàn, trên bàn có tô cơm, tô canh to, các đĩa thức ăn gắp chung. Phần cơm, canh, thức ăn thừa ở đĩa chung thì nên giữ lại chế biến cho bữa sau. Còn cơm dở trong bát riêng từng người thì đành cho lợn chứ ai giữ lại ăn được.

Ngày xưa bọn em mấy đứa sinh viên ở chung, nấu ăn chung thì vẫn giữ lại đồ ăn thừa để bữa sau ăn tiếp mà.
Cái này mình nghĩ là do thỏa thuận và đồng ý của các thành viên thôi.
Trong đơn vị bộ đội thì quy định với việc xử lý thức ăn thừa như nào cứ thế mà làm vì là kỷ luật quân đội.
Còn trong gia đình thì thức ăn thừa ăn tiếp cho bữa sau là bình thường mà, nhà mình thì các cháu không được vứt thức ăn thừa đi, cố ăn hết , còn thừa thì cất tủ lạnh, chứ vứt thức ăn đi là k được.
Tuy nhiên cái này phải được sự đồng ý của các thành viên, nếu mà nhà trường có thỏa thuận trước với Sv thì sẽ đúng. Còn về nguyên tắc Sv họ trả tiền cho bữa ăn mới 100% thì họ nên nhân được đúng.

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không phải là khu lao động nào cả mà mấy quán này là quán cơm sinh viên, cơm văn phòng. Quanh khu này không có khu lao động nào hết. Vấn đề là ở chỗ các quán ngoài người ta làm dịch vụ ăn uống, tự sinh tự diệt. Trong khi các khu bếp ăn cơ quan, nhà trường là do đấu thầu. Đều có ăn chia, móc nối nên người ta ít quan tâm tới vấn đề VS-ATTP mà chủ yếu quan tâm tới tỉ lệ ăn chia là bao nhiêu. Để có tỉ lệ ăn chia đó cộng với tiền mặt bằng, nhân viên (vẫn phải trả như hàng quán bên ngoài) thì họ sẽ phải "cắt giảm chi phí" trên mỗi suất cơm bằng cách nào đó. Và ở đây, như ta đã thấy, họ chọn cách dễ dàng nhất cho họ.
Bao lâu rồi, giờ mới có ng dám nói ra

Yeuaibaygio

Xe container
Em lên HN học năm 1998. Em có vài lần ăn cơm bụi với bạn ở quanh trường đh, thì e nhớ ở gần ĐH ngoại ngữ cơm chỉ 1k là đc 1 bữa. Đh Mỏ địa chất 1,5k còn có cả miếng thịt đông khá là ngon (có lẽ do e ăn lúc đói nữa).
Tới 2004 thì e đi làm, bát phở đã lên 4-5k/phở bình dân, thì em đoán cơm bụi lúc đó cũng khoảng 4-5k/suất rồi.
Nghĩ cảnh con cái mình mà bị ăn bẩn thỉu thì uất ko chịu nổi. Toshiba bọn khốn, ăn chặn đã khốn nạn rồi, còn làm bẩn thỉu đầu độc cả 1 lứa sinh viên trẻ.
Em nhớ tầm giá cơm sinh viên cũng mức như mợ kể. Năm 2000 cơm sinh viên khu Kinh tế quốc dân - Xây dựng (chính xác là Ngõ Tự do) vẫn mức 2k cho nữ (cơm, rau, lạc/đậu, thịt), nam thì 2k5 - 3k (tất nhiên có tiền thì 4-5k nhiều thức ăn nhưng số có tiền ăn mức hơn hẳn như thế không nhiều). Có bạn nữ còn ăn 1k (300đ cơm, 200đ rau, 500đ đậu, lạc). Còn mức như cụ trên bảo năm 94 cơm Bách khoa 1k5 thì cao thật vì ngày đó tiền có giá, cách 5-7 năm là mức giá khác hẳn.

Còn cũng thời gian đó mà cơm bụi 5k chắc là ở phố trung tâm, kiểu cơm bụi văn phòng. Chứ cơm bụi sinh viên lại ở cấp độ thấp kém hơn rồi.

tunglam2806

Xe tăng
Em lên HN học năm 1998. Em có vài lần ăn cơm bụi với bạn ở quanh trường đh, thì e nhớ ở gần ĐH ngoại ngữ cơm chỉ 1k là đc 1 bữa. Đh Mỏ địa chất 1,5k còn có cả miếng thịt đông khá là ngon (có lẽ do e ăn lúc đói nữa).
Tới 2004 thì e đi làm, bát phở đã lên 4-5k/phở bình dân, thì em đoán cơm bụi lúc đó cũng khoảng 4-5k/suất rồi.
Nghĩ cảnh con cái mình mà bị ăn bẩn thỉu thì uất ko chịu nổi. Toshiba bọn khốn, ăn chặn đã khốn nạn rồi, còn làm bẩn thỉu đầu độc cả 1 lứa sinh viên trẻ.
Khu Đông ngạc thời điểm đó vẫn nông thôn nên giá cả nói chung dễ chịu, rẻ hơn phía trong. Cùng suất cơm 1,5k trong đó bán đầy đặn hơn Cầu Giấy, Mai Dịch. Cũng không được sạch sẽ như mấy khu trung tâm.
2003 phở bình dân nhảy lên 5k rồi. Cơm văn phòng lúc đó em ăn bên Lâm gia thôn cũng tầm vậy. Lúc đó đi làm rồi không ăn cơm bụi sinh viên nữa nhưng chắc không thể đắt bằng cơm văn phòng được.
Em nhớ tầm giá cơm sinh viên cũng mức như mợ kể. Năm 2000 cơm sinh viên khu Kinh tế quốc dân - Xây dựng (chính xác là Ngõ Tự do) vẫn mức 2k cho nữ (cơm, rau, lạc/đậu, thịt), nam thì 2k5 - 3k (tất nhiên có tiền thì 4-5k nhiều thức ăn nhưng số có tiền ăn mức hơn hẳn như thế không nhiều). Có bạn nữ còn ăn 1k (300đ cơm, 200đ rau, 500đ đậu, lạc). Còn mức như cụ trên bảo năm 94 cơm Bách khoa 1k5 thì cao thật vì ngày đó tiền có giá, cách 5-7 năm là mức giá khác hẳn.

Còn cũng thời gian đó mà cơm bụi 5k chắc là ở phố trung tâm, kiểu cơm bụi văn phòng. Chứ cơm bụi sinh viên lại ở cấp độ thấp kém hơn rồi.
Tầm cuối 9x đầu 2000 khu bách kinh xây giá đắt nhất. Sau đấy đến mấy khu Đại học quốc gia. Còn mấy ông vùng sâu vùng xa như Mỏ, Tài chính... còn rẻ nữa. Các bạn nữ toàn ăn 1k. Bạn vợ em cũng thế. Thường gọi 300 cơm, 200 rau, 500 món mặn. Mà ăn còn chả hết em toàn ăn hộ.

Boyngoan

Xe buýt
Bây h thử phân tích nguyên nhân của vấn đề:

- Thứ nhất là do lòng tham.
- Thứ hai là do lòng tham,
- Thứ 3 là do lòng tham. Tất nhiên rồi.

Bọn em 5-6 thằng ngày xưa ở cùng ký túc, cùng ăn cơm và ghi công nợ ở quán cơm bụi có chị Hằng xinh đã cùng ngồi lại với nhau và có đưa ra những kết luận như sau:

- Kinh doanh ko có đạo đức. Anh em mình k theo trường phái đó.
- Xét về mặt kinh doanh. Ông chủ thầu bếp ăn này mới thực sự gọi là có "máu kinh doanh". Sẵn sàng chà đạp lên mọi thứ để kiếm lời. Cũng có thể nói là do làm ăn khó khăn quá mới dám chà đạp lên như thế. Khả năng là chỉ lãi 5k/ suất ăn.
- Anh em mình phải cảm ơn ông trời, các cụ phù hộ vì ra làm kinh doanh tạm gọi là trộm vía, có chút đồng vào đồng ra mà ko phải làm những việc kinh khủng như ông thầu bếp ăn kia.
- Đợt lũ bão vừa rồi, giá rau ráng neo cao suốt 10-15 ngày. Giá 1 cọng hành có khi phải tính theo 1k -2k/ cọng. Giá rau thơm có khi phải đến 20k/nhúm. Vậy thử hỏi, ông chủ bếp ăn kia làm kinh doanh kiểu gì khi mà giá bán đã niêm yết và chốt với trường rồi.
- Anh em mình ngày xưa có khi cũng bị cho ăn bẩn như thế, chẳng qua là ko biết mà thôi. Nếu mà được quay lại thời đó, kiểu gì cũng gạ gẫm yêu đương chị Hằng xinh. Anh em mình thời đó quá ngây thơ.

Haizzz

Roby JV

Xe đạp
Tiên sư.... Nói phét ít thôi, uống nc đường cầm hơi đc 4,5 năm á
Haha. Xưa khổ lắm cụ, tháng được vài trăm thì nào tiền lô đề, tiền học phí, tiền nhà, tiền bao gái... thành ra lúc nào cũng đói cụ ạ. Cơm thừa canh cặn là ngon lắm rồi, bọn e chia mỗi thằng ăn 1 quán để quán này đuổi k cho nợ thì sang quán khác ăn. k quán nào cho nợ nữa thì đi trộm chuối xanh về luộc, xin cơm cháy, uống nước đường mà nhiều lúc chả có đường để pha nước ý chứ. Ý e nói đây là việc ăn cơm thừa canh cặn đối với sv ngày xưa ăn cơm bụi chả khác j mấy, còn thức ăn lúc này lúc kia có sâu có ruồi là chuyện bt ở bếp ăn tập thể k chỉ ngày xưa mà giờ cũng thế thôi. Thực trạng chung của xh rồi, vì lợi nhuận còn nhiều điều tồi tệ hơn là sự việc trên. Cụ nào từng lấy cồn pha nước làm rượu, lấy bu lông xe buộc dây chấm mắm để mút chưa? Nghĩ lại k hiểu sao vẫn sống.hehe

yamaha-x8

Xe tăng
Môi trường giáo dục, một ĐH rất lớn mà đớp bẩn đớp thỉu của SV !
Rất may 2 cháu đầu nhà em không phải học mộn này và mấy môn triết, CNXH, ... Nghiến răng nuôi học 3 năm (thay vì học 4-5 năm) xong là ra kiếm tiền tự nuôi thân !

hiepchiken82

Xe tăng

chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko

hiepchiken82

Xe tăng
Rất may 2 cháu đầu nhà em không phải học mộn này và mấy môn triết, CNXH, ... Nghiến răng nuôi học 3 năm (thay vì học 4-5 năm) xong là ra kiếm tiền tự nuôi thân !
cái này chắc ko phải do nhà trường đâu cụ, đội nhận thầu vào nấu ăn làm ăn bố láo

Nowherelands

Xe tăng
Trừ khi con cụ đi sang bển và định cư ở đấy, còn làm việc ở VN thì lại phải thích nghi lại với các trò đấy thôi.

White Dragon

Xe tăng

Hình ảnh thực tế cơm sinh viên BK 1.5K/suất đây mợ.

Không cao như mợ suy đoán đâu.
Ăn xong suất này vẫn còn đói lắm.

Boyngoan

Xe buýt
chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko
những năm 2002 - 2007 giá 1 đĩa cơm bụi khu BK chạy từ 2000 - 3000 đ/ suất thường.

Cứ vậy mà tính thôi cụ

White Dragon

Xe tăng
Em chắc chắn 100% là cụ nhớ nhầm.
Cụ lên mạng tra ra ngay được clip VKT đã làm năm 1994 về cuộc sống sinh viên. Có hình ảnh thực tế về suất cơm và phát biểu của sinh viên thời đó đấy. Chuẩn luôn hình ảnh thời đó của bọn em.
Cụ Linh (sinh viên Bách khoa) phát biểu lúc đó hình như học Năng lượng/Hệ thống điện K37

Nowherelands

Xe tăng

Em cũng ăn cơm ngõ Tự Do mãi nên rất nhớ, cả mấy quán cafe chiếu video suốt ngày nữa. Năm 94 thì cơm hàng 1k nói chung là hẻo nhưng vẫn có đủ rau, đậu, lạc hoặc rau + ít thịt, các bạn nữ ăn yếu + không có tiền còn ăn dưới 1k là thường. Còn mức vừa tầm là 1,5k, 2k trở lên là ăn sang rồi. Cơm căng tin nhà trường chắc chắn phải rẻ hơn cơm hàng.

Năm 95 em đi làm rồi ăn xôi Hàng Hòm bán vỉa hè cũng có 500đ gói thôi, xôi xéo gói to thì 700-1k.

vnptvinaphone

Xe buýt
Nếu là quy trình công khai thì em nghĩ cũng không phải nghiêm trọng lắm, chỉ chú ý giữ vệ sinh là được. Ví dụ cơm thừa thì phải cho vào nồi hấp đủ nóng, canh thừa đun sôi lại là được, đằng nào lúc ăn chả ăn chung sẵn rồi.

Nói chung bộ đội thì không nên để lãng phí thức ăn.
Em đến chịu cụ, quy trình công khai tức là dán thông báo có chữ ký, đóng dấu (hoặc trích từ 1 văn bản có chữ ký, đóng dấu) của Hiệu trưởng ở cửa căng tin: "Người ăn sau sẽ được chia cơm, canh bao gồm cơm canh còn thừa của các suất ăn trước".
Bộ đội hay ai cũng đều không nên lãng phí thức ăn, nhưng là ăn đến đâu lấy đến đó, nếu ăn tập thể bữa trước còn dư cơm, thức ăn thì để lại bữa sau chế biến lại và cũng những người đó ăn tiếp, việc này được các thành viên đồng ý hoặc có quy định nội bộ chứ không phải đơm thức ăn thừa, cũ cho người khác ăn suất cơm mới cụ ạ.
Cái sai này là sai từ sự tham lam, khốn nạ.n, tội từ lương tri làm người chứ không phải lỗi sơ ý hay nhận thức đâu cụ ạ, nên đừng xoa dịu như thế tội cho sinh viên, cha mẹ sinh viên và cả xã hội.

Ngày nào đó con cháu, ruột thị nhà bất cứ ai trong chúng ta vượt được vũ môn, vinh quy bái tổ xong thì cũng ăn trong nhà ăn đó, để những kẻ đó đối xử như con vật đấy, cụ nhớ giúp.

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
Em chắc chắn 100% là cụ nhớ nhầm.
Cụ lên mạng tra ra ngay được clip VKT đã làm năm 1994 về cuộc sống sinh viên. Có hình ảnh thực tế về suất cơm và phát biểu của sinh viên thời đó đấy. Chuẩn luôn hình ảnh thời đó của bọn em.
Cụ Linh (sinh viên Bách khoa) phát biểu lúc đó hình như học Năng lượng/Hệ thống điện K37
cụ dẫn chứng thế thì e chịu rồi, e tưởng cụ đã từng ăn. e ấn tượng cái giá 1500 đến tận bây h là vì e nhà ở hà nội, hôm đấy có buổi thí nghiệm vật lý buổi chiều nên có cậu bạn rủ e vào khu nhà lán (chả hiểu có phải khu tam giác ko, nó từ giảng đường c14 đi qua cái cống phát là rẽ phải vào mấy quán cơm đấy), lúc e chả tiền đúng là 1500/suất luôn, e ko nghĩ rẻ thế (năm 98 cụ nhé). Mà cũng có thể giá ở căng tin là 1500 thật tuy nhiên e chưa bao giờ ăn ở đấy, dừng ở đây ko tranh cãi nữa cụ nhé!

onano69

Xe container
chuẩn cụ, ngày xưa em học kinh tế chuyên mò sang bách khoa ăn cho ngon vs rẻ, bữa nay đọc bài này thấy chán quá trời.
Những quán cơm bụi đấy đã nuôi biết bao nhiêu sv giờ trở thành nhà khoa học, chủ DN.., mà mỗi khi nhớ đến toàn những hoài niệm đẹp chả có kêu ca oánh trách gì về khẩu phần ăn, chất lượng bữa ăn và những quyển sổ ăn cơm ký dài đến mức chủ quán có khi còn quên chả thèm gạch hoặc lâu quá thì thôi gạch đi sang sổ khác cho đỡ nhây :))

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
cụ dẫn chứng thế thì e chịu rồi, e tưởng cụ đã từng ăn. e ấn tượng cái giá 1500 đến tận bây h là vì e nhà ở hà nội, hôm đấy có buổi thí nghiệm vật lý buổi chiều nên có cậu bạn rủ e vào khu nhà lán (chả hiểu có phải khu tam giác ko, nó từ giảng đường c14 đi qua cái cống phát là rẽ phải vào mấy quán cơm đấy), lúc e chả tiền đúng là 1500/suất luôn, e ko nghĩ rẻ thế (năm 98 cụ nhé). Mà cũng có thể giá ở căng tin là 1500 thật tuy nhiên e chưa bao giờ ăn ở đấy, dừng ở đây ko tranh cãi nữa cụ nhé!
Em đương nhiên là từng ăn chứ không phải là nghe kể.
Em mòn đít 5 năm ở ký túc xá Bách Khoa (B9, B5) nên em đâu có lạ chuyện này như các cụ không ở đó.
Em dẫn chứng thêm bằng chứng để các cụ hiểu thêm thôi.
Mời CCCM coi phóng sự của Truyền hình Việt nam năm 94