[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

hiepchiken82

Xe tăng
Nghe cụ nói cơm 2000 em đang định bẩu cụ này chắc tí tuổi:)). Ai ngờ năm 91 vào đại học. Khoá cụ thì cơm có 500 thôi. Cuối 9x lứa bọn em ăn mới lên 1500. Bạn nào khoẻ thì xơi được 2000. Tụi con gái ăn ít hơn.
năm 98 99 cơm khu tam giác 1000 - 1500 có khúc cá kho, thịt luộc lát mỏng, miếng đậu xốt, bát canh bắp cải luộc (uống bao nhiêu cũng đc).

dinhdung001

Xe tải

Cơm bụi 25k bên HV Tài Chính. So với cơm trong căng tin chắc 1 trời 1 vực.

phuongmit

Xe cút kít
Cantin viện VXo hiện tại vẫn duy trì chế độ lưu giữ mẫu đồ ăn các bữa trong tủ đông. Mục đích để xét nghiệm lại nếu xảy ra ngộ độc thức ăn.
Điều này cảm giác ăn uống an tâm hơn mợ nhỉ. Gờ cứ làm như mợ nói cũng ổn hơn, chỉ sợ có việc thì camera lại hết pin.
Giữ mẫu lưu nghiệm dc thực hiện ở các bếp ăn tập thể, đó là quy định bắt buộc chứ k cứ căn tin Việt Xô mới thực hiện đâu cụ

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
Giữ mẫu lưu nghiệm dc thực hiện ở các bếp ăn tập thể, đó là quy định bắt buộc chứ k chứ căn tin Việt Xô mới thực hiện đâu cụ
Vâng e ko rõ vde này, có thể họ ko làm theo hoặc để khuất. Việt Đức Bạch Mai thì e chỉ vào cantin kiểu tạp hoá pha trộn, mỗi viện K la cantin khá to sạch, nhưng họ ko để tủ lưu mẫu ở ngoài khu người ăn nên ko biết có hay ko.
Còn trong các trường ĐH e nghĩ khả năng ko có là cao:D cụ nào rõ xác nhận e phát.

White Dragon

Xe tăng
Do cụ đọc hơi nhanh thôi, em ví cũng giống như bây giờ cơm phổ biến 30k nhưng cụ ăn 20k họ vẫn cho cụ rau, đậu, thịt được.
Thôi, em vẫn khen cụ giỏi mà (1K vẫn ăn đầy đủ cơm, rau, đậu, thịt), chứ em mòn đít ở cái BK nên em nhớ lắm.
Suất cơm 1.5K là cơm nhà ăn sinh viên, chỉ lèo tèo chút thức ăn và nhanh đói lắm, chứ cơm 1.5K đã gọi là sang (như cụ đánh giá) thì việc đánh giá đồ ăn của cụ và em khác nhau nhiều, không bao giờ có tiếng nói chung được.

Gửi cụ tham khảo cái ảnh suất cơm năm 1994 tại nhà ăn BK (ảnh cắt từ clip của VKT). Vẫn cái khay nhôm và vẫn cái bàn granito đen xì. Có đầy đủ các thông tin trong cái clip của VKT nhưng thôi em không đưa lên đây nữa.

thichrauxanh

Xe điện
Khi có cam giám sát thì nâng tính minh bạch, muốn làm láo cũng phải rén lại cụ ạ. Giống cam phạt nguội í, ng vi phạm bớt dần đó thôi. Về lâu về dài thì tất cả mọi lĩnh vực trong đời sống xã hội đều phải minh bạch, và dưới sự giám sát của công nghệ mới có thể minh bạch đc. Có thể ko tuyệt đối đc nhưng những cái sai sẽ phải giảm dần.
Ôi nếu đc dạy rút ruột đĩa cơm từ thời sinh viên thì khó có đc cách hành xử ngay thẳng lắm.
Nói chung hiệu trưởng bk nên đổi tên để làm gương cho bộ dục.

OTFKuso

Xe đạp
thời e học bk là ko học tập trung như các trường khác, sv vẫn lên giảng đường học như bình thường, khác là có khoa quân sự vào dậy, hôm nào tập ngắm bắn thì ra ngoài sân vườn trong trường. Giờ thì các cháu phải nộp tiền vào bắt nội trú, tự nhiên mất thêm 1 khoản, đáng nhẽ ra tiền này phải được free chứ nhỉ? Còn chuyện ăn uống quay vòng hy vọng là ko liên quan đến giáo viên trong trường ko thì xấu hổ quá
uh thời xưa làm gì có cái trò bắt buộc ăn ở trường như này đâu, nó thu các cháu gần 2 triệu cho 2 tuần quân sự, 85k/ngày cho việc ăn uống mà lũ súc sinh chúng nó chắc đớp quá nửa ...

nickthu2

Xe buýt
Cung cấp suất ăn tập thể là siêu lợi nhuận. Làm láo với đội sinh viên là ăn đòn thôi, vì sinh viên giờ họ "ghê" lắm, không hiền và không dễ bị bắt nạt đâu.
Giờ các cháu tư duy nó khác. Hơn nữa đi học giờ là học tiền. Các cháu chính là nguồn thu nhập của nhà trường nên không đùa được.

Cháu ủng hộ việc những trò ăn chặn, lừa đảo như này phải bị nghiêm trị.

White Dragon

Xe tăng
2004 em ăn ở BK là 3k/ suất, đầy đủ hết cụ ạ.
Dân KTX BK đều ăn thế cả, ai có tiền thì vào A1-5 ăn vé 5k.
2004 thì em không rõ lúc đó BK ăn thế nào, em không còn ở đó nên em không suy đoán và suy diễn.

Em chỉ nói trên thực tế đã trải qua và có các bằng chứng chứng minh đầy đủ của năm 1994.
Chính xác năm 1994 thì suất ăn ở nhà ăn sinh viên BK (nhà ăn 1-5) là 1.5k/suất.
Suất ăn này gồm cơm, canh, một chút thịt mỡ rang được để trong một cái khay nhôm (hầu như thực đơn chỉ có như thế)
Bàn ăn là thì là mặt bàn granito và chân sắt.
Ăn cái suất này xong vẫn đói lắm, nên sinh viên ký túc hồi đó toàn gầy nhẳng.

nickthu2

Xe buýt
Ngoài số lượng, giờ cháu lo lắng về chất lượng thực phẩm hơn.
Thực phẩm "bẩn" đáng sợ. Nhất là liên quan tới thịt.

huongdo03

Xe tăng

Nowherelands

Xe tăng
Chắc cụ không cập nhật. Em ở Hà Nội thì giờ mua cơm 20K là khó đấy (không phải là không có nhưng rất rất hiếm). Em ra quán gọi cơm 20K thì nhiều chủ quán không bán luôn.
Em lại rất cập nhật, thời nào cũng thế thôi, quan trọng là cu ăn ở đâu. Ăn loanh quanh khu sinh viên, lao động ít tiền thì giá phải rẻ.
Tầm năm 94 con gái ăn ít ra mua 300 cơm 300 rau + đậu người ra vẫn bán cho bình thường, xin thêm tí nước canh múc ở xô để cửa nữa là xong.
Năm 95 bát phở gần như không thịt khá nhiều bánh ở ngõ Nguyễn Phúc Lai bán cho dân lao động có 1k thôi. Đầu Hào Nam - Giảng Vỗ phở xích lô bát đầy ú ụ + thêm 2 bánh mì nữa tổng có 2k.

wae alpha

Xe tải
2004 thì em không rõ lúc đó BK ăn thế nào, em không còn ở đó nên em không suy đoán và suy diễn.

Em chỉ nói trên thực tế đã trải qua và có các bằng chứng chứng minh đầy đủ của năm 1994.
Chính xác năm 1994 thì suất ăn ở nhà ăn sinh viên BK (nhà ăn 1-5) là 1.5k/suất.
Suất ăn này gồm cơm, canh, một chút thịt mỡ rang được để trong một cái khay nhôm (hầu như thực đơn chỉ có như thế)
Bàn ăn là thì là mặt bàn granito và chân sắt.
Ăn cái suất này xong vẫn đói lắm, nên sinh viên ký túc hồi đó toàn gầy nhẳng.
Trước những năm 93,94 T/kỷ 20 Em toàn ăn chỗ mấy quán ở cạnh bờ tường sân bóng BK hồi đó ăn với lạc rang bọc muối trắng, đói nên không thừa cái gì cả.

Phỗng new

Xe điện
Ngày tôi học SQDB, tiêu chuẩn ăn cao tới mức ko thể ăn hết, dù toàn gà cá bò.Thêm lúc nào cũng gần chục % "hối lộ" để chuồn về (nguyên tắc ko được cắt cơm- kể cả chủ nhật) nên mấy đứa dễ ăn dễ ngủ tăng cân vù vù!
Lúc đó đâu như tiêu chuẩn ăn của bọn tôi gấp 2 lần lương công chức mới đi làm!
Tiêu chuẩn ăn là quy định thống nhất trong toàn quân rồi, tuy nhiên nó phụ thuộc vào các thủ trưởng đơn vị và bếp ăn cụ ạ :(
Bếp ăn của cái tiểu đoàn huấn luyện đó của Trường QSQK7 thực sự là mất dạy, thời đó ko có smart phone với MXH như bây giờ.

santavn

Xe tải
Cụ nói thế cũng không đúng đâu. Ít nhất là mời cụ ra cổng trường Học Viện tài chính, đến mấy quán cơm ở đây. Suất 25k em đảm bảo cụ không ăn hết đồ ăn. Còn cơm thì cụ muốn xới bao nhiêu cũng được.
Chịu, 25k mà ko ăn hết e nghĩ nó trong các khu lao động, e ko hình dung thực phẩm nó thế nào nữa. Chỉ nói đơn giản thế này, nhà ăn cquan e cơm giờ xuất tối thiểu 30k, chỉ đủ ăn, trong khi hỗ trợ điện nước, nhân công (NV cơ quan nấu), gas, mặt bằng rồi- đây coi như là giá quy đổi từ thành phẩm tối thiểu sang đấy nhé. Các cụ xem ticktok nhiều nên nghĩ đơn giản, ko có suất cơm 26k Lê Anh Nuôi đâu. Giờ ra chợ mớ rau bé tí cũng mười mấy k rồi, quả dưa chuột cỏn con cũng 4-5k. Trong khi các cụ phải hiểu khi làm cho tổ chức phải có hóa đơn đầu ra, đầu vào, VAT, thực phẩm cũng phải nguồn gốc xuất xứ rõ ràng.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Xem tiktok thì tân binh mới nhập ngũ 2 ngày đầu đc ăn đầy đặn, TV xuống quay, thủ trưởng ghé thăm… còn sau đấy thì thấy các cựu binh vào comment khác =))
Đó cũng là lý do mà tiktoker Lê Anh Nuôi phải cho chuyển đơn vị.
Vì cậu ấy ngày nào cũng up bữa cơm 26k mà chế độ toàn quân là như nhau, tự dưng lính ở các đơn vị sẽ so sánh tại sao mình cũng chế độ 26k mà méo đc đầy đặn như thế :))
Ý tưởng làm clip thì tốt, lan toả nhưng vô tình “lộ bí mật” :D
Thảo nào lính tráng của ta cứ gầy nhẳng vậy. Mà Lê Anh Nuôi giờ cũng không thấy post các clip nấu ăn trong quân đội nữa, mà chuyển qua bán hàng quân đội sản xuất.

Nowherelands

Xe tăng
Chịu, 25k mà ko ăn hết e nghĩ nó trong các khu lao động, e ko hình dung thực phẩm nó thế nào nữa. Chỉ nói đơn giản thế này, nhà ăn cquan e cơm giờ xuất tối thiểu 30k, chỉ đủ ăn, trong khi hỗ trợ điện nước, nhân công (NV cơ quan nấu), gas, mặt bằng rồi- đây coi như là giá quy đổi từ thành phẩm tối thiểu sang đấy nhé. Các cụ xem ticktok nhiều nên nghĩ đơn giản, ko có xuất cơm 26k Lê Anh Nuôi đâu. Giờ ra chợ mớ rau bé tí cũng mười mấy k rồi, quả dưa chuột cỏn con cũng 4-5k. Trong khi các cụ phải hiểu khi làm cho tổ chức phải có hóa đơn đầu ra, đầu vào, VAT, thực phẩm cũng phải nguồn gốc xuất xứ rõ ràng.
Cụ chịu ko có nghĩa là nó không có, chỗ cơ quan cụ không đại diện cho tất cả.

Nam Định nhà em hai chục năm nay có quán phở 5k, giờ cụ đến ăn 5k họ vẫn bán. Quán này lên báo nhiều lần cụ gúc phát là ra.

santavn

Xe tải
Tranh luận trao đổi đơn thuần thôi, cơm các cụ 20-25k thì các cụ ăn, cơm e 30-35 thì e ăn, đừng lục lọi tìm thông tin cá nhân mà spam zalo e làm gì, khổ :D

cuongtelecoms

Xe buýt
Em lại rất cập nhật, thời nào cũng thế thôi, quan trọng là cu ăn ở đâu. Ăn loanh quanh khu sinh viên, lao động ít tiền thì giá phải rẻ.
Tầm năm 94 con gái ăn ít ra mua 300 cơm 300 rau + đậu người ra vẫn bán cho bình thường, xin thêm tí nước canh múc ở xô để cửa nữa là xong.
Năm 95 bát phở gần như không thịt khá nhiều bánh ở ngõ Nguyễn Phúc Lai bán cho dân lao động có 1k thôi. Đầu Hào Nam - Giảng Vỗ phở xích lô bát đầy ú ụ + thêm 2 bánh mì nữa tổng có 2k.
Thì cụ giờ ra quán quanh khu sinh viên, lao động ít tiền đi cụ. Em nói rõ không phải là không có mà là hiếm thôi.