[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

White Dragon

Xe tăng
Những quán cơm bụi đấy đã nuôi biết bao nhiêu sv giờ chở thành nhà khoa học, chủ DN.., mà mỗi khi nhớ đến toàn những hoài niệm đẹp chả có kêu ca oánh trách gì về khẩu phần ăn, chất lượng bữa ăn và những quyển sổ ăn cơm ký dài đến mức chủ quán có khi còn quên chả thèm gạch hoặc lâu quá thì thôi gạch đi sang sổ khác cho đỡ nhây :))
Công nhận, cơm ngon nhất giá 1k em ăn ở khu tam giác là cơm với dưa chua xào. (chỉ có cơm và dưa xào không thôi mà nhớ mãi).
Đến giờ ăn món đó vẫn thấy ngon.

thichrauxanh

Xe điện
Thịt cá cụ ăn ở nhà cũng mua ở chợ chứ đâu. Ở trường ăn đông như thế mà thịt ôi cá ươn thì thế nào chả có đứa ngộ độc, đi ra nước ngoài ngay cụ ạ.
Vâng nguồn gốc thì chung nhưng sợ khoản phân loại họ mua gom, rồi chế biến, bảo quản ấy mợ :D

L.C.D

Xe container
Em nhớ tầm giá cơm sinh viên cũng mức như mợ kể. Năm 2000 cơm sinh viên khu Kinh tế quốc dân - Xây dựng (chính xác là Ngõ Tự do) vẫn mức 2k cho nữ (cơm, rau, lạc/đậu, thịt), nam thì 2k5 - 3k (tất nhiên có tiền thì 4-5k nhiều thức ăn nhưng số có tiền ăn mức hơn hẳn như thế không nhiều). Có bạn nữ còn ăn 1k (300đ cơm, 200đ rau, 500đ đậu, lạc). Còn mức như cụ trên bảo năm 94 cơm Bách khoa 1k5 thì cao thật vì ngày đó tiền có giá, cách 5-7 năm là mức giá khác hẳn.

Còn cũng thời gian đó mà cơm bụi 5k chắc là ở phố trung tâm, kiểu cơm bụi văn phòng. Chứ cơm bụi sinh viên lại ở cấp độ thấp kém hơn rồi.
Em nhớ đúng mà, cơm bụi sinh viên quãng 1998-1999 giá chỉ thế thôi mà cũng gọi là ăn được với sv ở quê ra. Còn ở ký túc xá Mễ Trì ko đc nấu nướng, e thấy các bạn lớp em chỉ mua cơm trắng, mang lên phòng ăn với muối vừng và ruốc. Nói chung là tiết kiệm hết nấc.
Em hồi sinh viên gần như ko ăn cơm bụi. Lý do là vì em ở chung với các anh chị em họ, chị họ học tại chức buổi tối, còn cả ngày ở nhà thích đi chợ nấu cơm. Thành ra bọn em ăn đạm bạc nhưng sạch sẽ. Cs sinh viên ko dư tiền nhưng e ko thiếu ăn vì bà chị em cứ cuối tháng mua nợ từ đầu chợ đến cuối chợ, sang đầu tháng cả lũ nộp tiền ăn thì lại đi trả. Cứ gối đầu vay trả như thế cho tới khi đi làm có tiền. Nghĩ lại cũng thấy hồi í con người vẫn tốt với nhau lắm, ko lọc lừa man trá như bây giờ.
Con em 2006 mà đi học xuyên trưa là e cho xách hộp cơm giữ nhiệt đi. Nhưng nó cũng ít đến trường nên ăn ở nhà là chính. Đến bữa là ông í lôi cân ra cân cơm rau thịt theo gam, tuân thủ nghiêm ngặt chế độ ăn healthy. Hôm qua em hỏi nó là có xem clip cơm Bách Khoa ko, nó bảo nó mà là sv ở đó nó kiện 🤪

Cucumin

Xe tăng
Những quán cơm bụi đấy đã nuôi biết bao nhiêu sv giờ chở thành nhà khoa học, chủ DN.., mà mỗi khi nhớ đến toàn những hoài niệm đẹp chả có kêu ca oánh trách gì về khẩu phần ăn, chất lượng bữa ăn và những quyển sổ ăn cơm ký dài đến mức chủ quán có khi còn quên chả thèm gạch hoặc lâu quá thì thôi gạch đi sang sổ khác cho đỡ nhây :))
Hôm qua thằng Cu nhà em đang học lớp 11 hỏi em thời bố có phải ăn như thế không , mình bảo không vì thời bố không học tập trung mà được về . Nó bảo ăn thế kinh bố nhỉ , Mình bảo kinh bình thường :DSo với thời bao cấp còn sướng chán, thời đấy chỉ mong có cơm là được.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Theo em thì lãnh đạo Đại học Bách khoa nên thuê 1 đơn vị truyền thông để xử lý vụ khủng hoảng này. Ngay cả việc hôm sau đưa SV vào nhà ăn cán bộ để thể hiện sự tiếp thu cũng là suy nghĩ theo lối mòn. Sau này các cháu SV cứ thấy cơm SV không ổn có tìm cớ để "nâng hạng" vào khu cán bộ không? Đình chỉ NCC ở A15 rồi thế thì kinh phí ăn trưa hôm 8/10 ai là bên ứng trước đây? NCC đã trúng thầu họ sẽ bẩu đã đặt một khoản cho thầu phụ đặt bên gas, thực phẩm chẳng hạn và hết tiền rồi, đằng nào cũng bị chấm dứt HĐ, giờ đi gãi khoản kinh phí tạm ứng cũng mệt đó.
Cách đây không lâu đã có một trường mầm non hay tiểu học ở vùng cao cũng gặp sự cố bớt xén, ăn chặn bữa bán trú, và họ chọn giải pháp tình thế là giải tán bữa ăn đó, những bữa ăn rồi thì chưa kiểm toán xem thế nào cón những bữa trong tương lai thì "trả lại tiền", các gia đình tự lo cho con em. Thế là câu chuyện chấm dứt, sau đó những sự kiện, tin tức khác nóng hổi khác chèn lên, chẳng ai còn quan tâm đến việc đó nữa.

Roby JV

Xe đạp
chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko
Chuẩn rồi cụ. 98-99 tầm đó thôi. Nếu tính nội thành thì cơm tam giác thuộc lại rẻ nhất rồi nhưng ăn thì chán nhất. Tính độ nát độ bựa bách kinh xây chắc k bằng được mấy ông giao thông và mấy ông mỏ

polizia

Xe container
Tóm lại là bắt nhà cung cấp mỗi ngày trước giờ ăn sẽ đơm 1 khay mẫu, chụp ảnh lại và up zalo trường.
Các cháu vào ăn cứ nhìn ảnh đối chiếu, khay ăn đ’ giống là đ’ đạt yêu cầu.
Mà lãnh đạo nói thật bớt ăn bẩn đi, lên tầm lãnh đạo trường thì nhiều cái chén đc nên đừng sờ vào bữa ăn của các cháu.
Ngày xưa bố em làm hlv bóng đá, đưa đội lên tập huấn ăn ở tập trung trên Sóc Sơn mà cụ kể mấy bữa đầu nhà ăn nó xếp ban huấn luyện mâm riêng, ăn đầy đủ. Bố em đi kiểm tra mâm của của vđv thấy ko đạt yêu cầu nên cụ bảo từ mai làm theo thực đơn cụ lên cho cả tuần, nếu ko đồng ý tao cho đội ra ngoài ăn.
Ý đồ của bọn nhà ăn là định bớt xén, mâm của hlv thì đầy đặn và mỗi tháng gửi các thầy 3 củ nhưng bố em bảo tao ko làm trò đấy, ăn thì thiếu gì cái ăn nhưng bữa cơm của vđv tiền đc cấp đã ko đc bao nhiêu lại còn ăn bớt.

Logen

Xe hơi
Mà lãnh đạo nói thật bớt ăn bẩn đi, lên tầm lãnh đạo trường thì nhiều cái chén đc nên đừng sờ vào bữa ăn của các cháu.
Khổ lắm cụ ơi, không chén không được. Lên được vị trí này cũng nhờ ông anh, thằng em. Cấm anh em ăn thì ra đi trong vòng 1 nốt nhạc. Vua chúa ngày xưa lên ngôi việc đầu tiên là xử công thần.

Đông Gioăng

Xì hơi lốp
Báo cáo cụ như này:
1. 12k/người/ngày, học phí trường Kiến trúc cao nhất trong các trường, chưa kể dụng cụ vẽ vời, nhẽ mặc định sinh viên Kiến trúc là con nhà giàu :(
2. 1 mâm ăn 6 thằng thanh niên,
Âu có 2 âu: 1 cơm lèn chặt, 1canh. Đĩa có: 1 rau 1 đậu 1 thịt, Bát có 1 bát nước chấm pha loãng. Mỗi thằng 1 bát là hết thức ăn. Không bữa nào không mua thêm 1 đĩa cá rô rán hoặc thịt rang 10k. Thịt gà 20k đĩa mỗi thằng 1 2 miếng. Quên, lớp em có hơn chục con hĩm, như lệ thường ở gia đình là cánh tóc dài ăn uống như mèo, cuối bữa dồn đồ ăn cho cánh nâng ly đúng không? nhưng nhìn mâm cơm quân sự của chúng mà thương, nhẵn như chùi. Hôm nào có 1 2 đứa đỏ đít là hôm ấy anh em có tí cải thiện :D
3. Thời giá cơm sv (ra khỏi trung tâm) em ghi rõ thây, 2k 3k là tươm tất lắm, em lên sư phạm 2 Xuân Hòa Phúc Yên chơi ăn cơm nghìn rưởi vừa ngon vừa no phè.
4. Ông già em thời ấy cán bộ cấp trưởng phòng tổng thu nhập 600k/tháng.
Em ấm ức từ hôm qua tới giờ cụ White Dragon ạ. Ổng chả cần phơm gì ráo!

Yeuaibaygio

Xe container
chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko
Hồi em ở khu đấy thì trong căng tin KTQD bán đắt hơn hàng cơm bụi bên ngoài cụ ạ. Tuy nhiên sv nghèo làm gì có mà tăng tiền ăn. Đều là 2k/bữa lúc muốn ăn rẻ (tất nhiên bẩn) thì ra ngoài ngõ, lúc muốn sạch hơn tí và muốn đổi vị thì vào căng tin trường vẫn ăn 2k nhưng ít cơm ít rau ít thức ăn hơn. Thực tế đều bẩn nhưng cảm quan trong căng tin KTQD có vẻ đỡ hơn: khay, bát đĩa mới, xoong nồi mới, khu vực rửa và nấu nướng rộng rãi và nước nôi thoải mái hơn mấy quán lụp xụp bên ngoài.

Mặt bằng giá thì cụ với 1 số cụ mợ khác và em đều chung ý kiến, có mỗi cụ kia khăng khăng ngược giá thôi.

White Dragon

Xe tăng
Hồi em ở khu đấy thì trong căng tin KTQD bán đắt hơn hàng cơm bụi bên ngoài cụ ạ. Tuy nhiên sv nghèo làm gì có mà tăng tiền ăn. Đều là 2k/bữa lúc muốn ăn rẻ (tất nhiên bẩn) thì ra ngoài ngõ, lúc muốn sạch hơn tí và muốn đổi vị thì vào căng tin trường vẫn ăn 2k nhưng ít cơm ít rau ít thức ăn hơn. Thực tế đều bẩn nhưng cảm quan trong căng tin KTQD có vẻ đỡ hơn: khay, bát đĩa mới, xoong nồi mới, khu vực rửa và nấu nướng rộng rãi và nước nôi thoải mái hơn mấy quán lụp xụp bên ngoài.

Mặt bằng giá thì cụ với 1 số cụ mợ khác và em đều chung ý kiến, có mỗi cụ kia khăng khăng ngược giá thôi.
Tất cả những người đó đều là chém gió bằng mồm và không ở KTX Bách Khoa mợ ạ.
Ngay cả phóng sự thực tế năm 1994 của Đài truyền hình Việt Nam họ cũng không tin.
Có nhân chứng (người ở 5 năm KTX BK), có vật chứng (clip của Đài truyền hình) đàng hoàng mà họ vẫn không hiểu thì đúng là ngược dòng rồi. :D
Còn lấy mặt bằng chỗ khác để áp cho BK thì nó sẽ không cùng hệ quy chiếu được. Tranh luận đến Tết Tây cũng không xong. :D

Nguoimoivao3

Xe tăng
Vụ cơm thừa canh cặn BL
Rất nên để Cơ quan CA vào điều tra
Cho một số kẻ nhập kho

Susu77

Xe tăng
Con em đang học quân sự ở một trường cũng to đùng ngã ngửa, đông sv không kém Bách khoa. Trưa nay giáo viên quân sự đã ra lệnh cấm sv chụp bữa ăn đăng mạng. Lệnh mồm thôi ko có văn bản🤫

Yeuaibaygio

Xe container
Tất cả những người đó đều là chém gió bằng mồm và không ở KTX Bách Khoa mợ ạ.
Ngay cả phóng sự thực tế năm 1994 của Đài truyền hình Việt Nam họ cũng không tin.
Có nhân chứng (người ở 5 năm KTX BK), có vật chứng (clip của Đài truyền hình) đàng hoàng mà họ vẫn không hiểu thì đúng là ngược dòng rồi. :D
Còn lấy mặt bằng chỗ khác để áp cho BK thì nó sẽ không cùng hệ quy chiếu được. Tranh luận đến Tết Tây cũng không xong. :D
Thật ra không phải tranh luận đúng sai vì chẳng để làm gì ạ. Có điều so với mặt bằng chung khu đấy mà đắt gấp đôi thì nó phải ngon hoặc nhiều hơn hẳn, và đối tượng khách hàng cũng ở phân khúc khác.
Chứ đa số sv những năm 95-2000 còn khó khăn và đói thì yếu tố rẻ phải được ưu tiên hàng đầu.
Có điều trên OF này dân BK cũng đông nhưng chưa cụ mợ nào cùng ý kiến với cụ nhỉ. Hay đội đấy toàn ăn bên XD, KTQD...

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ có thể nói đến hơn 90% số thanh niên vào bđ có cuộc sống vật chất cao hơn, thậm chí về tiện nghi cung tốt hơn khi / nếu vẫn ở gia đình.
Học viên các trường thì con số % kia còn lớn hơn. Thậm chí nói là "đổi đời" cũng không ngoa (đổi đời ở đây chỏ nói về đời sống thời gian này thôi nhé, chứ đương nhiên đi học là đổi đời rồi)

Lính giờ ko gầy đâu cụ nhé. Ăn sang mồm thì ko có, chứ cơm canh ăn chán thì thôi. Vào đấy sinh hoạt, tập luyện điều độ, ra quân toàn lên cân thôi.

White Dragon

Xe tăng
Thật ra không phải tranh luận đúng sai vì chẳng để làm gì ạ. Có điều so với mặt bằng chung khu đấy mà đắt gấp đôi thì nó phải ngon hoặc nhiều hơn hẳn, và đối tượng khách hàng cũng ở phân khúc khác.
Chứ đa số sv những năm 95-2000 còn khó khăn và đói thì yếu tố rẻ phải được ưu tiên hàng đầu.
Có điều trên OF này dân BK cũng đông nhưng chưa cụ mợ nào cùng ý kiến với cụ nhỉ. Hay đội đấy toàn ăn bên XD, KTQD...
Trên này có cái thớt nói về cơm năm 9x rồi.
Gửi mợ tham khảo để biết dân BK nói thế nào về suất ăn ở BK thời đó.
Chém gió cũng nên có bằng chứng, và nên tìm hiểu, không nên suy diễn :D

Yeuaibaygio

Xe container
Trên này có cái thớt nói về cơm năm 9x rồi.
Gửi mợ tham khảo để biết dân BK nói thế nào về suất ăn ở BK thời đó.
Chém gió cũng nên có bằng chứng, và nên tìm hiểu, không nên suy diễn :D
Em có bảo đúng sai đâu. Em chỉ muốn biết thêm là ngược giá đắt hơn hẳn và nó vẫn tồn tại thì lý do là gì (ngon hơn/sạch hơn/nhiều hơn).
Mà em vừa xem lướt cái link cụ đưa thì cũng 9 người 10 ý đấy chứ.
Phóng sự vtv cũng đầy lần bị bóc phốt rồi đấy ạ kkk (vụ rau muống ngày xưa, cơm muối gừng mới đây).

Chỉnh sửa cuối:

lordwin

Xe hơi
Cơm khu ktx bách khoa khu a15 và tam giác năm 99 -2002 đa số giá 3000 một xuất ấn OK, quán Thành ngà 4000. Còn xịn hơn thì khu sân vận động chỗ sinh viên Lào và Cam cũng chỉ 6000 một xuất.