[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

comiki

Xe ba gác
Người OF
chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko
Cuối ĐH, khoảng năm 2000, bọn em học quân sự cả ngày ở trường nên em mới có cơ hội theo mấy đứa đi ăn cơm bụi, em nhớ là cơm đĩa 3000 khu chùa Láng. Còn tầm 95-97, cốc sữa chua tự làm là 1000, đĩa quẩy 2000 (khu Nghĩa Tân), bánh rán mặn 1000 (hàng bánh nổi tiếng ở Lạc Long Quân),... Sớm hơn nữa, 92-94, bánh mì pate 1000, bánh mì suông 500, bát ốc luộc 1000, (khu Nghĩa Tân),...

Dân miền núi TM

Xe điện
Hơi thất vọng với trường Đại Học Bách Khoa Hà Nội.
Hầu hết các bộ trưởng bộ giáo dục đều từng qua đây!

chuongxehoi

Xe hơi
Sự việc này ĐHBK mất điểm quá, nhất là đúng dịp kỷ niệm thành lập trường. Phải khẳng định là cho các cháu ăn uống như vậy là rất tội cho các cháu, không hiểu các ông bà ở cái công ty CC dịch vụ này nghĩ gì nhỉ (nếu là con cháu của họ thì họ nghĩ sao). Còn nói thực ra cuộc đời sinh viên thì khổ lắm, bây giờ kinh tế khá hơn, rồi được gia đình chăm sóc cũng đỡ hơn nhiều, chứ như những năm trước 1985 thì tuy có học bổng(18đ và 5 con tem gửi thư), à quên có 4m phiếu vải nữa và như thế là tất cả: ăn nhà ăn SV, còn gia đình cũng không cấp thêm được gì (nhất là ở nông thôn) thế mà chúng tôi cũng vượt qua được, ngược lại thì khi đó tuyển sinh ít, như BK nhiều nhất chỉ 800sv/1 năm, còn lại chỉ 500,400,300sv, ít nhất là Dược có 100sv, ra trường có giấy phân công công tác ngay (cũng nhiều người bỏ), chứ bây giờ tôi về quê nhiều cháu cất bằng ĐH vào tủ để chứng minh với con cái là bố (mẹ) cũng đã từng học ĐH và đi làm CN ở các công ty. Lại nói chuyện ăn, có thể các cụ trên này chê trách mất vệ sinh, nhưng thời đấy nếu cụ nào học ở một trường ĐH cũng tách ra từ ĐHBK chắc sẽ nhớ là khi từ KTX lên giảng đường ngoài sách vở, SV nam là túi ngực cắm sẵn cái thìa, học hết giờ là lao xuống nhà ăn, 6 ông cầm 6 cái thìa, không có bát (tất nhiên phải là cùng lớp, hay đồng hương thân thiết) cho tất cả canh, tí thức ăn mặn vào cái thau cơm và chén ngon lành như thế và chả sót hạt nào.Nói vậy không phải so sánh nhưng đó là một thời để nhớ, hihi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em nhớ đúng mà, cơm bụi sinh viên quãng 1998-1999 giá chỉ thế thôi mà cũng gọi là ăn được với sv ở quê ra. Còn ở ký túc xá Mễ Trì ko đc nấu nướng, e thấy các bạn lớp em chỉ mua cơm trắng, mang lên phòng ăn với muối vừng và ruốc. Nói chung là tiết kiệm hết nấc.
Em hồi sinh viên gần như ko ăn cơm bụi. Lý do là vì em ở chung với các anh chị em họ, chị họ học tại chức buổi tối, còn cả ngày ở nhà thích đi chợ nấu cơm. Thành ra bọn em ăn đạm bạc nhưng sạch sẽ. Cs sinh viên ko dư tiền nhưng e ko thiếu ăn vì bà chị em cứ cuối tháng mua nợ từ đầu chợ đến cuối chợ, sang đầu tháng cả lũ nộp tiền ăn thì lại đi trả. Cứ gối đầu vay trả như thế cho tới khi đi làm có tiền. Nghĩ lại cũng thấy hồi í con người vẫn tốt với nhau lắm, ko lọc lừa man trá như bây giờ.
Con em 2006 mà đi học xuyên trưa là e cho xách hộp cơm giữ nhiệt đi. Nhưng nó cũng ít đến trường nên ăn ở nhà là chính. Đến bữa là ông í lôi cân ra cân cơm rau thịt theo gam, tuân thủ nghiêm ngặt chế độ ăn healthy. Hôm qua em hỏi nó là có xem clip cơm Bách Khoa ko, nó bảo nó mà là sv ở đó nó kiện 🤪
Mợ phảng có con lớn vậy à?

Linh lọt khe

Xe đạp
Phó TT cũng đi lên tiếng chỉ đạo mấy cái việc cơm canh, trong khi nó có gây hậu quả gì nghiêm trọng đâu.
Lỗi về đạo đức của nhà thầu thì Hiệu trưởng đã xử lý ngay rồi. Để Bộ chấn chỉnh là đc rồi, ngài tiểu tiết quá.

CaptainMT

Xe buýt
Tóm lại là bắt nhà cung cấp mỗi ngày trước giờ ăn sẽ đơm 1 khay mẫu, chụp ảnh lại và up zalo trường.
Các cháu vào ăn cứ nhìn ảnh đối chiếu, khay ăn đ’ giống là đ’ đạt yêu cầu.
Mà lãnh đạo nói thật bớt ăn bẩn đi, lên tầm lãnh đạo trường thì nhiều cái chén đc nên đừng sờ vào bữa ăn của các cháu.
Ngày xưa bố em làm hlv bóng đá, đưa đội lên tập huấn ăn ở tập trung trên Sóc Sơn mà cụ kể mấy bữa đầu nhà ăn nó xếp ban huấn luyện mâm riêng, ăn đầy đủ. Bố em đi kiểm tra mâm của của vđv thấy ko đạt yêu cầu nên cụ bảo từ mai làm theo thực đơn cụ lên cho cả tuần, nếu ko đồng ý tao cho đội ra ngoài ăn.
Ý đồ của bọn nhà ăn là định bớt xén, mâm của hlv thì đầy đặn và mỗi tháng gửi các thầy 3 củ nhưng bố em bảo tao ko làm trò đấy, ăn thì thiếu gì cái ăn nhưng bữa cơm của vđv tiền đc cấp đã ko đc bao nhiêu lại còn ăn bớt.
Khổ lắm cụ ơi, không chén không được. Lên được vị trí này cũng nhờ ông anh, thằng em. Cấm anh em ăn thì ra đi trong vòng 1 nốt nhạc. Vua chúa ngày xưa lên ngôi việc đầu tiên là xử công thần.
Chuẩn như cụ trên chia sẻ. LĐ trường ĐH còn có một bộ sậu hàng trăm nhân/chuyên viên đi kèm. Đội này mới gọi là đội cài cắm và đớp nhiều, chứ còn thuần GV thì chỉ làm chuyên môn, ko có/liên quan gì tới mấy cái này.
Em cũng chứng kiến một trường hợp y như này, một ô thầy khi còn làm chuyên môn thì liêm khiết, ae, đồng nghiệp, học trò yêu quý. Thế nhưng khi lên LĐ, được thời gian đầu, rồi sau đó thay đổi hoàn toàn, chẳ khác mịa gì mấy ô LĐ trước, âu cũng vì phải nuôi cái đội phía sau để còn giữ được cái ghế.

Grandtouring

Xe điện
Con em đang học quân sự ở một trường cũng to đùng ngã ngửa, đông sv không kém Bách khoa. Trưa nay giáo viên quân sự đã ra lệnh cấm sv chụp bữa ăn đăng mạng. Lệnh mồm thôi ko có văn bản🤫
Văn bản ra là vỡ mồm ngay :D

Grandtouring

Xe điện
Phó TT cũng đi lên tiếng chỉ đạo mấy cái việc cơm canh, trong khi nó có gây hậu quả gì nghiêm trọng đâu.
Lỗi về đạo đức của nhà thầu thì Hiệu trưởng đã xử lý ngay rồi. Để Bộ chấn chỉnh là đc rồi, ngài tiểu tiết quá.
Trường danh tiếng, lại ngay giữa Thủ đô, gây ảnh hưởng diện rộng. Có lẽ thế chăng.

polizia

Xe container
Con em đang học quân sự ở một trường cũng to đùng ngã ngửa, đông sv không kém Bách khoa. Trưa nay giáo viên quân sự đã ra lệnh cấm sv chụp bữa ăn đăng mạng. Lệnh mồm thôi ko có văn bản🤫
Cấm hơi khó trừ khi ra lệnh cấm hoàn toàn dùng đtdd trong trường :))
Nhà ăn vài trăm đứa, giờ ăn thì các ông ý ko đứng giám sát đc hết nên quản thế nào đc đứa nào chụp lén :))
Ngoài ra bây giờ nhân đà sóng gió đang cao trào, cụ xì cho báo cái tin là tại trường DH X hiện giáo viên quân sự đã ra lệnh mồm cấm chụp ảnh bữa ăn, trong khi chúng ta đã đấu tranh vs tiêu cực, công khai minh bạch, vụ việc trường ĐHBK chưa hết nóng mà đã ra lệnh cấm chụp ảnh bữa ăn, phải chăng nhà trường đang lo sợ điều gì bla bla, cứ để phóng viên nó biên là ngon.

Susu77

Xe tăng
Cấm hơi khó trừ khi ra lệnh cấm hoàn toàn dùng đtdd trong trường :))
Nhà ăn vài trăm đứa, giờ ăn thì các ông ý ko đứng giám sát đc hết nên quản thế nào đc đứa nào chụp lén :))
Ngoài ra bây giờ nhân đà sóng gió đang cao trào, cụ xì cho báo cái tin là tại trường DH X hiện giáo viên quân sự đã ra lệnh mồm cấm chụp ảnh bữa ăn, trong khi chúng ta đã đấu tranh vs tiêu cực, công khai minh bạch, vụ việc trường ĐHBK chưa hết nóng mà đã ra lệnh cấm chụp ảnh bữa ăn, phải chăng nhà trường đang lo sợ điều gì bla bla, cứ để phóng viên nó biên là ngon.
Em áp mạn 50 rồi, chỉ mong bình yên tối thiểu qua ngày nên kệ ko đấu tranh gì hết. Hehe, càng già càng hèn cụ à vì trót vô tình biết khá khá tiêu cực ở vài lĩnh vực đã từng liên quan🎃

Mytv

Xe điện
Thằng nào tư vấn, ra quyết định cấm bằng mồm trong lúc dư luận đang phẫn nộ thế này đúng là ngu hơn heo. Nhà ăn đông thế giám sát kiểu gì? Sinh viên giờ không dễ áp đặt mấy cái chuyện vô lý như này đâu. Lớ ngớ bị ghi lại lúc mở mồm cấm thì lại vỡ alo.

polizia

Xe container
Thằng nào tư vấn, ra quyết định cấm bằng mồm trong lúc dư luận đang phẫn nộ thế này đúng là ngu hơn heo. Nhà ăn đông thế giám sát kiểu gì? Sinh viên giờ không dễ áp đặt mấy cái chuyện vô lý như này đâu. Lớ ngớ bị ghi lại lúc mở mồm cấm thì lại vỡ alo.
Thật.
Mà cấm thì thằng hiệu trưởng xuống mà cấm.
Mình là giáo viên quân sự, cũng chả đc miếng mẩu gì từ thầu nhà ăn thì việc lol gì phải ra mặt tham gia mấy chuyện đó. Kể cả phát hiện có giòi trong cơm thì cũng là chuyện của hiệu trưởng vs chủ nhà ăn, báo chí nó chỉ bới mấy ông đó chứ nó quan tâm gì đến ông giáo viên quân sự biệt phái.

lenhhoxung1980

Xe điện
Các ông lđ cứ giả ngây giả ngô không biết gì, chứ ai chả biết đưa suất ăn vào trường phải trích lại %, từ mầm non đến đại học

Linh lọt khe

Xe đạp
Trường danh tiếng, lại ngay giữa Thủ đô, gây ảnh hưởng diện rộng. Có lẽ thế chăng.
Phải nắm đc tình hình để chấn chỉnh trước khi xảy ra thì uy tín mới tăng cao.
Chứ cứ xảy ra lại đi vuốt ve dư luận mãi riết thành nhàm.

thichrauxanh

Xe điện
Ô thế là lỗi của mỗi nhà thầu, HT vô can nhỉ, lại còn ô a xử lý ô e, đau phết.