[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

Demchinhhang.net

Xe container
Điều đáng sợ nhất là động đến một ng trong ngành nào đó thì cả ngành lao vào bào chữa. Kiểu cả làng giống nhau, có tật nên bị chạm nhẹ là giật hết cả mình.
Nếu tất cả đều cởi chuồng thì ông mặc quần là lố bịch.

Sứa.

Xe điện
Vẫn cái nhà ăn hai tầng của 70 năm trước.
Em nhớ không nhầm thì cái lối đi bên trái là lối vào xưởng bia áp lực ngày xưa. Giờ không biết còn không?
Cụ có biết cán bộ Đởn và quán cơm cô Mạnh những năm 199x
Em biết cụ Đởn.
Còn ăn cơm thì em ăn cả ở nhà ăn sinh viên và ăn nhiều quán trong khu tam giác (chứ không cố định một quán nào) nên không nhớ quán cô Mạnh.
Em ở 5 năm ký túc xá cụ ạ.
Giờ F1 đang học năm nhất, đúng đợt này đang học quân sự. Cay quá cụ ạ!
Cơm bình dân ở BK đầu tiên là bác gì mở ở sau nhà B5 vào khoảng 89, 90 gì đó ... hồi đó SV có tiền đi ăn CBD đúng là xa xỉ và lâu lâu có bạn mới kéo ra ăn :D
Còn ăn cơm ở bếp 4 (hồi đó còn bao cấp phát vé ăn) thì tột cùng khốn khổ chứ đc như cơm thừa, canh cặn của các cháu SV thời nay thì quá bổ béo =))
Hồi đó hãi nhất là món đậu phụ kho, loại đậu phế phẩm kho với nước muối ko thể nuốt nổi.
Canh thì lờ vờ 3-4 cọng rau cải ...đựng trong cái chậu gang sâu lòng như nồi cơm điện, SV nhập học tầm 1 tháng là đã có tuyệt chiêu lùa thìa vào chậu canh vớt phát đc mấy cọng rau hiếm rồi =))
Lâu lâu đc ăn tươi có món thịt kho Tàu mỏng như lá lúa :))
Thức ăn ngon nhất hồi đó là dưa muối của các bà bán ngay cửa nhà ăn, mâm 4 người thì ghép ăn 5 để lấy 1 vé ăn đổi dưa bổ sung thức ăn ... khốn khổ thật. Thế mà cũng học ra trường và thành đạt thành ông nọ bà kia cả :))

Sứa.

Xe điện
Em không học BK. Năm 97, 98 em hay xơi cơm Thanh Hiền 1500-2000k thôi. Hầu như trưa nào em cũng ăn nên khá nhớ.
Cô Hiền là bạn bà cô em. Cô này trc là HT trường MG BK sau đi chơi TW về học kiểu cơm tự chọn để trên mâm inox đun nóng phía dưới đấy...có thể nói cô này là người đầu tiên ở HN làm hàng cơm tự chọn.
Nấu món ăn ngon và đa dạng, giá phải chăng và chi phí do khách tự chọn nên đông khách lắm.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Kiếm tiền bằng mọi cách, khốn nạn và táng tận lương tâm quá. Việc này nhà trường có thể không biết nhưng không thể nói là người được giao phụ trách không biết. Chẳng qua cũng nhắm mắt làm ngơ thôi.
Ai bảo cụ là Hiệu trưởng không biết?
Biết hết đấy
Trừ khi thằng được giáo phụ trách khai ra vì nó là người nhận tiền

chắc cụ đấy ghi nhầm đấy, ăn trong căng tin phải rẻ hơn ăn ở ngoài quán khu tam giác chứ. e chưa bao giờ ăn trong căng tin BK, toàn chui vào chỗ tam giác ăn cùng với bạn, năm 98 99 chỉ có 1000 đến 1500, ko hiểu sao cụ ý bảo năm 94 đã 1500 rồi. còn ăn xôi chỗ cổng ký túc e nhớ chỉ 500 đc gói xôi lạc to tướng. Ko hiểu e có nhớ nhầm ko
chắc cụ nhớ nhầm rồi. Em 97 vào trường BK. Em thỉnh thoảng mới phải ở lại học thể dục buổi chiều. Ăn cơm khu tam giác 3k, các bạn nào ăn ít thức ăn cũng 2,5k. Con gái thì ăn ít hơn 1,5-2k.

Sứa.

Xe điện
Lại nói chuyện ăn, có thể các cụ trên này chê trách mất vệ sinh, nhưng thời đấy nếu cụ nào học ở một trường ĐH cũng tách ra từ ĐHBK chắc sẽ nhớ là khi từ KTX lên giảng đường ngoài sách vở, SV nam là túi ngực cắm sẵn cái thìa, học hết giờ là lao xuống nhà ăn, 6 ông cầm 6 cái thìa, không có bát (tất nhiên phải là cùng lớp, hay đồng hương thân thiết) cho tất cả canh, tí thức ăn mặn vào cái thau cơm và chén ngon lành như thế và chả sót hạt nào.Nói vậy không phải so sánh nhưng đó là một thời để nhớ, hihi.
Giắt túi chắc thìa thửa inox có giá trị :)) SV BK hồi đó hay găm thìa vào khe tường quanh nhà ăn, gốc cây chạc cây trên đường ra nhà ăn. Rồi chờ bạn ăn xong mượn thìa hoặc ăn chung thìa với bạn cùng chậu là chuyện bt :))
Ôi...nhớ 1 thời chậu cơm gang đúc - 1 sp của khoa Luyện kim :-ss :-ss :-ss

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Biết hết đấy
Ở trường ĐH nhiều việc lớn chứ đâu như mấy trường mầm non mà HT trực tiếp xuống bếp hàng tuần mà biết mấy vụ này, mà có biết em nghĩ cũng ko HT 1 trường ĐH nào đồng ý hoặc ngấm ngầm đồng ý cho làm việc này. Nếu biết mà cho làm thì đúng là ko còn là con người nữa rồi.

lenhhoxung1980

Xe điện
Ở trường ĐH nhiều việc lớn chứ đâu như mấy trường mầm non mà HT trực tiếp xuống bếp hàng tuần mà biết mấy vụ này, mà có biết em nghĩ cũng ko HT 1 trường ĐH nào đồng ý hoặc ngấm ngầm đồng ý cho làm việc này. Nếu biết mà cho làm thì đúng là ko còn là con người nữa rồi.
Em cũng nghĩ HT không nắm được vụ cỏn con này đâu. ĐH nó to lắm, bao việc chứ đâu như trường mầm non hay tiểu học. Có thể hiệu phó hoặc trưởng khoa nắm thôi.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em cũng nghĩ HT không nắm được vụ cỏn con này đâu. ĐH nó to lắm, bao việc chứ đâu như trường mầm non hay tiểu học. Có thể hiệu phó hoặc trưởng khoa nắm thôi.
ĐHBKHN có tầm 2000 cán bộ, giảng viên, đến NV nhà bếp HT còn chả biết được ai với ai trừ đầu mối. Em nghĩ giao cho phó phụ trách kinh tế rồi sao mà để ý mấy việc cỏn con này được.

xe đạp Japan

Xe tăng
Biết hết đấy
Như cụ nói thì nếu làm mạnh tay ra, thì khéo từ đốm lửa nhỏ lại ra đốm lửa to, nhiều vụ khác nữa. Hình sự như chơi chứ không chỉ là bay ghế.

Dungha

Xe điện
ĐHBKHN có tầm 2000 cán bộ, giảng viên, đến NV nhà bếp HT còn chả biết được ai với ai trừ đầu mối. Em nghĩ giao cho phó phụ trách kinh tế rồi sao mà để ý mấy việc cỏn con này được.
Hiệu trưởng có thể không biết được thật nhưng khi giao cho phó phụ trách thì là của anh 30%, của chú 20 phần trăm. Nấu thế nào thì nấu. Phó phụ trách món đấy gặp nhà thầu lại bẩu của sếp 30%, của anh 25% giá 30 ngàn 1 bữa. Chú nấu thế nào thì nấu.

thichrauxanh

Xe điện
Hiệu trưởng có thể không biết được thật nhưng khi giao cho phó phụ trách thì là của anh 30%, của chú 20 phần trăm. Nấu thế nào thì nấu. Phó phụ trách món đấy gặp nhà thầu lại bẩu của sếp 30%, của anh 25% giá 30 ngàn 1 bữa. Chú nấu thế nào thì nấu.
Quản lý theo phần trăm cụ nhỉ :D Đã có quyền lợi thì phại có trách nhiệm. Cứ đập ô đầu, ô sau lên tự dẹp nốt chứ ai hơi đâu đi xử ô nhà bếp, cùng lắm đội đấy mất suất nấu ăn nên còn lâu mới sợ.

Neumann

Xe tải
chắc cụ nhớ nhầm rồi. Em 97 vào trường BK. Em thỉnh thoảng mới phải ở lại học thể dục buổi chiều. Ăn cơm khu tam giác 3k, các bạn nào ăn ít thức ăn cũng 2,5k. Con gái thì ăn ít hơn 1,5-2k.
Em xác nhận với cụ. Thông tin của cụ là chính xác.

Sứa.

Xe điện
Cụ có nhầm không vậy, Bách Khoa học 1 tháng Quân sự tại trường mà. Bách khoa là trường tự chủ được đào tạo quốc phòng kết hợp với PK-KQ chứ có đi Mai Lĩnh bao giờ đâu nhỉ?
E cũng thấy lạ, BK còn có hẳn khoa GD quốc phòng, hình như ở C9-C10 gì ấy ko nhớ nữa. Ngày xưa so với các trường khác thì học quân sự ở BK là sướng nhất, chỉ phải ra SVĐ lăn lê tập bắn, ko phải học tập trung.
Ngày xưa mình học thì như đi học bình thường, sáng đi tối về sướng cái thằng người. Hình như các cháu giờ phải ăn ở tập trung ở tòa B mấy ấy, rõ khổ :D
Khoa QS BK hình như thành lập từ năm 86-87 gì đó, hồi đầu nòng cốt là bên QCPK sang.
Ai học tầm trước 9x chắc sẽ nhớ 2 ông thầy này:
- Ông đen đúa nhỏ thó kiểu như bị sốt rét, cả tháng học ngày nào cũng kể chuyện đánh nhau, chủ yếu là trận ở Long chẹng ...sau bọn em đặt tên là ông Long chẹng :))
- Ông cao gầy, trẻ mặt thơ thẩn như mất hồn... kiểu như bố mẹ bắt đi bộ đội hoặc mới bị ng yêu đá...
đặc điểm ông này là rất cẩu thả, mũ cối đội lệch tứ tung, quần áo buông thả và có lần cả tuần mặc cái áo 1 bên quân hàm /☆☆ 1 bên /☆☆☆ ... vụ này may hồi đó chưa có SMP và chưa có nét ko thì giờ có ảnh lưu trên ý rồi =))

HSBC

Xe buýt
Em học đại học xây dựng niên khóa 1996-2001 cũng thế ạ.
Học quân sự tại trường.
AK bắn như bắn game.
Mấy ông bạn em học trường Mở "được" đi học quân sự tập trung ở xa trường, em cứ ao ước mãi, hihihi.
Thủa đấy bọn em cũng học trường khác nhưng cũng quân sự tại trường. Học thì bằng mấy khẩu CKC, thi bắn thì súng hơi. Toàn mang chiếu cá nhân ra nằm ngắm bắn cho đỡ bẩn. Học làm 2 lần, lần thứ nhất 4 tuần thì thi bắn + viết, lần thứ 2 thì chỉ học lý thuyết thôi. Quần áo thì thích mặc gì thì mặc, có cái mũ là bắt buộc.
Ngày đấy học quân sự đúng vào lúc cúp tứ hùng mà Roberto Carlos đá bóng hình quả chuối ấy. Nửa lớp xin nghỉ đi thi lại nhưng chạy ra quán xem bóng đá chứ thi cử gì.
Môn này thế thôi nhưng ông nào ko cứ chứng chỉ GGQP thì tụt K.

CaptainMT

Xe buýt
Chính xác thì cách hđ sẽ như cụ này nói. Ht có thể k biết chi tiết nhà thầu nấu ntn, nhưng biết chắc mình đớp mấy %, thằng em mình mấy %, …. 😉

CaptainMT

Xe buýt
Giả sử ht bảo thằng em là món nấu ăn của sv, a sẽ k đớp, chú cũng vậy nhé. Thì bố bảo thằng em nó dám đớp. May ra ăn hương hoa tí là cùng.

CaptainMT

Xe buýt
Ở trường Đh, thì đội ngủ Giảng viên là bách nhục nhất, còn đội chuyên viên phòng ban, đúng ra phải phục vụ hỗ trợ Gv, thì lại cứ như bố con chó xồm ấy. Đội này sẽ thầu hết các khoản sân sau của trường. :))