[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

Vulcan V70

Xe trâu
Em vào SG từ tháng 6/1975 mà còn chưa thấy trường hợp nào như vậy... chắc bà ngoại cụ làm CT UB quân quản SG ....
Không cần đến chức như Cụ nói đâu.
Năm 78-79 nhà vắng chủ khá nhiều, chủ nhà cứ lặng lẽ khóa cửa đi vượt biên. Một thời gian bẻn quản lý nhà sẽ quản lý và phân hoặc cho người đủ tiêu chuẩn thuê. Lão anh em năm 80 làm CA khu vực ở quận nọ cũng từng chỉ cho bạn bè hoặc người quen mấy căn dạng này. Địa bàn lão quản lý nên lão nắm chắc nhà nào đi thật rồi thế là nói người kia cứ dọn vào ở rồi đăng ký hộ khẩu, hộ tịch... rồi làm đơn xin thuê nhà, sau này xin mua hóa giá luôn. Riêng lão ấy thì không dám liều như thế.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Trước e ở cái cc hơn 8 chục m2 cũng ổn mà con gấu đc voi đòi tiên chuyển sang cái to hơn thêm 2 tỏi sửa mất 500t nữa đm nghĩ thấy nhục làm hùng hục xong chỉ nhà mới cửa, xong h nó cũng bảo biết thế:(( mua quyển sách biết thế, hôm qua ngó thớt này xong e bảo gấu hay bán cái này đi đc 4 tỏi đi thuê tầm 15 củ mỗi tháng vẫn lồi ra hơn chục củ nó đá e may tránh kịp ko vỡ rái nó bảo ô gần 5 xệ rồi còn đi thuê nhà để thiên hạ nó ỉa vào mặt cho à:))
Lão bạn em cũng y như cụ. Nhưng khác cái là thay vì mua chung cư đi mua cái nhà đất hơn 4 tỷ trong làng và giờ kêu hơn cha chết mẹ chết. Bảo chán quá mà cũng chỉ để ở, đang ở cc thích thoáng mát nhà có nhõn 2 đứa con gái lấy ck hết rồi.

Demchinhhang.net

Xe container

victory_1980

Xe điện
Thì xã hội cũng có người này người kia, chẳng nhẽ bắt ai cũng giống mình ah?
Nên nếu họ có 3 tỷ, mà ko mua nhà, vẫn đi ở nhà thuê thì cũng kệ cmn, liên quan éo gì.
Nhiều thằng hâm lắm, toàn viết vớ vẩn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vâng, cụ nói chuẩn. 10 năm thì không chung cư nào đập đi xây lại. Nhưng gần đấy thì chắc vẫn có chung cư xây mới. Chưa kể 10 năm nữa chắc gì mình còn nhu cầu mua ở chính vị trí đấy nữa chứ:)
Gần là gần ntn cụ. 10 km. Tốc độ đô thị hóa nhanh nt này thì 10 năm nữa dạt ra mạn Hoài đức sợ 3 tỏi cũng chưa mua được cặn 80m.

loptoxenho

Xe máy
Có thể trong ngắn hạn thôi cụ, nhà cc ở VN xây chất lượng thường kém hơn giá bán, nên sau 5-10 năm xuống cấp thê thảm, hixx.
Có thể có vài TH đăc biệt, nhưng đa số em thấy đều ko giữ được giá, hoặc giữ ngang giá, trong khi nếu mua nhà đất thì hầu hết lên giá, tất nhiên ẫn có ít xuống hoặc ngang giá.
Nếu tài sản mất giá theo thời gian thì là tiêu sản bạn ah, như ô tô, nhà chung cư v.v
Hic!!! thêm mấy cụ là nạn nhân của Robert Kiyosaki. Theo 1 nghiên cứu của Mỹ thì 99% người theo những lời khuyên này là người nghèo.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết em năm nay bn tuổi ko?? Gia đình em chuyển vào SG từ tháng 5/ 1975 sống cho đến bây giờ. Vậy thì việc gì phải hỏi ai... chỉ có cụ nên vể hỏi lại phụ huynh xem có nói quá lên ko thôi ạ...
Cụ vào SG Năm 1975 theo dạng nào vậy nhỉ. Nhà e đang ở Q5 hiện tại là cắt khóa vào vừa ý hôm sau dọn đồ tới ở ( đã hóa giá từ 1992)
Nhà mặt tiền ngang 4.3 dài có .. 43 m à :)) , tiền hóa giá theo thời giá lúcđó là 3 chỉ vàng nhưng trừ này trừ kia thì thựcđóng khoảng mấy tô phở.
À .. người ký cấp nhà ( bằng giấy tay) là chủ tịch UBNDTP ..Mai Chí Thọ. Như vậy đủ thuyết phục chưa.. có thể khác nhau đẳng cấp lên cụ hơi shok :))

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết em năm nay bn tuổi ko?? Gia đình em chuyển vào SG từ tháng 5/ 1975 sống cho đến bây giờ. Vậy thì việc gì phải hỏi ai... chỉ có cụ nên vể hỏi lại phụ huynh xem có nói quá lên ko thôi ạ...
gia đình cụ chuyển vào SG theo dạng gì.. ??

Vulcan V70

Xe trâu
ko . chỉ là công chức bình thường ( làm ở đài truyền hình) . vào từ tháng 6/ 1975 được cấp 1 căn hộ trong 1 tòa nhà 10 tầng ở đường nguyễn văn sâm q1. bg là đường Nguyễn Thái Bình. năm 1979 mới chuyển về q5 .
còn vụ thích căn nào thì cắt khóa dọn vào ở là quá bt vào nă 1979/ cụ pải hỏi mấy người cao niên xem e nói đúng ko.
Năm 75 ( sau 40-4) thì SG vẫn nhiều vấn đề mất an ninh. Các bác các chú còn ngại nhận nhà mặt đường, thích ở trong khu cư xá hoặc trong ngõ cho lành.
Chẳng hạn như đoạn Lê Thánh Tôn gần Ba Son hồi đó bên HQ tiếp quản mặt đường thì các bác lái xe, cấp dưới ở còn các bác cấp cao hơn thì ở trong ngõ ( cũng rộng và thoáng) cho an toàn.

Ví dụ csống đang ổn định và thuận tiện cho việc học hành của con nhỏ. Một ngày đẹp trời chủ nhà đòi lại để bán và lúc đó thì sẽ hiểu là không chủ động đc chỗ ở nó nhục như thế nào. Thuê nhà ra chỗ khác thì bố mẹ vẫn chủ động đi lại đc nhưng việc trẻ con đi học thì ko đơn giản như thế, nhất là những người đi thuê nhà thì thường là ko sống cùng ông bà. Trước cháu chẳng mua nhà mà thuê khắp nơi nhưng trước khi cu lớn vào lớp 1 là phải quyết định chọn chốn an cư để đảm bảo sự ổn định cuộc sống cũng như việc học hành của bọn nhóc.
Tiền đủ mua nhà nhưng không mua mà gửi tiết kiệm có lãi xuất cao hơn tiền đi thuê nhà. Cái này với giai đoạn hiện tại thì đúng nhưng lạm phát thấp, kinh tế phát triển ổn định như hiện tại ko phải là mãi mãi. Gặp phải đợt khủng hoảng kinh tế thì lúc đó 3 tỷ vnđ giống như 3 tỷ Zimbabwe, đến cái lều cũng chưa chắc đã mua đc.
Ngày đẹp giời để bán được nhà không dễ đâu. Mà mình có tiền thì sợ gì thằng nào đuổi. Chung cư cho thuê nhiều lắm, khó thuê là do không có tiền thôi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Năm 75 ( sau 40-4) thì SG vẫn nhiều vấn đề mất an ninh. Các bác các chú còn ngại nhận nhà mặt đường, thích ở trong khu cư xá hoặc trong ngõ cho lành.
Chẳng hạn như đoạn Lê Thánh Tôn gần Ba Son hồi đó bên HQ tiếp quản mặt đường thì các bác lái xe, cấp dưới ở còn các bác cấp cao hơn thì ở trong ngõ ( cũng rộng và thoáng) cho an toàn.
thì từ năm 1975 đến 1978 ( e nhớ lộn 1979) thì cán bộ tập kết về Nam và cán bộ biệt phái vào sg ở ở TT . Năm 78 thì rất nhiều cán bộ tập kết ( trung cao cấp) chọn q5 để ở vì khu này người Hoa đi vượt biên nhà trống rất nhiều. Ô kia giả điên hoặc là thành phần bánh bèo quá nên ko biết vụ cắt khóa vào ở. theo e là giả điên vì năm 1975 chỉ những thành pần cốt cán mới được biệt phái vào SG.
Khu Trâng Hưng đạo B Phùng hưng . hải thượng lãn ông châu văn liêm. 10 ô người việt thì đủ 10 ông cắt khóa vào ở , ở chán chê thấythích làm đơn lên ủy ban xin cấp nhà. mấy anh già ofer giả điên thì hơi bị kinh.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ csống đang ổn định và thuận tiện cho việc học hành của con nhỏ. Một ngày đẹp trời chủ nhà đòi lại để bán và lúc đó thì sẽ hiểu là không chủ động đc chỗ ở nó nhục như thế nào. Thuê nhà ra chỗ khác thì bố mẹ vẫn chủ động đi lại đc nhưng việc trẻ con đi học thì ko đơn giản như thế, nhất là những người đi thuê nhà thì thường là ko sống cùng ông bà. Trước cháu chẳng mua nhà mà thuê khắp nơi nhưng trước khi cu lớn vào lớp 1 là phải quyết định chọn chốn an cư để đảm bảo sự ổn định cuộc sống cũng như việc học hành của bọn nhóc.
Tiền đủ mua nhà nhưng không mua mà gửi tiết kiệm có lãi xuất cao hơn tiền đi thuê nhà. Cái này với giai đoạn hiện tại thì đúng nhưng lạm phát thấp, kinh tế phát triển ổn định như hiện tại ko phải là mãi mãi. Gặp phải đợt khủng hoảng kinh tế thì lúc đó 3 tỷ vnđ giống như 3 tỷ Zimbabwe, đến cái lều cũng chưa chắc đã mua đc.
IQ cao VN bg đâu phải mấy ô ở trong hang ra trên núi xuống như ngày xưa.:)) Ô nào ô đấy trình độ ngút trời.. nên cái dòng đậm kia ko bg có đâu. Nhưng chọn 1 bds cho mình trong bối cảnh hiện tại vẫn nà best choice.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đẹp giời để bán được nhà không dễ đâu. Mà mình có tiền thì sợ gì thằng nào đuổi. Chung cư cho thuê nhiều lắm, khó thuê là do không có tiền thôi.
Tiếc VN cá độ nà phạm pháp , chứ ko e cá với cả of trong vòng 3 năm tới chính phủ sẽ đánh thuế bds thứ 2. Và nếu điều đó xảy ra giao dịch BDS sẽ .. :))

Vulcan V70

Xe trâu
thì từ năm 1975 đến 1978 ( e nhớ lộn 1979) thì cán bộ tập kết về Nam và cán bộ biệt phái vào sg ở ở TT . Năm 78 thì rất nhiều cán bộ tập kết ( trung cao cấp) chọn q5 để ở vì khu này người Hoa đi vượt biên nhà trống rất nhiều. Ô kia giả điên hoặc là thành phần bánh bèo quá nên ko biết vụ cắt khóa vào ở. theo e là giả điên vì năm 1975 chỉ những thành pần cốt cán mới được biệt phái vào SG.
Khu Trâng Hưng đạo B Phùng hưng . hải thượng lãn ông châu văn liêm. 10 ô người việt thì đủ 10 ông cắt khóa vào ở , ở chán chê thấythích làm đơn lên ủy ban xin cấp nhà. mấy anh già ofer giả điên thì hơi bị kinh.
Năm 75 ông già em ( lúc mới về tiếp quản, gia đình chưa ai vào) được phân cho căn BT về ở được ít hôm thì lại dọn về cư xá ở với các cụ độc thân cho vui. :))
Hồi đó SG có rất nhiều dãy phố của chủ tư bản nước ngoài xây cho thuê, 30-4 họ bỏ về nước, người thuê cũng có nhiều nhà bỏ nhà đi di tản, về quê... nhà thành vô chủ. Những người ở lại hoặc vào ở những căn nhà đó thì sau này tiếp tục ký hđ thuê nhà với nhà nước.

Theo em phương án đi thuê nhà như cụ chủ thớt nêu sẽ có những điểm rủi ro:
1. Mang 3 tỷ đi gửi bank chỉ bù đắp được một phần LẠM PHÁT. Về lâu dài 3 tỷ sẽ thành 300tr
2. Thuê nhà sẽ song hành với chuyển nhà nhiều lần, ảnh hưởng đến sinh hoạt, đi lại, học hành......
Nếu cụ chủ thớt là dân kinh doanh, lãi của khoản 3 tỷ thừa bù lạm phát, chi phí sinh hoạt thì phương án không mua nhà là hợp lý còn không thì em e hơi khó
Để 3 tỷ trở thành 300 triệu thì ông chủ tài khoản cũng sống xong cuộc đời rồi nhé.

truongsonk300

Xe tải
Không cần đến chức như Cụ nói đâu.
Năm 78-79 nhà vắng chủ khá nhiều, chủ nhà cứ lặng lẽ khóa cửa đi vượt biên. Một thời gian bẻn quản lý nhà sẽ quản lý và phân hoặc cho người đủ tiêu chuẩn thuê. Lão anh em năm 80 làm CA khu vực ở quận nọ cũng từng chỉ cho bạn bè hoặc người quen mấy căn dạng này. Địa bàn lão quản lý nên lão nắm chắc nhà nào đi thật rồi thế là nói người kia cứ dọn vào ở rồi đăng ký hộ khẩu, hộ tịch... rồi làm đơn xin thuê nhà, sau này xin mua hóa giá luôn. Riêng lão ấy thì không dám liều như thế.
[/
Chỉ 1 số người liều mạng dám ăn cướp nhà kiểu đấy. Giờ VK đang về đòi nhà đầy kìa cụ..

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Lão bạn em cũng y như cụ. Nhưng khác cái là thay vì mua chung cư đi mua cái nhà đất hơn 4 tỷ trong làng và giờ kêu hơn cha chết mẹ chết. Bảo chán quá mà cũng chỉ để ở, đang ở cc thích thoáng mát nhà có nhõn 2 đứa con gái lấy ck hết rồi.
Nếu mua được nhà đất mà rộng cũng ngon đó cụ nhưng để ở thì lãng phí vì chỉ có 3-4 khẩu đi làm đi học ban ngày chỉ tối về ăn xong ngủ.e hồi lâu lắm rồi cũng mua trong làng phú mỹ đây e đầu tư xây lên 7t chia phòng cho thuê trọ cũng ổn định thời điểm này còn ngon hơn nhà mặt phố vì có trống thì cũng chỉ 1 phòng ko bị ảnh hưởng còn cho thuê cửa hàng mặt bằng kd thì toi vì covid.

truongsonk300

Xe tải
Cụ vào SG Năm 1975 theo dạng nào vậy nhỉ. Nhà e đang ở Q5 hiện tại là cắt khóa vào vừa ý hôm sau dọn đồ tới ở ( đã hóa giá từ 1992)
Nhà mặt tiền ngang 4.3 dài có .. 43 m à :)) , tiền hóa giá theo thời giá lúcđó là 3 chỉ vàng nhưng trừ này trừ kia thì thựcđóng khoảng mấy tô phở.
À .. người ký cấp nhà ( bằng giấy tay) là chủ tịch UBNDTP ..Mai Chí Thọ. Như vậy đủ thuyết phục chưa.. có thể khác nhau đẳng cấp lên cụ hơi shok :))
Phụ huynh em là những người đầu tiên vào tiếp quản SG ( ở Trong rừng ra). Cụ bà là 1 trong những người đầu tiên từ HN vào tiếp quản và thành lập đại diện cho 1 bộ tại SG nên cả gia dình em phải khăn gói vào SG cụ ạ.. gia đình em đc CT UB QQ lúc đấy là cụ Trà cấp cho căn nhà nhỏ khoảng 800 m vuông ở Q3 . Nhà cụ cắt khoá chiếm nhà thì chắc là ở đẳng cấp khác hẳn rồi sao mà em sánh đc ...

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
có lý đó. Với lại HN giao thông thuận tiện phố xá to bự chọn mua miếng đất ngoại ô là best choice..
p/s à mà " đào đâu ra "1 mảnh 1-1.5 tỷ ở ngoại ô" ít nhất phải 2ty5 cho 1 miếng coi được.
Thế hả, e có mảnh ở tít tận láng hoà lạc mà có đứa giả hơn 7 tỷ, thật là điên rồ, nên e chả bán!