[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

Thế tóm lại bạn cụ có bn tiền? Cụ rành về chuyện làm ăn của nó thế, chắc toàn nghe “khoe khéo” =)). Dân giàu thực sự thường cụ éo biết nó làm cái gì mà giàu đâu. Câu đầu tiên nghe quen lắm, của đội chuyên lùa gà :)). Em tin cụ ko phét, cụ chỉ tin mấy thằng phét lác thôi. :)) Dân có tiền người ta nhìn vào nhà cửa, đầu tư cho con cái, trang sức, đồng hồ. Còn dân vẫn phông bạt, ngưỡng mộ ba cái xe o to kiểu mẹc mủng là đám éo có tiền. Mer hay Porche cũng chỉ ngang cái nhà trung bình đến rách thôi. Trên thế giới này, nhất là ở Việt Nam chẳng có thằng giàu nào mà ko có bds, thậm chí rất nhiều bđs. Bọn “giàu” nhưng ko có cái sổ đỏ nào, ko phải là vì nó có “phong cách sống”, mà rơi vào vài trường hợp:
- Mới có thu nhập cao, chưa có tích luỹ, an toàn tài chính thấp
- Bọn phông bạt hạ đẳng
Nói thẳng vậy cho nó vuông.
Em chẳng nghe khoe khéo vì em có đầu tư chung với nó 1 vài mảng cụ ạ, nó có rất nhiều đất nhưng là đất ở Hòa lạc chia lô bán nền ạ. Tại sao dân có tiền lại cứ phải nhìn vào nhà cửa trang sức đồng hồ nhỉ, cụ lại áp dụng cách nghĩ của mình cho người khác rồi
Chúng ta đều là những con ếch nhìn cuộc đời qua miệng giếng của mình, nên thay vì phán xét qua vài còm trên này thì nên học cách lắng nghe.

bubu08

Xe tăng
Mình đang thuê 1 cccc trị giá hơn 5 tỷ gần 6 tỷ với giá 23 triệu 1 tháng.
Mình tính tròn là 5 tỷ.
Theo công thức trên của bác, mình đối ứng 1.5 tỷ và trả góp 3.5 tỷ trong 10 năm(120 tháng), mỗi tháng riêng gốc là tầm hơn 29 triệu.
Lãi suất giờ trung bình là 10-11% một năm.
Vậy bác tính giúp xem là theo công thức của bác thì nên như nào ạ.
Cụ mua nhà 5tỷ nhưng cụ có bao nhiêu tỷ? Thu nhập hiện tại của cụ là bao nhiêu nữa chứ. Cụ mua nhà 5tỷ mà hiện tại cụ chỉ có 3tỷ và thu nhập của cụ chỉ chừng 30tr/tháng (ví dụ thế chứ cụ ở nhà 5tỷ thì chắc thu nhập cả trăm), thì thua.

poiuy

Xe ba gác
Thuê chung cư thì đáp ứng vấn đề cụ nêu khá dễ, và luôn có sẵn nội thất chỉ việc xách mông đến ở là đằng khác.
Tuy nhiên gửi tiền tiết kiệm không phải phương án hay, nếu chọn cách này nên mang tiền ra ngoại thành xa xa làm cái nhà hay mảnh đất, thậm chí cũng có thể cho thuê được ít tiền nữa. Đất dù sao vẫn là đất chí ít nó cũng sẽ tăng giá theo thời gian, gặp may có khi dăm năm sau lại kiếm được mấy căn chung cư.
Chung cư mất giá rất nhanh, chủ nào mua xong đem cho thuê đến chục năm là rất hiếm.

truongsonk300

Xe tải
Ba e kể . Bà Ngoại e ( vào sài gòn tháng 6/ 1975)năm 1979 chán ở tập thể . lấy xe đi về Q5 thích nhà nào cắt khóa vô ngó ưng ý thì lấy cục phấn đánh dấu hôm sau đến ở :)) . Cụ tin ko :))
Em vào SG từ tháng 6/1975 mà còn chưa thấy trường hợp nào như vậy... chắc bà ngoại cụ làm CT UB quân quản SG ....

duongbinh07

Xe điện
có lý đó. Với lại HN giao thông thuận tiện phố xá to bự chọn mua miếng đất ngoại ô là best choice..
p/s à mà " đào đâu ra "1 mảnh 1-1.5 tỷ ở ngoại ô" ít nhất phải 2ty5 cho 1 miếng coi được.
ý là vành đai 3? Tầm 20-30km

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em vào SG từ tháng 6/1975 mà còn chưa thấy trường hợp nào như vậy... chắc bà ngoại cụ làm CT UB quân quản SG ....
ko . chỉ là công chức bình thường ( làm ở đài truyền hình) . vào từ tháng 6/ 1975 được cấp 1 căn hộ trong 1 tòa nhà 10 tầng ở đường nguyễn văn sâm q1. bg là đường Nguyễn Thái Bình. năm 1979 mới chuyển về q5 .
còn vụ thích căn nào thì cắt khóa dọn vào ở là quá bt vào nă 1979/ cụ pải hỏi mấy người cao niên xem e nói đúng ko.

truongsonk300

Xe tải
ko . chỉ là công chức bình thường ( làm ở đài truyền hình) . vào từ tháng 6/ 1975 được cấp 1 căn hộ trong 1 tòa nhà 10 tầng ở đường nguyễn văn sâm q1. bg là đường Nguyễn Thái Bình. năm 1979 mới chuyển về q5 .
còn vụ thích căn nào thì cắt khóa dọn vào ở là quá bt vào nă 1979/ cụ pải hỏi mấy người cao niên xem e nói đúng ko.
Cụ biết em năm nay bn tuổi ko?? Gia đình em chuyển vào SG từ tháng 5/ 1975 sống cho đến bây giờ. Vậy thì việc gì phải hỏi ai... chỉ có cụ nên vể hỏi lại phụ huynh xem có nói quá lên ko thôi ạ...

MrTomCangTo

Xe buýt
Thu nhập 40tr/ tháng mà tk đc 3 tỉ. Ở thổ đu e hơi khó. Nhà báo láo hoặc gđ 2 bên có dk

Jamebonds

Xe container
Nếu muốn đầu tư thì lấy tiền đi đầu tư nhà đất, thuê nhà cc để ở là chuẩn nhất

nowhereland

Xe điện
Chung cư mất giá rất nhanh, chủ nào mua xong đem cho thuê đến chục năm là rất hiếm.
Theo cụ cả tòa chỉ có 1 người cho thuê thôi ạ? Chưa kể mỗi khu vài ba tòa là ít. Cứ mỗi căn thuê ở vài ba năm rồi chuyển căn khác cũng đơn giản thôi. Vì nội thất của chủ nhà, người thuê chỉ phải chuyển một ít vật dụng cơ bản.

phantrong67

Xe tải
Sáng nay em đọc được bài này, lúc trưa có đồng nghiệp cũng kể đọc bài này trên mạng đáng ngẫm. Xin các cụ/ mợ 1 nhời. Thấy đâu đó mình trong đây, cũng băn khoăn ko biết nên mua nhà hay không? Thu nhập thì thoải mái sống nhưng mua nhà thì dồn hết sạch tiền vào đó, vay thì chưa cần vay nhưng đương nhiên tiết kiệm ko còn thì lại phải ăn tiêu vừa vừa thôi, đúng phỏng???

Có sẵn 3 tỷ đồng, thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng đều đặn khoảng 40 triệu đồng/tháng nhưng chị Thu Nga ở Hà Nội chia sẻ vợ chồng chị vẫn ở nhà thuê thay vì mua nhà.

Nhiều vợ chồng trẻ chọn cách bỏ cả triệu đồng thuê nhà mỗi tháng thay vì mua nhà... (Ảnh minh họa)
Khi thấy bạn bè mình mua những căn chung cư 3-4 tỷ đồng nhưng thường tài chính của họ chỉ có khoảng hơn nửa, số còn lại phải đi vay ngân hàng và trả nợ hàng tháng nên chị Nga cảm thấy rất áp lực.

“Nghĩ đến cảnh hàng tháng phải tính toán chi tiêu để trả nợ ngân hàng, ảnh hưởng không nhỏ đến chi phí sinh hoạt của gia đình khiến tôi thực sự thấy điều đó là gánh nặng vì thế vợ chồng tôi quyết định thuê nhà thay vì cố mua nhà và tôi vẫn có thể ở căn hộ chung cư như mong muốn mà không bị áp lực trả tiền lãi vay ngân hàng như các bạn bè của mình”, chị Nga nói.
Các chung cư được vợ chồng chị Nga chọn thuê đều ở gần chỗ làm của chị để thuận tiện trong việc đi lại, không mất nhiều thời gian hít khói bụi ngoài đường. Chị Nga cho hay, vợ chồng chị thường chi tối đa 30% tổng thu nhập của hai vợ chồng để thuê nhà. Với số tiền 10-12 triệu đồng mỗi tháng thì có thể thuê những căn chung cư có giá trị mấy tỷ đồng để ở. Số tiền sẵn có vẫn nguyên 3 tỷ đồng gửi ngân hàng lấy lãi. Theo chị Nga, kể cả lúc lãi suất ngân hàng xuống thấp thì tiền lãi cũng đủ để thuê nhà.
“Mỗi năm tiền thuê nhà chúng tôi chỉ mất khoảng 100 - 120 triệu đồng, nhưng số tiền sẵn có nếu không mang đi đầu tư mà chỉ gửi ngân hàng cũng có 180 – 240 triệu đồng/năm, tùy mức lãi suất cao thấp khác nhau. Căn nhà rộng 70m2, 2 phòng ngủ rất phù hợp với gia đình hai vợ chồng và 1 con nhỏ của chúng tôi. Như thế tôi thấy thuê nhà vẫn có lợi hơn là đi mua nhà”, chị Nga phân tích.

Chị Nga cho rằng, với cách này thì vợ chồng chị cảm thấy rất nhàn, trong khi nhiều người cứ nghĩ bỏ ra một số tiền rồi vay mượn thêm ngân hàng, hàng tháng trả lãi và gốc cũng bằng hoặc hơn số tiền đi thuê nhà một chút thì sau vài năm là có quyền sở hữu cả căn nhà đó, suy nghĩ này chưa hẳn đã đúng.
“Nếu cứ dồn hết cả tiền sẵn có với thu nhập vào chuyện trả nợ ngân hàng mỗi tháng không những mệt mỏi mà sau này khi trả hết nợ ngân hàng, con cái lớn lên, thu nhập của hai vợ chồng cũng tăng thêm thì liệu có còn thích ở căn nhà đã mua đó không hay lại muốn sở hữu căn hộ cao cấp hơn, rộng rãi hơn? Hoặc công ty chuyển địa điểm hay thay đổi công việc thì lại phải di chuyển đi làm xa hơn, khi ấy sẽ cảm thấy rất bất tiện”, chị Nga nói.
Ngoài ra, chị Nga cho rằng, số tiền sẵn có nếu không gửi ngân hàng thì bất kể lúc nào chồng chị cần vốn đầu tư ngắn hạn vào dự án này, dự án kia đều sẵn có mà không phải đi vay ngân hàng.
Chị Nga cho rằng, chúng ta nên tách biệt nhu cầu về nhà ở và nhu cầu về sở hữu nhà ở. Xưa nay người Việt thường có quan niệm "an cư lạc nghiệp", tuy nhiên quan niệm này có lẽ không còn đúng với thời này nữa bởi nếu có nhu cầu về nhà ở, theo chị Nga việc đi thuê nhà là hợp lý và kinh tế hơn, duy chỉ mất công chuyển đồ đạc mỗi lần chuyển nhà mà thôi.
Vì thế, dù đã đi thuê nhà 5 năm nay nhưng chị Nga cho hay, vợ chồng chị chưa khi nào có ý định mua nhà, nhất là nhà chung cư mà cứ thuê ở như hiện nay rất tiện lợi, kinh tế, không phải lo gánh nặng về vay mượn và cuộc sống luôn đảm bảo khi luôn ở những chung cư khu trung tâm sạch đẹp.
Thu nhập 2 vợ chồng tháng 40tr, chi phí thuê nhà, chi tiêu gia đình và nhiều khoản. Vậy làm sao để tiết kiệm 3 tỷ thì không thấy báo nói ra. Chắc phóng viên ngồi đút chân gầm bàn tưởng tượng ra.

pisces_hn

Xe container
Có tiền thì có quyền lựa chọn, họ lựa chọn thuê.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng phân biệt tiêu sản hay tài sản là do mục đích sử dụng : nếu đưa vào kinh doanh là tài sản, còn đưa vào tiêu dùng thì là tiêu sản
Nếu tài sản mất giá theo thời gian thì là tiêu sản bạn ah, như ô tô, nhà chung cư v.v

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ vị trí nhà CC. Nếu CC khu trung tâm thì nó không xuống giá mà ngược lại.
Ví dụ : chung cư Pacific Place phố Lý Thường Kiệt, q. Hoàn Kiếm, HN....cụ bảo nó là tiêu sản thì chủ nhà chỉ cười nhạt và mời cụ ly cà fe...:))
Có thể trong ngắn hạn thôi cụ, nhà cc ở VN xây chất lượng thường kém hơn giá bán, nên sau 5-10 năm xuống cấp thê thảm, hixx.
Có thể có vài TH đăc biệt, nhưng đa số em thấy đều ko giữ được giá, hoặc giữ ngang giá, trong khi nếu mua nhà đất thì hầu hết lên giá, tất nhiên ẫn có ít xuống hoặc ngang giá.

daolong

Đi bộ
Em nghĩ gửi ngân hàng là cách đầu tư ngắn hạn thôi, chứ dài hạn thì 3 tỷ nó trượt giá thì lúc đó có khi chỉ mua được cái xe máy.

barca6996

Xe container

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mợ, e được giáo viên dạy như vậy thì e hỏi vậy thôi
Với em thì tài sản ko đưa vào kinh doanh nhưng nó cứ có giá tăng theo thời gian thì là tài sản, ví dụ nhà đất để ở :D
Nhưng như xe ô tô đưa vào cty kinh doanh mà nó cứ bị giảm giá trị theo tháng thì là tiêu sản :P

attackershd

Xe đạp
Em lại thấy khi hô mua nhà, được nội ngoại hỗ trợ. Sau 1 đêm tài sản tăng tối thiểu gấp 3 lần. Tự làm đến mùa quýt mới được vậy.
Vác sổ đỏ đi cắm ngân hàng cũng được 80 phần trăm giá trị mà kinh doanh ( nếu các cụ có cơ hội kinh doanh). Ko phải mua nhà là ko có tiền.
Tiền trả nợ lãi càng ngày càng giảm. Thuê nhà thì càng ngày càng tăng.
Tất nhiên lấy tiền ông bà già đi kinh doanh ko có gì hay ho cả. Nhưng thực tế nó vậy. Các cụ cho tiền vì muốn lo nhà cho con cháu. Mà cho rồi là tiền của mình. Mình thích thì mình tiêu.
Tất nhiên làm gì thì cũng nên tính đường lui. Kinh doanh ko thuận lợi thua lỗ tiền vợ chồng kiếm được thôi. Chứ húng lên mất mịa cái nhà thì các cụ đuổi khỏi cửa ko oan.
Nhà có nhà không chứ bác, mà năm nay covid lãi giảm thôi về sau thả nổi 11 > 13%. Kinh doanh rủi ro ác, e ở tỉnh nên đầu tư kiểu đó chỉ tầm 5 700. Chứ HN xuống 3 tỉ ko đơn giản lừa bỏ mie 😂

biển xanh06

Xe điện
Tùy quan điểm từng người, nhà thuê ko muốn mua nhiều đồ, có chủ tăng tiền nhà liên tục, tâm lý ko ổn định mỗi lần chuyển nhà lại ảnh hưởng nhất là con trẻ.
Ở nhà của mình đồ đạc mua sắm đầy đủ lúc nào cũng muốn về nhà và muốn làm đẹp ngôi nhà của mình, hàng xóm thân quen vui vẻ, tâm lý ổn định.