[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

Hanoi1919

Xe tăng
Ngày đẹp giời để bán được nhà không dễ đâu. Mà mình có tiền thì sợ gì thằng nào đuổi. Chung cư cho thuê nhiều lắm, khó thuê là do không có tiền thôi.
Thuê cc thì ko khó nhưng thuê đc căn phù hợp với mình, thuê đc ổn định lâu dài thì ko dễ. Đa phần cc cho thuê là trong lúc chủ chưa dùng đến (vì lý do nào đó) hoặc trong thời gian chờ bán vì vậy tính chất là cho thuê tạm thời. Ở hanoi thì việc đầu tư cc để chuyên cho thuê(ổn định lâu dài) là rất ít. Cc càng để lâu càng mất giá, tiền cho thuê không đủ bù chi phí sửa chữa và xuống giá đó. cho thuê nhưng nếu gặp khách là sẽ bán và đuổi cổ thằng đang thuê ngay chứ mấy đồng tiền thuê đó bõ bèn ji? Hoặc giả chấp nhận thuê giá cao hơn hẳn giá thị trường hiện tại và có lợi cho chủ nhà cụ nhé.
Thuê thì dễ nhưng phải chuyển liên tục thì mỗi lần lại phải sắp xếp, mua bán lại đồ(mỗi chỗ cho thuê có hoặc ko có đồ khác nhau, diện tích khác nhau), và như cháu nói post trước là việc đi học của bọn nhóc là rất khó sắp xếp chứ không đơn giản. Thuê căn mới cách căn cũ tầm 0,5km là bọn trẻ ko tự đi học đc nữa rồi. Mỗi lần chuyển chỗ ở là một lần vất vả. Đảo lộn đủ thứ dù có tiền.
IQ cao VN bg đâu phải mấy ô ở trong hang ra trên núi xuống như ngày xưa.:)) Ô nào ô đấy trình độ ngút trời.. nên cái dòng đậm kia ko bg có đâu. Nhưng chọn 1 bds cho mình trong bối cảnh hiện tại vẫn nà best choice.
Tất nhiên là kịch bản như Zimbabwe thì là cách nói nhấn mạnh thôi. Nhưng nếu 5 năm trước có 3 tỷ mua đc đất Long biên nhưng ko mua mà gửi tiết kiệm lấy lãi thuê nhà thì giờ 3 tỷ đó ko mua đc đất Long biên nữa. Cc ko lên giá nhưng nhìn sang nhà đất thì sẽ thấy tiền gửi ngân hàng mất giá ntn(dù bds gần đây ko sốt đùng đùng như trước nữa)

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Tầm đang dịch bệnh vs kinh tế suy thoái toàn cầu,tiền bh rất quí,cụ nào cầm tiền mặt cứ gửi ngân hàng mà ăn lãi chờ cơ hội,tạm thời cứ ở thuê nửa năm đến 1 năm cũng chả chết đc

IP man

Xe lăn
Thuê cc thì ko khó nhưng thuê đc căn phù hợp với mình, thuê đc ổn định lâu dài thì ko dễ. Đa phần cc cho thuê là trong lúc chủ chưa dùng đến (vì lý do nào đó) hoặc trong thời gian chờ bán vì vậy tính chất là cho thuê tạm thời. Ở hanoi thì việc đầu tư cc để chuyên cho thuê(ổn định lâu dài) là rất ít. Cc càng để lâu càng mất giá, tiền cho thuê không đủ bù chi phí sửa chữa và xuống giá đó. cho thuê nhưng nếu gặp khách là sẽ bán và đuổi cổ thằng đang thuê ngay chứ mấy đồng tiền thuê đó bõ bèn ji? Hoặc giả chấp nhận thuê giá cao hơn hẳn giá thị trường hiện tại và có lợi cho chủ nhà cụ nhé.
Thuê thì dễ nhưng phải chuyển liên tục thì mỗi lần lại phải sắp xếp, mua bán lại đồ(mỗi chỗ cho thuê có hoặc ko có đồ khác nhau, diện tích khác nhau), và như cháu nói post trước là việc đi học của bọn nhóc là rất khó sắp xếp chứ không đơn giản. Thuê căn mới cách căn cũ tầm 0,5km là bọn trẻ ko tự đi học đc nữa rồi. Mỗi lần chuyển chỗ ở là một lần vất vả. Đảo lộn đủ thứ dù có tiền.

Tất nhiên là kịch bản như Zimbabwe thì là cách nói nhấn mạnh thôi. Nhưng nếu 5 năm trước có 3 tỷ mua đc đất Long biên nhưng ko mua mà gửi tiết kiệm lấy lãi thuê nhà thì giờ 3 tỷ đó ko mua đc đất Long biên nữa. Cc ko lên giá nhưng nhìn sang nhà đất thì sẽ thấy tiền gửi ngân hàng mất giá ntn(dù bds gần đây ko sốt đùng đùng như trước nữa)
HN đầy nhà cho thuê và cho thuê chuyên nghiệp, ví dụ cụ thể là các khu Nhật, Hàn, Tây thuê cả chục năm vẫn ổn định. Quan trọng là có tiền mà thuê hay không thôi.

Hanoi1919

Xe tăng
HN đầy nhà cho thuê và cho thuê chuyên nghiệp, ví dụ cụ thể là các khu Nhật, Hàn, Tây thuê cả chục năm vẫn ổn định. Quan trọng là có tiền mà thuê hay không thôi.
À vâng, phân khúc cccc cho Tây, Nhật, Hàn, mấy em hot girl ...thuê thì cháu công nhận. Nhưng với chi phí đó thì lại vượt quá lãi xuất của số tiền mình gửi ngân hàng theo như bài báo mà cccm đang bàn đến.

endz

Xe buýt
Thế hả, e có mảnh ở tít tận láng hoà lạc mà có đứa giả hơn 7 tỷ, thật là điên rồ, nên e chả bán!
7 tỏi thì bán đi cụ. Bán đi mà mua cái nhà này này. Cũng đang rao bán 7 tỏi :)

https://www.airbnb.com.vn/rooms/17480100?source_impression_id=p3_1598947593_MkgFGVUYilE4bq4+&_set_bev_on_new_domain=1598704897_ZTFlOTRlYTY5Nzcz

Em đúng Éch Ngồi Đáy Ziếng nên chả hiểu sao đất ở nhà lại đắt thế. Đất trung tâm thì ko nói làm gì, nhưng đất cách trung tâm tới vài chục cây, cơ sở hạ tầng ko có gì cả, kể cả cái cơ bản nhất là đường xá cũng chưa đâu vào đâu mà cũng tỷ tỷ. Phỉ phui mà lỡ có việc gấp phải cần bệnh viện thì ko biết chạy bằng cách nào. Nhẽ đợi đến lúc có giao thông công cộng trên không :">

IP man

Xe lăn
À vâng, phân khúc cccc cho Tây, Nhật, Hàn, mấy em hot girl ...thuê thì cháu công nhận. Nhưng với chi phí đó thì lại vượt quá lãi xuất của số tiền mình gửi ngân hàng theo như bài báo mà cccm đang bàn đến.
Đấy là cái ví dụ, còn đương nhiên tiền nào phân khúc đấy. HN đầy người cho thuê chuyên nghiệp tức là mua & xây nhà chỉ để mục đích cho thuê. Có tiền thì thiếu gì lựa chọn.
Bài báo người ta nói rõ là tiền gửi tiết kiệm 180-240 tr/năm tức là lãi suất khoảng 8% ~ 20 triệu/tháng. Còn việc người ta chỉ thuê nhà hết 10 triệu thì có thể người ta đã happy với căn nhà đấy rồi.
Còn trong trường hợp khó khăn hơn thì với 20 triệu/tháng dễ tìm chỗ ở hơn là mua nhà 3 tỷ. 20 triệu/tháng thì thuê được đầy chỗ ngon, chứ mua chung cư 3 tỷ thì cũng chỉ được những căn bình dân, ở ngoài rìa thôi, vào nội đô hơi khó.

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mua được nhà đất mà rộng cũng ngon đó cụ nhưng để ở thì lãng phí vì chỉ có 3-4 khẩu đi làm đi học ban ngày chỉ tối về ăn xong ngủ.e hồi lâu lắm rồi cũng mua trong làng phú mỹ đây e đầu tư xây lên 7t chia phòng cho thuê trọ cũng ổn định thời điểm này còn ngon hơn nhà mặt phố vì có trống thì cũng chỉ 1 phòng ko bị ảnh hưởng còn cho thuê cửa hàng mặt bằng kd thì toi vì covid.
Xây được 7 tầng cho thuê quá ngon. Em cũng có 1 miếng nhưng ở hơi xa, đang mong nó mở đường em định xây lên 3 tầng cho thuê tạm thôi. Chắc đc khoảng 15 phòng.

vephiadong

Xe điện
Chung cư 16 triệu/m2 thì nên mua để ngủ chờ thời

longngn

Xe tải
Cho em gặp chị ý với, làm sao để có dc 3 tỉ vậy

ruby_eagle

Xe điện
Ở Vn mà gửi tiền vào ngân hàng lấy lãi là hạ sách

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Xây được 7 tầng cho thuê quá ngon. Em cũng có 1 miếng nhưng ở hơi xa, đang mong nó mở đường em định xây lên 3 tầng cho thuê tạm thôi. Chắc đc khoảng 15 phòng.
Món này e có kinh nghiệm vì cũng đc 5 năm rồi cụ cứ làm cái phòng hẳn hoi tầm 25m2 đổ lại làm thêm gác lửng nữa đầy đủ tiện ích wc bếp tủ bếp”nhôm kính thôi” và chỉ cho ng đi làm thuê hoặc vợ chồng trẻ .mắc điện 3 pha đk điện 1 giá.đảm bảo chỉ khi nào mua đc nhà họ mới đi ko cho sv hay 3-4 người thuê,cực kỳ ổn định nhà e covid19 mà luôn full.

• Vodka
Reactions: UFA

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Món này e có kinh nghiệm vì cũng đc 5 năm rồi cụ cứ làm cái phòng hẳn hoi tầm 25m2 đổ lại làm thêm gác lửng nữa đầy đủ tiện ích wc bếp tủ bếp”nhôm kính thôi” và chỉ cho ng đi làm thuê hoặc vợ chồng trẻ .mắc điện 3 pha đk điện 1 giá.đảm bảo chỉ khi nào mua đc nhà họ mới đi ko cho sv hay 3-4 người thuê,cực kỳ ổn định nhà e covid19 mà luôn full.
Vâng. Chỗ em nhỏ có hơn 100m nên em tính làm 4 phòng và chồng 3 tầng. Đang chờ đg xá lên đẹp hơn để dễ làm mà năm nay covid thấy im quá. Chắc sang năm đường xá triển khai thì em sẽ có hướng là như vậy. Xây lên như cho thuê em thấy ổn và đều, yên tâm.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Chỗ em nhỏ có hơn 100m nên em tính làm 4 phòng và chồng 3 tầng. Đang chờ đg xá lên đẹp hơn để dễ làm mà năm nay covid thấy im quá. Chắc sang năm đường xá triển khai thì em sẽ có hướng là như vậy. Xây lên như cho thuê em thấy ổn và đều, yên tâm.
Có tuổi nên cẩn thận cụ ạ mọi ng cứ bảo ban me đi kd thơm hơn nhưng giờ toàn thấy lửa đảo với lại khó kiếm nên phải trưng trắc có cái nồi cơm thạch sanh cũng ổn:)) nếu quản lí đc luôn thì tiết kiệm đc 7-8 củ tiền thuê người.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu thì cứ kinh nguyệt bản thân: có vài tĩ cất trong khố, làm cái gì nó cũng dễ, cũng tự tyn. Tiền nó quay vòng nhanh nên dù dính lỗ 1 vài phát thì lúc lãi nó bù lại.Cuộc sống cảm thấy nó chủ động.
Niên 2010 -2012 dính vầu tí đất, tham ôm, đi vay thêm NH - lãi suất cao nên lúc nào cũng như thàng ốm đói, lo sợ đủ thứ, càng dúm zó làm ăn càng dễ toạch... cuối cùng phẩy bán cắt lỗ - đau tí nhưng chấm dứt chuỗi ngày khổ sở (lắm khi cảm thấy tận cùng luôn).

DonaldTrump79

Xe tăng
Vợ chồng em lấy nhau đến giờ là 5 năm, hiện cũng tích cóp được gần 800tr, gần đây ông bà hai bên cũng bảo hai vk ck cốvmua lấy cái cc tầm 2 củ to các cụ cho mượn thêm tầm 7-800 còn đâu vay ngân hàng nhưng mà em cũng quết không mua... Giờ cứ găm vàng cái đã (May em cũng mua được hơn chục cây hồi 40) còn lại một ít để ngân hàng đề phòng bất trắc... giờ cái cc đang thuê cách chỗ làm 3km 65m2 hai phòng ngủ hết có 6tr một tháng vậy tội gì em lại đi vay ngân hàng tiền rồi dồn hết để mua lấy cái cc mà biết chắc nó sẽ mất giá theo thời gian :D

phuongmit

Xe cút kít
Có thể trong ngắn hạn thôi cụ, nhà cc ở VN xây chất lượng thường kém hơn giá bán, nên sau 5-10 năm xuống cấp thê thảm, hixx.
Có thể có vài TH đăc biệt, nhưng đa số em thấy đều ko giữ được giá, hoặc giữ ngang giá, trong khi nếu mua nhà đất thì hầu hết lên giá, tất nhiên ẫn có ít xuống hoặc ngang giá.
5-10 năm xuống cấp thê thảm là cc giá rẻ, nhà ở xã hội thôi mợ. 25tr/m trở lên k có chuyện đó đâu. Nhân tiện em xin nguồn của học thuyết cc k phải bđs mà là tiêu sản dc k mợ. Hay mợ là tác giả của học thuyết đó :))

endz

Xe buýt
Ở Vn mà gửi tiền vào ngân hàng lấy lãi là hạ sách
Năm ngoái em đổi 150 Mỹ sang Đồng gửi bank.
Nếu tỷ giá cứ ổn như giờ thì ít bữa nữa đến hạn,
đổi ngược lại sang Mỹ, em vẫn đủ 150 Mỹ và dôi ra gần 300 củ :)

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng em lấy nhau đến giờ là 5 năm, hiện cũng tích cóp được gần 800tr, gần đây ông bà hai bên cũng bảo hai vk ck cốvmua lấy cái cc tầm 2 củ to các cụ cho mượn thêm tầm 7-800 còn đâu vay ngân hàng nhưng mà em cũng quết không mua... Giờ cứ găm vàng cái đã (May em cũng mua được hơn chục cây hồi 40) còn lại một ít để ngân hàng đề phòng bất trắc... giờ cái cc đang thuê cách chỗ làm 3km 65m2 hai phòng ngủ hết có 6tr một tháng vậy tội gì em lại đi vay ngân hàng tiền rồi dồn hết để mua lấy cái cc mà biết chắc nó sẽ mất giá theo thời gian :D
Khi trẻ nó còn nhỏ thì vậy là OK! Cụ cố gắng cày cuốc, khi lũ trẻ lớn (cấp 2,3..) thì cũng cần 1 chỗ để an cư cụ ạ!

DonaldTrump79

Xe tăng
Nhà cháu thì cứ kinh nguyệt bản thân: có vài tĩ cất trong khố, làm cái gì nó cũng dễ, cũng tự tyn. Tiền nó quay vòng nhanh nên dù dính lỗ 1 vài phát thì lúc lãi nó bù lại.Cuộc sống cảm thấy nó chủ động.
Niên 2010 -2012 dính vầu tí đất, tham ôm, đi vay thêm NH - lãi suất cao nên lúc nào cũng như thàng ốm đói, lo sợ đủ thứ, càng dúm zó làm ăn càng dễ toạch... cuối cùng phẩy bán cắt lỗ - đau tí nhưng chấm dứt chuỗi ngày khổ sở (lắm khi cảm thấy tận cùng luôn).

Khi trẻ nó còn nhỏ thì vậy là OK! Cụ cố gắng cày cuốc, khi lũ trẻ lớn (cấp 2,3..) thì cũng cần 1 chỗ để an cư cụ ạ!
Em Thấy còm của cụ rất chuẩn, không có tiền nó mất tự tin rồi lo lãi suất nó càng dúm zó, mà một khi đã "dúm zó" như cụ viết :D thì đúng là làm ăn không thể xuôi được, em giờ tuy có ít nhưng mà cũng tự tin với giao tiếp nó cũng thoải mái... Tội gì bây giờ đi ôm cục nợ vào người cụ nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối: