[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

114hangbong

Xe cút kít
Có tuổi nên cẩn thận cụ ạ mọi ng cứ bảo ban me đi kd thơm hơn nhưng giờ toàn thấy lửa đảo với lại khó kiếm nên phải trưng trắc có cái nồi cơm thạch sanh cũng ổn:)) nếu quản lí đc luôn thì tiết kiệm đc 7-8 củ tiền thuê người.
Cái này về hưu mình quản lý cũng tiện. Chú hàng xóm nhà em có một xóm trọ, thuê người quản lý, trừ hết chi phí mỗi tháng được 60 triệu. Nhưng ông ấy chia hết cho hai đứa con gái, rể nhà đấy sướng thế không biết :))

4HỜ

Xe đạp
Cám ơn ý kiến của cụ. Nhà em cũng đủ mua mà ko cần vay. Có từng nghĩ tới vay 1 nửa của ng thân và trả, (người thân ko tính lãi), thì mình vừa có tiết kiệm vừa có nhà, nhưng thật sự em tầm nhìn ngắn ngủn nên cứ lòng mòng mãi. Hihi
Cụ có đủ mà vẫn nghĩ đi vay ko lãi của người thân. Thật khó hiểu 🤔

poiuy

Xe ba gác
Theo cụ cả tòa chỉ có 1 người cho thuê thôi ạ? Chưa kể mỗi khu vài ba tòa là ít. Cứ mỗi căn thuê ở vài ba năm rồi chuyển căn khác cũng đơn giản thôi. Vì nội thất của chủ nhà, người thuê chỉ phải chuyển một ít vật dụng cơ bản.
Về cơ bản, số người 2-3 năm lại chuyển nhà 1 lần mà lại thấy thoải mái là rất ít, không đại diện cho số đông. Vì thế số đông người ta vẫn mua nhà thay vì thuê. Nếu bảo đảm chắc chắn thuê được từ 10 năm trở lên thì người ta mới nghĩ khác.

nowhereland

Xe điện
Về cơ bản, số người 2-3 năm lại chuyển nhà 1 lần mà lại thấy thoải mái là rất ít, không đại diện cho số đông. Vì thế số đông người ta vẫn mua nhà thay vì thuê. Nếu bảo đảm chắc chắn thuê được từ 10 năm trở lên thì người ta mới nghĩ khác.
Em chỉ bàn chuyện thuê dễ hay khó, còn cụ đánh võng hơi kinh. Lại còn sang cả tâm lý người thuê thoải mái hay không nữa thì em chịu. Nhưng cơ bản là người ta đã đi thuê nhà là xác định sẽ phải có các lần chuyển nhà rồi.

trungtd_vtic

Xe đạp
Em có căn cc ở ngoại giao đoàn muốn cho thuê lâu dài (tầm 5 năm trở lên) cụ nào muốn ổn định cứ ới em

canhhoabatdiet

Xe container
Sáng nay em đọc được bài này, lúc trưa có đồng nghiệp cũng kể đọc bài này trên mạng đáng ngẫm. Xin các cụ/ mợ 1 nhời. Thấy đâu đó mình trong đây, cũng băn khoăn ko biết nên mua nhà hay không? Thu nhập thì thoải mái sống nhưng mua nhà thì dồn hết sạch tiền vào đó, vay thì chưa cần vay nhưng đương nhiên tiết kiệm ko còn thì lại phải ăn tiêu vừa vừa thôi, đúng phỏng???

Có sẵn 3 tỷ đồng, thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng đều đặn khoảng 40 triệu đồng/tháng nhưng chị Thu Nga ở Hà Nội chia sẻ vợ chồng chị vẫn ở nhà thuê thay vì mua nhà.

Nhiều vợ chồng trẻ chọn cách bỏ cả triệu đồng thuê nhà mỗi tháng thay vì mua nhà... (Ảnh minh họa)
Khi thấy bạn bè mình mua những căn chung cư 3-4 tỷ đồng nhưng thường tài chính của họ chỉ có khoảng hơn nửa, số còn lại phải đi vay ngân hàng và trả nợ hàng tháng nên chị Nga cảm thấy rất áp lực.
“Nghĩ đến cảnh hàng tháng phải tính toán chi tiêu để trả nợ ngân hàng, ảnh hưởng không nhỏ đến chi phí sinh hoạt của gia đình khiến tôi thực sự thấy điều đó là gánh nặng vì thế vợ chồng tôi quyết định thuê nhà thay vì cố mua nhà và tôi vẫn có thể ở căn hộ chung cư như mong muốn mà không bị áp lực trả tiền lãi vay ngân hàng như các bạn bè của mình”, chị Nga nói.
Các chung cư được vợ chồng chị Nga chọn thuê đều ở gần chỗ làm của chị để thuận tiện trong việc đi lại, không mất nhiều thời gian hít khói bụi ngoài đường. Chị Nga cho hay, vợ chồng chị thường chi tối đa 30% tổng thu nhập của hai vợ chồng để thuê nhà. Với số tiền 10-12 triệu đồng mỗi tháng thì có thể thuê những căn chung cư có giá trị mấy tỷ đồng để ở. Số tiền sẵn có vẫn nguyên 3 tỷ đồng gửi ngân hàng lấy lãi. Theo chị Nga, kể cả lúc lãi suất ngân hàng xuống thấp thì tiền lãi cũng đủ để thuê nhà.
“Mỗi năm tiền thuê nhà chúng tôi chỉ mất khoảng 100 - 120 triệu đồng, nhưng số tiền sẵn có nếu không mang đi đầu tư mà chỉ gửi ngân hàng cũng có 180 – 240 triệu đồng/năm, tùy mức lãi suất cao thấp khác nhau. Căn nhà rộng 70m2, 2 phòng ngủ rất phù hợp với gia đình hai vợ chồng và 1 con nhỏ của chúng tôi. Như thế tôi thấy thuê nhà vẫn có lợi hơn là đi mua nhà”, chị Nga phân tích.

Chị Nga cho rằng, với cách này thì vợ chồng chị cảm thấy rất nhàn, trong khi nhiều người cứ nghĩ bỏ ra một số tiền rồi vay mượn thêm ngân hàng, hàng tháng trả lãi và gốc cũng bằng hoặc hơn số tiền đi thuê nhà một chút thì sau vài năm là có quyền sở hữu cả căn nhà đó, suy nghĩ này chưa hẳn đã đúng.
“Nếu cứ dồn hết cả tiền sẵn có với thu nhập vào chuyện trả nợ ngân hàng mỗi tháng không những mệt mỏi mà sau này khi trả hết nợ ngân hàng, con cái lớn lên, thu nhập của hai vợ chồng cũng tăng thêm thì liệu có còn thích ở căn nhà đã mua đó không hay lại muốn sở hữu căn hộ cao cấp hơn, rộng rãi hơn? Hoặc công ty chuyển địa điểm hay thay đổi công việc thì lại phải di chuyển đi làm xa hơn, khi ấy sẽ cảm thấy rất bất tiện”, chị Nga nói.
Ngoài ra, chị Nga cho rằng, số tiền sẵn có nếu không gửi ngân hàng thì bất kể lúc nào chồng chị cần vốn đầu tư ngắn hạn vào dự án này, dự án kia đều sẵn có mà không phải đi vay ngân hàng.
Chị Nga cho rằng, chúng ta nên tách biệt nhu cầu về nhà ở và nhu cầu về sở hữu nhà ở. Xưa nay người Việt thường có quan niệm "an cư lạc nghiệp", tuy nhiên quan niệm này có lẽ không còn đúng với thời này nữa bởi nếu có nhu cầu về nhà ở, theo chị Nga việc đi thuê nhà là hợp lý và kinh tế hơn, duy chỉ mất công chuyển đồ đạc mỗi lần chuyển nhà mà thôi.
Vì thế, dù đã đi thuê nhà 5 năm nay nhưng chị Nga cho hay, vợ chồng chị chưa khi nào có ý định mua nhà, nhất là nhà chung cư mà cứ thuê ở như hiện nay rất tiện lợi, kinh tế, không phải lo gánh nặng về vay mượn và cuộc sống luôn đảm bảo khi luôn ở những chung cư khu trung tâm sạch đẹp.

Xạo loz quá đi ạ. Có cỡ 3 tỉ thì việc đầu tiên phải nghĩ đến là mua 1 "nơi mình ở" có thể là chung cư, đất rồi xây nhà. Nhưng sẽ không dùng hết 3 tỉ mà chỉ cho phép không quá 2/3 số tiền.
Các cụ nói rồi: có an cư mới lạc nghiệp. Đừng nói là đi thuê nhà vẫn là an cư nhé. Xạo loz là dễ bị CA bế lên phường lắm đó!

Chỉnh sửa cuối:

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Xạo loz quá đi ạ. Có cỡ 3 tỉ thì việc đầu tiên phải nghĩ đến là mua 1 "nơi mình ở" có thể là chung cư, đất rồi xây nhà. Nhưng sẽ không dùng hết 3 tỉ mà chỉ cho phép không quá 2/3 số tiền.
Các cụ nói rồi: có an cư mới lạc nghiệp. Đừng nói là đi thuê nhà vẫn là an chư nhé. Xạo loz là dễ bị CA bế lên phường lắm đó!
Đấy là cụ nghĩ, trên quan niệm của cụ. Nhiều người có nhiều hơn số đó - nhưng vẫn đi thuê nhà - đặc biệt là vào thời điểm hiện tại. Thằng cu em nhà cháu quen, nó có gấp ít nhất 3 lần số đó, nhưng nó vưỡn thuê 1 căn liền kề để vửa ở vửa kinh doanh dược phẩm (và nó không chỉ thuê 1 chỗ):P

canhhoabatdiet

Xe container
Đấy là cụ nghĩ, trên quan niệm của cụ. Nhiều người có nhiều hơn số đó - nhưng vẫn đi thuê nhà - đặc biệt là vào thời điểm hiện tại. Thằng cu em nhà cháu quen, nó có gấp ít nhất 3 lần số đó, nhưng nó vưỡn thuê 1 căn liền kề để vửa ở vửa kinh doanh dược phẩm (và nó không chỉ thuê 1 chỗ):P
Bất cứ 1 phát biểu nào cũng là quan điểm cá nhân hết. Kể cả cụ có nói là dựa trên ý kiến của tập thể này nọ nhưng phát biểu là của cá nhân.
Ak thì 100 người có đủ điều kiện mua nhà cửa nhưng vẫn có 1-2 ông ấm ớ không thích mua mà chỉ thích đi thuê hoặc ông đó đi làm nay đây mai đó không vợ con gì.

Chỉnh sửa cuối:
Ba e kể . Bà Ngoại e ( vào sài gòn tháng 6/ 1975)năm 1979 chán ở tập thể . lấy xe đi về Q5 thích nhà nào cắt khóa vô ngó ưng ý thì lấy cục phấn đánh dấu hôm sau đến ở :)) . Cụ tin ko :))
Cướp nhà à? Không tin có trò đó.

Các cụ nói rồi: có an cư mới lạc nghiệp. Đừng nói là đi thuê nhà vẫn là an cư nhé. Xạo loz là dễ bị CA bế lên phường lắm đó!
Chỉ có người ở quê ra mới khao khát cái nhà ở thành phố làm nơi khẳng định mình thôi cụ ơi. Các cụ nói "an cư lạc nghiệp" sai bét trong điều kiện xã hội hiện đại nhé. Nơi làm việc ra tiền nó quan trọng hơn nơi ngủ buổi tối. Người nào ở thành phố từ nhỏ không có cảm giac bằng mọi cách sở hữu nhà để khẳng định tư cách công dân đô thị đâu. Công an phường chỉ bế những ông mới ở quê ra ngơ ngác chưa có nhà thôi hahaha

canhhoabatdiet

Xe container
Chỉ có người ở quê ra mới khao khát cái nhà ở thành phố làm nơi khẳng định mình thôi cụ ơi. Các cụ nói "an cư lạc nghiệp" sai bét trong điều kiện xã hội hiện đại nhé. Nơi làm việc ra tiền nó quan trọng hơn nơi ngủ buổi tối. Người nào ở thành phố từ nhỏ không có cảm giac bằng mọi cách sở hữu nhà để khẳng định tư cách công dân đô thị đâu. Công an phường chỉ bế những ông mới ở quê ra ngơ ngác chưa có nhà thôi hahaha
Cụ lại ngáo và ảo rồi. Cụ ở đâu cũng vậy thôi. Cụ làm việc ở tỉnh/quê cụ (công việc gắn bó) thì cụ phải có nhà để ở. Đi thuê trong khi có bằng đấy tiền thì nghe nó không lọt tai.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Bất cứ 1 phát biểu nào cũng là quan điểm cá nhân hết. Kể cả cụ có nói là dựa trên ý kiến của tập thể này nọ nhưng phát biểu là của cá nhân.
Ak thì 100 người có đủ điều kiện mua nhà cửa nhưng vẫn có 1-2 ông ấm ớ không thích mua mà chỉ thích đi thuê hoặc ông đó đi làm nay đây mai đó không vợ con gì.
Giản đơn: cái họ muốn mua thì chưa đủ, kinh doanh còn cần vốn...với tp kinh doanh đủ lớn thì phải thuê luôn cả nhà để tiện kd và thời gian thuê lâu vì phải cải tạo cho phù hợp. Họ không ấm ớ như cụ nghĩ. Và những thành phần mà cụ cho là ấm ớ ấy, họ có tiền đủ mua vài căn chung cư mà cụ mơ ước đấy(?) Rất nhiều trong số đó là gốc HN cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

mmxhung

Xe điện
Nhà cháu mua cái chung cư Nova quận 4 năm 2015 giá hơn 2 tỏi, mỗi tháng cho thuê được 15 củ, năm ngoái chán cảnh cho thuê nên bán vội được 3,5 tỏi. Cảm ơn các bạn ở nhà thuê nhiều nhé.

haicot

Xe buýt
Trường hợp đủ tiền mua nhà mà vẫn thuê nhà dài hạn chỉ là thiểu số, trong đó hầu hết dồn tiền đầu tư kinh doanh, ít nhà bỏ tiền vào ngân hàng lấy tiền lãi đó đi thuê nhà ở. Cứ phải an cư mới lạc nghiệp là tâm lý chung của mọi người.

IP man

Xe lăn
Cụ nói chuẩn rồi, có được chỗ “an cư”, hộ khẩu ở thành phố để tiện mọi thứ vẫn là cái khao khát từ bao đời nay của người ở quê. Còn người gốc thành phố thì chưa chắc, với thế hệ 7x-8x thì mỗi gia đình cũng chỉ có 1-2 con, ông bà đã có sẵn căn nhà hương hoả thì sớm muộn gì họ cũng phải quay về trông nom, không cần thiết phải mua thêm chung cư làm gì để dành nguồn lực mà làm việc khác, ví dụ như tái đầu tư cho bản thân, con cái học hành.
Mà mấy cụ trẻ chắc đang ất ơ nên nhìn 3-5 tỷ cứ hết cả hồn. Chứ đối với những gia đình 7x-8x đã có 15-20 năm đi làm với công việc ổn định thì chuyện để dành được 3-5 tỷ là quá bình thường.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
5-10 năm xuống cấp thê thảm là cc giá rẻ, nhà ở xã hội thôi mợ. 25tr/m trở lên k có chuyện đó đâu. Nhân tiện em xin nguồn của học thuyết cc k phải bđs mà là tiêu sản dc k mợ. Hay mợ là tác giả của học thuyết đó :))
Vâng ah, với em tài sản mà mất giá theo thời gian thì là tiêu sản :D
CC cao cấp loại 35tr cũng xuống giá và xuống chất kinh khủng, nhà bác em mua cc ngay cv cầu giấy, mà thấy xuống cấp thấy rõ,giá 35tr nhé :)

Vulcan V70

Xe trâu
Cướp nhà à? Không tin có trò đó.
Cụ ấy kể ngắn gọn quá, thực ra đó là những căn nhà mà chủ nhà khóa cửa bỏ lại và đi vượt biên hồi đó nhiều gia đình đóng tàu đi cả một lượt hoặc đi làm nhiều đợt nhưng không dám bán nhà vì sợ bị lộ ý định đi vượt biên.
Nhà bỏ không một thời gian thì cty quản lý nhà sẽ tiếp quản thôi.
Mà cũng nhiều ngôi nhà không phải của chủ mà họ cũng thuê của chỷ khác, mà chủ khác cũng bỏ đi từ 30-4 rồi

chẳng có tên

Xe tăng
Có sẵn 3 tỷ rồi đi thuê nhà thì nói cái gì chả đúng.
Không làm gì gửi ngân hàng 3 tỷ cũng được 20tr/tháng đủ tiền để thuê 2 căn ấy chứ.
Mà dân VN có 3 tỷ kiểu gì cũng đầu tư mua đất.
Nói chung lều báo chém như cứt.
Chuẩn cụ! Lều báo chém bố láo! Hóng hớt lối sống ở các nước khác để có chủ đề câu view! Ở VN có 3 tỉ người ta sẽ mua nhà! Thứ nhất là có bđs! Thứ 2 là có cái để cho con cái sau này! Ko ai biết trc đc điều gì! Năm sau có còn 3 tỉ ko ? Em biết 1 ông cũng có thể gọi là đại gia những năm 2000 ! Có tiền tỉ mà ko mua nhà chỉ đi thuê! Tiền dồn lại để sản xuất! Cuối cùng đến h ! Già rồi cũng ko mua đc cái nhà cho mình! Mà cả nhà ở luôn tại xưởng sx thuê 50 năm ở 1 quận của HN!

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em đọc được bài này, lúc trưa có đồng nghiệp cũng kể đọc bài này trên mạng đáng ngẫm. Xin các cụ/ mợ 1 nhời. Thấy đâu đó mình trong đây, cũng băn khoăn ko biết nên mua nhà hay không? Thu nhập thì thoải mái sống nhưng mua nhà thì dồn hết sạch tiền vào đó, vay thì chưa cần vay nhưng đương nhiên tiết kiệm ko còn thì lại phải ăn tiêu vừa vừa thôi, đúng phỏng???

Có sẵn 3 tỷ đồng, thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng đều đặn khoảng 40 triệu đồng/tháng nhưng chị Thu Nga ở Hà Nội chia sẻ vợ chồng chị vẫn ở nhà thuê thay vì mua nhà.

Nhiều vợ chồng trẻ chọn cách bỏ cả triệu đồng thuê nhà mỗi tháng thay vì mua nhà... (Ảnh minh họa)
Khi thấy bạn bè mình mua những căn chung cư 3-4 tỷ đồng nhưng thường tài chính của họ chỉ có khoảng hơn nửa, số còn lại phải đi vay ngân hàng và trả nợ hàng tháng nên chị Nga cảm thấy rất áp lực.

“Nghĩ đến cảnh hàng tháng phải tính toán chi tiêu để trả nợ ngân hàng, ảnh hưởng không nhỏ đến chi phí sinh hoạt của gia đình khiến tôi thực sự thấy điều đó là gánh nặng vì thế vợ chồng tôi quyết định thuê nhà thay vì cố mua nhà và tôi vẫn có thể ở căn hộ chung cư như mong muốn mà không bị áp lực trả tiền lãi vay ngân hàng như các bạn bè của mình”, chị Nga nói.
Các chung cư được vợ chồng chị Nga chọn thuê đều ở gần chỗ làm của chị để thuận tiện trong việc đi lại, không mất nhiều thời gian hít khói bụi ngoài đường. Chị Nga cho hay, vợ chồng chị thường chi tối đa 30% tổng thu nhập của hai vợ chồng để thuê nhà. Với số tiền 10-12 triệu đồng mỗi tháng thì có thể thuê những căn chung cư có giá trị mấy tỷ đồng để ở. Số tiền sẵn có vẫn nguyên 3 tỷ đồng gửi ngân hàng lấy lãi. Theo chị Nga, kể cả lúc lãi suất ngân hàng xuống thấp thì tiền lãi cũng đủ để thuê nhà.
“Mỗi năm tiền thuê nhà chúng tôi chỉ mất khoảng 100 - 120 triệu đồng, nhưng số tiền sẵn có nếu không mang đi đầu tư mà chỉ gửi ngân hàng cũng có 180 – 240 triệu đồng/năm, tùy mức lãi suất cao thấp khác nhau. Căn nhà rộng 70m2, 2 phòng ngủ rất phù hợp với gia đình hai vợ chồng và 1 con nhỏ của chúng tôi. Như thế tôi thấy thuê nhà vẫn có lợi hơn là đi mua nhà”, chị Nga phân tích.

Chị Nga cho rằng, với cách này thì vợ chồng chị cảm thấy rất nhàn, trong khi nhiều người cứ nghĩ bỏ ra một số tiền rồi vay mượn thêm ngân hàng, hàng tháng trả lãi và gốc cũng bằng hoặc hơn số tiền đi thuê nhà một chút thì sau vài năm là có quyền sở hữu cả căn nhà đó, suy nghĩ này chưa hẳn đã đúng.
“Nếu cứ dồn hết cả tiền sẵn có với thu nhập vào chuyện trả nợ ngân hàng mỗi tháng không những mệt mỏi mà sau này khi trả hết nợ ngân hàng, con cái lớn lên, thu nhập của hai vợ chồng cũng tăng thêm thì liệu có còn thích ở căn nhà đã mua đó không hay lại muốn sở hữu căn hộ cao cấp hơn, rộng rãi hơn? Hoặc công ty chuyển địa điểm hay thay đổi công việc thì lại phải di chuyển đi làm xa hơn, khi ấy sẽ cảm thấy rất bất tiện”, chị Nga nói.
Ngoài ra, chị Nga cho rằng, số tiền sẵn có nếu không gửi ngân hàng thì bất kể lúc nào chồng chị cần vốn đầu tư ngắn hạn vào dự án này, dự án kia đều sẵn có mà không phải đi vay ngân hàng.
Chị Nga cho rằng, chúng ta nên tách biệt nhu cầu về nhà ở và nhu cầu về sở hữu nhà ở. Xưa nay người Việt thường có quan niệm "an cư lạc nghiệp", tuy nhiên quan niệm này có lẽ không còn đúng với thời này nữa bởi nếu có nhu cầu về nhà ở, theo chị Nga việc đi thuê nhà là hợp lý và kinh tế hơn, duy chỉ mất công chuyển đồ đạc mỗi lần chuyển nhà mà thôi.
Vì thế, dù đã đi thuê nhà 5 năm nay nhưng chị Nga cho hay, vợ chồng chị chưa khi nào có ý định mua nhà, nhất là nhà chung cư mà cứ thuê ở như hiện nay rất tiện lợi, kinh tế, không phải lo gánh nặng về vay mượn và cuộc sống luôn đảm bảo khi luôn ở những chung cư khu trung tâm sạch đẹp.
nó không tính tỷ lệ lạm phát nhỉ