[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

Kiabuoisang

Xe container
Các cụ bàn tán nhiệt tình quá, 2.9 các cụ ko nghỉ Quốc khánh ạ?

Thằng em chỉ là đọc được bài báo, thấy có phần giống mình nên hoang mang. Lại thấy có cụ mắng mình "nếu có 3 tỏi có lên hỏi ngu vậy ko?" =)) 3 tỏi ở cái thổ đu này thì có là gì đâu các cụ. Cao ko tới mà thấp chả thông. Với dân kỹ sư kỹ thuật như em, có bảo bố em cũng chả dám mang tiền đi đầu tư hay khởi nghiệp gì. Tính toán thì lem nhem, đầu óc thì chậm chạp.

Thằng em cũng nghiêng về hướng mua căn hộ rồi 2 vc cày cuốc lại tiết kiệm từ đầu. Chỉ có điều đang rủng rỉnh trong chi tiêu, giờ thắt lưng buộc bụng cũng phải nghĩ ngợi chứ. Nhưng về lâu dài con cái nên e cũng đành gạt niềm vui. Còn như có cụ ở trên comment, có tiền mà thuê cc cao cấp ở thì nói làm gì, tiền ít mà đòi hít mít thơm nó mới khó.
Có tiền thì cố mà mua nhà, dù có là CC hay nhà ngõ vẫn là nhà của mềnh. Còn cái thứ đi thuê thiếu chủ động, sau này nếu có chết chả có chỗ mà ngồi ngắm chuối với gà khoả thân cụ ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ lại ngáo và ảo rồi. Cụ ở đâu cũng vậy thôi. Cụ làm việc ở tỉnh/quê cụ (công việc gắn bó) thì cụ phải có nhà để ở. Đi thuê trong khi có bằng đấy tiền thì nghe nó không lọt tai.
Ôi giời, khổ thân cụ. Sao mà bị gạch nhát xì lốpp thế này. Bình luận nhẹ nhàng có phải hơn không. :(

thanglacceti

Xe buýt
Đừng học theo cụ thớt ạ.
Có một cách cũng là "thuê" nhà đó là bỏ tiền túi 30% và vay 70%. Tiền lãi + gốc hàng tháng chính là tiền thuê nhà. Sau 10 năm "thuê nhà" của mình thì cái nhà sẽ chính thức là của cụ, và cụ sẽ không lo chuyện thuê nhà nữa.
Quản lý tài chính cần có tầm nhìn, không nên theo đuổi các lợi ích ngắn hạn.
Dạ thưa cụ cụ mua cái nhà 3 tỷ cụ bỏ ra 1 tỷ và vay 2 tỷ thì tiền lãi hàng tháng cụ đã phải trả tầm 20 củ, mỗi tháng 17 tr tiền gốc, tổng tiền phải trả hàng tháng là khoảng 36-37 tr chứ ko phải tầm 10 tr như tiền thuê nhà cụ nhé! Nếu cụ tính đúng thì ai cũng làm theo cách của cụ hết

thanglacceti

Xe buýt
Nói thật là bài toán có 3 tỷ thì mua nhà hay thuê nhà rồi dùng 3 tỷ gửi tiết kiệm lấy tiền lãi phải tính toán xem bất động sản là tăng trưởng nóng hay nó đóng băng. Nếu là tăng trưởng nóng, giá nó tăng 30% 1 năm thì mua nhà sẽ hợp lý hơn. Còn nó cứ đóng băng như thị trường HN 5 năm vừa rồi thì thuê nhà sẽ hợp lý hơn là mua

bubu08

Xe tăng
Dạ thưa cụ cụ mua cái nhà 3 tỷ cụ bỏ ra 1 tỷ và vay 2 tỷ thì tiền lãi hàng tháng cụ đã phải trả tầm 20 củ, mỗi tháng 17 tr tiền gốc, tổng tiền phải trả hàng tháng là khoảng 36-37 tr chứ ko phải tầm 10 tr như tiền thuê nhà cụ nhé! Nếu cụ tính đúng thì ai cũng làm theo cách của cụ hết
30/70 hay 50/50 là tùy cụ thớt tính toán ạ.
Cụ quên mất là nếu vay 2 tỷ thì cụ thớt còn lại 2 tỷ để làm ăn, xoay xở, 2 tỷ đó nó còn đẻ ra tiền chứ.
Tất nhiên cụ thớt cũng phải có thu nhập ổn định từ lương chẳng hạn.
Đa số người có thu nhập ổn định và không quá cao (làm công chức, viên chức hạng trung) đều làm theo cách của tôi với cái nhà đầu tiên (lưu ý là đầu tiên) cụ ạ, tức là vay tiền NH, mua nhà rồi trả dần. Chứ còn đợt tích đủ tiền thì còn khướt, trừ khi cô thương tự nhiên kiếm được 1 cục. Tầm có 3 tỷ tiền mặt mà chưa mua cho mình được cái chỗ chui ra chui vào hiếm lắm, có chăng là con nhà có điều kiện, bố mẹ có cả đống nhà cửa rồi.

MaziaH

Xe tải
Như bài báo nói về quan điểm của nhân vật em thấy khả năng người ta tính tới trường hợp hoàn cảnh gồm 2 yếu tố như thế này:
1. Công việc không ổn định tại một chỗ sẽ có lúc di chuyển xa
2. Tầm nhìn ngắn hạn cho hiện tại, tương lai gần.

Có lẽ cũng sẽ có những người họ lo là mua nhà xong thì tài chính không có khoản dự phòng, mà chuyện mua bán nhà lại mất thời gian nên dẫn đến việc ăn chắc mặc bền, cứ có sẵn tiền mặt gửi ngân hàng lấy lãi trả tiền thuê nhà và có thể thay đổi địa điểm theo nhu cầu. Họ ko quá coi trọng chuyện mình có được ở trong căn nhà của chính mình không vì họ chỉ bận tâm về công việc, đời sống và việc kiếm tiền nhiều hơn. Họ cảm thấy yên tâm về chuyện tài chính nhưng vẫn không yên tâm việc mua nhà với khoản tiền 3 tỷ.

Nếu nhân vật trong bài báo nói có nhiều hơn 3 tỷ có lẽ họ sẽ cân nhắc chuyện mua nhà

thanglacceti

Xe buýt
30/70 hay 50/50 là tùy cụ thớt tính toán ạ.
Cụ quên mất là nếu vay 2 tỷ thì cụ thớt còn lại 2 tỷ để làm ăn, xoay xở, 2 tỷ đó nó còn đẻ ra tiền chứ.
Tất nhiên cụ thớt cũng phải có thu nhập ổn định từ lương chẳng hạn.
Đa số người có thu nhập ổn định và không quá cao (làm công chức, viên chức hạng trung) đều làm theo cách của tôi với cái nhà đầu tiên (lưu ý là đầu tiên) cụ ạ, tức là vay tiền NH, mua nhà rồi trả dần. Chứ còn đợt tích đủ tiền thì còn khướt, trừ khi cô thương tự nhiên kiếm được 1 cục. Tầm có 3 tỷ tiền mặt mà chưa mua cho mình được cái chỗ chui ra chui vào hiếm lắm, có chăng là con nhà có điều kiện, bố mẹ có cả đống nhà cửa rồi.
Nó ko khác gì bài toán có 3 tỷ mua nhà rồi cắm ngân hàng vay 2 tỷ để làm ăn cụ nhé! Nhưng vay 2 tỷ thì 1 tháng tiền lãi cũng đã là 20 tr và cả gốc phải trả sẽ là tầm 36-37 tr chứ ko phải 10 tr như cụ tính bỏ 1/3 ra mua, vay thêm 2/3 ngân hàng trong 10 năm, tiền lãi vay và tiền gốc trả hàng tháng bằng tiền thuê nhà, 10 năm sau cái nhà là của mình. Cụ tính thế là sai hoàn toàn vì vay mua nhà thì cái tiền lãi hàng tháng phải trả ngân hàng ít nhất nó cũng gấp đôi tiền thuê nhà cụ nhé,tiền gốc vay ngân hàng vẫn còn nguyên cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Các cụ nói rồi: an cư mới lạc nghiệp.

IP man

Xe lăn
Nó ko khác gì bài toán có 3 tỷ mua nhà rồi cắm ngân hàng vay 2 tỷ để làm ăn cụ nhé! Nhưng vay 2 tỷ thì 1 tháng tiền lãi cũng đã là 20 tr và cả gốc phải trả sẽ là tầm 36-37 tr chứ ko phải 10 tr như cụ tính bỏ 1/3 ra mua, vay thêm 2/3 ngân hàng trong 10 năm, tiền lãi vay và tiền gốc trả hàng tháng bằng tiền thuê nhà, 10 năm sau cái nhà là của mình. Cụ tính thế là sai hoàn toàn vì vay mua nhà thì cái tiền lãi hàng tháng phải trả ngân hàng ít nhất nó cũng gấp đôi tiền thuê nhà cụ nhé,tiền gốc vay ngân hàng vẫn còn nguyên cụ nhé!
Ui zời, nick đấy bốc phét linh tinh mà cụ vẫn tin là thật áh :)).
Cứ để cuộc đời nó chứng minh, năm nay làm ăn khó khăn, tiền mua gạo còn chẳng có nói gì đến tiền gốc với lãi vay mua nhà... đến cuối năm lại rao bán cắt lỗ cả loạt :D

bubu08

Xe tăng
Tất nhiên để vay 2 tỷ thì phải thế chấp căn nhà cho ngân hàng rồi, chính là nó chứ khác với giống gì nữa.
Bài toán của cụ thớt ở đây là cụ ấy có công việc ổn định, có 3 tỷ nên mua nhà hay nên đi thuê nhà. Lời giải của tôi đưa ra là như thế, an toàn hơn, linh động hơn và về mặt tài chính là lợi hơn. Vì sao: xu hướng chung là đồng tiền luôn sẽ mất giá, bất động sản sẽ tăng.
Thứ hai như tôi đã nói: lãi vay sẽ ngày 1 giảm do nợ gốc sẽ giảm, sau vài năm sẽ giảm thấy rõ, và sẽ thấp hơn tiền thuê. Còn nợ gốc thì cụ ấy có thu nhập ổn định thì lấy ra mà trả thôi. Đó như là khoản tiết kiệm trước của cụ ấy.

bubu08

Xe tăng
Ui zời, nick đấy bốc phét linh tinh mà cụ vẫn tin là thật áh :)).
Cụ cố chấp quá. Tại sao lại không thật?
Thứ nhất ai cũng có nhu cầu mua cái nhà để ổn định cuộc sống,
Và thực tế hầu hết các gia đình mua chung cư như là căn nhà đầu tiên thì đều là vay mượn, trả góp. Không ai chờ cho đủ tiền rồi mới mua cả. Về mặt tài chính thì khoản vay như là khoản tiết kiệm trước của họ thôi. Chi trước, hưỡng cái đã, làm trả sau.

hbu082

Xe container
Các cụ nói rồi: an cư mới lạc nghiệp.
Cái này thì đến 90% các cụ đã phải đi thuê nhà ở nó mới thấm, 10% còn lại gặp may thì nghĩ thuê tốt hơn mua. Cứ được dăm tháng 1 năm chủ noa lại báo bán, mời tìm chỗ khác mới biết thế nào là đi thuê, chủ luôn cầm tiền cọc, hợp đồng ghi rõ báo trước 1 tháng, nhưng chủ gặp khách thì sẵn sàng cho người thuê 1 tháng để bán luôn. Nhưng với người thuê thì 1 tháng để tìm nhà đúng khu vực đấy với tầm giá đấy là gần như không thể, trong khi vướng bận học hành con cái ko thể chuyển khu khác, khả năng tài chính ko cho phép thuê cao hơn, cái này ở cc thì dễ hơn vì nhiều căn cho thuê, nhưng cứ thử 1 năm đôi lần chuyển nhà mới thấm cái nhục của nhà thuê.

IP man

Xe lăn
Cụ cố chấp quá. Tại sao lại không thật?
Thứ nhất ai cũng có nhu cầu mua cái nhà để ổn định cuộc sống,
Và thực tế hầu hết các gia đình mua chung cư như là căn nhà đầu tiên thì đều là vay mượn, trả góp. Không ai chờ cho đủ tiền rồi mới mua cả. Về mặt tài chính thì khoản vay như là khoản tiết kiệm trước của họ thôi. Chi trước, hưỡng cái đã, làm trả sau.
Như là như thế deck nào. Người ta muốn ông chứng minh bằng số liệu thì ông cứ loanh qua loanh quanh như thằng đa cấp =)).
Tài chính thì phải ra con số chứ ko phải môn tập làm văn =))

gocart

Xe cút kít
Đi xe taxi tính ra rẻ hơn việc sở hữu xe riêng rất nhiều. Tại sao người ta vẫn mua xe hơi để đi? Chắc cả tỷ người trên hành tinh này ngu hết.
Hê hê, ông nào tính thế thì ko thông minh bằng tài xế taxi. Taxi nắng quá ko đi, mưa quá ko đi, đông qua ko đi mà vắng quá cũng không đi nốt.
Bác tài nào mà bất chấp tình thế, kiểu nào cũng đi thì vợ con mút tay cho đỡ đói.
Xe riêng thì hoàn cảnh nào cũng đi, đứng ỳ ra thì vẫn là chỗ tránh mưa, tránh nắng, tránh nóng, tránh lạnh, chở che chủ xe trong nghịch cảnh.

phuongmit

Xe cút kít
Như là như thế deck nào. Người ta muốn ông chứng minh bằng số liệu thì ông cứ loanh qua loanh quanh như thằng đa cấp =)).
Tài chính thì phải ra con số chứ ko phải môn tập làm văn =))
Ông bú bú đấy càng tính càng thấy k thông minh mà cứ lập luận rất bác học, đọc giải trí thực sự cụ nhể =))

xegiacmo

Xe container
Ông nào cũng khôn thì lấy ai dại :))
Cái nhà nó gắn với nhiều thứ liên quan nhất là cuộc sống gia đình , thuê nhà chỉ phù hợp cuộc sống tạm thời thôi :D

IP man

Xe lăn
Ông bú bú đấy càng tính càng thấy k thông minh mà cứ lập luận rất bác học, đọc giải trí thực sự cụ nhể =))
Vâng cụ, dân trí như thế bảo sao đa cấp nó vẫn sống tốt =))
Toàn những khái niệm cơ bản 1+1=2 thì nói đơn giản thôi, cứ lôi những cái cao siêu vào nó mới sang mồm cơ :D

provtc

Xe container
Nói lắm làm gì thế nhỉ, 3 tỷ trc vàng có 32 giờ nó lên năm mấy, em có tiền chả dại gì ôm quá nhiều tiền mặt.

newmtc

Xe tăng
Chung cư mà thuê 10tr-12tr thì tầm hơn 100m2 khu trung tâm, nhà cũng tương đối ngon rồi. Hiện giờ dân đang quan tâm đến đất nên giá chung cư và giá thuê mới rẻ vậy
Tầm 1 đến 2 năm nữa, dân khôn lên, mấy cái đất trong ngõ chả ma nào mua, lúc đấy quay lại chung cư thì ôi thôi, giá thuê lên, giá bán cũng lên, có 3 tỏi chả mua nổi chỗ tử tế như đang thuê. Ở sướng quen rồi, con cái học hành, vợ chồng cũng làm gần mà chả còn tìm được căn nào vừa rẻ vừa gần thì lúc đấy tính sao
mấy năm nay lượng cung chung cư toàn tăng, còn đất thổ cư khéo còn giảm ( do thu đất mở đường ) thì cũng chưa biết cái nào tăng giảm !