[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

gocart

Xe cút kít
Tuỳ vị trí nhà CC. Nếu CC khu trung tâm thì nó không xuống giá mà ngược lại.
Ví dụ : chung cư Pacific Place phố Lý Thường Kiệt, q. Hoàn Kiếm, HN....cụ bảo nó là tiêu sản thì chủ nhà chỉ cười nhạt và mời cụ ly cà fe...:))
Nó vẫn là tiêu sản, sau 70 năm đánh ván mới.

Khanhnho

Xe buýt
Chỉ có người ở quê ra mới khao khát cái nhà ở thành phố làm nơi khẳng định mình thôi cụ ơi. Các cụ nói "an cư lạc nghiệp" sai bét trong điều kiện xã hội hiện đại nhé. Nơi làm việc ra tiền nó quan trọng hơn nơi ngủ buổi tối. Người nào ở thành phố từ nhỏ không có cảm giac bằng mọi cách sở hữu nhà để khẳng định tư cách công dân đô thị đâu. Công an phường chỉ bế những ông mới ở quê ra ngơ ngác chưa có nhà thôi hahaha
Ý cụ là dân ở HN/SG từ nhỏ lớn lên lập gia đình ko cần nhà riêng, ở chung chạ mấy thế hệ cũng ok?

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
Em chẳng nghe khoe khéo vì em có đầu tư chung với nó 1 vài mảng cụ ạ, nó có rất nhiều đất nhưng là đất ở Hòa lạc chia lô bán nền ạ. Tại sao dân có tiền lại cứ phải nhìn vào nhà cửa trang sức đồng hồ nhỉ, cụ lại áp dụng cách nghĩ của mình cho người khác rồi
Chúng ta đều là những con ếch nhìn cuộc đời qua miệng giếng của mình, nên thay vì phán xét qua vài còm trên này thì nên học cách lắng nghe.
Cụ rất là thần tượng "thằng bạn" đấy nhỉ,nó bảo gì cũng nghe, nên khỏi nói ng khác cũng biết có màn chung tiền đầu tư. Nào là đất nền Hoà Lạc, khẩu trang, Bitcoin, toàn món hot hit, nghe đã thấy cái level loi choi, à nhầm năng động của các cụ rồi. :))
Giếng cũng có giếng to giếng nhỏ, giếng this giếng that, cụ nói thế cào bằng thiên hạ, so với tổng thống Mỹ cũng ngang kèo. Biết lắng nghe chưa đủ, phải là biết nghe cái gì nên nghe. Nghe mấy thằng thánh chém lùa gà có ngày ra đường đứng.

Cụ rất là thần tượng "thằng bạn" đấy nhỉ,nó bảo gì cũng nghe, nên khỏi nói ng khác cũng biết có màn chung tiền đầu tư. Nào là đất nền Hoà Lạc, khẩu trang, Bitcoin, toàn món hot hit, nghe đã thấy cái level loi choi, à
Cụ rất là thần tượng "thằng bạn" đấy nhỉ,nó bảo gì cũng nghe, nên khỏi nói ng khác cũng biết có màn chung tiền đầu tư. Nào là đất nền Hoà Lạc, khẩu trang, Bitcoin, toàn món hot hit, nghe đã thấy cái level loi choi, à nhầm năng động của các cụ rồi. :))
Giếng cũng có giếng to giếng nhỏ, giếng this giếng that, cụ nói thế cào bằng thiên hạ, so với tổng thống Mỹ cũng ngang kèo. Biết lắng nghe chưa đủ, phải là biết nghe cái gì nên nghe. Nghe mấy thằng thánh chém lùa gà có ngày ra đường đứng.
.
Cụ lại áp đặt chữ thần tượng cho tôi rồi, tôi k hề thần tượng nó. Ếch là nói với những đối tượng k biết tất cả mà lại nghĩ là mình biết mọi thứ đó, cụ đọc vài com mà biết được người ta chém sao, em chưa biết cụ có hơn ai không nhưng lại nghĩ là mình biết rõ mọi thứ cụ đang cào bằng mọi thứ bằng cách áp đặt cách nghĩ của mình đó.

TVBstar

Xe hơi
Các cụ bàn tán nhiệt tình quá, 2.9 các cụ ko nghỉ Quốc khánh ạ?

Thằng em chỉ là đọc được bài báo, thấy có phần giống mình nên hoang mang. Lại thấy có cụ mắng mình "nếu có 3 tỏi có lên hỏi ngu vậy ko?" =)) 3 tỏi ở cái thổ đu này thì có là gì đâu các cụ. Cao ko tới mà thấp chả thông. Với dân kỹ sư kỹ thuật như em, có bảo bố em cũng chả dám mang tiền đi đầu tư hay khởi nghiệp gì. Tính toán thì lem nhem, đầu óc thì chậm chạp.

Thằng em cũng nghiêng về hướng mua căn hộ rồi 2 vc cày cuốc lại tiết kiệm từ đầu. Chỉ có điều đang rủng rỉnh trong chi tiêu, giờ thắt lưng buộc bụng cũng phải nghĩ ngợi chứ. Nhưng về lâu dài con cái nên e cũng đành gạt niềm vui. Còn như có cụ ở trên comment, có tiền mà thuê cc cao cấp ở thì nói làm gì, tiền ít mà đòi hít mít thơm nó mới khó.

Trên đời này có những thứ ta không thấy nhưng không có nghĩa là nó không có nhé. Ban e nó là 1 nhà đầu tư đúng nghĩa luôn, thấy cơ hội là nhảy vào, nó có khá nhiều bitcoin, có cty về công nghệ thông tin, suất ăn công nghiệp, cty khẩu trang...nhưng đi lên từ bđs chuyên mua nền chia lô ra bán. Thuê nha lấy vốn làm ăn là hồi khởi nghiệp thôi nhưng giờ nó vẫn k mua nhà, thuê toàn chung cư cao cấp với resort thôi cụ
Em chưa gặp 1 thằng nhà đầu tư nào mà ko có nổi 500k USD để mua chung cư cao cấp cả. Với người kinh doanh thì cái nhà mua vào nó cũng ko mất đi. Cho nó vòng trở lại ngân hàng, cấp hạn mức, treo để đấy, khi nào cần thì dùng. Chẳng thằng siêu giàu nào lại có tính cách nay đây mai đó như dân du mục cả.
Trên này những trường hợp như này toàn thấy: bạn em, hàng xóm, nghe nói.

Khanhnho

Xe buýt
Cụ lại áp đặt chữ thần tượng cho tôi rồi, tôi k hề thần tượng nó. Ếch là nói với những đối tượng k biết tất cả mà lại nghĩ là mình biết mọi thứ đó, cụ đọc vài com mà biết được người ta chém sao, em chưa biết cụ có hơn ai không nhưng lại nghĩ là mình biết rõ mọi thứ cụ đang cào bằng mọi thứ bằng cách áp đặt cách nghĩ của mình đó.
Thôi thế này nhé, khỏi lan man.
Cái point của cụ là muốn nói thằng giàu cũng có thể không mua nhà ở mà đi thuê, bằng cách đưa ví dụ minh họa là thằng bạn hàng khủng của cụ. Rất tiếc cái thằng bạn mà cụ rất đỗi tự hào (ko phải thần tượng đâu) nó vẫn éo đủ level đại diện cho người giàu, mà chỉ giàu theo tiêu chuẩn đơn sơ giản dị của cụ thôi. Loại này cùng lắm thì gọi là henry (high earner, not rich yet), thu nhập cao, mức sống còn cao hơn thu nhập (để còn phông bạt lùa gà), tài chính bấp bênh, chưa bao giờ được gọi là giàu và gần như không bao giờ giàu được. Đến đây cụ có muốn khoe ra con số tài sản của nó chưa?

Nhà riêng là điều kiện tối thiểu để đảm bảo chất lượng cuộc sống cho bản thân và gia đình, chẳng có thằng giàu nào mà lại ko quan trọng chất lượng cuộc sống. Vì vậy chưa có nhà riêng để ở, đừng nói là giàu, khá cũng chưa chắc đã đạt được.

Cái point của cụ là muốn nói thằng giàu cũng có thể không mua nhà ở mà đi thuê, bằng cách đưa ví dụ minh họa là thằng bạn hàng khủng của cụ. Rất tiếc cái thằng bạn mà cụ rất đỗi tự hào (ko phải thần tượng đâu) nó vẫn éo đủ level đại diện cho người giàu, mà chỉ giàu theo tiêu chuẩn đơn sơ giản dị của cụ thôi. Loại này cùng lắm thì gọi là henry (high earner, not rich yet), thu nhập cao, mức sống còn cao hơn thu nhập (để còn phông bạt lùa gà), tài chính bấp bênh, chưa bao giờ được gọi là giàu và gần như không bao giờ giàu được. Đến đây cụ có muốn khoe ra con số tài sản của nó chưa?

Nhà riêng là điều kiện tối thiểu để đảm bảo chất lượng cuộc sống cho bản thân và gia đình, chẳng có thằng giàu nào mà lại ko quan trọng chất lượng cuộc sống. Vì vậy chưa có nhà riêng để ở, đừng nói là giàu, khá cũng chưa chắc đã đạt được.
Cụ đừng lại áp đặt tôi tự hào về nó rồi, tôi k hề tự hào hay thần tượng nó nhé.
Cụ đọc lại các post của em đều k nói gì về giàu nhé, nên cụ đừng đưa định nghĩa về giàu ra làm gì.
Cụ có thể đọc còm và phán loại này loại kia dễ dàng đó là quyền của cụ mà.
Ở đây chúng ta đều còm mang tính chất chia sẻ và mỗi người đều có cách nghĩ của mình khó ai có thể thay đổi cách nghĩ của người khác bằng vài còm nên ai nghĩ thế nào thì cứ thế đi nhé.

Ý cụ là dân ở HN/SG từ nhỏ lớn lên lập gia đình ko cần nhà riêng, ở chung chạ mấy thế hệ cũng ok?
Chung chạ mấy thế hệ là tất yếu nếu họ quen ở chung, nếu họ mưu sinh bằng nơi ở (bán hàng...) chứ không mưu sinh bằng công việc văn phòng.

Tony_Le

Xe container

Quan điểm của cụ đúng với đai đa số nhưng cũng đôi chỗ vẫn thể hiện hết được cho tất cả mọi người. Việc thuê nhà ở là bình thường mà, nhà thì không thể đổi ngay được hoặc ý thích thì không đổi được. Ví dụ em thích nhà ngoại ô, mua được luôn nhưng ở đó khó quá cho việc di chuyển, thế là em luôn phải thuê chung cư trong phố để ở cho phù hợp với trường học của con, chỗ làm của vợ...Quan điểm về tài sản thì đúng rồi nhưng đất hay nhà cũng chỉ là một kênh (ở ta thì kênh này rất phổ biến) nhưng không phải là kênh duy nhất. Để trứng vào nhiều giỏ vẫn tốt hơn.

Nhìn chung là không nên cứng nhắc cụ ạ, quan trọng là nhà thuê nó thế nào, tài sản bao nhiêu thôi.

Em chưa gặp 1 thằng nhà đầu tư nào mà ko có nổi 500k USD để mua chung cư cao cấp cả. Với người kinh doanh thì cái nhà mua vào nó cũng ko mất đi. Cho nó vòng trở lại ngân hàng, cấp hạn mức, treo để đấy, khi nào cần thì dùng. Chẳng thằng siêu giàu nào lại có tính cách nay đây mai đó như dân du mục cả.
Trên này những trường hợp như này toàn thấy: bạn em, hàng xóm, nghe nói.
Cụ chém nó vừa phải thôi. Em chưa thấy thằng nào đi cái loại tiêu sản khủng khiếp như xe Tây Đức mà lại đi thuê nhà cả. Hoặc làm màu cho oai. Những thằng thuê nhà lấy vốn làm ăn nó ko đi cái xe 1 năm đốt cả trăm triệu tiền bảo dưỡng cả. Bạn cụ làm bóng hay lô đề, hay đa cấp?
Cụ chưa gặp và cụ kết luận là k có ?, em có bảo nó siêu giàu đâu mà cụ đưa hình mẫu siêu giầu của cụ vào làm gì, trên này em bốc phét em cũng chả làm em giàu hơn được, nick này là nick phụ em thấy sự thực như thế thì tiện tay em còm thôi chứ cũng chả p để tăng lever chém gío cho cái nick em làm gì

LX3vie

Xe máy
Chung cư mà thuê 10tr-12tr thì tầm hơn 100m2 khu trung tâm, nhà cũng tương đối ngon rồi. Hiện giờ dân đang quan tâm đến đất nên giá chung cư và giá thuê mới rẻ vậy
Tầm 1 đến 2 năm nữa, dân khôn lên, mấy cái đất trong ngõ chả ma nào mua, lúc đấy quay lại chung cư thì ôi thôi, giá thuê lên, giá bán cũng lên, có 3 tỏi chả mua nổi chỗ tử tế như đang thuê. Ở sướng quen rồi, con cái học hành, vợ chồng cũng làm gần mà chả còn tìm được căn nào vừa rẻ vừa gần thì lúc đấy tính sao
Cụ chứng tỏ chưa bao giờ đi thuê nhà, ở đâu ra mà 10-12tr tầm 100m2 khu trung tâm thế cụ???

Anhnv3

Xe buýt
Chắc lều báo đang Covid hết tin bí quá chém lung tung. Tầm 3 tỷ sẽ mua đất và giữ đc ts còn 3 tỷ gửi tk sau 5-10 năm coi như mất.

Mạnh Nguyễn 281

[Tịch thu bằng lái]
Có những chủ đề bàn luận cả bao nhiêu năm vẫn thế :)

caisua

Xe lăn
Cụ chứng tỏ chưa bao giờ đi thuê nhà, ở đâu ra mà 10-12tr tầm 100m2 khu trung tâm thế cụ???
Thấy mọi người cứ bảo khu TH-NC là trung tâm rồi nên em cứ chém bừa thế, chính em cho thuê căn 65m giá 7tr, căn 107m giá 10tr và căn 143m giá 13tr ở khu này ạ

endz

Xe buýt
Nhà cháu mua cái chung cư Nova quận 4 năm 2015 giá hơn 2 tỏi, mỗi tháng cho thuê được 15 củ, năm ngoái chán cảnh cho thuê nên bán vội được 3,5 tỏi. Cảm ơn các bạn ở nhà thuê nhiều nhé.
Đang con gà đẻ trứng ngon thế sao lại bán vội vậy cụ. Phí thế :-o
Bán xong lại ôm tiền à...

Nếu là Saigon Royal thì em thấy rao bán cũng nhiều phết

091090098

Xe điện
Vấn đề đơn giản là có tiền thì tiêu việc gì tùy ý.
Mua hay thuê là option của thằng có tiền.
Và phức tạp hơn là làm sao thành thằng có tiền.

Không có tiền thì làm gì phải mệt "mua hay thuê"

mmxhung

Xe điện
Đang con gà đẻ trứng ngon thế sao lại bán vội vậy cụ. Phí thế :-o
Bán xong lại ôm tiền à...

Nếu là Saigon Royal thì em thấy rao bán cũng nhiều phết
Hai lần dính bọn ngáo đá thuê nhà, hàng xóm phản ánh dữ quá nên phải đuổi, chán thu tiền lẻ nên bán tháo.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Nếu mà đã đang có phương án kinh doanh rồi, thì thuê nhà ok chả vấn đề j. Chứ căn nhà em nghĩ cần với lao động cần lao như em thôi, chứ ng kinh doanh bài toán luôn xoay quanh dòng tiền.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là không mua nhà thì tiền tỷ sẽ dần dần hết, nếu mua nhà thì hết tiền vẫn còn ngôi nhà đó bán đi lại được nhiều tỷ.