[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

phuongmit

Xe cút kít
Này thì lúc nào cũng tăng, tiên sư mấy anh sales =))
Mấy còm đầu có mợ bẩu CC k phải BĐS, nhà đất mới là BĐS, cụ k update gì à =))

Sim Mobi

Xe buýt
Nói chung là nó tùy quan điểm, sống thế nào thoải mái là được. Xung quanh em có nhiều người đi thuê nhà mặc dù họ có tiền, nhưng cũng có nhiều người cố gắng để mua được cái nhà dù họ chưa có đủ tiền.
Nhưng riêng em để ý thấy thế này: Những ông cố gắng mua nhà thường tích lũy được nhiều hơn những ông dùng tiền gửi tiết kiệm, nhà thì đi thuê.
Vì phấn đấu mua nhà nên họ phải nỗ lực cày cuốc, tự nhiên có động lực làm việc, động lực kiếm tiền.
Đúng là tùy người cụ ạ, như em đã từng vay ngân hàng một thời gian và cảm giác nợ rất là khó chịu.Ăn chẳng dám ăn hàng, ra siêu thị điện máy nhìn cái cái tivi hay hay chả dám mua lúc nào cũng nghĩ nhịn nhịn để trả nợ và cũng do áp lực nên chả có tâm trạng để nghiên cứu làm việc. Khi trả xong nợ cảm thấy mình như vừa ngoi trở lại mặt đất. Cảm giác sướng nhất khi trong tài khoản ngân hàng có số dư vài trăm triệu thì thấy rất là thoải mái, sẵn sàng cafe với bạn bè xem có hướng gì làm ăn linh tinh online...

Cụ hộ khẩu ở đâu? Nếu cụ mua nhà thì có khẩu, em thấy nó quan trọng. Giấy tờ hành chính mệt mỏi. Em không biết nếu đổi sang khẩu điện tử khá hơn không?
Hộ khẩu đơn giản mà cụ, làm việc với công an khu vực và có bác hồ soi đường chỉ lối là có hộ khẩu riêng ngay mà.

chỗ em đang ở mua lúc khai móng là 45tr/m2, giờ dịch vẫn đang ở 55tr/m2;
tất nhiên 20 tháng thì mới bàn giao dc nhà mà ở hay cho thuê; nhưng mà dc 10 giá với căn 80m2 thì cụ nghĩ sao mà bảo k tăng dc ?
hay Vinhomes Gardenia 3 toà cũng đang lãi đậm so vs giá gốc đấy cụ ơi
Thường khi cư dân bắt đầu về ở giá sẽ ở mức cao nhất (ví dụ có thể lên đến 60) - Đó là giai đoạn rủi ro khi mua chung cư (nhiều chung cư bàn giao chậm, cất nóc xong để đó - ngoại trừ mấy chung cư giá rẻ của ông Thản lại bàn giao sớm trước tiến độ). Nhưng sau đó giá sẽ giảm dần; ví dụ sau chục năm giá chắc về 45, 20 năm về giá 40 cụ ạ!

windy1

Xe điện
Nhắc đến việc mua nhà em nhớ lại, nếu không nhờ chủ nhà làm khó chắc em cũng không phải mua nhà . Khi mua, nợ nhà bank, trả liên tục trên 20 năm, mới hết. Giờ thì nhẹ rồi, không phải lo nữa , có được căn nhà che nắng che mưa .

pisces_hn

Xe container
Đi thuê nhà rất sướng, làm hoặc con cái học ở đâu thuê ngay đấy, chuyển đi cũng tiện. Nhưng tâm lý chung của nhiều thành viên trong gia đình không muốn thế. Như em mua nhà cũng một phần do tác động của các cụ nhà em.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thuê
Cụ chắc thế hệ hơi khác thế hệ nhà cháu chăng?

Một nhóm mấy thằng bạn nhà cháu chơi với nhau từ cách đây hơn 10 năm tuyền là đi thuê nhà (mỗi nhà cháu là mua). Giai đoạn 2010 chúng nó thu nhập toàn trên 100 củ/tháng nhưng ko mua nhà, để tiền làm ăn kinh doanh. Tầm 2015-2017 trở lại đây đám đó bắt đầu mua. Có thằng mua 2 căn chung cư cạnh nhau đập thành gần 300m2 ở cho rộng, làm hẳn 1 phòng GYM cả nhà tập với nhau. Có thằng mua biệt thự, có thằng mua đất xây lên vừa văn phòng vừa ở, sau lại chuyển thành văn phòng hết rồi thuê chung cư ở. Giai đoạn 10 năm đầu lập nghiệp chúng nó đủ tiền mua nhà từ năm thứ 2 hoặc 3 nhưng thuê nhà 7-8 năm tiếp theo, cho đến khi con cái lớn.

Chuyện này cả nhóm cũng hay lấy ra tranh luận, và cũng vì thế để ý thiên hạ khá nhiều. Các cụ cứ đi mấy chung cư trong nội thành HN, tầm tầm khoảng 3-4 tỷ/căn gặp rất nhiều các bạn trẻ tuổi 25-30 đi thuê nhà, tiền thuê khoảng 10-15 triệu/tháng. Các bạn này đa phần là cặp vợ chồng có 1-2 con thu nhập 50-100 triệu/tháng, có xe ô tô nhưng chưa có ý định mua nhà. Một phần các bạn muốn để tiền chờ cơ hội làm ăn, một phần khác cũng chưa biết ở có lâu dài hay không, mua 1 căn hộ hay căn nhà đến lúc chuyển nhà đi lại phải lo bán, các bạn ấy ngại. Lý do khiến các bạn chưa biết ở lâu dài không là bởi các cháu còn nhỏ, chưa quyết sẽ học trường công hay tư, VN hay quốc tế còn bố mẹ thì cũng đang giai đoạn phát triển nghề nghiệp, chưa xác định gắn bó lâu dài với 1 công ty nào.

Tất nhiên còn 1 nhóm nữa, cũng ko ít, là thích đi thuê vì... rẻ hơn mua. Ở HN ko hiểu sao nhiều năm qua giá thuê nhà luôn thấp hơn lãi ngân hàng. 1 căn chung cư cao cấp cả nội thất 6-7 tỷ mà cho thuê có 1000$. Các căn nhà ống tầm 40-50m2 xây 3-4 tầng cũng tầm giá đó cho thuê còn bèo hơn. Khu nhà cháu mấy nhà cho thuê tầng 1 thì 5-6 triệu, cả 3-4 tầng có 12-15 triệu. Cho nên cũng dễ hiểu các bạn trẻ nếu không bị cái định kiến cứ phải có nhà, an cư mới lạc nghiệp, thì các bạn ấy không mua đâu. Thuê!
Chả định kiến định voi gì đâu. Nếu thị trường nhà cho thuê VN phát triển 1 cách chuyên nghiệp. Nhà thuê đủ đồ, hợp đồng 3 năm trở lên tận 10 năm. Hủy thì đền bù ntn... thì em.cũng thuê. Thuê độ 3-5 cái là con cái nó ra riêng cả rồi.
Nhưng VN cho thuê chỉ tận dụng lúc nhàn rỗi nhà mua chưa ở hay mua đầu tư chưa được giá để bán nên nội thất ít mà chủ nhà chỉ nhăm nhăm lấy lại nhà.
Nên hưởng thụ cũng khó. Nhất là con cái học hành nữa thì khó an cư.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thuê chung cư hợp lý hơn mua, có thể dùng 3 tỷ lấy vốn làm ăn, hoặc tối thiểu gửi TK cũng dư tiền thuê. Cứ thuê 3-5 năm lại thuê nhà mới như vây không mất đồng nào có nhà mới, đồ mới dùng, tiền cũng không mất.
3 tỏi giờ có khi quất được căn cc tạm tạm.
5 năm sau 3 tỏi chưa chắc đã mua được. Em thấy cứ sau độ 5 năm giá nhà cứ tăng. Tuy nhiên trong 1-2 năm có thể chững lại hoặc sụt giảm.
Nếu thì mà rằng là...
Biết trước thì đã giàu. Nó là cái số rồi.

Phỡn

Xe tăng
Có ba tỷ rồi có hỏi ngu như vậy không ạ?
Ba tỏi ở đất thổ đu nó k to, nhưng e nghĩ liếm được từng ấy mà khôn thì cũng chả rảng hánh xong lên đây hỏi ngáo ngơ :P

Tuy quan điểm và hoàn cảnh của mỗi người thôi, thằng bạn em nó chạy porsche, mec, có rất nhiều đất trên hòa lạc, nhiều công ti ở nhiều lĩnh vực, nhưng tuyệt nhien k có cái nhà ở nào đứng tên sổ đỏ cả, ở toàn nhà đi thuê, tiền nó tích gop đc để đầu tư thôi. Nhưng thằng b khác của em ông bà già cho 2 tỷ làm công nhân viên chức lương 10 củ k biết kinh doanh thì mua nhà để ở cho an toàn chứ k biết kinh doanh đâu tu thua lỗ thì lại chả còn nhà để ở
Cụ chém nó vừa phải thôi. Em chưa thấy thằng nào đi cái loại tiêu sản khủng khiếp như xe Tây Đức mà lại đi thuê nhà cả. Hoặc làm màu cho oai. Những thằng thuê nhà lấy vốn làm ăn nó ko đi cái xe 1 năm đốt cả trăm triệu tiền bảo dưỡng cả. Bạn cụ làm bóng hay lô đề, hay đa cấp?

smallbrother

Xe buýt
Toàn cụ ở cc thấp cấp hoặc chả bao h ở mới chê cc, rồi tiêu sản, e rất dị ứng vs người mở mồm ra là kể lể cái này là tài sản, cái kia tiêu sản... nghe hệt bọn đa cấp chết đói nói chuyện tiền tỷ. Đời sống mấy tí, quất cái cc tử tế cho nó phục vụ mình, đầu óc thoải mái kiếm tiền làm việc khác. Mà e thật, tầm này mà cầm tiền tỷ chưa mua được nhà, nhìn tốc độ mất giá của VND trong mùa covid này thì cccm đang cầm tiền chắc chân đi lạnh toát mỗi ngày.

xetaudoidau

Xe tăng
Đệch, khu nhà em,có nhà đầu năm rao rã bọt mép 2 tỏi ai cũng chê, vừa bán tháng trước 3 tỏi còn tranh nhau kìa. 1 năm ăn thêm được 1 tỏi ngon lành. Có tiền mà gửi NH xong đi thuê nhà thì mấy mà hết vốn.

sakai_yo

Xe lăn
Tranh cãi không có hồi kết đâu cc ơi, mỗi ng một ý thích. Riêng nhà e thì 2vc tay trắng lập nghiệp, 6 năm trc mua đc căn hộ đầu tiên, biết là cc mất giá chứ nhưng nhà e vẫn mua. Sau 15 năm ở nhà thuê (tính từ hồi sv) thì bọn e ao ước đc ở căn nhà của chính mình.

caisua

Xe lăn
Em nói xuống cấp ở đây ở góc độ tổng thể chất lượng sống so với ngày mới chứ ko chỉ riêng chất lượng xây dựng, một thời là niềm mơ ước, khu đô thị kiểu mẫu. 10 năm nữa mọi thứ sẽ thực sự rõ rệt mà ko có thuốc chữa
Cụ nói mơ hồ và cao siêu quá. Em thấy nó chỉ xuống cấp khi nhu cầu của mình cao lên. Sống ở đây ko được trong lành như các khu xịn và như khi còn vắng người nhưng em ở tầng cao nên ko thấy ảnh hưởng nhiều.
Về tiện ích thì chả thiếu gì: ăn uống, chơi bời, bơi lội, mua sắm, con cái học hành, ... ngày càng đầy đủ chả phải đi đâu quá 2km.
Dịch vụ thì tận răng, giặt đôi giầy hay cắt cái gấu quần mới cũng gọi phát lên tận nhà lấy mang đi
Đi chơi cuối tuần thì đường xá quá thuận tiện với tất cả các hướng rồi. Thú thật là em ko thấy cần đổi chỗ ở tẹo nào nữa. Cứ kiếm đủ xiền duy trì cuộc sống thoải mái như này em thấy ổn phết rồi

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nói mơ hồ và cao siêu quá. Em thấy nó chỉ xuống cấp khi nhu cầu của mình cao lên. Sống ở đây ko được trong lành như các khu xịn và như khi còn vắng người nhưng em ở tầng cao nên ko thấy ảnh hưởng nhiều.
Về tiện ích thì chả thiếu gì: ăn uống, chơi bời, bơi lội, mua sắm, con cái học hành, ... ngày càng đầy đủ chả phải đi đâu quá 2km.
Dịch vụ thì tận răng, giặt đôi giầy hay cắt cái gấu quần mới cũng gọi phát lên tận nhà lấy mang đi
Đi chơi cuối tuần thì đường xá quá thuận tiện với tất cả các hướng rồi. Thú thật là em ko thấy cần đổi chỗ ở tẹo nào nữa. Cứ kiếm đủ xiền duy trì cuộc sống thoải mái như này em thấy ổn phết rồi
Tập thể nát, xây từ những năm 70 80 kiểu cũ, kĩ thuật đơn sơ, hạ tầng k đồng bộ thì vẫn chưa đập dc đi 100% mà nhiều cụ lo lắng chung cư thời nay ở 10-20 năm đã tã :)) tầm nhìn đấy vươn tầm vũ trụ với tốc độ ánh sáng luôn rồi cụ :))

caisua

Xe lăn
Tập thể nát, xây từ những năm 70 80 kiểu cũ, kĩ thuật đơn sơ, hạ tầng k đồng bộ thì vẫn chưa đập dc đi 100% mà nhiều cụ lo lắng chung cư thời nay ở 10-20 năm đã tã :)) tầm nhìn đấy vươn tầm vũ trụ với tốc độ ánh sáng luôn rồi cụ :))
Ở chỗ em làm, các anh ở HN sẵn thì ko nói làm gì nhưng cũng nhiều anh ở quê đến. Sau 20-25 năm vật lộn tằn tiện, nếu anh nào mua được cái nhà chục tỏi thì ko vấn đề gì nhưng đa số có tầm 5 tỏi đi thuê chung cư để ở và luôn đi tìm 1 cái nhà dưới đất. Giờ chính là lúc các anh ấy hiểu ra và bán cái nhà mơ ước trong ngõ ngách để mua chung cư, để hưởng thụ cuộc sống dễ chịu như hồi đi thuê
Các trường hợp này là những người thu nhập hộ gia đình khoảng 1tỏi/năm, gấp đôi cái 40tr như thớt này đang nói

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Giá chung cư khó lên cao thêm được, điểm margin đã đến, nên đầu cơ chung cư chỉ có lỗ, nên phương án đầu cơ cho thuê vài năm rồi chờ giá lên bán chung cư là phi lý. Tuy nhiên nhìn nhu cầu dân ở chung cư vẫn rất lớn, cầu cao cung ít, thì tất giá cho thuê chung cư sẽ cao hơn tịnh tiến cùng lạm phát và tăng trưởng KT hàng năm tăng giá thuê khoảng 10% là phù hợp. Dần dần giá cho thuê chung cư sẽ không chỉ tính đủ suất đầu tư mà còn trượt giá, khấu hao, hay thậm chí cả lãi suất . . . Chả ai cho không ai cái gì mãi nên dần dẫn em dự giá sẽ về khoàng 300k/m2/tháng cho các quận nội thành là bình thường, giờ còn rẻ quá, ko tương xứng so với các TP khác trong khu vực.
Chung cư là phải ở trung tâm còn biệt thự sẽ ở ngoại thành là đúng quy luật, trừ chung cư cho người nghèo mới ở xa từ vành đai 4 trở ra. Em dự là sắp tới phương thức mortgage trả góp hàng chục năm giống tây sẽ phổ biến thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mạnh Huy

Xe hơi
E cũng đã từng vào trường hợp như này, cũng đi thuê nhà ở tầm 7-8 năm. Cũng nghĩ đi thuê còn tiền thì làm ăn. Nhưng khi có gia đình, con cái sẽ phải suy nghĩ khác nhiều đấy ạ. Ở nhà thuê nó tạm bợ, đi làm về vào nhà nó ko phải của mình, ko mua sắm trang trí gì, nói chung nó nhạt lắm. Vẫn nên có cái nhà, ko cần quá nhiều tiền. Có thể mua trả góp 10-20 năm, coi như tiền lãi hàng tháng là đi thuê.

starview

Xe tăng
Tuỳ quan điểm của mỗi người thôi.
Ai nghĩ “an cư mới lạc nghiệp”, ngại chuyển nhà thì mua.
Ai tính bài toán kinh tế và không ngại xê dịch thì thuê hơn. Nếu em ở trong trường hợp bài báo, em cũng thuê. Thực tế, ai đầu tư mua chung cư để cho thuê bây giừo tỷ suất lợi nhuận không bằng lãi tiết kiệm. Chưa kể chung cư xuống giá. Tuy nhiên đất thì lại không như vậy.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Chắc giải khuây bằng cách đếm tiền. Em có tiền là phải tiêu hết không ví nó dày lên nặng lắm.

mimi123mimi

Xe tải
Có 3 tỉ thì thuê nhà hợp lí hơn là mua nhà. Mua xong hết tiền k có vốn làm ăn, trong khi 3 tỉ nhàn rồi nếu biết quản lí tốt thì 2-3 năm có thể biến thành 6 tỉ.
Cụ chỉ giáo cho ae xem qly tốt ntn để năm lãi 30-50% với????