[Funland] Có tiền tỷ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở nhà thuê chứ không mua nhà

114hangbong

Xe cút kít
chỗ em đang ở mua lúc khai móng là 45tr/m2, giờ dịch vẫn đang ở 55tr/m2;
tất nhiên 20 tháng thì mới bàn giao dc nhà mà ở hay cho thuê; nhưng mà dc 10 giá với căn 80m2 thì cụ nghĩ sao mà bảo k tăng dc ?
hay Vinhomes Gardenia 3 toà cũng đang lãi đậm so vs giá gốc đấy cụ ơi
Có nhiều cc mua xong lên giá mà cụ ấy chưa biết thôi. :)

114hangbong

Xe cút kít
Em ko biết cụ có ở TH-NC ko nhưng em đã ở đây 15 năm và em vẫn tiếp tục ở vì ko cảm nhận được sự xuống cấp như cụ nói.
Về chất lượng xây dựng thì cũng có vài căn hộ rộp 1 vài góc tường nhưng chát lại chả đáng bao nhiêu, chỉ bụi bẩn vài hôm. Về điện, nước, ga chưa thấy ai báo chập cháy hay rò rỉ. Về thang máy vẫn được bảo dưỡng định kỳ và hiếm khi trục trặc. Sảnh tầng 1 thì mới lát lại đẹp rồi. Hầm thì vẫn vậy, chỗ nào cũ xấu có được tu bổ sửa sang vôi ve lại.
Em còn mua thêm vài căn ngay cạnh để đưa các cụ về ở cho tiện chăm sóc. Em đã ở mặt phố cổ, mặt hồ Hoàng Cầu và ko muốn quay lại đó chịu khổ, chỉ để cho thuê thôi
Ở đây em thấy vẫn có nhiều người giầu, mỗi nhà vài cái xe sang cả 4B lẫn 2B. Em ko biết họ có bao nhiêu nhà nhưng chỗ xe của họ cũng đã chục tỏi nhưng họ vẫn ở đây. Chắc họ nghĩ ở đây có lộc thì em ko rõ nhưng ko ít người như vậy ạ
Giàu xế, thông gia đê :))

bachkhoak40

Xe điện
Hợp lý cccm ạ, nếu 3 tỷ mua nhà đất thì xa trung tâm, ko tiện cho con học hành, ko tiện chỗ làm việc... Còn mua chung cư thì cũng chỉ đủ căn 80m2, mỗi năm mất giá tầm 100 triệu. Ngang với đi thuê mà sau giá bị giảm, ko còn đủ gốc 3 tỷ.

Mr.Alo

Xe lăn
mỗi người 1 cách nghĩ . mua cc thì lỗ theo thời gian , mua đất thì khó có mảnh đẹp với số tiền ít . đi thuê thì tâm lý là không ổn định nhưng được cái thích ở khu nào là về khu đó , chứ nhà mua chán cũng chả đi được :))

xuan2020

Xe hơi
Em ko biết cụ có ở TH-NC ko nhưng em đã ở đây 15 năm và em vẫn tiếp tục ở vì ko cảm nhận được sự xuống cấp như cụ nói.
Về chất lượng xây dựng thì cũng có vài căn hộ rộp 1 vài góc tường nhưng chát lại chả đáng bao nhiêu, chỉ bụi bẩn vài hôm. Về điện, nước, ga chưa thấy ai báo chập cháy hay rò rỉ. Về thang máy vẫn được bảo dưỡng định kỳ và hiếm khi trục trặc. Sảnh tầng 1 thì mới lát lại đẹp rồi. Hầm thì vẫn vậy, chỗ nào cũ xấu có được tu bổ sửa sang vôi ve lại.
Em còn mua thêm vài căn ngay cạnh để đưa các cụ về ở cho tiện chăm sóc. Em đã ở mặt phố cổ, mặt hồ Hoàng Cầu và ko muốn quay lại đó chịu khổ, chỉ để cho thuê thôi
Ở đây em thấy vẫn có nhiều người giầu, mỗi nhà vài cái xe sang cả 4B lẫn 2B. Em ko biết họ có bao nhiêu nhà nhưng chỗ xe của họ cũng đã chục tỏi nhưng họ vẫn ở đây. Chắc họ nghĩ ở đây có lộc thì em ko rõ nhưng ko ít người như vậy ạ
Vâng về THNC thì vi trí đắc địa, dân ở đó đa phần cũng dân giàu, nhiều nhà để có cho thuê, toàn quan chức HN và quan chức Vinaconex được phân nhà ngày xưa.
Chất lượng xây dựng thì vì là những tòa xây đầu tiên ở HN nên chất lượng XD khá ổn, thậm chí rất ổn. Sau bao năm nó cũ đi là bt.

phuongnam1972

Xe buýt
Đi xe taxi tính ra rẻ hơn việc sở hữu xe riêng rất nhiều. Tại sao người ta vẫn mua xe hơi để đi? Chắc cả tỷ người trên hành tinh này ngu hết.
Chuẩn cụ ạ. Tương tự vậy, đồ hiệu bọn đần mới mua ạ?😂

MonoMe

Xe hơi
suy nghĩ của người có 3 tỷ nó khác các cụ ạ, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. ai thấy ở kiểu nào hợp, tâm lý thấy thoải mái thì ở thôi.

Mạnh Huy

Xe hơi
mỗi người 1 cách nghĩ . mua cc thì lỗ theo thời gian , mua đất thì khó có mảnh đẹp với số tiền ít . đi thuê thì tâm lý là không ổn định nhưng được cái thích ở khu nào là về khu đó , chứ nhà mua chán cũng chả đi được :))
E nghĩ tầm ít tiền 2-3 tỷ, nhà lại có trẻ con thì chả có lựa chọn nào khác ngoài chung cư là tối ưu nhất (thuê hay mua hẳn thì lại là quan điểm của từng nhà). Chứ tầm ít tiền mua căn nhà đất ngõ ngách nó chán lắm cụ ạ, mưa gió ẩm thấp văn hoá lối xóm... nó mệt lắm, nhà e trải qua rồi

VIKO L

Xe điện
Mỗi người 1 quan điểm, nv trong bài cũng ko tính hết các phiền toái, bất lợi khi thuê nhà.

Bigcat1

Xe buýt
3 tỉ đấy mua đất hoặc nhà cho thuê mà tiền cho thuê dư dả cả ăn uống sinh hoạt ok, giữ lại được khoản lương. Chứ 3 tỉ ngồi đi thuê ôm bank là dở rồi. Kể cả 2 vc đứa con đi làm chỉ ở nhà lúc tối :)))
Còn nhiều người đi làm, hưởng thụ ít chỉ chăm chăm đi làm -> kiếm tiền -> mua đất -> đi làm; về suy nghĩ ngta ko sai. Nhưng hại người, có 500 đến 1 2 tỉ hoặc nhiều hơn. Mưa nắng ko dám mua xe hoặc ăn uống bồi dưỡng
Em lại thấy khi hô mua nhà, được nội ngoại hỗ trợ. Sau 1 đêm tài sản tăng tối thiểu gấp 3 lần. Tự làm đến mùa quýt mới được vậy.
Vác sổ đỏ đi cắm ngân hàng cũng được 80 phần trăm giá trị mà kinh doanh ( nếu các cụ có cơ hội kinh doanh). Ko phải mua nhà là ko có tiền.
Tiền trả nợ lãi càng ngày càng giảm. Thuê nhà thì càng ngày càng tăng.
Tất nhiên lấy tiền ông bà già đi kinh doanh ko có gì hay ho cả. Nhưng thực tế nó vậy. Các cụ cho tiền vì muốn lo nhà cho con cháu. Mà cho rồi là tiền của mình. Mình thích thì mình tiêu.
Tất nhiên làm gì thì cũng nên tính đường lui. Kinh doanh ko thuận lợi thua lỗ tiền vợ chồng kiếm được thôi. Chứ húng lên mất mịa cái nhà thì các cụ đuổi khỏi cửa ko oan.

thuysinh.tl

Xe container
Mọi thứ đều nằm ở chữ nếu. :D. Nếu biết thế này nếu biết thế kia....
Có 3 tỉ thì thuê nhà hợp lí hơn là mua nhà. Mua xong hết tiền k có vốn làm ăn, trong khi 3 tỉ nhàn rồi nếu biết quản lí tốt thì 2-3 năm có thể biến thành 6 tỉ.

Nắng nhạt

Xe điện
Mua cái nhà thì chính xác nó là bất động sản. Ở đâu không biết chứ ở Việt nam khó có ai cầm đủ tiền mà không mua nhà. Tóm lại : ông nhà báo chém gió lấy nhuận bút.
Không chém đâu bạn em cũng có 2 người không mua nhà. Một có gia đình thì thuê chung cư. Một độc thân thì ở khách sạn. Nay khách sạn này mai khách sạn khác đổi gió suốt

thuysinh.tl

Xe container
Nhưng nội thành tăng 1 lần có khi bằng ngoại thành tăng 4 lần cụ nhỉ? :D
đấy là nói về vấn đề đầu tư rồi cụ. và để tăng được gấp 4 lần thì chắc cụ phải mua đất ở tít mạn ngoại thành, chứ nội thành sau 4 năm tăng gấp 4 lần thì em chưa thấy.

dalink

Xe điện
Em có khoảng 7 tỷ và hiện đang ở nhà thuê nè các cụ. Em ở cái nhà thuê này cũng hơn chục năm, ở vài năm nhà cũ thì tự sơn sửa. Trước em có mua cái nhà ở xa trung tâm nhưng thấy đi lại bất tiện nên chả ở và bán đi. 1 năm đổ lại đây em mới đổ tiền vào bất động sản nhưng vẫn ở nhà thuê, nếu đem tiền hết tiền ra mua nhà ở thì hết ạ :D
Mỗi lần em định mua nhà ở thì mấy ông anh (đại gia bất động sản) thường bảo em là người ta còn đi vay ngân hàng để đầu tư bđs, còn vc mày thì lại vay ngân hàng để mua nhà ở...
Đấy là cụ chơi với đại gia bđs thôi. Còn cụ gặp đội khác thì lại nghĩ khác ngay.

nguoibinhthuong

Xe máy
Giữ tiền trong ngân hàng thì chỉ có thiệt thôi. Trước bố em cũng làm ăn được. Dư ra được tỉ hồi thập niên 90. Cơ mà không mua đất cứ gửi ngân hàng. Hồi đó mà mua đất thì cũng phải thành tỉ phú rồi. Cờ mà ông lại để ngân hàng. Giờ thì giá trị tính ra chả đáng là bao. HZai

114hangbong

Xe cút kít
Xưa em học cùng 1 đống Hàng Bông, có cụ trong đấy ko nhỉ
Nhà em lúc vào học lớp 1 là nhà đã chuyển đi chỗ khác rồi. Chuyển phải chục lần nữa giờ ở TH-NC hàng xóm nhà cụ đây.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hợp lý cccm ạ, nếu 3 tỷ mua nhà đất thì xa trung tâm, ko tiện cho con học hành, ko tiện chỗ làm việc... Còn mua chung cư thì cũng chỉ đủ căn 80m2, mỗi năm mất giá tầm 100 triệu. Ngang với đi thuê mà sau giá bị giảm, ko còn đủ gốc 3 tỷ.
Sau đó thì vác 3 tỷ đi mua CC 80m2 mới ở vị trí hiện nay cũng k mua được. Vì đất hết rồi nên k có dự án nữa.
Nếu muốn đếm tài sản là vài cái nhà 1 cái xe dăm ba miếng đất thì mua.
Còn nếu muốn đếm tài sản là 3 tỏi tiền tiết kiệm rồi 10 tỏi tiền tk thì giữ tiền.
Từ dạo 20 năm trở lại đây thì phương án trên luôn hơn.

kingsman2020

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có sở thích giống cụ. Còn gì
bằng đêm về ngồi đếm sổ đỏ. :))
Đùa thôi, đó là cách tích luỹ tài sản, mà nhà cửa nó gắn bó lắm nên em chả bán chỉ mua thêm.
Chuẩn cụ ơi. Chỉ thích mua thêm chứ ko thích bán. Nhà cửa nó như con cái. Ko nỡ bán luôn.