Có thật xe Toyota tiết kiệm nhiên liệu nhất không các bác?

Trạng thái
Thớt đang đóng

toanthangcs

Xe điện
Cái dòng chữ đỏ ấy, bác viết hơi khó hiểu. Em dự ý bác là dưới 1 tỷ thì Toy là số 1 phải không ạ? Nhà em có 4 người chạy xe, Ông già chạy Honda Civic 1.8AT, 1 chú chạy Vios 1.5E, 1 chạy Altis 1.8AT, em chạy Gezt 1.1 (vì không muốn vượt mặt). He he sau 1 năm, xe em giữ giá nhất và chi phí sử dụng ít nhất. Chưa kể khoản chênh lệch em đầu tư sinh lời =))
Ý kiến của bác em thấy thực tế và chuẩn xác. Xe nào cũng tốt (trừ xe Tung Cẩu đang đi bị rơi hai bánh sau). Xe đắt tiền thì sang hơn xe ít tiền. Chỉ để làm phương tiện thì cân đo đong đếm làm gì.

Isu_zu

Tháo bánh
Ý kiến của bác em thấy thực tế và chuẩn xác. Xe nào cũng tốt (trừ xe Tung Cẩu đang đi bị rơi hai bánh sau). Xe đắt tiền thì sang hơn xe ít tiền. Chỉ để làm phương tiện thì cân đo đong đếm làm gì.
Nếu nó chưa rơi 2 bánh chắc bác cũng cho rằng xe tung của tốt!!!

doremonmattich

Xe tăng
Cái xe Toy Altis cũng như cái xe Honda 82 ngày xưa ấy ạ, bền, tiết kiệm nhiên liệu, giá cũng đắt lòi. Yaris chẳng khác éo gì 81 chót, cũng đắt, cũng tiết kiệm và nội thất chẳng có gì. Nghĩ lại sao ngày xưa nhiều người cứ đầm đầu vào xe 82 trong khi giá cũng tương đương Dream lúc mới ra. Văn minh về xe hơi của vịt hiện tại cũng tương tự như thời xe 81 chót thôi ạ. Sau một thời gian thì xe máy tàu lắp ráp ra đời (giờ ô tô tàu cũng lắp ráp, cũng ra đời) nhưng chỉ một thời gian cũng sẽ xóa sổ thôi ạ (ô tô tàu chắc cũng sắp tan như xe máy tàu ngày xưa rồi).
Em trộm nghĩ quy luật phát triển thế ko biết có đúng ko các pác nhỉ? (thời đầu cái xe máy mua được cái nhà, thời đầu cái ô tô cũng mua được cái nhà, giờ thì cái nhà mua được mấy cái ô tô--------> sắp tới mua ô tô cũng như mua xe máy thời 2000 thôi ấy mà).
- Thằng Toy cứ bảo tiết kiệm xăng, thế là nó đắt hơn thằng khác cùng phân hạng tầm 100 triệu (tính gộp cả thuế, phí.....). Trộm nghĩ 100 triệu đó để đấy gửi Ngân hàng rút dần mua xăng thì đi được bao nhiêu km ạ? Phép tính đơn giản: 100.000.000đ/21.300đ=4700lít/20=23.500km (tính hoành tráng xe ăn 20lít/100km).
- Xe Toy coi như 700tr, xe khác 600tr. Sau số km đã đi ở trên-----> bán 2 xe-----> mức độ lỗ?
Túm lại Toy nó cũng làm mê man đầu óc của Vịt rồi, do đó Vịt lựa chọn Toy vì ăn ít xăng (mồm bảo thế) và ít hỏng hóc (máy móc có cái éo gì đâu mà hỏng?)-------> cảm giác yên tâm, đỡ mệt đầu >:D<
Em xin đồng ý với bác phần lớn bài phát biểu ạ. Nhưng mà:
có điều em thắc mắc Khi nói đến đoạn xe Altis ăn ít xăng hơn các xe khác, bác định so TOY với hãng nào đấy ạ :)

dream-dream

Xe tải
thấy các cụ tranh luận ác quá, thừa thời gian quá.../

lexus_bk

Xe điện
tai thằng nào nghe cảm nhận đc 44 êm hơn 45 hay 53 êm hơn 54 chắc cũng một dạng thiên tài âm nhạc đây =))
hơ hơ! máy đo độ ồn bán đầy ngoài chợ, cụ lạc hậu quá :)). nhưng về mặt âm thanh học thì chênh lệch vài db cũng là khá nhiều đấy ạ :))

coolpix8700

Xe ngựa
chắc cũng một dạng thiên tài âm nhạc đây...

By the time Beethoven was 28 he began to notice a hearing loss. At first it was slight. He couldn't hear the church bells ringing in the distance. As he got older his hearing loss worsened. By the time he was 50 he was completely deaf. How sad and strange that one of the world's greatest composers could not hear his own music! Even more amazing is that he wrote some of the world's greatest music even though he could not hear a note of it.

hungbm

Xe điện
Em chạy E 250 CGI từ HN vào đến Nhật Lệ QB rồi chạy về đến Thanh Hóa mới phải đổ xăng đây các cụ. Đồng hồ báo ăn 6.8 lit/100km. Không biết có tiết kiệm xăng bằng Toy không nữa.

doremonmattich

Xe tăng
Để em phân tích cho cụ nhé! Em biết nhiều về Hyundai nên em lấy Hyundai làm ví dụ: Camry vs Sonata
* Góc độ người tiêu dùng:
Camry: sang hơn
Sonata: rộng hơn, cốp cũng rộng hơn -> sử dụng được nhiều hơn
Sonata: tiết kiệm hơn -> chi phí nuôi thấp hơn
Phục vụ: Sonata trang bị tận răng.
-> Camry đắt hơn
* Góc độ kỹ thuật:
- Sonata 2.0 và Camry 2.4: Công suất Sonata lớn hơn 1 mã lực 166>165 (động cơ thường, chưa tính đến động cơ GDI). Dung tích xy lanh nhỏ -> khối lượng nhỏ -> khối lượng toàn bộ giảm -> giảm áp lực cho hệ thống treo cũng như tiết kiệm nhiên liệu hơn.
- Hộp số tự động 6 cấp của Hyundai tự sản xuất có kích thước nhỏ nhất so với các hộp số 6 cấp bây giờ -> giảm trọng lượng + bảo hành 10 năm tại Mỹ.
- Cách âm tương đương. Khi chạy ở chế độ Idle, Sonata êm hơn (44<45dB). Chạy tại 60km/h, Camry em hơn (53<54). Bản em test là bản Camry 2.0 Đài Loan, vành 16, so với vành 18 của Sonata.
- Option: Sonata Vành 18", cửa sổ trời toàn cảnh, ghế điện 2 bên, 6 túi khí, điều hòa tự động, đèn Xenon...
-> Camry đắt hơn
Có thời gian em so Vios, Altis giúp bác rõ hơn ạ.
Em không phải sale đâu, các bác cứ đáp gạch tự nhiên ạ ^:)^

Thông tin bác trùng khớp với kết quả thử nghiệm của bọn mẽo về 3 xe Camry Sonata và Accord.

Theo đó về độ ồn thì CAM ngon nhất thứ đến Sonata và Accord.

Ăn uống ít nhất và làm khỏe nhất là sonata, cũng dễ hiểu thôi vì em nó ra sau

Hyundai chỉ ngại nhất về vấn đề chất lượng, khi nó giải đc bài toán này (nó giải đc hay không thì các bác biết rồi) thì hàng Nhật sẽ rất khó cạnh tranh vì chi phí SX cực cao.

Với giá bán hiện nay (trừ ở VN) thì TOY đã ăn cực mỏng trên một đầu xe bán ra. NHật lùn rất cầu kỳ, tiện nghi rất chi ly, cho nên bảo họ không biết làm xe hay không biết trang bị nhiều tiện nghi là không phải, Âu cũng là cái liễn, chỉ là bài toán có kham nổi chi phí hay không thôi =))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Hyundai chỉ ngại nhất về vấn đề chất lượng, khi nó giải đc bài toán này (nó giải đc hay không thì các bác biết rồi) thì hàng Nhật sẽ rất khó cạnh tranh vì chi phí SX cực cao.
Với giá bán hiện nay (trừ ở VN) thì TOY đã ăn cực mỏng trên một đầu xe bán ra. NHật lùn rất cầu kỳ, tiện nghi rất chi ly, cho nên bảo họ không biết làm xe hay không biết trang bị nhiều tiện nghi là không phải, Âu cũng là cái liễn, chỉ là bài toán có kham nổi chi phí hay không thôi =))
Nhật nó chỉ ngại động đất và sóng thần bác ạ, chứ nó ko sợ Hàn quốc...Hàn quốc ngại Nhật thì đúng hơn cụ ạ! Cá nhân em vẫn thấy sự khác biệt rõ ràng giữa xe Đức, Nhật và Hàn. Ba nhà sx này hướng đến ba đối tượng KH khác nhau, nên tranh cãi là ko có kết thúc!

Chỉnh sửa cuối:

khengkhec

Xe hơi

Thông tin bác trùng khớp với kết quả thử nghiệm của bọn mẽo về 3 xe Camry Sonata và Accord.

Em không thử Accord. Đợt em thử là Camry, Teana, Sonata, đều là 2.0 nhập hết, cho công bằng (vì có cả thử tăng tốc). Các chế độ test Teana đều cao hơn khoảng 2dB (Teana đặc biệt ồn khi tăng tốc và chạy ở tốc độ cao, không phải xe mình mà cũng thấy xót).;)
Khi chạy trên đường, nếu Sonata trang bị lốp 16", em không nghĩ nó xếp sau Camry đâu ạL-)
Cụ nào bên trên nói chênh 1-2 dB là đáng kể. Em xin thưa: Cụ nói đúng ạ. Âm lượng nó đo theo cấp số nhân, nên mức chênh lệch 2dB (trong khoảng từ 40-60) là nhận biết được.
Về TMV ăn ít hay nhiều, em không dám bàn. :-??

doremonmattich

Xe tăng
Em không thử Accord. Đợt em thử là Camry, Teana, Sonata, đều là 2.0 nhập hết, cho công bằng (vì có cả thử tăng tốc). Các chế độ test Teana đều cao hơn khoảng 2dB (Teana đặc biệt ồn khi tăng tốc và chạy ở tốc độ cao, không phải xe mình mà cũng thấy xót).;)
Khi chạy trên đường, nếu Sonata trang bị lốp 16", em không nghĩ nó xếp sau Camry đâu ạL-)
Cụ nào bên trên nói chênh 1-2 dB là đáng kể. Em xin thưa: Cụ nói đúng ạ. Âm lượng nó đo theo cấp số nhân, nên mức chênh lệch 2dB (trong khoảng từ 40-60) là nhận biết được.
Về TMV ăn ít hay nhiều, em không dám bàn. :-??
Bọn nó tét là Camry Mẽo, cam nội thì khả năng như cụ đoán là chuẩn.
Còn vụ Toyvn có béo không thì em không biết cụ thể chỉ đơn cử cho cụ cái ví dụ thế này:
Thằng Piaggo VN nhận giấy phép 2007, đến 2010 đã báo lãi 600 tỉ nhé =))

Chỉnh sửa cuối:

Independent

Xe máy
Nói thực là chất lượng manufacturing ngồi đây không bàn được đâu bác ạ! nó liên quan quá nhiều thứ mà thông tin thì có hạn! thôi cứ để sản phẩm trả lời, thêm vài năm nữa sẽ kiểm chứng được ngay thôi! Hàn xẻng cũng giỏi đi, chính sách tốt nên h nó có toàn leading corp cỡ Samsung LG Huyndai! nếu theo e biết thì cái khó của các xe Nhật Bản là chi phí cao bởi supplier của nó thuộc dạng network đồng minh từ lâu năm (hồi còn làm mưa làm gió) nên rất khó chuyển suppliers! có lẽ Huyndai linh động và tàn nhẫn hơn nên nó đạt chi phí thấp hơn! chả biết được thông tin đào đâu ra mà phán giờ! =P~

ThanhDT_EVN

Đi bộ
Xe tôi altis AT 10/2009 đi đường trường 300km + 207km trong thành phố tính ra 6,49l/100km. Quá tiết kiệm luôn.

doremonmattich

Xe tăng
Xe tôi altis AT 10/2009 đi đường trường 300km + 207km trong thành phố tính ra 6,49l/100km. Quá tiết kiệm luôn.
Mặc dù em rất thích TOY ở khoản siêu bền, siêu ổn định nhưng em vẫn phải nói thế này:

Chào mừng quý cụ đến với OF !!! vừa mở hàng bài đầu tiên .... mà đã bốc phét. =)) :))

Em phục bác đấy, em cũng chạy Altis nhiều rồi nhưng đạt được con số 6,49l/100km cho cả 507km đường trường cũng đã là khó rồi bác ợ, chứ chưa nói đến 300km đường trường + 207km đường TP (à mà bác ở HN hay ...?). Có lẽ bác nên nộp đơn làm chuyên viên tét xe cho Toyota đi, chắc chắn bác sẽ là ứng cử viên số 1 đấy ợ!

Mazspeed

Xe container

Thôi cụ ơi chất lượng xe Hàn thì vẫn còn tệ. Nó mới chỉ giải được bài toán hình thức thôi chứ độ bền thì còn khua mới theo được Toy. Bền thì Toy nó là vô địch thiên hạ, đã có hãng quái nào bằng được đâu. Chi phí SX đắt hay không nó còn phụ thuộc vào trình độ quản lý kinh doanh và sản lượng, mình không đủ thông tin thì chả khẳng định Toy đã ăn lãi cực mỏng được.

vietdq

Xe tải
Chắc bác sâu nào đây , mới viêt 1 bài mà đã tung bão để rồi bị các cụ khác chém cho tơi tả :)) . Còn e cũng chưa đi Altis nên cũng chẳng rõ lắm :D , nhưng với 507 km đường hỗn hợp , mà trung bình ăn 6.49 lít , cụ phét hơi siêu đấy :D .

Với dòng đo đỏ thì chỉ cần đọc thôi đã biết cụ bốc phét rồi :D .

Thôi cụ ơi chất lượng xe Hàn thì vẫn còn tệ. Nó mới chỉ giải được bài toán hình thức thôi chứ độ bền thì còn khua mới theo được Toy. Bền thì Toy nó là vô địch thiên hạ, đã có hãng quái nào bằng được đâu. Chi phí SX đắt hay không nó còn phụ thuộc vào trình độ quản lý kinh doanh và sản lượng, mình không đủ thông tin thì chả khẳng định Toy đã ăn lãi cực mỏng được.
Cụ giải thích cái dòng đo đỏ hộ em với , em mún bít nó tệ như thế nào , để e còn PHÒNG với ạ , cảm ơn cụ . Cụ cho nói rõ là xe gì , hãng nào , để cho mọi người cùng PHÒNG nhé cụ :)) .

Chỉnh sửa cuối:

doremonmattich

Xe tăng
EM chỉ muốn nói với các cụ là Toy ăn rất mỏng, thậm chí đã tới mức khó thể hạ thêm giá được nữa.
Cũng khó có thể nói số lượng xe bán ra chưa "đủ nhiều" để vượt qua điểm hòa vốn (nói nôm na vậy) vì mấy năm qua, xe TOY bán ra là nhiều nhầt thế giới

Năm 2008 TOY lỗ 4.4 tỉ đô
Năm 2009 TOY lỗ gần 8 tỉ đô
Năm 2010 TOY lãi 3.2 tỉ đô
Năm 2011 TOY ????

Tựu chung trong ba năm tài khóa gần nhất ( không kể năm khó khăn là 2011 ) trung bình mỗi năm TOY lỗ 3 tỉ đô.
(làm bạn với TOY có bạn SONY, năm vửa xong lỗ 3.2 tỉ đô, nhiều nhất trong 16 năm trở lại đây)

XE TOY đã đủ rẻ chưa cụ, em nghĩ là đã rất rẻ. :)

phuongtv_76

Xe container
Mức tiêu thụ này chỉ dành cho vios, đường hỗn hợp, nếu là altis thì chắc có sự nhầm lẫn ở đây

Trạng thái
Thớt đang đóng