Có thật xe Toyota tiết kiệm nhiên liệu nhất không các bác?

Trạng thái
Thớt đang đóng

lmtuan

Xe tăng
Cụ bỏ qua cụ ý đi cụ ạ , cụ ý chém gió thành thần mà :D .
Cụ nhầm to, chém gió thành thần là em đây này =)) Cụ định tranh chức của em à =))
Mà nói thật các cụ đừng giận chứ, một phần quan trọng của cái xe là phải được các em chân dài miên man "nhìn nhận" Chạy Tô 3.5Q mấy em ấy cũng chả thích bằng đi Mẹc C đâu. Tính em thì chiều chuộng phụ nữ nên em tuyền phải đi xe theo ý các em ấy thôi ;))

raklei

Xe điện
còn về chuyện vài ba năm thì chẳng qua là cụ đang so với daewoo thôi, chứ cụ không chịu để ý là công nghệ hyundai-kia hơn daewoo rất nhiều, dân trong nghề đều hiểu máy hyundai rất bền. mặt khác thiết kế mang dáng dấp của toy nên độ tin cậy cũng cao không kém.
cách đây chục năm thôi nhà thầu nhập huyndai về làm dự án đường hồ chí minh chạy vài tháng là vỡ cầu hỏng hộp số... phải giải tán ngay chuyển hết qua Kamaz.
nói chung trong điều kiện thông thường, đường đẹp, xe huyndai có thể có ưu thế chứ vào địa hình khó, điều kiện khắc nghiệt một tý thì khóc thét ngay, còn chưa lại đc xe Nga chứ đừng nói đến Nhật.

lexus_bk

Xe điện
cách đây chục năm thôi nhà thầu nhập huyndai về làm dự án đường hồ chí minh chạy vài tháng là vỡ cầu hỏng hộp số... phải giải tán ngay chuyển hết qua Kamaz.
nói chung trong điều kiện thông thường, đường đẹp, xe huyndai có thể có ưu thế chứ vào địa hình khó, điều kiện khắc nghiệt một tý thì khóc thét ngay, còn chưa lại đc xe Nga chứ đừng nói đến Nhật.
xe nhật là xe nào vậy cụ, bọn bạn em làm xe, máy công trình cũng nhiều, em cũng chỉ biết ở những phân khúc xe khủng giá khùng thuộc về mấy bậc tiền bối đến từ âu mỹ, chứ cũng ít nghe nói đến người nhật... dòng xe siêu trường, siêu trọng và siêu địa hình thì chính xác là em chưa nghe nói đến hyundai, ko biết thực hư thế nào vì nhà em chỉ chuyên sửa xe con, chả dám chém loại kia ợ :). với cả lạc đề thì bỏ bu, nên ko bàn nữa, ko lại giống thớt gì ý bên hội phò =))

Mazspeed

Xe container

Dòng đo đỏ cụ viết là rất chuẩn đấy ạ , có thể chê xe Hàn máy kém , nhưng nên trừ Hyundai ra , những cụ nào chê máy của Hyundai nhanh tã + không bền thì đó là 1 sai lầm lớn và chứng tỏ là chưa hiểu về xe . Có thể nhiều người chạy Daewoo rồi chán thế là cứ vơ đũa cả nắm , những người đó bỏ qua .

Máy của Hyundai cực kỳ bền và rất khỏe, những cụ nào chạy xe tải của Hyundai rồi thì biết , xe tải thì Hyundai độc cô cầu bại rồi , danh tiếng của Hyundai tại việt nam chỉ có ngang hoặc hơn Toyota chứ không bao giờ kém , các cụ cứ yên tâm là thế , cứ ra đường đứng là các cụ sẽ thấy ngay xe Hyundai không xe con thì cũng xe tải . Chỗ e các bô lão trong nghề toàn dùng xe hyundai từ xe con đến xe tải .

Vài năm nay Hyundai có tốc độ phát triển thuộc hạng đỉnh nhất thế giới , không phải là không có nguyên nhân . Đầu tiên là mẫu mã bây giờ quá đẹp , thứ 2 là máy móc bây giờ quá ok , tất nhiên Hyundai không thể bê nguyên máy của xe tải sang lắp cho xe con được , vậy nên phải cải tiến cho phù hợp , và tất nhiên phải mất 1 thời gian nhất định . Cái Hyundai có đó là nội lưc rất mạnh , và đã có cái gốc rất mạnh rồi nên việc Hyundai phát triển vượt bậc như bây giờ là điều đương nhiên , và sẽ con phát triển cực kỳ mạnh nữa . Thật sự những người nào tìm hiểu kỹ về Hyundai thì e nghĩ sẽ không bao giờ dám chê Hyundai máy đểu + nhanh tã , thật sự là như thế .

Bố mẹ giỏi thì chưa chắc con cái đểu giỏi , và bố mẹ kém thì chưa chắc con cái đều kém . Đừng nói theo kiểu đồ Nhật tốt hơn đồ Hàn , mà hãy chỉ ra cụ thể hãng nào tốt hơn hãng nào .
Chán quá đi mất, thế mà cũng nói được. Tải Huyndai bác coi là độc cô cầu bại thì cũng chỉ ở VN thôi, ra thế giới thì có mà là hạng bét. Ở VN nó được dùng nhiều vì lý do đầu tiên là rẻ, thứ mới đến chất lượng cũng không đến nỗi nào. Để thay thế dàn xe Kamaz, IFA thì người ta chọn Huyndai thay vì Hino, Fuso hay Nissan chỉ là vì giá cả phải chăng thôi, chứ chất lượng mà lại đòi đi so với mấy thằng Nhật lùn kia á? Đùa à.

Vì lý do giá cả mà bây giờ tải Huyndai cũng không còn là độc cô cầu bại nữa, Đông Phong của Khựa đang lấn chiếm mạnh mẽ thị trường Vịt rồi.

Lại còn bảo danh tiếng của Huyndai chỉ có hơn chứ không có kém Toy thì đúng là... thẩm du các thể loại =)) =)) =)) =)) =)). Bác có thể lấy số liệu thực tế tại thị trường châu Âu, nơi mà năm vừa qua Huyndai bán được nhiều xe hơn Toy để tham khảo. Số người châu Âu biết đến Huyndai chưa bằng 1 nửa Toy. Còn ở VN, em đồ rằng số người biết đến Huyndai = 1/3 Toy là giỏi :D.

vietdq

Xe tải
Chán quá đi mất, thế mà cũng nói được. Tải Huyndai bác coi là độc cô cầu bại thì cũng chỉ ở VN thôi, ra thế giới thì có mà là hạng bét. Ở VN nó được dùng nhiều vì lý do đầu tiên là rẻ, thứ mới đến chất lượng cũng không đến nỗi nào. Để thay thế dàn xe Kamaz, IFA thì người ta chọn Huyndai thay vì Hino, Fuso hay Nissan chỉ là vì giá cả phải chăng thôi, chứ chất lượng mà lại đòi đi so với mấy thằng Nhật lùn kia á? Đùa à.

Vì lý do giá cả mà bây giờ tải Huyndai cũng không còn là độc cô cầu bại nữa, Đông Phong của Khựa đang lấn chiếm mạnh mẽ thị trường Vịt rồi.

Lại còn bảo danh tiếng của Huyndai chỉ có hơn chứ không có kém Toy thì đúng là... thẩm du các thể loại =)) =)) =)) =)) =)). Bác có thể lấy số liệu thực tế tại thị trường châu Âu, nơi mà năm vừa qua Huyndai bán được nhiều xe hơn Toy để tham khảo. Số người châu Âu biết đến Huyndai chưa bằng 1 nửa Toy. Còn ở VN, em đồ rằng số người biết đến Huyndai = 1/3 Toy là giỏi :D.
Tất cả các điều cụ nói e cũng nghĩ là chém gió . Bây giờ đơn giản cụ cứ đi hỏi quanh khu nhà cụ đang sống , xem có có bít đến Hyundai nhiều hơn Toyota không ? Cụ hãy tự test mà tìm kết quả nhé , đừng nói mồm . Hyundai nó gần gũi với mọi người hơn nhiều , không tin các cụ cứ việc test . Còn việc cụ nhận xét như thế thì e chắc chắn 1 điều là cụ chưa bao giờ lái cái xe tải , hãy cứ nhảy lên ngồi lái xe đông phong đi , rồi lại nhảy lên xe Hyundai mà lái nhé xem có đúng là 1 trời 1 vực không , chém gió đúng là thành thần , cụ chẳng biết cái gì về xe tải đâu .

Còn nói gì xe tải Hyundai rẻ à ? tại VN nó thuộc hàng đắt đấy , phân khúc xe tải Hyundai nó là ông lớn , chứ không phải cò con nên cụ dám mở mồm ra nói nó rẻ nên nhiều người mua thì e cũng lạy cụ , rồi chất lượng cũng đc thì cũng lạy cụ thật , riêng chạy xe Hyundai mới tính , cụ chạy 10 năm đường Nam-Bắc , cũng chưa an thua gì , nói cho cụ biết như thế .

Còn cụ muốn mua con Hyundai Chuyên Dụng BEN HD270 - 15 tấn , lại xe Ben chở cát chạy đầy đường thì giá của nó là 1 tỷ 600 tr , còn Hyundai 3 chân đời mới giá 1 tỷ 700 triệu đấy , gần bằng Mẹc E250 CGI , xe 3.5 tấn giá 750 triệu . Cụ không biết thì im chứ đừng có mà ngồi đấy mà nói xe tải Hyundai nó rẻ , đủ tiền mua Camry 3.5Q nhưng cũng không đủ để mua con Hyundai 3 chân mới đâu . Tinh tướng vừa thôi .

Porsche 911

Xe container
Đúng là đồ Nhật vẫn đang đẳng cấp hơn đồ Hàn nhưng rõ ràng đồ Hàn đang thắng thế đồ Nhật trên mọi phương diện, từ điện tử, điện lạnh cho đến xe ô tô.
Có thể ví như xe Nhật đang chỉ số 2 giờ của kim đồng hồ trong khi xe Hàn đang chỉ số 9 giờ vậy. Lúc đầu, em tưởng rằng TOY sẽ đứng vững trước làn sóng thu hồi của TOY toàn cầu, nhưng không biết có phải ... là một kịch bản hay là một kết quả tất yếu khi kỹ sư Tạch lên tiếng.... rồi TOY rơi vào khủng hoảng như hiện nay.

coolpix8700

Xe ngựa
Xe Hyundai 3 tấn rưỡi nhập khẩu nguyên chiếc mua 595 triệu, đã chuyển tiền cách đây 3 hôm, khoảng 3 tuần nữa nhận xe!
Bền thì công nhận hơn những cái đóng trong nước (nhưng hiện nay có 1 số xe Donfeng nhập cũng đuợc người sử dụng đánh giá không thấp)!
Cài này không phải là cái xe của Hyundai đầu tiên tụi em mua, cái đầu tiên đã hết khấu hao vì mua cách đây hơn 5 năm, giữa chúng còn có 2 cái khác. Phải mua cũng chỉ vì không đủ lực đầu tư cao hơn (mà thực tế cũng không dễ đặt hàng) vì cũng đã có "kinh nghiệm" sử dụng mấy cái trước. Cty em không kinh doanh vận tải, xe chỉ để giao hàng cho khách cho nên em thuộc chi phí sử dụng bảo dưỡng của từng cái trong cả thời gian chúng hoạt động vì cứ mỗi lần trục trặc về xe cộ đều thấy bà xã kêu la. Trước khi đặt mua cái này, đã tham khảo Donfeng, nhưng chưa hiểu chúng lắm, mà lại quen mấy ông khách hàng đang sử dụng Dongfeng, mua tạm chờ kết quả của mấy ông kia quyết định tiếp (từ giờ đến cuối năm sản phẩm tụi em sẽ tăng hơn gấp đôi do giá bán đang tăng chóng mặt)!

Chỉnh sửa cuối:

lmtuan

Xe tăng
Các cụ hạ tải trọng xuống cho em nhờ không thôi lại ổ gà ổ voi lởm khởm bây giờ :))
Cụ thì bên Hàn xẻng cụ thì bênh Nhật bủn loạn cào cào hết cả.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Xe Hàn tiến bộ, điều đó là đúng, vì e cũng đang dùng xe Hàn (vì rẻ hơn xe Nhật cùng hạng), Nhưng nói vượt qua Nhật, thì ...chưa đến lúc ạ. Vì Nhật nó đâu có đứng yên nhìn Hàn qua mặt. Các bác khen đồ điện tử Hàn, thì cũng chỉ vì rẻ hơn, e cũng ngắm nghía em D7000 và NX 720, nhưng cuối cùng phải chịu móc tiền mua Sony, vì chất lượng ko dám nói, cũng đẹp cả (e ko phải chuyên gia AV), nhưng design của NX 720 quá đỉnh, đẹp tuyệt vời. Chứ Samsung nhìn design vẫn lòe loẹt lắm!

Porsche 911

Xe container
Xe Hàn tiến bộ, điều đó là đúng, vì e cũng đang dùng xe Hàn (vì rẻ hơn xe Nhật cùng hạng), Nhưng nói vượt qua Nhật, thì ...chưa đến lúc ạ. Vì Nhật nó đâu có đứng yên nhìn Hàn qua mặt. Các bác khen đồ điện tử Hàn, thì cũng chỉ vì rẻ hơn, e cũng ngắm nghía em D7000 và NX 720, nhưng cuối cùng phải chịu móc tiền mua Sony, vì chất lượng ko dám nói, cũng đẹp cả (e ko phải chuyên gia AV), nhưng design của NX 720 quá đỉnh, đẹp tuyệt vời. Chứ Samsung nhìn design vẫn lòe loẹt lắm!
Cụ nói vậy thì cũng giống như ai đó chê chiếc Kia Forte của bác là lòe loẹt vậy. Thiết kế của Hàn mang tính thời trang mà.
Nói thật là đồ dùng gia đình em không có loại nào của Hàn cả (kể cả điện thoại di động) nhưng vẫn phải thừa nhận là đồ Hàn đang thắng thế so với đồ Nhật về kiểu dáng, số lượng sản phẩm bán ra.

mazspeed_han

Xe tải
Tất cả các điều cụ nói e cũng nghĩ là chém gió . Bây giờ đơn giản cụ cứ đi hỏi quanh khu nhà cụ đang sống , xem có có bít đến Hyundai nhiều hơn Toyota không ? Cụ hãy tự test mà tìm kết quả nhé , đừng nói mồm . Hyundai nó gần gũi với mọi người hơn nhiều , không tin các cụ cứ việc test . Còn việc cụ nhận xét như thế thì e chắc chắn 1 điều là cụ chưa bao giờ lái cái xe tải , hãy cứ nhảy lên ngồi lái xe đông phong đi , rồi lại nhảy lên xe Hyundai mà lái nhé xem có đúng là 1 trời 1 vực không , chém gió đúng là thành thần , cụ chẳng biết cái gì về xe tải đâu .

Còn nói gì xe tải Hyundai rẻ à ? tại VN nó thuộc hàng đắt đấy , phân khúc xe tải Hyundai nó là ông lớn , chứ không phải cò con nên cụ dám mở mồm ra nói nó rẻ nên nhiều người mua thì e cũng lạy cụ , rồi chất lượng cũng đc thì cũng lạy cụ thật , riêng chạy xe Hyundai mới tính , cụ chạy 10 năm đường Nam-Bắc , cũng chưa an thua gì , nói cho cụ biết như thế .

Còn cụ muốn mua con Hyundai Chuyên Dụng BEN HD270 - 15 tấn , lại xe Ben chở cát chạy đầy đường thì giá của nó là 1 tỷ 600 tr , còn Hyundai 3 chân đời mới giá 1 tỷ 700 triệu đấy , gần bằng Mẹc E250 CGI , xe 3.5 tấn giá 750 triệu . Cụ không biết thì im chứ đừng có mà ngồi đấy mà nói xe tải Hyundai nó rẻ , đủ tiền mua Camry 3.5Q nhưng cũng không đủ để mua con Hyundai 3 chân mới đâu . Tinh tướng vừa thôi .
Quanh khu nhà em đang sống thì có 1 cái Merc, 1 cái Audi, 1 cái Civic, 1 cái Escape, 3 cái Altis, 2 cái Camry. Độc nhất có mỗi một cái xe Hàn là Kia Picanto, chính là cô vợ thứ n+1 của... em =)) =)) =)). Không có số liệu chắc chắn nhưng cũng chắc chắn là cái lô gô chữ H nằm nghiên của Huyndai mới chỉ được nhận biết rộng rãi trong công chúng từ 2007 trở lại đây, thời điểm mà những chiếc Getz bắt đầu thành công tại thị trường. Chứ trước đó nói đến chữ H người ta nghĩ ngay đến Honda, đek ai biết Huyndai trừ mấy ông làm vận tải.

Em chả cần test thì cũng biết tải Huyndai hơn Đông Phong, cũng như Hino hay Fuso thì hơn Huyndai. Cứ cho là em chém gió, nhưng bác có chứng minh được là em sai ở chỗ nào không vậy?

Tại VN nó thuộc hàng đắt, đó là so với Đông Phong hay Vinaxuki. Chứ so với Hino, Fuso thì nó chắc chắn là hàng rẻ, vì thế nó mới bán chạy hơn mấy thằng kia. Xe tải chạy 10 năm Nam - Bắc thì đúng là chưa ăn thua gì, xe Bắc Kinh của Khựa hồi chống Mĩ chạy xẻ dọc Trường Sơn sau đó còn xây dựng XHCN chán chê nữa cơ mà! Mới có vậy mà đã nhoắng hết cả lên, hài quá :D :D :D.

Huyndai chuyên dụng của bác em đi cả TG này thấy nhiều mỗi ở VN với Hàn xẻng thôi, chứ sang ngay đến Inđô, Mã Lai hay Thái thì đã ngay lập tức biến bà nó đi đâu hết!. Kỳ quặc thế!

À nhân tiện, cả Huyndai 3 chân, 3.5Q và E250 đều không đáng để em lựa chọn bác nhá. 3 chân thì to quá, 3.5Q và E250 thì không đủ độ sang :D.

No Licence

Xe máy

Dòng đo đỏ cụ viết là rất chuẩn đấy ạ , có thể chê xe Hàn máy kém , nhưng nên trừ Hyundai ra , những cụ nào chê máy của Hyundai nhanh tã + không bền thì đó là 1 sai lầm lớn và chứng tỏ là chưa hiểu về xe . Có thể nhiều người chạy Daewoo rồi chán thế là cứ vơ đũa cả nắm , những người đó bỏ qua .

Máy của Hyundai cực kỳ bền và rất khỏe, những cụ nào chạy xe tải của Hyundai rồi thì biết , xe tải thì Hyundai độc cô cầu bại rồi , danh tiếng của Hyundai tại việt nam chỉ có ngang hoặc hơn Toyota chứ không bao giờ kém , các cụ cứ yên tâm là thế , cứ ra đường đứng là các cụ sẽ thấy ngay xe Hyundai không xe con thì cũng xe tải . Chỗ e các bô lão trong nghề toàn dùng xe hyundai từ xe con đến xe tải .

Vài năm nay Hyundai có tốc độ phát triển thuộc hạng đỉnh nhất thế giới , không phải là không có nguyên nhân . Đầu tiên là mẫu mã bây giờ quá đẹp , thứ 2 là máy móc bây giờ quá ok , tất nhiên Hyundai không thể bê nguyên máy của xe tải sang lắp cho xe con được , vậy nên phải cải tiến cho phù hợp , và tất nhiên phải mất 1 thời gian nhất định . Cái Hyundai có đó là nội lưc rất mạnh , và đã có cái gốc rất mạnh rồi nên việc Hyundai phát triển vượt bậc như bây giờ là điều đương nhiên , và sẽ con phát triển cực kỳ mạnh nữa . Thật sự những người nào tìm hiểu kỹ về Hyundai thì e nghĩ sẽ không bao giờ dám chê Hyundai máy đểu + nhanh tã , thật sự là như thế .
Bố mẹ giỏi thì chưa chắc con cái đểu giỏi , và bố mẹ kém thì chưa chắc con cái đều kém . Đừng nói theo kiểu đồ Nhật tốt hơn đồ Hàn , mà hãy chỉ ra cụ thể hãng nào tốt hơn hãng nào .
Cái xe tải Hyundai mới của công ty em chạy công trường, đường xấu, leo dốc thường xuyên sau 3 năm thì phải làm máy. Trong khi cũng cùng điều kiện làm việc như vậy, chiếc Hino cũ (lúc mua đã xài gần 3 năm), sau 3 năm chạy công trường vẫn chạy phăm phăm đấy bác. Vậy cái nào bền hơn nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Cái động cơ RVX-09 2.4l V8, 700 ngựa/ 522 KW @ 18000 rpm thì Hyundai mơ cũng không có.

coolpix8700

Xe ngựa
Nói đúng ra trước khi gọi điện đặt cái Hyundai 3.5 kia em cũng ghé qua Gia Lâm. Nhưng nhìn cái bãi xe hoa cả mắt mà em lại chẳng có một chút kiến thức gì về xe tải cả. Đành quay lại cái chỗ đã mua mấy cái xe trước. Cũng một mặt tụi thợ điện đang vui vì cái máy phát điện mới mà mang cái xe chạy rồi về thì mấy chú lái xe lại tỵ!

Chỉnh sửa cuối:

vietdq

Xe tải
Thôi bó tay với những con chiên ngoan đạo của Toy .

Đơn giản thế này thôi , có chửi Toy thì nó vẫn cứ chễm chệ Top 2 , còn về xe tải Hyundai thì dù có chê < vài mống chả biết gì trên OF > , có nói thế nào thì nó vẫn độc cô cầu bại trong vòng ít nhất 10 năm nữa , đơn giản xã hội VN họ ưa dùng , chứ mấy cụ OF chém gió chẳng ai nghe . Cụ nào không tin thì cứ để thời gian trả lời .

OF là 1 cái môi trường giao lưu nho nhỏ của số ít người sử dụng xe , vậy yên tâm là lời nói trong này chỉ để cho vui , chứ chả có 1 tý trọng lượng gì để trở nên thực tế cả . Vậy nên nói nhiều cũng không giải quyết được vấn đề , hãy để thời gian trả lời .

Xe tải Hyundai vẫn sẽ "độc cô cầu bại" trong vòng ít nhất 10 năm nữa . Đây là câu nói của e , các cụ hàng ngày cứ ra đường là sẽ biết kết quả :D . E xin kết thúc .

Còn cụ nào nói xe tải Hyundai rẻ , thì xin lỗi e hết ý kiến .

Mazspeed

Xe container
Lý lẽ khổ chưa! Chỉ biết hô khẩu hiệu, chả đưa ra được cái phân tích xác đáng nào. Thế mà cũng đòi... chém gió :)) :)) :)).

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Lý lẽ khổ chưa! Chỉ biết hô khẩu hiệu, chả đưa ra được cái phân tích xác đáng nào. Thế mà cũng đòi... chém gió :)) :)) :)).
Nhưng Fote của em đẹp đấy chứ, giống...Audi phết, hehe. Thực ra để chứng minh Hàn tốt hơn Nhật thì chả có cách phân tích nào cả, bác hỏi khó thế thì e...cũng bó tay.

lmtuan

Xe tăng
Nhưng Fote của em đẹp đấy chứ, giống...Audi phết, hehe. Thực ra để chứng minh Hàn tốt hơn Nhật thì chả có cách phân tích nào cả, bác hỏi khó thế thì e...cũng bó tay.
Em dự là cụ nên đổi nít thành Audi_fote cho nó mấu nhể ;))

cuonghoangcuong

Xe đạp
Em thấy Toy cũng tiết kiệm nhiên liệu thật đấy.
Nhưng mà không hài lòng ở chỗ dàn đồng mỏng hơn -> nhẹ xác thì đương nhiên sẽ tiết kiệm hơn
Với cùng một công suất, nếu vỏ càng mỏng ==> xe càng nhẹ ==> mà xe nhẹ thì máy chỉ phải tải ít hơn ==> xăng tốn ít là đúng. Vì thế, nếu muốn tiếc kiệm xăng theo kiểu Toy thì cứ dùng cách này là rẻ nhất.:D

Mazspeed

Xe container
Không có cách phân tích nào à? Thế có nghĩa là không có chuyện xe Hàn tốt hơn xe Nhật, đơn giản thế thôi. Forte bác bảo giống Audi nào? A3, A4, A5, A6, A7 hay A8? Thực ra theo em thì Kia chỉ có kiểu bố trí đèn ngoài là hao hao Audi thôi, còn các chi tiết thiết kế ngoại thất khác thì khác hẳn. Nhưng công nhận thiết kế mới của Kia khá đẹp chứ không còn quê như cách đây 5-6 năm =D>. Em thấy Morking đẹp nhất :).

Trạng thái
Thớt đang đóng