Có thật xe Toyota tiết kiệm nhiên liệu nhất không các bác?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Just.a.second

Xe buýt
Em đang xài xe Toy đây, em kết lựng: xe Toy tốn xăng nhất quả đất, các cụ hài lòng chưa, hài lòng rồi thì đừng thắc mắc nữa, chỉ thấy các cụ ko xài Toy kêu gào cho các cụ xài Toy, ngạc nhiên chưa?
Vì người ta yêu nước và yêu công đồng đấy bác :D

Hoanggo

Xe đạp
vâng, em cũng rất mong muốn xe Hàn ngày càng vượt xe Nhật, rồi thì giá xe Nhật ngày càng rẻ đi để em có xiền đổi 1 em Toy đi cho nó... lành!

coolpix8700

Xe ngựa
Bác có vẻ tự hào không cần lái xe vẫn hiểu biết về xe hơn người cầm vô lăng vì biết internet hơn họ!
Và cũng có vẻ choáng ngợp với sự nền kinh tế Nam Triều Tiên (hay Hàn Quốc) và hằn học với những gì mà người dân Việt Nam mình đang làm.
Thực ra không ai phủ nhận sự thành công của người Hàn trong phát triển kinh tế cả!
Nếu biết nhiều về internet tại sao bác không tìm hiểu nguyên nhân nền kinh tế họ "vượt" được như vậy rồi dậy lại cho người Việt?
Trong chiến tranh lạnh và đến bây giờ chắc không ai nhận xét người Tây Đức thông minh hơn người Đông Đức, người Đài Loan hơn người Trung Hoa lục địa (bây giờ lại càng không) rồi người Nam Triều hơn người bắc Triều (mà ngay cả Sài Gòn cũng một thời gian được coi là hòn ngọc viễn Đông)...! Ngày xưa thì các cụ nói là bơ thừa-sữa cặn, nhưng bây giờ thời internet thanh niên họ dùng từ xxx. xxx của ai thì trên internet đầy ra.
Nhiều nước Đông Âu vùng lên làm cách mạng vàng cũng hy vọng được hít cái xxx, nhưng người cho họ lại chẳng cần cho nữa! Xem lại hoàn cảnh nước Cộng hoà Lithaus đang nằm ở đâu, vì còn đâu nữa cho họ bắt chước đất nước quê hương của điện thoại Nokia hầu như cùng chung mọi điều kiện địa lý - dân số?
Việt Nam mình không chờ đợi như Lithaus được, mà mình phải tự mình làm cho mình thôi bác ạh!
Còn nói về Triều Tiên thì người Bắc Triều Tiên cũng không hơn gì người Nam Triều Tiên khi nhận xét về sự "ghét người Việt" (tại bác cũng dùng từ "ghét người Hàn"). Đến vài năm sau năm 1975 phần lớn người Bắc Triều không hề biết về Việt Nam đã giải phóng Miền Nam vì các phương tiện thông tin của họ không hề đưa cái tin mà cả thế giới đều biết này!
Còn với rất nhiều người dân Việt Nam thì người ta vẫn tự hiểu (mà qua internet không thể biết) hầu như không có trao trả tù binh Pắc Chung Hy sau chiến tranh Việt Nam. Tại sao, chắc qua internet cũng chẳng có câu trả lời (chắc nhiều fans Hàn nói lính Hàn chúng giỏi quá, quân Giải phóng "không thể" bắt sống được chúng như các loại lính khác đã tham gia CT VN?)!!!
Nhưng đấy là quá khứ, ngay với người Mỹ dân Việt Nam vẫn đang khép lại quá khứ để phấn đấu xây dựng nền kinh tế của mình, chiến tranh không phải do cả dân tộc họ gây ra, mà đặc biệt là tầng lớp con cháu lại càng không thể coi phải gánh tội lỗi của các thế hệ trước họ. Việc em dẫn chứng ở trên là hiện tại bây giờ, năm 2010!

Chỉnh sửa cuối:

doremonmattich

Xe tăng
Dẫn chứng của cụ pix nó hơi lẻ tẻ, chuyện chủ oánh thợ nó là nó là chuyện bình thường ở VN và khắp nơi trên thế giới từ cổ chí kim.

Chủ xẻng chủ Đài oánh phát lên báo ngay, nhưng mà chủ VN oánh thợ mới gọi là nhiều, lên báo thì sợ không có đất mà đăng

Còn chuyện lịch sử thì thế này, các nước vẫn nợ nhau những lời xin lỗi đấy thôi. Tầu, Xẻng., Phi đều yêu cầu Nhật lùn xin lỗi những tội ác chiến tranh. Mỗi VN ta thì lờ tịt :))

Nghèo nó sinh ra hèn và nghèo quá thì hay sùng bái thằng giầu, đấy là đặc điểm của người VN mềnh =))

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Có thể xe Toy không phải là tiết kiệm nhiên liệu nhất, nhưng luôn luôn là xe tiết kiệm nhiên liệu. Với đặc tính đó cộng với cái sự lành, cái sự ưa chuộng của thị trường nói chung, cái sự dễ dàng trong sửa chữa bảo dưỡng thì mua xe Toy luôn là 1 quyết định đúng đắn. Mỗi tội nó hơi đắt, nếu nó mà ngang giá với Huyndai thì tất cả các bác trên đây đều sẽ chuyển sang Toy hết, khỏi phải bình luận Hàn, Nhật :)) :)) :)).

tuananh030393

Xe buýt
Có thể xe Toy không phải là tiết kiệm nhiên liệu nhất, nhưng luôn luôn là xe tiết kiệm nhiên liệu. Với đặc tính đó cộng với cái sự lành, cái sự ưa chuộng của thị trường nói chung, cái sự dễ dàng trong sửa chữa bảo dưỡng thì mua xe Toy luôn là 1 quyết định đúng đắn. Mỗi tội nó hơi đắt, nếu nó mà ngang giá với Huyndai thì tất cả các bác trên đây đều sẽ chuyển sang Toy hết, khỏi phải bình luận Hàn, Nhật :)) :)) :)).
Thế này thì còn gì để nói nó LÀNH hở cụ

Tourcare

Xe tăng
Xe Nhựt mà cứ rẻ như xe Hàn, em đảm bảo ở VN không có xe Hàn để mà test xem xe nào tốn hơn (vì người ta đi xe Nhật hết rồi :D )

tom_raider18

Xe máy
chắc tương lai con người nghĩ ra cái ô tô chạy bằng nước sông , chắc khi đó không ai phải nghĩ đến chuyện xe nào tiết kiệm nhiên liệu hơn nhỉ :))

lmtuan

Xe tăng
Cụ chủ hỏi mỗi câu về xe Tô mà các cụ lôi hãng khác vô làm chi mà lắm rứa. Dét hoặc nô thôi mà ;)) Trả lời dông dài lạc đề mất rồi :D

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ nói vậy thì ...quá đúng, chả riêng Hyundai, nếu giá Ford bằng Toy, Ford cũng ngủm luôn... nhưng chuyện này ko thể xảy ra được...thực ra giá cả khác nhau cũng để phù hợp với các đối tượng KH khác nhau, và các hãng xe cùng nhau...sống!

Xe Nhựt mà cứ rẻ như xe Hàn, em đảm bảo ở VN không có xe Hàn để mà test xem xe nào tốn hơn (vì người ta đi xe Nhật hết rồi :D )
Nếu nói về đắt - rẻ: Theo em xe Hàn không hề rẻ, nếu không muốn nói là đắt. Lý do: các bác so sánh nhé:
1. Kia Forte 1.6AT với Altis 1.8AT: Rõ ràng cái con số 1.6 và 1.8 nó đã quá rõ, vì trong một chiếc xe, hàm lượng giá trị của động cơ, thân vỏ, hệ thống lái mới là lớn. Chứ ba cái Óp sừn thì đáng bao nhiêu. Vậy mà giá 2 em này chênh nhau có khoảng 4000 Obama trong khi Toy hơn hẳn 3 cái kia + giá trị thương hiệu.
2. Hyundai Accent và Vios: Là đối thủ của nhau nhưng như em nói Accent chỉ hơn được cái là nhiều options mà giá thì cũng ngang ngửa (thậm chí bản số sàn còn đắt hơn Vios 1.5E)
Còn nhiều VD nữa nếu các bác chịu khó tìm hiểu. Thế nên đừng bảo xe Hàn rẻ, các bác cứ kêu đắt đi cho nó giảm giá nữa, chứ cứ kêu rẻ thảo nào bọn nó cứ tăng giá ầm ầm.

bitme

Xe buýt
Nếu nói về đắt - rẻ: Theo em xe Hàn không hề rẻ, nếu không muốn nói là đắt. Lý do: các bác so sánh nhé:
1. Kia Forte 1.6AT với Altis 1.8AT: Rõ ràng cái con số 1.6 và 1.8 nó đã quá rõ, vì trong một chiếc xe, hàm lượng giá trị của động cơ, thân vỏ, hệ thống lái mới là lớn. Chứ ba cái Óp sừn thì đáng bao nhiêu. Vậy mà giá 2 em này chênh nhau có khoảng 4000 Obama trong khi Toy hơn hẳn 3 cái kia + giá trị thương hiệu.
2. Hyundai Accent và Vios: Là đối thủ của nhau nhưng như em nói Accent chỉ hơn được cái là nhiều options mà giá thì cũng ngang ngửa (thậm chí bản số sàn còn đắt hơn Vios 1.5E)
Còn nhiều VD nữa nếu các bác chịu khó tìm hiểu. Thế nên đừng bảo xe Hàn rẻ, các bác cứ kêu đắt đi cho nó giảm giá nữa, chứ cứ kêu rẻ thảo nào bọn nó cứ tăng giá ầm ầm.
Việc so sánh giá giữa sản phẩm sản xuất trong nước và nhập khẩu cũng không ổn lắm vì nhập CBU như Accent chịu thuế nhiều hơn CKD như Vios và lại còn phụ thuộc bao nhiêu phần trăm nội địa hóa nữa rồi cả những vấn đề như ý định ăn dầy hay mỏng của nhà sản xuất, nhà nhập khẩu nữa, v.v. Nếu ở dạng độc quyền và là market leader thì mọi thằng đều tìm cách ăn dầy ạ.

doremonmattich

Xe tăng
Cụ phát biểu gần chuẩn đấy

Xe Hyundai/Kia ở Mỹ hay Châu Âu không hề rẻ hơn xe Nhật cùng loại nhiều, chênh rất ít, thậm chí xe cùng phân hạng mà option hơn thì vẫn đắt hơn xe Nhật như thường.
Vì vậy, với chi phí nhân công...abc ở Nhật cực kỳ cao thì TOY mới là bán rẻ chứ không phải Hyundai nhé.

Thế nhưng tại sao Hyundai/KIA lại vượt thị phần NISSAN, Honda ở MỸ ? vượt Toy ở Tầu và Châu Âu ???. Vì xe ở Tây rất rẻ nên em nghĩ chênh giá tiền nhau ko phải là yếu tố chính.

Về VN, giá xe Hyundai/KIA nhập chênh nhiều với xe Nhật là do

1. tỉ giá
2. vận chuyển
3. các bác buôn xe từ Hàn về cheat được giá/thuế (nhất là xe lướt)
4. Xe VN bị thuế cao, bán ra gần bằng 3 lần giá xuất xưởng nên, VD: hai xe cùng phân hạng giá gốc bên Tây chênh nhau tầm 1500 usd về đến VN x với ~ 3lần = 100 củ ngay

Với chính sách thuế chồng thuế ở VN, cộng 1 + 2 + 3 +4 lại thì thành 200 300 củ như thường.

Mấy thành viên VAMA lắp xe Nhật biết thừa là xe của họ đang là đắt nhưng chả việc gì phải hạ giá vì khách Việt vẫn kết xe Nhật cơ mà.

p/s Cái dòng đỏ đỏ cụ nói chưa chính xác. Ở Mỹ cái ce CAM Full kịch option nó đắt gần gấp rưỡi bản cởi chuồng nhé

Chỉnh sửa cuối:

necromancevn

Xe tải
cụ tự xem xe cụ có đủ khả năng chạy không vượt quá 40km/h mà dc như này thì hãy kêu gọi ae thi thố nhé,xe e đây chạy quãng đường 15km ko vượt quá 40km/h và kết quả là đây,cụ show hàng của cụ e coi
Nhà cháu thấy cái kim quá 40 kìa cụ, hay nhà cháu mắt kém

lmtuan

Xe tăng
Nhà cháu thấy cái kim quá 40 kìa cụ, hay nhà cháu mắt kém
Mắt cụ kém thế thì nhìn *ái thích lắm nhể =)) (em fun tí)
Cái vụ đồng hồ này nhiều cụ đã bẩu rằng dễ "làm" rồi mà. Các cụ cứ cãi nhau miết :|

[QUOTE p/s Cái dòng đỏ đỏ cụ nói chưa chính xác. Ở Mỹ cái ce CAM Full kịch option nó đắt gần gấp rưỡi bản cởi chuồng nhé[/QUOTE]

Em thấy là con Cam full nó hơn hẳn Cam cởi chuồng đâu phải mỗi options bác. Nó hơn cả về động cơ (3.5 XLE hoặc Hybrid) và trang thiết bị đi kèm chứ. Đây nhé: http://www.toyota.com/camry/trims-prices.html

bitme

Xe buýt
Cụ nào đọc được tiếng Anh đọc bài báo Automotive News của Mỹ hỏi xoáy Toyota câu này mới tức: Given that all trim levels of the Hyundai Elantra hit 40 mpg, is that the new benchmark for the Corolla when it is redesigned?
http://www.autonews.com/apps/pbcs.dll/article?AID=/20110606/OEM02/306069990/1117#ixzz1OUtZxLsv

Hóa ra Hyundai Elantra là tiêu chuẩn (benchmark) về tiết kiệm nhiên liệu để Toyota Corolla thế hệ sau (2 năm nữa) hướng tới? Lãnh đạo của Toyota đã trả lời rằng ngoài tiết kiệm nhiên liệu còn nhiều thứ khác nữa như phong cách, nội thất, chi phí sở hữu

Đúng là HỎI XOÁY, ĐÁP XOAY >:)

Trạng thái
Thớt đang đóng