[Funland] Có phải BDS cũng sắp toang không các cụ

tranchibang

Xe tải
Từ vụ bđs nổ lần trước em thấy rằng thị trường tăng cao có 2 lý do. 1 là giới đầu cơ mua đi bán lại với nhau, và thêm 1 đội cò cực đông đảo làm nhiễu loạn thông tin khắp nơi.
Ngay khi khủng hoảng tới, ảnh hưởng đầu tiên và trực tiếp nhất là tạm ngưng mua bán đã, các bên chờ nghe ngóng xu hướng. Lúc này giá chưa giảm đâu nhé! Nhưng 100% là cò đói trước, các công ty môi giới sẽ đóng cửa.
Tạm thời thì thế này. Cò sẽ chuyển nghề. Các cuộc điện thoại chào mời, các tin nhắn, quảng cáo bds sẽ thưa dần, thị trường sẽ nguội lạnh dần... Các cụ đừng coi thường cò, vì chính cò tạo nên sức nóng của thị trường đó. Cũng giống như công ty bảo hiểm/ đa cấp đều phải tuyển bán bảo hiểm/ salesvới hoa hồng cực cao, có công ty nào tự tin bán không cần môi giới đâu.
Cò ngưng hoạt động, Chủ nhà thấy thị trg lạnh dần thì sốt ruột, đất mình bán không ai ngó ngàng tới, phía trên thì bank gõ đầu rồi, bắt đầu phải giảm giá mạnh thôi.
Đây là quan sát thực tế của em từ đợt khủng hoảng lần trước.
cụ phán hợp lý phết, có mấy nơi hay cho cò đi hỏi mua hỏi giá chủ nhà để tạo cầu ảo. chính ra làm vậy dẫn tới cung cầu ko gặp lại càng dễ toang

Sangthuy

Xe đạp
Từ vụ bđs nổ lần trước em thấy rằng thị trường tăng cao có 2 lý do. 1 là giới đầu cơ mua đi bán lại với nhau, và thêm 1 đội cò cực đông đảo làm nhiễu loạn thông tin khắp nơi.
Ngay khi khủng hoảng tới, ảnh hưởng đầu tiên và trực tiếp nhất là tạm ngưng mua bán đã, các bên chờ nghe ngóng xu hướng. Lúc này giá chưa giảm đâu nhé! Nhưng 100% là cò đói trước, các công ty môi giới sẽ đóng cửa.
Tạm thời thì thế này. Cò sẽ chuyển nghề. Các cuộc điện thoại chào mời, các tin nhắn, quảng cáo bds sẽ thưa dần, thị trường sẽ nguội lạnh dần... Các cụ đừng coi thường cò, vì chính cò tạo nên sức nóng của thị trường đó. Cũng giống như công ty bảo hiểm/ đa cấp đều phải tuyển bán bảo hiểm/ salesvới hoa hồng cực cao, có công ty nào tự tin bán không cần môi giới đâu.
Cò ngưng hoạt động, Chủ nhà thấy thị trg lạnh dần thì sốt ruột, đất mình bán không ai ngó ngàng tới, phía trên thì bank gõ đầu rồi, bắt đầu phải giảm giá mạnh thôi.
Đây là quan sát thực tế của em từ đợt khủng hoảng lần trước.
Cụ tư vấn em xem tầm này có nên bán đất giữ tiền mặt ko ạ?

piano

Xe điện
Cụ tư vấn em xem tầm này có nên bán đất giữ tiền mặt ko ạ?
Cụ đọc ngay comment như cụ bên dưới và làm theo. Đừng tiếc nếu có lỗ chút đỉnh, vì sau này cắt lỗ sâu cũng ko ai ngó ngàng tới đâu.
Không thì cụ thử rao lên xem có ai xuống tiền không.
Quan trọng lúc này là cọc tiền, chứ không phải cọc mồm!

Kuko87

Xe tải
Đang thấy rao bán tăng dần rồi, giá vẫn cao. Ai thoát hàng giờ này chắc chuẩn. Còn tích trữ nên giữ vàng (hên xui), năm 2008 nhà nước phá giá tiền lạm phát kinh lắm, lãi suất cao gần 2 sọi %.

Sangthuy

Xe đạp
Cụ đọc ngay comment như cụ bên dưới và làm theo. Đừng tiếc nếu có lỗ chút đỉnh, vì sau này cắt lỗ sâu cũng ko ai ngó ngàng tới đâu.
Không thì cụ thử rao lên xem có ai xuống tiền không.
Quan trọng lúc này là cọc tiền, chứ không phải cọc mồm!
Đất đồng không mông quạnh hoặc trong ngõ ô tô không vào được, có ai mua được giá thì bán luôn đi cụ
Cảm ơn các cụ, để em chốt bán luôn!

Chienbinhbaoden

Xe buýt
E thấy toàn các cụ bảo toang đi săn đất thì có. Khu vực gần chôc e như Hoài Đức, Mỹ Đình, Tây Tựu, Đan Phượng e thấy khách đi hỏi đất nhiều hơn ấy. :(
E cũng nằm trong thành phần đi hỏi đất này. :)) :))
Sắp toang thôi, bệnh dịch => kinh tế suy thoái lấy đâu ra tiền mà mua đất nữa, phá sản cả lũ đến nơi

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Xét nghiêm túc nói BĐS không ảnh hưởng là không đúng, trên diện rộng là có. Tất cả các phân khúc đều ảnh hưởng đặc biệt là đạng nghỉ dưỡng và codotel. Chung cư cũng bị ảnh hưởng bời vì chủ yếu là những người có nhu cầu thực, khi mà kinh tế khó khăn các ngành khác làm ăn kém hiệu quả thì họ sẽ không đủ điều kiện để mua nhà.
- Đất nền: nhà mặt phố kinh doanh được cũng sẽ phải giảm giá trị do các dịch vụ kinh doanh mặt đường hiện tại đang chết vì dịch nên giá thuê giảm không đủ hấp dẫn người bỏ tiền ra mua nhà để kinh doanh hoặc cho thuê kinh doanh do đó về lâu dài các bđs dạng này cũng sẽ giảm dần giá trị
đất nền ở những khu đô thị mới cũng tương tự có khi còn ảnh hưởng nhiều hơn vì nhiều lý do như tính pháp lý, mật độ dân về ở, giá trị cho thuê bị giảm, các ngành khác làm ăn kém hiệu quả không có thêm tiền dư dả để đổ vào.....
Trong thời điểm dịch tất cả đều sống chậm lại để bảo toàn mạng sống, tâm lý còn người là còn của. Nên tiền mặt lúc này vẫn là Vua. Nhà đầu cơ nào trót dùng đòn bẩy để đầu tư bđs nên nhanh chóng thoát ra trước khi mọi việc quá tầm kiểm soát.
BĐS sẽ ngấm dần chứ không nhanh như chứng khoán nên hành động dứt khoát trước khi mọi việc đã quá muộn!
Cao nhân đây rồi

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chuẩn. Qua mồm mấy ông cò giá lên đến trời. Hôm nọ em đi hỏi bên sóc sơn, đất viết tay cạnh rừng mà bọn nó còn đòi 4 triệu 1 m em eoa hiểu não bọn ấy có cái gì. Chỗ gần vào khu sân Golf Minh Trí.
đấy vĩnh viễn hay 50 năm? đường oto trải nhựa hay bê tông ạ?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Đường vào sân Golf Minh Trí to đùng ngã ngửa cụ nhé. Đất này là đất trồng cây lâu lắm, mua bán giờ qua xã có cái giấy nhưng quan trọng là mục đích sử dụng là trồng cây. Cái này liên quan đến rừng Sóc Sơn nên em chả thiết tha. 4 triệu/m khối chỗ mua ngon sổ đỏ thổ cư, vác nhau lên trên đấy lại được cái món không giấy tờ cháu chịu.
đấy vĩnh viễn hay 50 năm? đường oto trải nhựa hay bê tông ạ?

LunaLX

Xe tải
Em ở tỉnh lẻ, rất cần các cụ cao nhân tư vấn 1 chầu, em đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
Em ngắm đc 2 mảnh đất ở cái phường này, em thích là bởi vì phường này có truyền thống trường cấp 1, cấp 2 tốt nhất tỉnh, là điều kiện tốt cho F1.
1. Mua 1 căn LK trong khu đô thị (giá hiện tại còn 650tr - đã bị giảm khoảng 150tr so với năm 2018), tuy nhiên khu này bắt xây nhà 3 tầng theo mẫu (tiền xây nhà bình dân khoảng 800 - 1 tỷ).
2. Mua 1 mảnh đất nền bình thường (hiện giá đang 830tr), khu này thì ko bắt xây nhà hay mẫu mã gì cả, để đó vài ba, năm năm sau xây cũng được.
Tài chính em đang có khoảng 800, mong các cụ tư vấn

Kuko87

Xe tải
Em ở tỉnh lẻ, rất cần các cụ cao nhân tư vấn 1 chầu, em đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
Em ngắm đc 2 mảnh đất ở cái phường này, em thích là bởi vì phường này có truyền thống trường cấp 1, cấp 2 tốt nhất tỉnh, là điều kiện tốt cho F1.
1. Mua 1 căn LK trong khu đô thị (giá hiện tại còn 650tr - đã bị giảm khoảng 150tr so với năm 2018), tuy nhiên khu này bắt xây nhà 3 tầng theo mẫu (tiền xây nhà bình dân khoảng 800 - 1 tỷ).
2. Mua 1 mảnh đất nền bình thường (hiện giá đang 830tr), khu này thì ko bắt xây nhà hay mẫu mã gì cả, để đó vài ba, năm năm sau xây cũng được.
E nghĩ cụ nên mua khu đô thị. (Đô thị to càng tốt vì hạ tầng tốt hơn, thường dân trí cũng tốt hơn và cũng được đầu tư, quản lí tốt hơn, kiểu như làng ở ngoại thành lên phố bán đất ven làng cũng không bằng ở khu đô thị, tất nhiên mục đích của mình là ở chứ không phải kinh doanh buôn bán.)

LunaLX

Xe tải
E nghĩ cụ nên mua khu đô thị. (Đô thị to càng tốt vì hạ tầng tốt hơn, thường dân trí cũng tốt hơn và cũng được đầu tư, quản lí tốt hơn, kiểu như làng ở ngoại thành lên phố bán đất ven làng cũng không bằng ở khu đô thị, tất nhiên mục đích của mình là ở chứ không phải kinh doanh buôn bán.)
Em thì thấy ở khu đô thị cũng khá hay, nhưng tội cái nó hình như 2022 là nó bắt xây nhà theo mẫu hết, em chỉ sợ đến 2020 khéo vợ chồng em mới có khoảng 300 triệu, thì ko đủ để xây, mà nó ép thì biết phải làm sao????

Kuko87

Xe tải
Năm nay 2020. Cụ có 800. Mua 650 còn 150. Năm 2022 là 2 năm cụ kiếm 300 nữa. Tổng 450. Vay mượn họ hàng nội ngoại, bí thì vay ngân hàng thêm. Làm nhà là cả đời, cố lên cụ ạ.

Tuanphan333

Xe tăng
Em thì thấy ở khu đô thị cũng khá hay, nhưng tội cái nó hình như 2022 là nó bắt xây nhà theo mẫu hết, em chỉ sợ đến 2020 khéo vợ chồng em mới có khoảng 300 triệu, thì ko đủ để xây, mà nó ép thì biết phải làm sao????
thì lúc đó cụ vay mượn họ hàng hoặc bank xây thô trc, đủ lực thì hoàn thiện ko thì cứ xây thô để đó tạm

hhnd

Xe tăng
cụ nên gửi ngân hàng 1 năm nữa rồi mua đất đô thị vì giá còn giảm và cụ lại được thêm 8% tiền gửi Ngân hàng

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Săp được mua nhà giá rẻ ạ.

tqttn2007

Xe điện
Các chủ dự án và hội cò thường liên kết với nhau để bán hàng giá cao. Họ rất có kinh nghiệm và cùng hội cùng thuyền.
Tại sao người tiêu dùng, người mua để ở không làm được! Giá hơi xuống mà mình đổ xô đi mua thì giá sẽ không xuống thêm; nếu vẫn chưa có người mua thì đương nhiên giá sẽ xuống tiếp!
Kịch bản hiện tại giống những năm 2007-2010. Theo em nên đưa tiền vào ngân hàng ăn lãi kép, vừa có lãi ngân hàng, vừa ăn được giá đất xuống.

Nhà nào vay bank đầu cơ lướt sóng bds mới toang
Còn tiền nhàn rỗi thì kệ thôi, đóng băng, ít giao dịch
Diện không vây nhưng chờ dòng tiền về trả nốt cũng đang căng phết bác à. Như ở Gamuda cho trả góp 2,3 năm nên giờ nhiều cụ cũng căng