[Funland] Có phải BDS cũng sắp toang không các cụ

thehai2

Xe hơi
Em xin cảm ơn cụ, báo cáo cụ là như sau ạ:
- Cả 2 mảnh đều 5x20m, vuông vắn, hợp hướng em là Đông Bắc cụ ạ. Em thì hiện có nhà ở huyện rồi, nhưng F1 mới 2 tuổi, em tính khi cháu vào lớp 1, em muốn chuyển về thành phố để cháu học hành đc tốt hơn, vì vậy mục đích của em mua để ở cụ ạ.
Cả 2 ô thì đều ở nhánh 1 của trục đường chính, nên kinh doanh thì chắc cũng hạn chế, đa phần dân ở 2 khu này đều xây để ở.
- Em thấy rằng nếu mua ô thứ 2 thì kể cả 5 - 7 năm sau em chưa đủ đk xây nhà thì đất vẫn ở đó và có thể lên giá. Nhưng nếu mua ô thứ 1 thì em xác định trong vòng 3 năm tới phải cày cuốc để đủ tiền (ít nhất là xây thô tầm 5 - 600 triệu), còn nếu hoàn thiện em cứ bỏ rẻ tầm 800 thì em ko tự tin là trong 3 năm em có được số tiền ấy. Đại khái cũng áp lực về kinh tế.
Bình quân 1 tháng nhà em để ra đc 10 tr. 1 năm max binh thì để đc tầm 150tr cụ ạ.
Như vậy thì mua mảnh 2 thôi. Khổ đất và hướng đẹp, đường nhánh chắc cũng ô tô vào được. Đất ở thành phố mà tỉnh lẻ thì giá đó cũng là rẻ đấy chứ :). Bác để ý thêm là như mảnh 2 còn nhiều mảnh tương tự không (liệu khả năng người bán có nhiều không), nếu còn thì nên đợi 3-6 tháng nữa xem tình hình dịch bệnh sao, có khi mua được giá tốt hơn. Nếu còn ít, và ít người bán hoặc giá bán đã là giá tốt rồi (nếu năm 2018, 2019 người ta cũng đã giao dịch loanh quanh 800tr) thì khả năng không giảm được hoặc giảm không đáng kể, mua luôn.

Chúc bác sớm mua được đất. Mua không bằng tiền ngân hàng và giá tốt thì lo gì....

Justforfuntoo

Xe container
Chuẩn các cụ, cứ chỗ nào có người ơi , như cầu thực thì chỉ đi ngang thôi, chỗ nào đầu tư, đầu cơ lúc khủng hoảng mới thấy nó chả tacdụng gì.... nên có mua cứ chỗ có người mà mua... để cất tiền , còn Ko thích cất thì cứ đeer tạm ngân hàng, xong đi vớt xác
Đi ngang 10 năm thì cũng coi như giảm so với lãi bank rồi
Thường những chỗ có hạ tầng ổn định, người ở nhiều rồi thì lại chả tăng mấy

Gaubeo

Xe tăng
Cụ bạn đại học e đang làm sale, trước thấy có duyên với nghề kiếm cũng khá, độ tuần nay than từ ngày Covid 19 quay lại, có nhiều khách do lo ngại dịch đã bắt đầu bỏ cọc để nằm vùng, nhiều giao dịch bị trì hoãn hoặc bỏ hẳn, giờ cầm tiền hay giữ đất thì hơn hả cccm.
Toang thật rồi cụ, dầu xuống, CK xuống, BĐS giờ bảo đi xem còn thấy e ngại.
Bất động sản “ngấm đòn”, hàng trăm sàn phải đóng cửa vì khó khăn
Chia sẻ

https://www.otofun.net/javascript%3Avoid(0);
0:00/0:00

Phía Bắc

Dân trí Trao đổi với Dân trí, ông Nguyễn Văn Đính, Phó chủ tịch Hội Môi giới Bất động sản Việt Nam cho biết ước tính có khoảng 300 sàn giao dịch phải đóng cửa hoặc tạm dừng hoạt động vì khó khăn.
>>Nhà phố giá vài trăm triệu đồng mỗi m2, lo ế không ai mua thời Covid - 19

KMK

Xe đạp
Tiền thì không có bỏ vào mồm, kinh doanh phá sản ==>>giá thuê bđs giảm==>>bđs giảm mạnh cụ nhé. Đặc biệt dân đầu cơ vay tiền bank để mua bđs thì sắp nhảy lầu cả loạt.
Em nói đây là thực tế cụ nhé, em đang rao 2 mảnh đất, 1 mảnh ở quận Long Biên, 1 mảnh phố Mai Động, đều ô tô vào được nhà, 1 tháng nay chả ai đi xem cả, mặc dù em đã giảm giá mấy trăm triệu rồi, nghĩ mà chán :(
Chỉ là tạm thời do ảnh hưởng của Covit thôi cụ ơi.

Jiren198

Xe điện
Đi ngang 10 năm thì cũng coi như giảm so với lãi bank rồi
Thường những chỗ có hạ tầng ổn định, người ở nhiều rồi thì lại chả tăng mấy
Tầm này lãi lờ gì nữa cụ, đi ngang e nói là những khu mới có người ở tiềm năng vẫn còn tăng, e chủ trương ít thôi nhưng chắc....cứ ôm xong mơ nó lên bằng lần thì chỉ có trết thui, e tích lũy đc 1 ít , mua là e sẽ chắc, Ko bán đc thì e ở, lãi ít thôi cũng được,coi như tích kiệm

bachbanhbao

Xe hơi
Huhu, em cũng hóng. Vợ chồng em tích cóp được 1 chút định đầu tư làm của để dành cho con trai vậy mà mãi chưa tìm được do giá vẫn trên trời lắm, chỉ mong nó giảm chút để còn mon men

hhnd

Xe tăng
Huhu, em cũng hóng. Vợ chồng em tích cóp được 1 chút định đầu tư làm của để dành cho con trai vậy mà mãi chưa tìm được do giá vẫn trên trời lắm, chỉ mong nó giảm chút để còn mon men
cứ gửi ngân hàng chờ 1 năm nữa rồi xuống tiền. Giờ thì tập trung vào kiếm tiền trước đã

toyfriend

Xe buýt
cứ gửi ngân hàng chờ 1 năm nữa rồi xuống tiền. Giờ thì tập trung vào kiếm tiền trước đã
chuẩn cụ ah, có tiền giờ gửi tiết kiệm là ngon nhất

Kuko87

Xe tải
E nghĩ giảm giá nhiều hay ít còn tùy thuộc vào dịch ở VN cũng như thế giới + khủng hoảng kinh tế ở mức độ nào nữa. Nhanh thì cuối năm mới giảm thực sự. Lâu thì có thể lên 2-3 năm như đợt 2008.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Đường vào sân Golf Minh Trí to đùng ngã ngửa cụ nhé. Đất này là đất trồng cây lâu lắm, mua bán giờ qua xã có cái giấy nhưng quan trọng là mục đích sử dụng là trồng cây. Cái này liên quan đến rừng Sóc Sơn nên em chả thiết tha. 4 triệu/m khối chỗ mua ngon sổ đỏ thổ cư, vác nhau lên trên đấy lại được cái món không giấy tờ cháu chịu.
vậy tóm lại nó là đất lâu dài hay 50 năm nhỉ?
có xây được nhà không cụ?
em định mua làm xưởng

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
vậy tóm lại nó là đất lâu dài hay 50 năm nhỉ?
có xây được nhà không cụ?
em định mua làm xưởng
Làm xưởng thì ok. Cụ chẳng phải hỏi ai cả. Cứ sang đây đi đến gần cổng sân Golf Minh Trí. Cách tầm 150 m đã có thằng nó làm cái xưởng to như mả bố thằng ăn mày rồi. Sdt cò đất ghi ở tường nhiều hơn lợn con. Em thích mua tâmd 300m thôi nhưng sổ đỏ thổ cư mà đi cả khu nó lắc như Pácnkinh sơn. Éo thằng nào có sổ đỏ. Ra mấy chỗ mới thì đẹp như tranh sổ đỏ toàn bảo sắp có mà sắp là bao giờ em chịu. Giá cả thì ở đấy nó muôn hình vạn trạng nhưng nếu cái loại làm xưởng như cụ nói thì 1.5 đến 2 triệu thôi. Đất đấy ko phải đất 50 năm mà là đất mục đích sử dụng là trồng cây lâu năm. Ko phải thổ cư để xây nhà đường hoàng chính chính.

Yeuphunu

Xe điện
Các chủ dự án và hội cò thường liên kết với nhau để bán hàng giá cao. Họ rất có kinh nghiệm và cùng hội cùng thuyền.
Tại sao người tiêu dùng, người mua để ở không làm được! Giá hơi xuống mà mình đổ xô đi mua thì giá sẽ không xuống thêm; nếu vẫn chưa có người mua thì đương nhiên giá sẽ xuống tiếp!
Kịch bản hiện tại giống những năm 2007-2010. Theo em nên đưa tiền vào ngân hàng ăn lãi kép, vừa có lãi ngân hàng, vừa ăn được giá đất xuống.
Cụ tính như thần, nhưng đời không như mơ đâu.
Em là nhà đầu tư cá nhân đây. Tính em nói thẳng.

smallbrother

Xe buýt
Cụ tính như thần, nhưng đời không như mơ đâu.
Em là nhà đầu tư cá nhân đây. Tính em nói thẳng.
Cũng khó mà nói ai đúng ai sai cụ ạ, e thấy 50/50, tùy tình hình dịch bệnh, nếu kéo dài thêm chỉ cần 4-6 tháng thì kịch bản 2008 là rất cao.

Justforfuntoo

Xe container
Cũng khó mà nói ai đúng ai sai cụ ạ, e thấy 50/50, tùy tình hình dịch bệnh, nếu kéo dài thêm chỉ cần 4-6 tháng thì kịch bản 2008 là rất cao.
Vàng với chứng khoán đã về kịch bản 2008, bđs em thấy còn đi trước rồi ý chứ. Các blue chip như Phú quốc, vân đồn, nha trang, đà nẵng, phan thiết... đã nổ và đóng băng, mấy penny nhỏ lẻ thì ăn nốt sóng cuối rồi tèo, đóng băng nốt. Ông nào dùng đòn bẩy/ vay bank thì phải bán tháo sớm thôi vì nghề chính chả có luơng mà ăn, nói gì đến tích lũy trả nợ bank
Sắp tới em dự có cuộc bán tháo lớn ở 2500 lkbt ở trâu quỳ do đến hạn trả bank

Long921

Xe tăng
Vàng với chứng khoán đã về kịch bản 2008, bđs em thấy còn đi trước rồi ý chứ. Các blue chip như Phú quốc, vân đồn, nha trang, đà nẵng, phan thiết... đã nổ và đóng băng, mấy penny nhỏ lẻ thì ăn nốt sóng cuối rồi tèo, đóng băng nốt. Ông nào dùng đòn bẩy/ vay bank thì phải bán tháo sớm thôi vì nghề chính chả có luơng mà ăn, nói gì đến tích lũy trả nợ bank
Sắp tới em dự có cuộc bán tháo lớn ở 2500 lkbt ở trâu quỳ do đến hạn trả bank
2500 btlk ở Trâu Quỳ là chỗ nào thế cụ ?