[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

BopCoi

Xe tải
Trẻ con giờ tỷ lệ cận nhiều cụ ạ. Toàn là do ipad, iphone, máy tính đấy ạ. Không phải do chăm học đâu. Bọn trẻ con nhà em cuối cấp 1 đã cận rồi, mà có phải do nó học chăm chỉ gì đâu. Giờ vào lớp học nào, dù chuyên chọn hay thường, đều phải hơn nửa lớp là cận :(.
E cũng ko dám chắc nguyên nhân chính do đâu, con e 2 đứa chưa đứa nào cận, đứa lớn lớp 11, ko đứa nào đi học thêm, học tối muộn nhất 10h đi ngủ kể cả chưa làm xong bt về nhà. Học xong chiều về chơi thể thao, cơm nc xong đến 7h30 hoặc 8h mới làm bt về nhà.

BopCoi

Xe tải
Vâng. Em nêu quan điểm ủng hộ mô hình chuyên chọn thôi ạ. Chứ em chưa bàn là VN ta đang làm kém hơn tây hay không. Ta kém hơn thì phải tìm cách cải tiến, làm tốt hơn. Chứ không nên vì kém hơn thì bỏ béng nó đi. Đúng không ạ.
Cải tiến đc thì tốt quá chứ cụ, có điều bao năm vẫn vậy.

koala2023

Xe tải
Chúc mừng F1 nhà cụ thật lòng. Nhưng em cũng biết ph và hs học trường QT vẫn bảo nếu ở nước họ thì họ sẽ cho con vào trường kiểu như trường chuyên của mình đấy ạ. Đấy là những hs mà theo học uni sau này.
Những phụ huynh trường QT ở VNam đa phần là expats, tiền học phí do công ty trả nên họ cho con họ học QT ở Vnam được, còn khi ở nước họ, thì đa phần ko đủ tiền để cho con học trường tư xịn đâu, thành ra phải vào trường công thôi. Chứ con cái giới triệu/tỷ phú ở nước ngoài cũng toàn học "quốc tế" cả.

Ngoài ra việc chuyên chọn ở nước ngoài khác VNam. Bên nước ngoài, họ cũng phân loại học sinh ra. Ví dụ như ở Đức thì sau tiểu học học sinh sẽ chia làm 2 loại là Gymnasium và Realschule. Học sinh học Gymnasium sẽ được vào đại học, nên đương nhiên trung binh là giỏi hơn. Tuy nhiên tỷ lệ học sinh vào 2 trường này là 50:50, chứ không phải chuyên như ở Vnam là 1-2%. Rồi trong mỗi trường thì nếu có học sinh nào đặc biệt xuất sắc thì cũng sẽ được tập hợp lại để đào tạo thêm (có thể ở ngay trong trường hoặc gửi đi đâu đó). Nhưng nên nhớ là các học sinh này thực sự là gifted. Còn học sinh chuyên ở Việt Nam đa phần chỉ là thông minh, chăm chỉ luyện để thi vào được, chứ thực sự giftef trong trường chuyên có khi cũng chỉ có 2-3% thôi. Chính vì vậy mà bây giờ nhiều gia đình có con thông minh, nhưng họ biết con mình ko phải là talent, nên có điều kiện họ chọn trường tư/quốc tế tốt cho con.

Mà Vinschool bây giờ cũng có chương trình dành cho Gifted students. Không phải là mở 1 lớp chuyên, mà nếu học sinh thực sự gifted thì cũng sẽ có giáo viên hướng dẫn với chương trình học advance hơn. https://vinschool.edu.vn/en/news_event/vinschool-establishes-the-gifted-and-talented-education-gate-center/

botom

Xe tăng
E cũng ko dám chắc nguyên nhân chính do đâu, con e 2 đứa chưa đứa nào cận, đứa lớn lớp 11, ko đứa nào đi học thêm, học tối muộn nhất 10h đi ngủ kể cả chưa làm xong bt về nhà. Học xong chiều về chơi thể thao, cơm nc xong đến 7h30 hoặc 8h mới làm bt về nhà.
F1 nhà cụ sinh hoạt điều độ thế thì cận sao được. Bọn nhà em hồi cấp 1 ôm ipad, đt suốt, nên cận hết cả lũ. Chứ bọn nó cũng có học hành gì mấy đâu, bình thường như các bạn khác thôi ạ.

sinichit52

Xe container
Cùng là trường chuyên nhưng những nc pt họ có pp giáo dục đặc biệt cho những hs giỏi chứ ko như ở ta cụ ạ, chính vì vậy chúng ta mới lãng phí tài năng. Giáo dục nước phát triển họ cung cấp cho hs cái mà học sinh cần, giáo dục ở ta cung cấp cho hs cái mà giáo viên có, rất khác.
Em lại phải còm, cụ của chắc tụi trường chuyên ở bển học khác kiểu của mình không? Đến khi con cụ học cùng tụi trường chuyên đó cụ sẽ biết. Tụi nó cày còn khiếp hơn chuyên mình. Chuyên của mình về lý thuyết, tính chay cực tốt, nhưng lab thì kém họ mấy con dao quăng liền.
Em không hề phủ nhận học qt là không tốt. Nhưng nó không đến mức dìm hàng nền giáo dục VN như thế. Hiện tại giáo dục của mình áp dụng cho số đông, nêu gđ khá giả thì hãy dành chỗ học cho con nhà nghèo bằng cách học trường tư, còn giàu nữa thì hãy học trường QT, siêu giàu hãy đi học nội trú hay học tư ở nước ngoài từ mẫu giáo.

sinichit52

Xe container
Những phụ huynh trường QT ở VNam đa phần là expats, tiền học phí do công ty trả nên họ cho con họ học QT ở Vnam được, còn khi ở nước họ, thì đa phần ko đủ tiền để cho con học trường tư xịn đâu, thành ra phải vào trường công thôi. Chứ con cái giới triệu/tỷ phú ở nước ngoài cũng toàn học "quốc tế" cả.

Ngoài ra việc chuyên chọn ở nước ngoài khác VNam. Bên nước ngoài, họ cũng phân loại học sinh ra. Ví dụ như ở Đức thì sau tiểu học học sinh sẽ chia làm 2 loại là Gymnasium và Realschule. Học sinh học Gymnasium sẽ được vào đại học, nên đương nhiên trung binh là giỏi hơn. Tuy nhiên tỷ lệ học sinh vào 2 trường này là 50:50, chứ không phải chuyên như ở Vnam là 1-2%. Rồi trong mỗi trường thì nếu có học sinh nào đặc biệt xuất sắc thì cũng sẽ được tập hợp lại để đào tạo thêm (có thể ở ngay trong trường hoặc gửi đi đâu đó). Nhưng nên nhớ là các học sinh này thực sự là gifted. Còn học sinh chuyên ở Việt Nam đa phần chỉ là thông minh, chăm chỉ luyện để thi vào được, chứ thực sự giftef trong trường chuyên có khi cũng chỉ có 2-3% thôi. Chính vì vậy mà bây giờ nhiều gia đình có con thông minh, nhưng họ biết con mình ko phải là talent, nên có điều kiện họ chọn trường tư/quốc tế tốt cho con.

Mà Vinschool bây giờ cũng có chương trình dành cho Gifted students. Không phải là mở 1 lớp chuyên, mà nếu học sinh thực sự gifted thì cũng sẽ có giáo viên hướng dẫn với chương trình học advance hơn. https://vinschool.edu.vn/en/news_event/vinschool-establishes-the-gifted-and-talented-education-gate-center/
Dạ cảm ơn mợ.

BopCoi

Xe tải
Em lại phải còm, cụ của chắc tụi trường chuyên ở bển học khác kiểu của mình không? Đến khi con cụ học cùng tụi trường chuyên đó cụ sẽ biết. Tụi nó cày còn khiếp hơn chuyên mình. Chuyên của mình về lý thuyết, tính chay cực tốt, nhưng lab thì kém họ mấy con dao quăng liền.
Em không hề phủ nhận học qt là không tốt. Nhưng nó không đến mức dìm hàng nền giáo dục VN như thế. Hiện tại giáo dục của mình áp dụng cho số đông, nêu gđ khá giả thì hãy dành chỗ học cho con nhà nghèo bằng cách học trường tư, còn giàu nữa thì hãy học trường QT, siêu giàu hãy đi học nội trú hay học tư ở nước ngoài từ mẫu giáo.
E ko rõ cụ thể chuyên bên tây pp nó ntn nhưng chỉ cần pp nó giống các trường QT xịn ở VN thì nó đã hơn rồi. Vd trường QT họ sẽ nghiên cứu lứa tuổi này thì cần bn kiến thức, hàm lượng ntn để họ đưa vào giáo trình, up date cực nhanh chứ ko như ta lâu lâu thay sgk 1 lần. Vd như con e học trên lớp có môn công dân toàn cầu update các vấn đề hiện tại của thế giới kiểu như biến đổi khí hậu, ô nhiễm... Chứ nó ko dạy nhiều cái thừa, cũ, lạc hậu như ở ta.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Cứ đến kì tuyển sinh là lại có loạt bài dìm hàng trường công

botom

Xe tăng
Thật là phương pháp của trường Ams chả có gì đặc biệt đâu các cụ.

.....
Cụ tổng kết chuẩn. Thật ra so sánh Ams với trường Quốc Tế thì không hợp lý lắm. Một bên học phí có 217k vnd/month (hồi xưa thì chỉ 55k/month), mà lại có học bổng gấp 3 học phí nếu môn chuyên >=8.5 và là học sinh giỏi. Một bên thì đóng học phí bét cũng 15-20tr vnd/month. Trong khi môi trường và danh tiếng của Ams đã được bảo chứng, và được các trường ĐH quốc tế công nhận. Cụ nào không cho con học Ams mà học quốc tế thì em nghĩ 99% là do thi không đỗ hoặc là không có khả năng thi đỗ nên không thi. Chứ đỗ mà không học, lại đi học trường QT thì chắc là hãn hữu lắm ạ. Em cũng chưa biết có trường hợp nào như vậy. Em để lại 1% vì có thể có trường hợp như vậy mà em không biết do ngoài tầm hiểu biết của em; hoặc là có những cụ mợ nhà chẳng có gì ngoài tiền, cho con học QT từ bé đến lớn, sau đi du học luôn, thì quan tâm đến Ams làm gì nữa ạ.

botom

Xe tăng
Đã bảo thôi rồi cơ mà vẫn ngứa mồm nên em tự vả tí.
Cu bé nhà em chuẩn bị lên lớp 5, vừa tham gia trại hè Science Camp do CLB khoa học của đội Lý Ams đứng ra tổ chức, tính cả tình nguyện viên chắc đến 50-70 bạn. Trại hè 6 ngày, các cháu thuê địa điểm, thuê xe, đón các em, tự dạy các em kiến thức khoa học và thực hành, mỗi buổi chọn một kiến thức, các em đã đc đang anh chị dạy cả lý thuyết, chơi game và thử làm các mô hình thực hành kiểu rửa tay tự động, lắp đèn led (mô hình chạy đc)... Sắp tới có trại hè debate do các anh chị clb debate của Ams cũng lead...
Tóm lại nó ko chỉ học mà có thể tổ chức chương trình dạy thu phí, có làm từ logistic đến chương trình, chăm lo các em...
Clb về nhạc kịnh thì tổ chức diễn ở nhà hát 250-300K vé bán vèo cái hết, có thể dàn dựng nhiểu chương hồi với khoảng 2h-3h diễn, vừa biên kịch, vừa đạo diễn, vừa đóng kịch và hát...
Con em có tham gia clb nhảy cổ vũ, cũng đc thuê đi biểu diễn ở nhiều trường học và cty hẳn hoi, thường nhảy với 3 chương và tầm 50-60 bạn.
Bọn Ams nổi tiếng chương trình NHAT (ngày hội anh tài) là cuộc thi biểu diễn giữa các khối chuyên, tổ chức hàng năm và luôn cháy vé, vé này rất đc các em ở nhiều trường C2 mua xem để đc tham gia.
Con lớn nhà em môn Văn cô cho chia nhóm, chọn một tác phẩm văn học rồi tự biên kịch, diễn và chấm điểm..
Em cũng tò mò tham gia đăng ký vài chương trình và cũng choáng với khả năng tổ chức của các cháu.
Vụ trồng cây nọ kia rồi tên lửa... cu bé nhà em làm từ lớp 2 cụ ạ, trong khuôn khổ môn science, và mỗi tuần thi học thí nghiệm 1 buổi, mỗi tháng đi picnic một lần trong chương trình học.
Viết thì có tiết viết sáng tạo, văn mô tả cây cô dẫn ra công viên cho quan sát cây để viết.
Nói chung tuy còn nhiều hạn chế nhưng mà ko tới mức quá khác biệt đâu cụ ạ.
Các cụ mợ nào có ấn tượng học sinh chuyên gà tồ, thì cứ thử vượt qua các thử thách mà bọn nó đã và đang trải qua là sẽ hiểu ngay. Ví dụ bọn Ams, nếu biết các con hoạt động ngoại khóa bên ngoài việc học như thế nào, ví dụ lập câu lạc bộ (ví dụ Ams Advisor), kêu gọi tài trợ được cả trăm triệu, ký hợp đồng với nhà tài trợ như người lớn, tổ chức sự kiện như là THB, ký kết thuê địa điểm ví dụ như với Cung Văn Hóa Thiếu Nhi, deal với các sở ban ngành xin giấy phép tổ chức, deal với các khách hàng khó tính, thỉnh thoảng cả bọn say rượu, để bán sách gây quỹ từ thiện etc....là em tin là nhiều cụ mợ sẽ thay đổi quan điểm về học sinh chuyên ngay ạ.

sinichit52

Xe container
E ko rõ chuyên bên tây pp nó ntn nhưng chi cần pp nó giống các trường QT xịn ở VN thì nó đã hơn rồi. Vd trường QT họ sẽ nghiên cứu lứa tuổi này thì cần bn kiến thức, hàm lượng ntn để họ đưa vào giáo trình, up date cực nhanh chứ ko như ta lâu lâu thay sgk 1 lần. Vd như con e học trên lớp có môn công dân toàn cầu update các vấn đề hiện tại của thế giới kiểu như biến đổi khí hậu, ô nhiễm... Chứ nó ko dạy nhiều cái thừa, cũ, lạc hậu như ở ta.
À, cái con cụ học con em cũng đươc học trong môn địa lý theo đang dạng nhóm. Cô cho vấn đề, hs tụi chọn 1 khía cạnh làm bài và trình bày. Nhưng em nhấn mạnh điều em nói có thể chỉ diễn ra ở CNN, AMS, NH và chuyên KHTN em thấy bảo cũng đang thay đổi.
Những cái cụ nói, chương trình của mình có nhưng do nhét hs vào học lý thuyết nó sẽ dễ hơn là xây phòng thí nghiệm, sân vận động, bể bơi rồi kinh phí hầm bà lằng để vận hành nó. Nên tạm thời chúng ta hãy chấp nhận đi, nếu không chấp nhận được thì học tư hay du học từ mẫu giáo cũng được.

botom

Xe tăng
Chả có hệ 1 hay hệ 2 nào cả, các chuyên tự nhiên như Lý hoá... lấy 2 lớp mỗi môn, sử địa... lấy mỗi môn một lớp thì như nhau, cứ học giỏi thi được tuyển thù vào, không thì vui vẻ tham gia phong trào cùng nhau.
Thời e học có cụ ạ. Gọi là lớp 1 lớp 2. Vd như anh 1 anh 2. Học ko dc thì out xuống lớp 2. Hệ 2 này dc cái toàn con nhà giàu nhưng học cũng dc phết ạ. Bạn nhà e cũng là trường hợp bị out từ 1 xuống:))
Thời Ams còn ở Giảng Võ thì là lớp Sáng và Chiều, do thiếu lớp. Thời chuyển sang Hoàng Minh Giám, rộng rãi hơn, thì là lớp 1 và 2 (nhưng 1 số chuyên chỉ có 1 lớp, ví dụ chuyên Văn). Đều là chuyên, và tiền học phí là như nhau, và không đáng kể. Nói chung là đều là chuyên, chỉ phân lớp khác nhau theo điểm số.

5 năm gần đây Sở có nguồn tài trợ học bổng, nên Ams có thêm học bổng (bằng 3 lần mức đóng học phí). Lớp 1 (hồi xưa là lớp sáng) thì thường là học giỏi hơn lớp 2 (tương đương lớp chiều hồi xưa). Ví dụ Lý 1 (Lý sáng hồi xưa) giỏi hơn (điểm cao hơn) Lý 2 (Lý chiều). Nhưng thực ra chỉ ở mức tương đối thôi, vì toàn là bọn rất giỏi mới đỗ vào rồi. Giỏi hơn ở đây chỉ là mức tương đối, ví dụ học chăm hơn, đam mê môn chuyên hơn, có 1 số ít bạn top thì thực sự là tài năng hơn. Nhưng gần đây thì có hiện tượng là bọn lớp 2 không muốn chuyển lên lớp 1, trong khi 1 số bọn lớp 1 chuyển xuống lớp 2. Ví dụ khóa thằng con em hồi xưa Lý 2 đông hơn hẳn Lý 1. Vì định hướng bọn nó khác nhau. Bọn Lý 1 định hướng thi cử các kiểu, ví dụ thi quốc tế. Khóa của nó có bạn Mạnh Quân, 2 lần thi điểm tuyệt đối Lý Quốc Tế. Còn bọn Lý 2 định hướng chơi, enjoy các hoạt động khác nhiều hơn,

CM400

Xe máy
Để trả lời câu hởi có nhất thiết phải học chuyên chọn không ? thì với nhà tôi thì tôi khẳng định là luôn mong muốn lý do sau:
  • Quan trong nhất phải biết khả năng của con mình con có tố chất thông minh để học được chuyên không ? nếu con chỉ thích học 1 môn nào đó thì hãy vun đắp , bồi dưỡng và rèn luyện để thi chuyên còn các môn kia chỉ yêu cầu khá qua môn trên trung bình là được
  • Học môi trường chuyên rất tốt từ thầy cô bạn bè cơ sở vật chất trường lớp đều được đầu tư
  • Học phí quá rẻ lại có học bổng hàng tháng khá nhiều , các môn khác học thêm của các thầy cô trong trường cũng đủ cả mà chi phí thì rẻ bèo
  • Thực tế nhà tôi 2 con trai con 2k4 chuyên Sử nay đã đi du học Mỹ trai thứ 2k8 vừa trải qua kỳ thi khốc liệt nhưng may cũng vào được chuyên Lý nên tôi luôn khẳng định nếu con có tố chất bố mẹ nên định hướng từ sớm vì nhà nghèo không có tiền cho con học quốc tế thì bố mẹ phải chịu khó và mất công mất sức môi trường chuyên luôn là lựa chọn ngon bổ rẻ nhất

fadco

Xe container
Để trả lời câu hởi có nhất thiết phải học chuyên chọn không ? thì với nhà tôi thì tôi khẳng định là luôn mong muốn lý do sau:
  • Quan trong nhất phải biết khả năng của con mình con có tố chất thông minh để học được chuyên không ? nếu con chỉ thích học 1 môn nào đó thì hãy vun đắp , bồi dưỡng và rèn luyện để thi chuyên còn các môn kia chỉ yêu cầu khá qua môn trên trung bình là được
  • Học môi trường chuyên rất tốt từ thầy cô bạn bè cơ sở vật chất trường lớp đều được đầu tư
  • Học phí quá rẻ lại có học bổng hàng tháng khá nhiều , các môn khác học thêm của các thầy cô trong trường cũng đủ cả mà chi phí thì rẻ bèo
  • Thực tế nhà tôi 2 con trai con 2k4 chuyên Sử nay đã đi du học Mỹ trai thứ 2k8 vừa trải qua kỳ thi khốc liệt nhưng may cũng vào được chuyên Lý nên tôi luôn khẳng định nếu con có tố chất bố mẹ nên định hướng từ sớm vì nhà nghèo không có tiền cho con học quốc tế thì bố mẹ phải chịu khó và mất công mất sức môi trường chuyên luôn là lựa chọn ngon bổ rẻ nhất
Cụ ơi chuyên Sử trường nào thế, mà chuyên Sử sao đi du học được thế cụ, em tưởng mấy môn kiểu Toán lý hóa...mới du học chứ

Delta

Xe buýt
Câu hỏi ở đây là có nhất thiết phải học chuyên chọn hay không.

Vậy thì đầu tiên là phải đủ năng lực học chuyên chọn đã. Nếu đủ năng lực rồi thì sẽ có các lụa chọn: học lớp thường, học lớp chuyên/chọn, học lớp quốc tế.

Theo quan điểm cá nhân thì việc học cấp 3 quan trọng nhất là cho con mình một trải nghiệm tốt, có bạn bè tốt để có thể có được mối quan hệ vui vẻ đến trọn đời, còn việc học kiến thức bài vở phụ thôi. Cho con học ở đâu cũng được miễn là con vui vẻ, có trải nghiệm tốt, có hội bạn thân lâu dài, và trong khả năng tài chính của bố mẹ (nếu học quốc tế) là được, không nhất thiết phải học chuyên chọn.

Học chuyên mà con không thích học, không hòa nhập được đâm ra ghét trường lớp thì không hay, học lớp thường mà có mấy thằng bạn mất dạy bắt nạt con mình hay rủ rê con mình làm điều xấu lại càng dở.

Không sợ vợ

Xe tăng
Cụ ơi chuyên Sử trường nào thế, mà chuyên Sử sao đi du học được thế cụ, em tưởng mấy môn kiểu Toán lý hóa...mới du học chứ
Ams cũng có chuyên Sử mà cụ, có cả chuyên Địa nữa. Đi du học thì học tốt Toán + Ngoại ngữ là đi dc thôi cụ!

CM400

Xe máy
Ô chuyên nào mà chả đi du học được nhà mình chuyên Sử NH đây Ielts 8.0 ACT 32 du học nghành CS Mỹ nghe không thấy có gì liên quan nhỉ nên quan trong nhát là mình thich môi trường chuyên vì được tiếp xúc với nhiều bạn giỏi có động lực phấn đấu biết đặt mục tiêu cho tương lai

fadco

Xe container
Ô chuyên nào mà chả đi du học được nhà mình chuyên Sử NH đây Ielts 8.0 ACT 32 du học nghành CS Mỹ nghe không thấy có gì liên quan nhỉ nên quan trong nhát là mình thich môi trường chuyên vì được tiếp xúc với nhiều bạn giỏi có động lực phấn đấu biết đặt mục tiêu cho tương lai
Ô hay nhỉ , trước giờ em ko nghĩ chuyên sử chuyên địa đi du học được, cụ chia sẻ chút con đường cháu nhà mình được ko:-)