[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

poiuy

Xe ba gác
Học đh xong rồi thì hết pin luôn cụ, cụ thấy các cá nhân tài giỏi trên thế giới trong mọi lĩnh vực có mấy người xuất thân từ VN? Trong khi các cá nhân trường chuyên lớp chọn đang là những người đc kỳ vọng nhất?
Cụ xem Ấn Độ này:
Ấn độ thì elite của nó đã xuất phát điểm cao gấp mấy lần ta rồi. Cụ so sánh khập khiễng vãi. Mình chỉ hơn Dalit của nó thôi.

Wintemrach

Xe tải

ZARG

Xe container
Những phụ huynh trường QT ở VNam đa phần là expats, tiền học phí do công ty trả nên họ cho con họ học QT ở Vnam được, còn khi ở nước họ, thì đa phần ko đủ tiền để cho con học trường tư xịn đâu, thành ra phải vào trường công thôi. Chứ con cái giới triệu/tỷ phú ở nước ngoài cũng toàn học "quốc tế" cả.

Ngoài ra việc chuyên chọn ở nước ngoài khác VNam. Bên nước ngoài, họ cũng phân loại học sinh ra. Ví dụ như ở Đức thì sau tiểu học học sinh sẽ chia làm 2 loại là Gymnasium và Realschule. Học sinh học Gymnasium sẽ được vào đại học, nên đương nhiên trung binh là giỏi hơn. Tuy nhiên tỷ lệ học sinh vào 2 trường này là 50:50, chứ không phải chuyên như ở Vnam là 1-2%. Rồi trong mỗi trường thì nếu có học sinh nào đặc biệt xuất sắc thì cũng sẽ được tập hợp lại để đào tạo thêm (có thể ở ngay trong trường hoặc gửi đi đâu đó). Nhưng nên nhớ là các học sinh này thực sự là gifted. Còn học sinh chuyên ở Việt Nam đa phần chỉ là thông minh, chăm chỉ luyện để thi vào được, chứ thực sự giftef trong trường chuyên có khi cũng chỉ có 2-3% thôi. Chính vì vậy mà bây giờ nhiều gia đình có con thông minh, nhưng họ biết con mình ko phải là talent, nên có điều kiện họ chọn trường tư/quốc tế tốt cho con.

Mà Vinschool bây giờ cũng có chương trình dành cho Gifted students. Không phải là mở 1 lớp chuyên, mà nếu học sinh thực sự gifted thì cũng sẽ có giáo viên hướng dẫn với chương trình học advance hơn. https://vinschool.edu.vn/en/news_event/vinschool-establishes-the-gifted-and-talented-education-gate-center/
Bọn "Tây" sang Vn cũng khóc thét vì học phí trường QT quá đắt.

Trường tư tốt ở Barcelona cũng tầm 15-20K/năm thôi.

Ở Vn phải gấp đôi...

Tuancap

Xe buýt
Học chuyên hay không chuyên thì đích đến là :trường đại học tốp trên thôi .
Thường những bạn đỗ chuyên đều học giỏi và chăm chỉ . Nên môi trường học sẽ đồng đều hơn . Tỷ lệ đỗ đại học tốp trên cao .
Nhưng nhiều em cũng vất vả để theo kịp các bạn . Chưa kể nhà xa đi lại khó khăn .
Bạn nào chăm chỉ học giỏi , học trường công vẫn tốt . Có sao đâu .
Đừng gây áp lực cho các cháu nhiều quá .
Mình có 2 con trai đều học c3 VĐ . Chúng đều đỗ đại học tốp trên . Quan trọng các con có tự giác và chăm chỉ hay không thôi .

Matxech

Xe container
Học chuyên hay không chuyên thì đích đến là :trường đại học tốp trên thôi .
Thường những bạn đỗ chuyên đều học giỏi và chăm chỉ . Nên môi trường học sẽ đồng đều hơn . Tỷ lệ đỗ đại học tốp trên cao .
Nhưng nhiều em cũng vất vả để theo kịp các bạn . Chưa kể nhà xa đi lại khó khăn .
Bạn nào chăm chỉ học giỏi , học trường công vẫn tốt . Có sao đâu .
Đừng gây áp lực cho các cháu nhiều quá .
Mình có 2 con trai đều học c3 VĐ . Chúng đều đỗ đại học tốp trên . Quan trọng các con có tự giác và chăm chỉ hay không thôi .
Bọn chuyên các trường top nó tuyển thẳng nhiều
Mình bảo con mình
Mang tiếng học đh mà chả khác ji bình mới rượu cũ
Trường mới bạn cũ . Chúng mày chỉ việc bê đít từ cnn sang nt

Waterblack

Xe tải
E ko rõ cụ thể chuyên bên tây pp nó ntn nhưng chỉ cần pp nó giống các trường QT xịn ở VN thì nó đã hơn rồi. Vd trường QT họ sẽ nghiên cứu lứa tuổi này thì cần bn kiến thức, hàm lượng ntn để họ đưa vào giáo trình, up date cực nhanh chứ ko như ta lâu lâu thay sgk 1 lần. Vd như con e học trên lớp có môn công dân toàn cầu update các vấn đề hiện tại của thế giới kiểu như biến đổi khí hậu, ô nhiễm... Chứ nó ko dạy nhiều cái thừa, cũ, lạc hậu như ở ta.
Em ở Úc, bên này không có trường chuyên chỉ có trường chọn (selective) công lập, cũng tập hợp của học sinh khá giỏi của các trường khác thi vào. Cũng phải thì 4-5 môn về Toán và Tiếng Anh. Nói chung so với trường chuyên mình thì nó thua xa về độ học trâu và sâu. Muốn thi tốt nghiệp điểm cao, các cháu bên này vẫn học thêm học nếm chả khác gì mình.

Tuancap

Xe buýt
Bọn chuyên các trường top nó tuyển thẳng nhiều
Mình bảo con mình
Mang tiếng học đh mà chả khác ji bình mới rượu cũ
Trường mới bạn cũ . Chúng mày chỉ việc bê đít từ cnn sang nt
Không phải ai học chuyên cũng dc tuyển thẳng ĐH đâu . Cũng phải đạt đủ tiêu chí nhé .
3 năm học sinh giỏi + điểm các môn xét tuyển 9,5 trở lên , hoặc sat .

Matxech

Xe container
Không phải ai học chuyên cũng dc tuyển thẳng ĐH đâu . Cũng phải đạt đủ tiêu chí nhé .
3 năm học sinh giỏi + điểm các môn xét tuyển 9,5 trở lên , hoặc sat .
Lớp con mình chả có bạn nào trượt mấy trường top 1 còn trường nào là do bọn nó chọn theo ý thích
Tự nhiên thi 1 kì cấp 3 ăn 2 kì cấp 3 và đh
Còn để thi tay bo với hs các tỉnh thì cũng mướt mồ hôi ôn luyện
Đây bọn nó nhẹ như ko chỉ cần tốt nghiệp là ok

buwscxucs

Xe tải
Lớp con mình chả có bạn nào trượt mấy trường top 1 còn trường nào là do bọn nó chọn theo ý thích
Tự nhiên thi 1 kì cấp 3 ăn 2 kì cấp 3 và đh
Còn để thi tay bo với hs các tỉnh thì cũng mướt mồ hôi ôn luyện
Đây bọn nó nhẹ như ko chỉ cần tốt nghiệp là ok
Lớp con em cũng vậy, em hỏi nó là lớp con đỗ hết ĐH chưa, nó trả lời "Có chứ..." (giọng hơi gắt :D).
Còn về ôn tốt nghiệp thì trước thi một tuần em hỏi đã ôn hết chưa, nó bảo tuần này con bắt đầu ôn... Tự nhiên lại thấy hoang mang, vớ vẩn không tốt nghiệp thì lại được việc. Bình thường em ít để ý việc học của nó lắm vì nó toàn tự giác. Tuần thi tốt nghiệp lại lo lo như hồi thi vào 10.

mr teppi

Xe buýt
Cụ tổng kết chuẩn. Thật ra so sánh Ams với trường Quốc Tế thì không hợp lý lắm. Một bên học phí có 217k vnd/month (hồi xưa thì chỉ 55k/month), mà lại có học bổng gấp 3 học phí nếu môn chuyên >=8.5 và là học sinh giỏi. Một bên thì đóng học phí bét cũng 15-20tr vnd/month. Trong khi môi trường và danh tiếng của Ams đã được bảo chứng, và được các trường ĐH quốc tế công nhận. Cụ nào không cho con học Ams mà học quốc tế thì em nghĩ 99% là do thi không đỗ hoặc là không có khả năng thi đỗ nên không thi. Chứ đỗ mà không học, lại đi học trường QT thì chắc là hãn hữu lắm ạ. Em cũng chưa biết có trường hợp nào như vậy. Em để lại 1% vì có thể có trường hợp như vậy mà em không biết do ngoài tầm hiểu biết của em; hoặc là có những cụ mợ nhà chẳng có gì ngoài tiền, cho con học QT từ bé đến lớn, sau đi du học luôn, thì quan tâm đến Ams làm gì nữa ạ.
Em đồng quan điểm với cụ... Em thấy Tây lông nó chọn hs VN sang nó du học có học bổng nó ưu tiên các trường chuyên và vài trường tốp đầu...

Hoclaimuaxe

Xe đạp
Cháu có thắc mắc it liên quan lắm. Vẫn chủ đề trường chuyên và QT. Có bạn nào học DGS quay lại thi AMS hay KHTN, CSP… không ạ và quay lại thi có đỗ ko. Có con cụ nào học DGS mà vẫn dự phòng phương án thi chuyên ko?

bomon

Xe tăng
E ko rõ cụ thể chuyên bên tây pp nó ntn nhưng chỉ cần pp nó giống các trường QT xịn ở VN thì nó đã hơn rồi. Vd trường QT họ sẽ nghiên cứu lứa tuổi này thì cần bn kiến thức, hàm lượng ntn để họ đưa vào giáo trình, up date cực nhanh chứ ko như ta lâu lâu thay sgk 1 lần. Vd như con e học trên lớp có môn công dân toàn cầu update các vấn đề hiện tại của thế giới kiểu như biến đổi khí hậu, ô nhiễm... Chứ nó ko dạy nhiều cái thừa, cũ, lạc hậu như ở ta.
Cụ còn không rõ trường chuyên ở VN giờ nó thế nào nữa cơ. Ngày xưa có lẽ cụ cụ học trường chuyên nào đó mà bị thui chột cảm hứng rồi. Đồng ý là trường QT nào cũng đào tạo tiếng Anh rất tốt, nhưng chỉ thế thôi.
Nó còn là môi trường, cụ tưởng tượng CLB debate mà không có cháu tư duy sắc sảo, CLB robotiics hay lập trình, mà không có cháu nào làm được hơn việc cắm cái module sẵn cho chạy, hay tự viết cái gì nhiều hơn hello world, thì cũng chỉ là hình thức thôi. Hình như con cụ đang học cấp 3 trường QT, cụ nhìn xem có khả năng nhóm học sinh nào tự tổ chức được sự kiện nào đáng chú ý hay không ?
Trường chuyên như Ams nó là môi trường của những bọn giỏi đủ mọi lĩnh vực luôn, nên tổ chức cái gì cũng thuận lợi. Để bọn nó tự do thì nó sẽ phát triển theo hướng nào nó thích, không phải lo lắng gì chuyện đó.
Ví dụ mấy cái sự kiện cập nhật của thế giới em hướng dẫn thằng F1 cấp 2 của em tự lên youtube xem được rồi, hoặc nó có thể kể lại vài sự kiện nó thấy đáng chú ý của WW1 đấy, không cần vào trường QT hay chuyên đâu, nó học trường tư VN làng nhàng thôi.

gocart

Xe cút kít
Cụ ơi chuyên Sử trường nào thế, mà chuyên Sử sao đi du học được thế cụ, em tưởng mấy môn kiểu Toán lý hóa...mới du học chứ
Nó chuyên Sử nhưng vẫn phải học tất các môn phổ thông thì nó ngán gì.
Có thể thua chuyên toán độ 1 điểm thôi giống như con em trước đây lớp toán thì nguyện vọng 2 văn sử địa vẫn ổn.

fadco

Xe container
Nó chuyên Sử nhưng vẫn phải học tất các môn phổ thông thì nó ngán gì.
Có thể thua chuyên toán độ 1 điểm thôi giống như con em trước đây lớp toán thì nguyện vọng 2 văn sử địa vẫn ổn.
ka ka thế thì khoai, tưởng chuyên sử địa thì học Toán Anh bình thường chứ cũng giỏi đều thế thì chịu rồi:)

stone_lamp

Xe điện

sunflower09

Xe hơi
Toán với Anh bình thường thì khó đỗ chuyên lắm bác ạ :))
ka ka thế thì khoai, tưởng chuyên sử địa thì học Toán Anh bình thường chứ cũng giỏi đều thế thì chịu rồi:)

3d4s

Xe tăng
Trường Quốc tế tại Việt Nam cũng rất bình thường thôi. Vì bản chất trường QT tại Việt Nam (hay ở bất cứ đâu trên TG) không phải để đào hay luyện học sinh giỏi. Mà bản chất trường QT là để cho các học sinh không biết nói tiếng địa phương tại các quốc gia có quyền được học tập và vui chơi. Mục tiêu trường QT là đạt tiêu chuẩn "chung của TG" (nói thế cho sang, chứ thực ra là đạt tiêu chuẩn trung bình của TG mà thôi). Học sinh học trường QT mà muốn vào các trường ĐH tốt thì cần phải cố gắng rất nhiều.

Ví dụ, mọi người hay khen UNIS Hà Nôi, nhưng kết quả tốt nghiệp (Điểm trung bình IB) của UNIS chỉ là 34 điểm. Điểm này chỉ hơn điểm trung bình IB trên TG một chút. Và với 34 điểm TB thì chỉ vào được các trường ĐH "không tên" bình thường/ trên TG.

Tương tự điểm BIS Hà Nội nhỉnh hơn một chút là 35, và BIS HCM là 38 (một trường mà có average IBDP 38 là được cho rất tốt trên TG rồi).

Để vào top 20 trên thế giới, thường phải 42+, để vào các trường ĐH Ivies (top 50), điểm IB trung bình phải trên 40+, và nếu các trường tốt (top 100) phải trên 38+.

Cho những ai chưa biết thì IBDP thi 6 môn tốt nghiệp, điểm tối đa là 7 mỗi môn: 7x6 = 42 + 3 điểm thưởng khác. Tối đa là 45 điểm. Cả thế giới năm 2023 có 179 bạn đạt 45 điểm IBDP.

Còn đây là kết quả chung cho các trường quốc tế theo hệ IB tại Việt Nam. Điểm sáng là có đến tận 101/735 học sinh Việt Nam thi IBDP đạt 40+ points.

Source: https://whichschooladvisor.com/vietnam/school-news/vietnam-ib-diploma-results-2023#:~:text=Vietnam's average IBDP score is,students achieved 40-plus points.)

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Cụ ơi chuyên Sử trường nào thế, mà chuyên Sử sao đi du học được thế cụ, em tưởng mấy môn kiểu Toán lý hóa...mới du học chứ
Chuyên nào mà chẳng đi du học được hả cụ. Các trường, đặc biệt là trường Mỹ họ đánh giá năng lực cá nhân qua bài luận, qua hoạt động ngoại khóa và điểm số và SAT chứ họ có quan tâm mình học gì đâu. Đặc biệt là các trường LAC ()khai phóng) cụ còn chưa cần đăng ký ngành học chính khi apply. Cứ được nhận rồi sang đấy trường có môn gì thích thì đăng ký học, học thấy thích thì học tiếp không thì chuyển sang môn khác cụ ạ.

koala2023

Xe tải
Trường Quốc tế tại Việt Nam cũng rất bình thường thôi. Vì bản chất trường QT tại Việt Nam (hay ở bất cứ đâu trên TG) không phải để đào hay luyện học sinh giỏi. Mà bản chất trường QT là để cho các học sinh không biết nói tiếng địa phương tại các quốc gia có quyền được học tập và vui chơi. Mục tiêu trường QT là đạt tiêu chuẩn "chung của TG" (nói thế cho sang, chứ thực ra là đạt tiêu chuẩn trung bình của TG mà thôi). Học sinh học trường QT mà muốn vào các trường ĐH tốt thì cần phải cố gắng rất nhiều.

Ví dụ, mọi người hay khen UNIS Hà Nôi, nhưng kết quả tốt nghiệp (Điểm trung bình IB) của UNIS chỉ là 34 điểm. Điểm này chỉ hơn điểm trung bình IB trên TG một chút. Và với 34 điểm TB thì chỉ vào được các trường ĐH "không tên" bình thường/ trên TG.

Tương tự điểm BIS Hà Nội nhỉnh hơn một chút là 35, và BIS HCM là 38 (một trường mà có average IBDP 38 là được cho rất tốt trên TG rồi).

Để vào top 20 trên thế giới, thường phải 42+, để vào các trường ĐH Ivies (top 50), điểm IB trung bình phải trên 40+, và nếu các trường tốt (top 100) phải trên 38+.

Cho những ai chưa biết thì IBDP thi 6 môn tốt nghiệp, điểm tối đa là 7 mỗi môn: 7x6 = 42 + 3 điểm thưởng khác. Tối đa là 45 điểm. Cả thế giới năm 2023 có 179 bạn đạt 45 điểm IBDP.

View attachment 7958791
Còn đây là kết quả chung cho các trường quốc tế theo hệ IB tại Việt Nam. Điểm sáng là có đến tận 101/735 học sinh Việt Nam thi IBDP đạt 40+ points.

View attachment 7958855

Source: https://whichschooladvisor.com/vietnam/school-news/vietnam-ib-diploma-results-2023#:~:text=Vietnam's average IBDP score is,students achieved 40-plus points.)
Đây là do đầu vào trường quốc tế ko tuyển chỉ học sinh giỏi. Trường ko thể biến 1 học sinh dốt/trung bình thành giỏi hay xuất sắc. Vấn đề là trường có thể khiến học sinh ngày càng tiến bộ ko, có khiến nó giỏi hơn chính nó nếu nó ko được học trường đó ko.
Cha mẹ nào có con học trường thường rồi cho con học quốc tế thì mới so sánh được, chứ so thành tichs 2 đứa học sinh khác nhau chả nói gì nhiều về trường.