[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Hieudao

Xe buýt
Quan điểm của mỗi người một khác. Nhưng em nghĩ ai cũng muốn con mình vào trường tốt để học. Cá nhân em có 2 đứa thàng anh chịu khó học hành thì em đầu tư cho học trường tốt, còn con em học hành chểnh mảng em không bắt theo trường công nữa em cho sang học tư. Học trong trường tư em thấy cũng có nhiều mặt tích cực cháu nó không quá khổ phải theo trương trình và nhất là khoản năng động thì em thấy tốt hơn rất nhiều.

mr teppi

Xe buýt
Trường chuyên Ams hình như có hệ 1, hệ 2 đúng ko các cụ? Không hiểu tỷ lệ học sinh 2 hệ này thế nào? Hệ 1 thì có thể nói là giỏi, chứ hệ 2 đóng tiền cao hơn, nói chung chất lượng học sinh khá thấp.
Chả có hệ 1 hay hệ 2 nào cả, các chuyên tự nhiên như Lý hoá... lấy 2 lớp mỗi môn, sử địa... lấy mỗi môn một lớp thì như nhau, cứ học giỏi thi được tuyển thù vào, không thì vui vẻ tham gia phong trào cùng nhau.

Mytv

Xe điện
Không biết cụ hỏi về Cấp 3 hay 2 nhưng điểm tuyển sinh PTTH của Ams không phân biệt, xếp lớp thì căn cứ vào điểm đầu vào, tiền học phí thì như nhau.
Thời e học có cụ ạ. Gọi là lớp 1 lớp 2. Vd như anh 1 anh 2. Học ko dc thì out xuống lớp 2. Hệ 2 này dc cái toàn con nhà giàu nhưng học cũng dc phết ạ. Bạn nhà e cũng là trường hợp bị out từ 1 xuống:))

mattroihong

Xe tải
Chắc cụ ấy muốn hỏi về hệ song bằng Alevel của ams, chỉ tiêu 50 hs học phí khoảng 8tr/tháng, thi thấy bảo cũng khó và khác cách thức với hệ chuyên.

Thai_Dzui

Xe hơi
nhất thiết thì chắc chắn không rồi cụ. Nhưng có thì cũng tốt hơn không chứ ạ

moly

Xe điện
Cho em hỏi , chuyên lý ams thì tỷ lệ học trong nước cao không ạ?

BopCoi

Xe tải
Em cứ tưởng con cụ học QT từ nhỏ, hoá ra cháu học hết C2 xong vào QT học có học bổng.
Riêng khoản TA mà học trường công tốt sau chuyển QT có môi trường ôn luyện thì cực tốt. Vì ngữ pháp các thày cô VN dạy cực tốt, mấy thằng tây phải gọi bằng cụ. Cụ phải cảm ơn GV trường công luyên TA trước :D
Con e học c1 trường tư, trường cũng có gv nc ngoài dạy TA tuần 5 buổi, ko học thêm, thi học bổng vào trường QT từ lớp 6 chứ ko phải C3 đâu cụ. Trường công mà ko học thêm TA thì ko thi nổi đâu cụ.

BopCoi

Xe tải
Đấy, chính cụ đã thấy nhé: Bọn Tây hết PTTH nó mới cày. Nếu như HS ta cũng như HS Tây, không cày sớm thì khi gia nhập vào bậc ĐH là sẽ thua toàn diện bọn Tây, không bao giờ cạnh tranh lại được vì lúc ban đầu còn phải mất rất nhiều thời gian và công sức để hòa nhập với lối sống và môi trường học tập, nghiên cứu, lúc đó mới cày là quá muộn. Chưa kể muốn trụ lại được thì phải giỏi hơn bọn SV Tây chứ ngang nhau thì bao giờ bọn Tây cũng sẽ được chọn trước.
Học đh xong rồi thì hết pin luôn cụ, cụ thấy các cá nhân tài giỏi trên thế giới trong mọi lĩnh vực có mấy người xuất thân từ VN? Trong khi các cá nhân trường chuyên lớp chọn đang là những người đc kỳ vọng nhất?
Cụ xem Ấn Độ này:

botom

Xe tăng
Trường chuyên, lớp chọn không phải là một loại hình gì đặc biệt chỉ VN mới có. Tất cả các nước trên thế giới đều có mô hình trường chuyên, lớp chọn này (ví dụ tham khảo: https://vi.wikipedia.org/wiki/Trường_chuyên_lớp_chọn). Vì nó giúp đáp ứng nhu cầu của tất cả các nhóm đối tượng học sinh. Có các lớp bổ túc văn hóa dành cho các bạn học kém, thì không có lý gì lại không có các lớp chuyên, chọn cho các em học sinh có năng khiếu, tài năng đặc biệt.

Vậy nên VN chúng ta cũng đang không làm gì bất thường cả ạ. Nhưng tại sao cuộc tranh cãi về trường chuyên lớp chọn là cuộc tranh cãi không có hồi kết?. Riêng trên OF này cũng đếm không hết các bài viết tranh cãi về chủ đề này. Cái này cũng không có gì đặc biệt, vì các nước khác cũng tranh cãi như vậy thôi ạ.

Vì đơn giản là khi chỉ có tầm 2-3% học sinh học trong môi trường chuyên, chọn (ví dụ ở VN là trên 2%. Nguồn tham khảo: https://thanhnien.vn/bo-gd-dt-bao-cao-ra-sao-ve-he-thong-truong-thpt-chuyen-gan-10-nam-qua-185969088.htm# ), thì với 97-98% còn lại (và phụ huynh của các em), dễ hiểu là chỉ cần trong đó có một tỷ lệ số người cảm thấy mô hình chuyên chọn là không tốt, con em mình thiệt thòi, hay một số khác thì sẽ "cảm thấy" học sinh chuyên chọn là gà tồ, là tốn nhiều tiền của mà sau này cũng có hơn gì nhiều đâu, v.v, thì cũng đã tạo một số lượng lớn các ý kiến trái chiều rồi. Nên chắc chắn đây là cuộc tranh cãi không hồi kết, vì sự khác biệt về thế giới quan của các nhóm đối tượng khác nhau.

Em nghĩ chúng ta trao đổi quan điểm trên này cho vui thôi ạ, tránh xúc phạm hay nhục mạ nhau, vì hệ quy chiếu khác nhau, thì quan điểm cũng sẽ khác nhau thôi ạ. Cá nhân em ủng hộ mô hình chuyên chọn, vì nó giúp các bạn học sinh thực sự tài năng, tìm được môi trường học tập phù hợp, phát huy hết năng lực. Và như vậy nó cũng sẽ công bằng hơn, vì giáo dục đáp ứng được nhu cầu của tất cả các đối tượng học sinh khác nhau.

BopCoi

Xe tải
Với em trường UNIS, SIS,BIS và pháp quốc tế ( em không nhớ tên chính xác) là trường quốc tế. Trong 4 trường đó thì em chưa tiếp xúc với hs BIS nên hơi tò mò chút ạ.
Trường con e nằm trong list trên của cụ đấy

cusao

Xe lăn
Nên đặt lại câu hỏi: có trường hợp nào bị ép buộc vào trường điểm, trường chuyên không?

botom

Xe tăng
Có cụ nên tỉnh táo thì có í 🤭
Cái trường chuyên nổi tiếng HN là Ams thành lập năm '83 đấy! Mà đấy là chỉ tính chính thức khi trường đc độc lập đứng riêng sau khi xây dựng xong ở vị trí là Trường Nguyễn Trãi bây giờ.
Chứ nếu nói về lịch sử trước đó nữa thì chính là khối các lớp chuyên đc đặt trong khuôn viên trường Lý Thường Kiệt bây giờ đó ạ.

Sau khi xây xong thì các lớp chuyên từ Lý Thường Kiệt đc chuyển về chỗ mới với tên trường mới là Hà nội - Amsterdam!

Hoa hậu Diệu Hoa là lứa học trò đầu tiên của Ams đấy. Chị Diệu Hoa lớp chuyên Nga :P

Thế mà cụ dám bảo những năm '80 chưa có chuyên á :P
Đồng ý với cụ. Và em xin bổ sung là thời đấy (198x) thậm chí đã có chuyên cấp 2 ạ. Ví dụ chuyên Trưng Nhị cấp 2, đã có phân ban chuyên Toán, Văn, Nga....Trường này nằm ở hồ Hai Bà, phía sau chợ giời, đối diện bên kia hồ là trường Trưng Trắc. Rất tiếc là sau này thế hệ các thầy cô tâm huyết về hưu, nên Trưng Nhị không còn duy trì là trường chuyên cấp 2 được nữa, và chuyển thành trường thường ạ.

botom

Xe tăng
Con cụ thiểu số, ko đại diện số đông đc, ảnh này lấy ngẫu nghiên ảnh đầu tiên trên mạng lớp, chuyên cận quá nửa, đội đc khen thưởng còn cận gần hết luôn.
Trẻ con giờ tỷ lệ cận nhiều cụ ạ. Toàn là do ipad, iphone, máy tính đấy ạ. Không phải do chăm học đâu. Bọn trẻ con nhà em cuối cấp 1 đã cận rồi, mà có phải do nó học chăm chỉ gì đâu. Giờ vào lớp học nào, dù chuyên chọn hay thường, đều phải hơn nửa lớp là cận :(.

sinichit52

Xe container
Trường con e nằm trong list trên của cụ đấy
Chúc mừng F1 nhà cụ thật lòng. Nhưng em cũng biết ph và hs học trường QT vẫn bảo nếu ở nước họ thì họ sẽ cho con vào trường kiểu như trường chuyên của mình đấy ạ. Đấy là những hs mà theo học uni sau này.

botom

Xe tăng
À, một số cụ nói đừng tưởng bây giờ chuyên đầu to mắt cận lơ ngơ, chúng nó toàn bla bla siêu lắm nên mới có cụ phản biện là cận với ngơ thôi.

Cháu ruột em luôn nhé, chuyên Arms và lớp trưởng luôn, mà nó 12 năm lớp trưởng. Không cận, không ngơ trái lại cực năng động và nhanh nhạy. Hồi cấp 3 nó đi đủ chỗ từ văn hóa sứ quán Mỹ, hội đồng Anh rồi các buổi thảo luận khắp nơi, theo các chương trình từ thiện ........
Sau đỗ học bổng 70% một trường College cũng hạng khá ở Minnesota, học 3 năm thôi vì nhà cũng không dư dả lắm. Sang đấy học còn được tín nhiệm nằm trong BQL ký túc xá, được free chỗ ở. Vậy mà bố mẹ cháu vẫn phải bán đất chi thêm hơn 2 tỷ cho đi học. Cháu SN 95, giờ cũng 28 tuổi rồi chưa chồng con gì, vừa đi học vừa đi làm và vừa làm xong tiến sĩ.
Giờ làm việc thu nhập cũng bình thường, 3-4 năm mới thu xếp về thăm gia đình được 1 lần, tự nhiên bây giờ lại rụt rè khép kín mất hẳn sự năng động ngày xưa.
Học giỏi quá cũng là cái bẫy. Càng học cao theo con đường academic, lại càng thấy bể học mênh mông, đâm ra rụt rè cụ ạ :). Học chuyên, có network tốt, môi trường tốt, rồi xác định ra đi làm, kiếm tiền, thì em thấy đội chuyên đó thường là khá thành công trong công việc, kinh doanh. Đó là dựa trên trải nghiệm cá nhân của em là thế. Có thể không đúng ạ.

BopCoi

Xe tải
Trường chuyên, lớp chọn không phải là một loại hình gì đặc biệt chỉ VN mới có. Tất cả các nước trên thế giới đều có mô hình trường chuyên, lớp chọn này (ví dụ tham khảo: https://vi.wikipedia.org/wiki/Trường_chuyên_lớp_chọn). Vì nó giúp đáp ứng nhu cầu của tất cả các nhóm đối tượng học sinh. Có các lớp bổ túc văn hóa dành cho các bạn học kém, thì không có lý gì lại không có các lớp chuyên, chọn cho các em học sinh có năng khiếu, tài năng đặc biệt.

Vậy nên VN chúng ta cũng đang không làm gì bất thường cả ạ. Nhưng tại sao cuộc tranh cãi về trường chuyên lớp chọn là cuộc tranh cãi không có hồi kết?. Riêng trên OF này cũng đếm không hết các bài viết tranh cãi về chủ đề này. Cái này cũng không có gì đặc biệt, vì các nước khác cũng tranh cãi như vậy thôi ạ.

Vì đơn giản là khi chỉ có tầm 2-3% học sinh học trong môi trường chuyên, chọn (ví dụ ở VN là trên 2%. Nguồn tham khảo: https://thanhnien.vn/bo-gd-dt-bao-cao-ra-sao-ve-he-thong-truong-thpt-chuyen-gan-10-nam-qua-185969088.htm# ), thì với 97-98% còn lại (và phụ huynh của các em), dễ hiểu là chỉ cần trong đó có một tỷ lệ số người cảm thấy mô hình chuyên chọn là không tốt, con em mình thiệt thòi, hay một số khác thì sẽ "cảm thấy" học sinh chuyên chọn là gà tồ, là tốn nhiều tiền của mà sau này cũng có hơn gì nhiều đâu, v.v, thì cũng đã tạo một số lượng lớn các ý kiến trái chiều rồi. Nên chắc chắn đây là cuộc tranh cãi không hồi kết, vì sự khác biệt về thế giới quan của các nhóm đối tượng khác nhau.

Em nghĩ chúng ta trao đổi quan điểm trên này cho vui thôi ạ, tránh xúc phạm hay nhục mạ nhau, vì hệ quy chiếu khác nhau, thì quan điểm cũng sẽ khác nhau thôi ạ. Cá nhân em ủng hộ mô hình chuyên chọn, vì nó giúp các bạn học sinh thực sự tài năng, tìm được môi trường học tập phù hợp, phát huy hết năng lực. Và như vậy nó cũng sẽ công bằng hơn, vì giáo dục đáp ứng được nhu cầu của tất cả các đối tượng học sinh khác nhau.
Cùng là trường chuyên nhưng những nc pt họ có pp giáo dục đặc biệt cho những hs giỏi chứ ko như ở ta cụ ạ, chính vì vậy chúng ta mới lãng phí tài năng. Giáo dục nước phát triển họ cung cấp cho hs cái mà học sinh cần, giáo dục ở ta cung cấp cho hs cái mà giáo viên có, rất khác.

BopCoi

Xe tải
Chúc mừng F1 nhà cụ thật lòng. Nhưng em cũng biết ph và hs học trường QT vẫn bảo nếu ở nước họ thì họ sẽ cho con vào trường kiểu như trường chuyên của mình đấy ạ. Đấy là những hs mà theo học uni sau này.
Cảm ơn cụ, nếu ở ta pp giáo dục tiên tiến đc áp vào trường chuyên e cũng cho con e vào ngày, nhưng ở ta pp chuyên và thường chả khác nhau nhiều ngoài cách học trước và luyện giải nhiều bài tập khó thôi cụ, vậy nên ở ta e vẫn xếp thứ tự QT, tư tốt, trường chuyên, trường công.

botom

Xe tăng
Cùng là trường chuyên nhưng những nc pt họ có pp giáo dục đặc biệt cho những hs giỏi chứ ko như ở ta cụ ạ, chính vì vậy chúng ta mới lãng phí tài năng. Giáo dục nước phát triển họ cung cấp cho hs cái mà học sinh cần, giáo dục ở ta cung cấp cho hs cái mà giáo viên có, rất khác.
Vâng. Em nêu quan điểm ủng hộ mô hình chuyên chọn thôi ạ. Chứ em chưa bàn là VN ta đang làm kém hơn tây hay không. Ta kém hơn thì phải tìm cách cải tiến, làm tốt hơn. Chứ không nên vì kém hơn thì bỏ béng nó đi. Đúng không ạ.