[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

BopCoi

Xe tải
Hức, hóa ra con cụ Popcoi đựoc học bổng 100% nên học quốc tế. Thế mà cụ ấy nói là nhà giàu không quan tâm đến học bổng :(
E chưa hiểu ý cụ? Chắc ý cụ là e giàu vẫn ham học bổng hả? E có nói e giàu bao giờ đâu cụ? Có thì cụ trích hộ e nhé.

taiadau

Xe điện
Vậy là bạn này cụ k định hướng chuyên nữa ạ? E thì trc cũng định hướng cho bạn lớn là đỗ chuyên thì học, trượt thì học tư chứ nói không với công lập nhưng bạn nhỏ này e bỏ luôn chuyên vì thấy con mình k thuộc loại học 1 biết 10, học chơi cũng đỗ mà phải cày cuốc để may ra đỗ nên thấy k cần thiết. Ngoài ra e cho bạn lớn học tư thấy hài lòng với môi trường tư quá nên nghĩ chuyên chả để làm gì mà phải vất vả thi thố. Nếu con e học chuyên chắc phải học thêm chứ k như học tư 100% thu dc từ học tại trường. Một nhóm nhỏ 5-10 đứa cùng trình độ học với nhau chứ k phải lớp lớn học đại trà, cái này chuyên hay công chắc k thể có được.
E ủng hộ quan điểm cụ BopCoi vi e oánh giá cao chất lượng dạy và môi trường học ở QT hơn chuyên, với e chỉ có k có tiền thì e đành chịu chứ nếu k phải nghĩ về tiền mà con đỗ cả 2 và cho lựa chọn giữa chuyên và tư chất lượng chứ chưa nói quốc tế thì e vẫn chọn tư chứ e k chọn chuyên. Chuyên chỉ có ưu điểm học phí thấp, nghe oai và các bạn đầu vào đều chất lượng cao, nhưng giá trị nhận được từ ngôi trường đem lại thì e cho là thấp, cũng khó đòi hỏi vì học phí rẻ thế thì k đòi hỏi chất được.
Và cũng đồng ý với cụ BopCoi đúng là các bạn đỗ chuyên mà đc vào môi trường QT thì đúng là rồng gặp nước, chắc chắn sẽ phát triển hơn nhiều ở môi trường chuyên mà các bạn ấy đang học. Con e mà k cho học tư mà cho học công thì k thể thay đổi và trưởng thành sau 1 năm dc như này. Trường công chỉ tập trung vào 1 vài cá nhân xuất sắc toả sáng, còn tư thì it học sinh nên e nào cũng dc quan tâm, có cơ hội thể hiện mình, tốt hơn bản thân các e của ngày hôm qua rất nhiều.
Đây là quan điểm cá nhân e rút ra từ thực tế con e đã từng học trường công, tư, quốc tế nửa mùa đủ cả và bản thân 4 chị e nhà e đều đã học chuyên/chọn cấp 3 ra.
Cô chị (học cùng lớp toán con mợ 6C1 Arc), em xin rút khỏi lớp toán từ lớp 7 vì lúc bấy giờ nếu học toán thì trâu bò quá và con em cũng ko giỏi đặc biệt về toán (dù từ lớp 4 con thi phân lớp luôn lọt vào lớp toán cao nhất của Arc). Em chỉ cần còn học toán để có tư duy logic tốt thôi, chứ chuyên toán ko có trong suy nghĩ luôn (rút kn từ cá nhân em trước cũng chuyên toán Tỉnh). Em hướng cô chị vào chuyên vì thích môi trường năng động của chuyên chứ ko mục đích học chuyên, sau kỳ 1 lớp 10 vừa rồi dù con lọt đội dự tuyển nhưng cũng tự viết đơn xin ra và ko học thêm bất cứ môn nào trong nhóm môn lueaj chọn để thi ĐH. Cô em thì khác hẳn, con có nk về ngoại ngữ từ nhỏ nên em cho học trường song ngữ từ bé, môi trường học như chơi tuyệt vời (Sentia) và vừa hết cấp 1 năm nay. Em hướng con học A level nên cho con thi sang Vinschool hệ advance (dù ở Sentia thì cũng có học bổng tổng cộng 35%).
Còn về tranh luận vớ vẩn với ai đó là từ còm ban đầu mô tả: hs chuyên như gà CN, rồi phù hợp làm nhà nước, rồi hoạt động CLB trường thường hơn xa trường chuyên... chứ em cũng chả tranh luận qt hay chuyên ưu việt hơn. Đơn giản là ko update thông tin thì chém ít thôi, nói lung tung dựa trên thông tin ko chính xác cứ qua lại mất time mà vô nghĩa. Bản thân em học chuyên từ xưa, 2 con, 2 cháu học đủ cả chuyên/qte/tư... em cũng có hiểu biết nhất định về vđ này chứ.

Mytv

Xe điện
Vâng mợ, xưa thi chuyên là lựa chọn số 1 rồi, còn giờ thì cục diện có vẻ thay đổi, giống như Mỹ ấy, trường tư mới là trường tốt, công chỉ đại trà thôi. Nói gì thì nói k có tiền thì sao mà đầu tư chất lượng được. Xưa học ĐH dân lập là vét đĩa, nhưng giờ e thấy nhiều cụ/mợ con đỗ Ngoai thương mà cho học RMit như cụ caisua đây này.
Thì có ai nói tư, qte ko tốt đâu mợ. Gd ngày càng như mợ nói thôi. Rồi trường tốt sẽ là hệ thống ngoài công lập. Bên công lập muốn tốt theo thì chỉ có tự chủ tài chính. Đồng nghĩa với việc tăng học phí

Cái mọi ngừoi đang tranh luận là môi trường chuyên chọn có tốt ko? Nếu vẫn phải chọn lựa cân nhắc (ở đây là tài chính) thì quan điểm của nhiều cụ mợ vẫn đáng giá cao chuyên chọn. Vì tổng thể những cái chuyên chọn mang lại vẫn là tối ưu ít nhất 5-10 năm nữa. Ko phải tự nhiên nhà nhà ngừoi nguòi hướng con cái vào chuyên chọn. Bẳng chứng là chi phí đi luyện ko hề nhỏ.

E nói ko sai chứ mợ đồng niên:D

duongphong

Xe container
Cảm ơn mợ vì đồng cảm, e và vợ e cũng dân chuyên chọn mà ra nên thấu hiểu vấn đề. Con e trc ko học qte được cô giáo dạy tiếng anh xếp đứng thứ 8 về tiếng anh ở 1 lớp trường tư bình thường, tham gia các cuộc thi tiếng anh thì bao giờ cũng đứng sau 1 cậu trong lớp chuyên đến nhà cô học thêm sau giờ học. Sau này chuyển sang QT, thi tiếng anh nhất tỉnh 2 cuộc thi, trong đó có 1 cuộc thi là top 8 quốc gia mà không hề ôn luyện gì, đến ngày thì đi thi thôi, một sự tiến bộ thật kinh ngạc, tra danh sách giải thì chẳng còn thấy cậu bạn luôn đứng trên ngày xưa đâu. Đúng như mợ nói là như rồng gặp nước. E chia sẻ ra đây để 1 số cụ mợ có điều kiện có thể có sự lựa chọn tốt cho con mình. Con e thi được học bổng 100% trường QT nên học ko mất tiền, e cũng chia sẻ để cụ mợ có con tài năng có thể chớp đc cơ hội cho con mình học tập trong môi trường tốt.
Em cứ tưởng con cụ học QT từ nhỏ, hoá ra cháu học hết C2 xong vào QT học có học bổng.
Riêng khoản TA mà học trường công tốt sau chuyển QT có môi trường ôn luyện thì cực tốt. Vì ngữ pháp các thày cô VN dạy cực tốt, mấy thằng tây phải gọi bằng cụ. Cụ phải cảm ơn GV trường công luyên TA trước :D

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lại làm ngụm trà, ăn miếng kẹo lạc hóng tiếp. Mà học quốc tế môi trường dùng ngôn ngữ tiếng Anh làm ngôn ngữ thứ nhất thì tiếng Anh tốt lên là phải rồi. Em vẫn ngồi đợi sự chia sẻ phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm. Haiz.
Ơ e tưởng con cụ học DGS thì cũng là quốc tế mà, cụ vẫn chưa hài lòng về trường sao? Trường đó k lấy hs làm trung tâm ah? Như trương con e, e hiểu lấy hs làm trung tâm là trương có phân loại học sinh học theo trình độ của các e, có lớp H, lớp S, bài tập giao về nhà mỗi e một kiểu theo nhu cầu và năng lực từng e. Năm con e là năm đầu phân ban, chọn môn, có môn chỉ 2-3 e học nhưng nhà trương vẫn tổ chức lớp theo yc của hs. Rồi các hoạt động ngoại khoá các e đều dc tham gia hết, e nào cũng dc lên làm MC, lên hát hò, biểu diễn... dù mỗi e nói vài phút thôi, nhưng rèn cho các con tự tin nói trc đám đông. Như con nhà e mà học công chắc k bao giờ dc dẫn chương trình trc toàn trường như thế, nói còn chưa hay, chưa mượt nhưng bạn ấy tự tin hơn hẳn.

TorienT

Xe container
E chưa hiểu ý cụ? Chắc ý cụ là e giàu vẫn ham học bổng hả? E có nói e giàu bao giờ đâu cụ? Có thì cụ trích hộ e nhé.
Em không trích đâu. Em ngồi đợi phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm thôi.

Mytv

Xe điện
Con cụ ấy đc học bổng 100% trường QT thì quá khủng rồi, vì số lượng trường này ở HN đếm trên đầu ngón tay, học phí thuộc dạng khủng.
Vậy thì quá xuất sắc. Cực cực giỏi mới dc học bổng 100%. Nhất là với những bạn học trường bên ngoài. 1 năm chắc dc vài bạn.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Cô chị (học cùng lớp toán con mợ 6C1 Arc), em xin rút khỏi lớp toán từ lớp 7 vì lúc bấy giờ nếu học toán thì trâu bò quá và con em cũng ko giỏi đặc biệt về toán (dù từ lớp 4 con thi phân lớp luôn lọt vào lớp toán cao nhất của Arc). Em chỉ cần còn học toán để có tư duy logic tốt thôi, chứ chuyên toán ko có trong suy nghĩ luôn (rút kn từ cá nhân em trước cũng chuyên toán Tỉnh). Em hướng cô chị vào chuyên vì thích môi trường năng động của chuyên chứ ko mục đích học chuyên, sau kỳ 1 lớp 10 vừa rồi dù con lọt đội dự tuyển nhưng cũng tự viết đơn xin ra và ko học thêm bất cứ môn nào trong nhóm môn lueaj chọn để thi ĐH. Cô em thì khác hẳn, con có nk về ngoại ngữ từ nhỏ nên em cho học trường song ngữ từ bé, môi trường học như chơi tuyệt vời (Sentia) và vừa hết cấp 1 năm nay. Em hướng con học A level nên cho con thi sang Vinschool hệ advance (dù ở Sentia thì cũng có học bổng tổng cộng 35%).
Còn về tranh luận vớ vẩn với ai đó là từ còm ban đầu mô tả: hs chuyên như gà CN, rồi phù hợp làm nhà nước, rồi hoạt động CLB trường thường hơn xa trường chuyên... chứ em cũng chả tranh luận qt hay chuyên ưu việt hơn. Đơn giản là ko update thông tin thì chém ít thôi, nói lung tung dựa trên thông tin ko chính xác cứ qua lại mất time mà vô nghĩa. Bản thân em học chuyên từ xưa, 2 con, 2 cháu học đủ cả chuyên/qte/tư... em cũng có hiểu biết nhất định về vđ này chứ.
Ơ con cụ cũng Sentia ah, sao mà e với cụ trùng nhau mấy lần nhể, bạn lớn nhà e học cùng Arch với con cụ đang học Sentia đấy, nhưng năm nay e cho đi Mỹ học luôn rồi dù e vẫn đánh giá cao chất lượng dạy ở Sentia. Năm nay bạn bé nhà e lại về Vinschool cùng con cụ luôn, lúc đầu định cho học Sentia nhưng sau lại thôi, học Timecity đi lại tiện hơn, mà e lại đang kế hoạch lớp 6 cho về Sentia :D. Sao cụ lại k cho học luôn Sentia, cũng có A level mà, hay là giá chat ah? E chỉ thấy học phí hơi chat thôi chứ ăn uống đỉnh nhỉ, gì mà cấp 3 vẫn có bữa phụ :D

lookyoung

Xe tăng
Như thế nào thì được gọi là trường quốc tế bây giờ loạn quá. Nhiều trường chỉ dạy thêm 1 số môn bằng tiếng Anh, có mấy chương trình ngoại khóa cũng tự nhận là qt rồi.

bomon

Xe tăng
Nghiêm túc mà nói, thì đằng sau chiến lược gom bọn giỏi lại rồi cho nó tự do thì là triết lý của các cụ từ xưa, học thầy không tày học bạn, và bọn trẻ có được sự tự do.

Về định hướng gia đình, cụ nào thấy giỏi tiếng anh là sướng rồi thì đương nhiên trường qt nào cũng có điều đó. Đối với em thì cái đó không đủ, tiếng anh đủ dùng là được rồi.
Cụ nào thấy trường qt tổ chức các kiểu got talent hoặc các clb cho bọn trẻ con thì thấy thích, chứ em thích F1 nhà em học được cách bọn bạn nó tự tổ chức hơn.
Đại khái thế, cho nên cá nhân em có tiền cũng vẫn hướng con vào trường chuyên nếu nó có thể.

Smile1102

Xe container
Em không trích đâu. Em ngồi đợi phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm thôi.
Trong lúc ngồi chờ thì con cụ đã nhập học chưa thế? Chốt Ams ạ? Để em bảo con em đi gặp ck tương lai coi sao 😂😂😂

sinichit52

Xe container
Như thế nào thì được gọi là trường quốc tế bây giờ loạn quá. Nhiều trường chỉ dạy thêm 1 số môn bằng tiếng Anh, có mấy chương trình ngoại khóa cũng tự nhận là qt rồi.
Với em trường UNIS, SIS,BIS và pháp quốc tế ( em không nhớ tên chính xác) là trường quốc tế. Trong 4 trường đó thì em chưa tiếp xúc với hs BIS nên hơi tò mò chút ạ.

KeanuR

Xe tăng
Nhà em 1 đội chuyên Lê Hồng Phong Nam Định, giải cuốc za đủ cả. Nhưng thời trước học chuyên đúng là chỉ học chứ ko có ngoại khoá gì, thành ra kỹ năng mềm của các bạn ấy kém, nói chung ko thành công vượt trội so với 1 đứa học bình thường nhưng kỹ năng mềm vượt trội (như em). Đội đấy bây giờ nuôi con là tránh xa chuyên chọn.
Quan điểm của em thì đi học hay đi làm đều nên có chút áp lực để con người có sự vươn lên, ko bị tụt hậu và ì trệ. Nhưng áp lực nên phù hợp với năng lực. Như con em học kém nên em có muốn áp lực cũng ko đc, e đành chọn cách giảm kỳ vọng để trc hết là đỡ gây áp lực cho chính em, tiếp đến là giảm áp lực lên con cái.
Nhà cụ giống e, như e chia sẻ thời c2 sau 4 năm học chuyên (trg chuyên duy nhất của tỉnh c2) lên c3 e qđ về trường làng học. Lúc đó nghĩ về học trg làng thì mình là ngôi sao, gần nhà, có dk ngủ nghỉ chơi thể thao nghỉ ngơi (e cao m8), mục tiêu của mình cug chỉ là đỗ đh rồi gắn bó với Hn thôi mà
Mấy anh làm cùng em cũng dân chuyên LHP NĐ nổi tiếng giỏi toán, cũng đều cho con cái học tư hết (2-3) đứa, nhiều khi chém bảo bố mẹ học chuyên là quá đủ rồi
Đứa em cùng toà nhà, thằng em nhận kq đỗ Ng Siêu, thằng anh đang học NS bảo mỗi câu "không đẹp như truyền thông miệng đồn đâu vào thì học tối ngày" thế là ông em sang trg khác học nhẹ hơn nhiều

jazzzzz

Xe lăn
Vậy thì quá xuất sắc. Cực cực giỏi mới dc học bổng 100%. Nhất là với những bạn học trường bên ngoài. 1 năm chắc dc vài bạn.
Con của bạn em học trường QT đâu đó 700-800 củ/năm. Nếu con cụ trên mà đạt 100% học bổng vậy thì khủng qua

taiadau

Xe điện
Ơ con cụ cũng Sentia ah, sao mà e với cụ trùng nhau mấy lần nhể, bạn lớn nhà e học cùng Arch với con cụ đang học Sentia đấy, nhưng năm nay e cho đi Mỹ học luôn rồi dù e vẫn đánh giá cao chất lượng dạy ở Sentia. Năm nay bạn bé nhà e lại về Vinschool cùng con cụ luôn, lúc đầu định cho học Sentia nhưng sau lại thôi, học Timecity đi lại tiện hơn, mà e lại đang kế hoạch lớp 6 cho về Sentia :D. Sao cụ lại k cho học luôn Sentia, cũng có A level mà, hay là giá chat ah? E chỉ thấy học phí hơi chat thôi chứ ăn uống đỉnh nhỉ, gì mà cấp 3 vẫn có bữa phụ :D
Vâng cấp 1 học Sentia em đánh giá tuyệt vời, con em là năm gần như đầu tiên của Sentia khi trường bắt đầu xây, slogan của trường là "trưởng thanh trong hp". Alevel thì chat thật (cũng mới công bố năm nay) nhưng nếu đk được giảm 1/2 thì phải, em cho con chuyển sang Vin vì thực sự thích ct advance của nó, cái thích nữa là ko phải học ct của VN nữa. Mục tiêu ban đầu là DGS thì bị trượt do ko qua được vòng thi, (em thì khá tự tin nếu được pv nhưng gửi xe đã bị loại :) nên Vin là lựa chọn thứ 2 (Sentia thì em qđ tìm thử thách mới từ trước rồi). Kể ra con nhà em và con mợ cũng có nhiều điểm tương đồng về chọn trường phết :D . Mợ kt mạnh cho F1 đi Mỹ thì nhất rồi, chúc mừng mợ

lookyoung

Xe tăng
Với em trường UNIS, SIS,BIS và pháp quốc tế ( em không nhớ tên chính xác) là trường quốc tế. Trong 4 trường đó thì em chưa tiếp xúc với hs BIS nên hơi tò mò chút ạ.
Vâng, trong đầu tôi cũng chỉ nghĩ đến mấy trường đấy. Số lượng học sinh VN các trường đó có giới hạn nên chắc cũng ko nhiều cụ có con học ở đấy được.

Cho nên trước khi cãi nhau như mổ bò, chắc phải định nghĩa rõ xem thế nào đc gọi là trường qt.

duongphong

Xe container
Nghiêm túc mà nói, thì đằng sau chiến lược gom bọn giỏi lại rồi cho nó tự do thì là triết lý của các cụ từ xưa, học thầy không tày học bạn, và bọn trẻ có được sự tự do.

Về định hướng gia đình, cụ nào thấy giỏi tiếng anh là sướng rồi thì đương nhiên trường qt nào cũng có điều đó. Đối với em thì cái đó không đủ, tiếng anh đủ dùng là được rồi.
Cụ nào thấy trường qt tổ chức các kiểu got talent hoặc các clb cho bọn trẻ con thì thấy thích, chứ em thích F1 nhà em học được cách bọn bạn nó tự tổ chức hơn.
Đại khái thế, cho nên cá nhân em có tiền cũng vẫn hướng con vào trường chuyên nếu nó có thể.
Hôm trước em đưa f1 đi tham gia giải thể thao. Lúc đón f1 em mấy biết giải do mấy cháu SV năm 1 tự tổ chức, hỏi ra thì lại con ông anh em quen nên ngồi chém gió 1 lúc.
Cái em thấy ấn tượng là các cháu nó kêu gọi được đơn vị tài trợ giải, tự lên kế hoạch tổ chức, thành viên tham gia hơn 200 cháu.....

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Vâng cấp 1 học Sentia em đánh giá tuyệt vời, con em là năm gần như đầu tiên của Sentia khi trường bắt đầu xây, slogan của trường là "trưởng thanh trong hp". Alevel thì chat thật (cũng mới công bố năm nay) nhưng nếu đk được giảm 1/2 thì phải, em cho con chuyển sang Vin vì thực sự thích ct advance của nó, cái thích nữa là ko phải học ct của VN nữa. Mục tiêu ban đầu là DGS thì bị trượt do ko qua được vòng thi, (em thì khá tự tin nếu được pv nhưng gửi xe đã bị loại :) nên Vin là lựa chọn thứ 2 (Sentia thì em qđ tìm thử thách mới từ trước rồi). Kể ra con nhà em và con mợ cũng có nhiều điểm tương đồng về chọn trường phết :D . Mợ kt mạnh cho F1 đi Mỹ thì nhất rồi, chúc mừng mợ
Công nhận có vẻ quan điểm giáo dục e và cụ tương đồng, nên hay chọn trường giống nhau :D. E chọn Vin vì cũng k thích học BGD, học phí vừa phải, cũng xác định nếu k có đk du học nữa thì hết 10 thi chứng chỉ xong e cho học Rmit luôn chứ k học A level đâu, rut ngắn 2 năm học cũng tốt. Bạn lớn thì duyên tới thì đi chứ lúc đầu e k định đi sớm đâu, e xác định bán nhà cho con du học đấy chứ cũng k có tiền đâu cụ ạ, cố xem con có cơ hội kiếm cái thẻ xanh làm công dân toàn cầu k.