[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

BopCoi

Xe tải
E vẫn chờ câu trả lời, có cụ nói chuyên học được hết cái ưu điểm của QT, cụ thể là gì?
Chuyên cũng hướng đến hs là trung tâm, cụ thể là làm ntn?
Nếu tính trên hệ thống trường chuyên thì chắc là các cụ không trả lời đc nhỉ? Vì chúng ta biết thừa các trường chuyên nói chung pp giảng dạy ntn rồi, thôi e hạ mực xuống là của AM đi, coi như các trường chuyên đề đc như AM, con các cụ đang học ở đấy đó, có trả lời đc ko?

BopCoi

Xe tải
Thế theo cụ trường để các con làm lãnh đạo, không quản lý con không tốt à. Để cái clb hoạt động phải của kinh phí. Nó từ đâu ra. Các con phải lên phương án hoạt động để xin tài trợ , không thì bán cây nhà lá vườn để làm kinh phí. Có kinh phí thì phải của hội viên: lúc này là khả năng marketing, nắm giữ tâm lý người đối diện đươc áp dụng. Sau đó là lên kế hoạch vận hành... Tóm lại khá nhiều công đoạn phải phải tự làm, nếu nhà trường tổ chức thì hs không phải là trung tâm rồi.
Oh, đấy, cụ tiết lộ làm hở ra cái này là nỗ lực cá nhân, hs và gia đình nhé, trường ko chi tiền. CLB năng khiếu trường QT do nhà trường đứng ra tổ chức và vận hành, như vậy rõ là trường QT ưu việt hơn.

Mzc

Xe điện
Cãi nhau như mổ bò nhưng cái quan trọng nhất là bố mẹ các cụ ạ.

Joker Tiger

Xe tăng
Trả lời câu hỏi của chủ thớt, đối với em và con em là CÓ.
Đối với em, nhờ học chuyên nên được làm bạn với nhiều bạn giỏi, thành đạt là thành tựu lớn nhất,
Đối với con em thì nhờ đỗ chuyên nên đỡ áp lực thi vào C3 cực kỳ cạnh tranh mấy năm qua và được tuyển thẳng ĐH nữa

sinichit52

Xe container
Oh, đấy, cụ tiết lộ làm hở ra cái này là nỗ lực cá nhân, hs và gia đình nhé, trường ko chi tiền. CLB năng khiếu trường QT do nhà trường đứng ra tổ chức và vận hành, như vậy rõ là trường QT ưu việt hơn.
Nếu vậy con cụ chưa học đến món kinh tế trong trường QT rồi.Em đừng không tranh luận nữa.
P/s: Con em từng làm thuê 1 phần môn kinh tế cho hs UNIS, môn văn học Anh cho Pháp quốc tế nên em biết sơ bộ. Em chỉ không biết về KH của nó thôi.

TorienT

Xe container
Em không tham gia nữa. Bắc ghế ngồi hóng việc lấy học sinh làm trung tâm.

O Muong Te

Xe điện
Công kích cá nhân là nói xấu đến 1 con người cụ thể, cụ cho dẫn chứng.
Cái ươm mầm cây đó là nó mang về nhà và đợi cái đó nảy mầm cả tháng, mọc lá rồi mới mang lên lớp.
Đây là hình chụp thực hành trên lớp tiết hóa

E ko biết tần suất như nào nhưng e biết chắc nếu có thực hành thì sẽ làm vì họ rất tuân thủ. Học về nấu ăn, nếu làm ở nhà thì cũng phải quay clip báo cáo chứ ko đc làm hộ.
Trồng cây và nấu ăn thì xin lỗi cụ, bọn nhọc nhà em nó làm từ năm lớp 7 rồi, chả cần trường chuyên hay quốc tế đâu. Quay, chụp ảnh quá trình cây lớn và nấu ăn có gì lạ đâu, trường nào chả thế. Bọn nhóc nó còn up lên tiktok và Youtube coi như nộp bài. Chả biết trường quốc tế của con cụ có thêm gì hay hơn không chứ chuyện này quá bình thường.

duongphong

Xe container

BopCoi

Xe tải
Nếu vậy con cụ chưa học đến món kinh tế trong trường QT rồi.Em đừng không tranh luận nữa.
P/s: Con em từng làm thuê 1 phần môn kinh tế cho hs UNIS, môn văn học Anh cho Pháp quốc tế nên em biết sơ bộ. Em chỉ không biết về KH của nó thôi.
Vấn đề chúng ta đang bàn là trường nào ưu việt hơn thì phải kể năng lực của trường ra chứ? Kể nỗ lực của 1 tầng lớp hs sinh mà một bên thì đầu vào vài trăm chọn 1, 1 bên dốt giỏi tự vào hết thì sao đánh giá đc năng lực của trường. Giờ cho hs chuyên vào QT học ra đều ngon hết, cho hs qt vào chuyên học xem có rụng gần hết ko? Vậy trường nào tốt hơn?

Smile1102

Xe container
Cái e kể chỉ là những cái e cho là thực hành mà e nhớ đc để trả lời cho cụ hỏi thôi, ko phải ý đấy là các khác biệt mà e muốn kể cụ nhé! Lại nữa, hoạt động của các clb thì ko phải là pp và giáo trình giảng dạy của trường, các cụ đừng nhầm lẫn nhé, nó mang tính tự phát, cá biệt và ko có hệ thống trong trường chuyên!
1. Đúng là trường công ít kinh phí ko thể như quốc tể được nên ko thể có đủ đk thực hành sang xịn mịn như qte, cái đó là chắc chắn. Tuy nhiên ko đến nỗi ko đc thực hành cái gì cả, vẫn có nhiều thứ làm đc với chi phí rẻ thì đều đc làm.
2. Vì nó ko có kinh phí nên nhà trường cũng tạo đk cho các con làm clb, với nhiều clb kiểu khoa học thì có thầy cô hỗ trợ tham gia, các con đi thi khoa học qte chả hạn thì đc dạy trình bày, TA... Và các clb này có đủ thể loại cho các con tham gia với sự dìu dắt của các anh chị đi trc và đều làm cực tốt, đó là lợi thế của trường có nhiều bọn giỏi đủ thứ. Ams lại đa dạng với đủ các thể loại chuyên, vậy nên nếu các con có một đam mê, xu hướng yêu thích nào thì đều tìm đc cho mình clb phù hợp và có nhóm bạn có cùng đam mê. Vì kinh phí eo hẹp nên các con cũng rất sáng tạo để xin tài trợ, bán vé... nhăm có thể hoạt động, tham gia clb các bạn đóng góp chi phí rất nhỏ thôi. Về phương pháp thì đc dẫn dắt bởi các anh chị đi trc, và đều đạt đc mức độ chuyên môn khá cao so với lứa tuổi. Qua các clb thì còn đc học cách làm việc nhóm, ký luật (vớ vẩn đuổi ngay), tổ chức cviec... À bọn này cũng hay đi trợ giảng và gia sư kiếm tiền tiêu nữa vì cũng uy tín.
Tóm lại với chi phí cực rẻ thì hsinh chuyên như Ams vẫn có thể phát huy đc cả đam mê, có network cực tốt về lĩnh vực mình yêu thích, bạn bè giỏi giang, chất lượng học đồng đều, động lực cố gắng...
Nói về chi phí và lợi ích thì chuyên em nghĩ là ROI cao hơn QT :D

TorienT

Xe container
2 cụ nghỉ sang thớt nhà hát bca. Thớt đấy tỷ lệ đồng thuận rất cao :D
Em chuẩn bị ấm trà, gói kẹo lạc kinh doanh ở đây ạ. Chuyện nhà hát em quan điểm khác, có là mừng còn của ai không qian trọng.

BopCoi

Xe tải
Trồng cây và nấu ăn thì xin lỗi cụ, bọn nhọc nhà em nó làm từ năm lớp 7 rồi, chả cần trường chuyên hay quốc tế đâu. Quay, chụp ảnh quá trình cây lớn và nấu ăn có gì lạ đâu, trường nào chả thế. Bọn nhóc nó còn up lên tiktok và Youtube coi như nộp bài. Chả biết trường quốc tế của con cụ có thêm gì hay hơn không chứ chuyện này quá bình thường.
Các cụ có con học chuyên e cảm thấy khả năng đọc hiểu thế nào đó? Hay e viết chưa rõ nhỉ?
Cái e kể chỉ là những cái e cho là thực hành mà e nhớ đc để trả lời cho cụ hỏi thôi, ko phải ý đấy là các khác biệt mà e muốn kể cụ nhé! Lại nữa, hoạt động của các clb thì ko phải là pp và giáo trình giảng dạy của trường, các cụ đừng nhầm lẫn nhé, nó mang tính tự phát, cá biệt và ko có hệ thống trong trường chuyên!
Chuyện hay thì e còn chờ các cụ khoe cái hay mà e hỏi nó hay ntn rồi e mới kể cụ ơi.

TorienT

Xe container
Cụ Popcoi thật là kiên định. Nhất quyết không thổ lộ phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm. Buồn.

Dân miền núi TM

Xe điện
Vậy mà các cụ cũng cãi nhau dc! Cùng lắm thì đi tu học đạo :D

BopCoi

Xe tải
1. Đúng là trường công ít kinh phí ko thể như quốc tể được nên ko thể có đủ đk thực hành sang xịn mịn như qte, cái đó là chắc chắn. Tuy nhiên ko đến nỗi ko đc thực hành cái gì cả, vẫn có nhiều thứ làm đc với chi phí rẻ thì đều đc làm.
2. Vì nó ko có kinh phí nên nhà trường cũng tạo đk cho các con làm clb, với nhiều clb kiểu khoa học thì có thầy cô hỗ trợ tham gia, các con đi thi khoa học qte chả hạn thì đc dạy trình bày, TA... Và các clb này có đủ thể loại cho các con tham gia với sự dìu dắt của các anh chị đi trc và đều làm cực tốt, đó là lợi thế của trường có nhiều bọn giỏi đủ thứ. Ams lại đa dạng với đủ các thể loại chuyên, vậy nên nếu các con có một đam mê, xu hướng yêu thích nào thì đều tìm đc cho mình clb phù hợp và có nhóm bạn có cùng đam mê. Vì kinh phí eo hẹp nên các con cũng rất sáng tạo để xin tài trợ, bán vé... nhăm có thể hoạt động, tham gia clb các bạn đóng góp chi phí rất nhỏ thôi. Về phương pháp thì đc dẫn dắt bởi các anh chị đi trc, và đều đạt đc mức độ chuyên môn khá cao so với lứa tuổi. Qua các clb thì còn đc học cách làm việc nhóm, ký luật (vớ vẩn đuổi ngay), tổ chức cviec... À bọn này cũng hay đi trợ giảng và gia sư kiếm tiền tiêu nữa vì cũng uy tín.
Tóm lại với chi phí cực rẻ thì hsinh chuyên như Ams vẫn có thể phát huy đc cả đam mê, có network cực tốt về lĩnh vực mình yêu thích, bạn bè giỏi giang, chất lượng học đồng đều, động lực cố gắng...
Nói về chi phí và lợi ích thì chuyên em nghĩ là ROI cao hơn QT :D
E nhớ vấn đề tranh luận giữa e và cụ là cái nào tốt nhất cho nhà giàu đúng ko? Cái mà cụ nói về chi phí đó càng chứng tỏ QT là lựa chọn tốt hơn của nhà giàu, chi phí ko phải là vđ với họ. Đấy là e còn chưa phân tích để vào đc chuyên thì 9 năm trc đó cũng cong lưng trảy vảy mà cày đó cụ chứ chả phải tự nhiên mà vào đc. Cụ đừng nói con cụ đến năm lớp 9 mới cày nhé, đa số vào chuyên ko phải như vậy đâu!

QD092000

Xì hơi lốp
Thớt này nên move sang webtretho :)).

BopCoi

Xe tải
Chưa có ý kiến gì thêm thì e tạm rút ra 1 kết luận, hoạt động ngoại khóa của trường chuyên căn bản dựa trên nỗ lực cá nhân của hs, gđ, clb 1 cách tự phát, mạnh trường nào, trường ấy làm. Trường QT thì hoạt động ngoại khóa do nhà trường tổ chức thống nhất trên toàn hệ thống, được các nhà tổ chức chuyên nghiệp thực hiện, có bài bản.

BopCoi

Xe tải
Cụ Popcoi thật là kiên định. Nhất quyết không thổ lộ phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm. Buồn.
Nếu các cụ có con trường chuyên nhận là trường ko có pp này hoặc ko biết nó là gì thì e mới dám kể cụ ơi.

toicungyeuxe

Xe tăng
Ka...ka... em đã dừng còm qua lại với ai đó, giờ vào thấy 1 cơ số cụ cũng mới bắt đầu nản. Em khâm phục quá :D . Quay lại vđ chuyên chọn/qte , thực ra nếu tiền ko là vđ thì dễ nói chuyện, còn ko thì cứ cái gì có lợi tổng thể nhất cho con mình thì mình chọn thôi. Và môi trường chuyên là 1 lựa chọn tốt cho số ít các cháu học giỏi mà ko phải quá tốn kém về mặt tài chính (em bỏ qua luôn nhưng tp đội tuyển nhé, vì nó là số rất ít... giỏi của bọn giỏi )
Ăn ngủ với thớt cả ngàycả đêm ha ha.
Chắc thù lao cũng tốt.

Hôm nọ cách đây mấy hôm thôi, có cụ nào nhớ cái khảo sát chi phí giáo dục trên Vnexprs ko. Ngay câu đầu tiên” chi phí học tập cho con của gia đình bạn bao nhiêu/ tháng” có các lựa chọn 15tr, 20tr,25tr, trên 30tr đại loại thế. E cũng phì cười….
Chắc cùng 1 lò :)))

Smile1102

Xe container
E nhớ vấn đề tranh luận giữa e và cụ là cái nào tốt nhất cho nhà giàu đúng ko? Cái mà cụ nói về chi phí đó càng chứng tỏ QT là lựa chọn tốt hơn của nhà giàu, chi phí ko phải là vđ với họ. Đấy là e còn chưa phân tích để vào đc chuyên thì 9 năm trc đó cũng cong lưng trảy vảy mà cày đó cụ chứ chả phải tự nhiên mà vào đc. Cụ đừng nói con cụ đến năm lớp 9 mới cày nhé, đa số vào chuyên ko phải như vậy đâu!
Ko ạ, em muốn nói rằng trường chuyên là một trong những lựa chọn tốt vào thời điểm hiện tại cho lớp trung lưu và nghèo, để có đc network tốt, môi trường tốt với chi phí hợp lý. Lớp trung lưu ở đây đã bao gồm đội có 1 vài triệu usd.
Em đã loại trừ đội giàu và quá giàu rồi, bọn đấy ko đi học còn đc nữa là học qte :D
Con em cũng chả cày cho tới 3 tháng trc khi thi ấy chứ.
Mà em thích bọn học trâu và chơi cũng trâu, ko thích bọn cưỡi ngựa xem hoa hehe