[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

BRIA

Xe tải
Em ném đá tí. Có một thứ cao hơn chuyên hay quốc tế với danh môn, thế gia (cao hơn nhà giàu) là gia học cụ ạ. Quốc tế hay chuyên cũng chỉ là tấm áo may cho muôn người.
Không phải ai cũng biết những kiểu người/ gia tộc cụ nói đâu, khi còn nghĩ giàu là elite.

buwscxucs

Xe tải
Các cụ có con học chuyên e cảm thấy khả năng đọc hiểu thế nào đó? Hay e viết chưa rõ nhỉ?
Theo e, ngu mới cho con vào học trường chuyên. Hãy xem 7 cách làm cho con phát triển trí não:
http://m.giadinh.net.vn/giao-duc/7-cach-dung-dan-phat-trien-tri-thong-minh-20190409092744193.htm
Xem qua 7 cách này thì trường chuyên chẳng làm đc cái nào cả mà còn làm ngược lại 1 cái là bắt học quá nhiều làm cho trẻ ngu đi chứ không phải là khôn lên. Một số trường tư thục và trường QT dường như thực hiện tốt cái này, trong đó có mục học nhiều ngoại ngữ thì chỉ có trường QT làm được.
Cụ nói chuẩn, ngoài bố mẹ trc đây học dốt nên giờ mong con vào chuyên để tự hài thì còn có bố mẹ thiếu hiểu biết, ko biết trường chuyên dạy gì, dạy ntn, cứ thấy chuyên là phải cho con vào bằng được cho bằng bạn, bằng bè.
Giờ có mơ ước cho con học thì nên mơ ước con được vào trường QT chuẩn xịn, chứ ước mơ vào chuyên giờ nó bé nhỏ và cũ kỹ quá rồi. Tầng lớp elit ở VN giờ toàn cho chon học QT.
Ý của cụ thì cụ viết rõ lắm rồi, không cần nhắc lại nhiều lần thế đâu. :-$

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mợ giống em, con bé thứ 2 nhà em cũng học Vinschool hệ Cam bắt đầu từ lớp 6 năm nay (cấp 1 học trường tư). Cô chị thì vẫn CSP và cả 2 đều có mục tiêu du học nếu kiếm được học bổng, còn ko thì RMIT, ko học ĐH trong nước như bố mẹ bọn nó :)
Vậy là bạn này cụ k định hướng chuyên nữa ạ? E thì trc cũng định hướng cho bạn lớn là đỗ chuyên thì học, trượt thì học tư chứ nói không với công lập nhưng bạn nhỏ này e bỏ luôn chuyên vì thấy con mình k thuộc loại học 1 biết 10, học chơi cũng đỗ mà phải cày cuốc để may ra đỗ nên thấy k cần thiết. Ngoài ra e cho bạn lớn học tư thấy hài lòng với môi trường tư quá nên nghĩ chuyên chả để làm gì mà phải vất vả thi thố. Nếu con e học chuyên chắc phải học thêm chứ k như học tư 100% thu dc từ học tại trường. Một nhóm nhỏ 5-10 đứa cùng trình độ học với nhau chứ k phải lớp lớn học đại trà, cái này chuyên hay công chắc k thể có được.
E ủng hộ quan điểm cụ BopCoi vi e oánh giá cao chất lượng dạy và môi trường học ở QT hơn chuyên, với e chỉ có k có tiền thì e đành chịu chứ nếu k phải nghĩ về tiền mà con đỗ cả 2 và cho lựa chọn giữa chuyên và tư chất lượng chứ chưa nói quốc tế thì e vẫn chọn tư chứ e k chọn chuyên. Chuyên chỉ có ưu điểm học phí thấp, nghe oai và các bạn đầu vào đều chất lượng cao, nhưng giá trị nhận được từ ngôi trường đem lại thì e cho là thấp, cũng khó đòi hỏi vì học phí rẻ thế thì k đòi hỏi chất được.
Và cũng đồng ý với cụ BopCoi đúng là các bạn đỗ chuyên mà đc vào môi trường QT thì đúng là rồng gặp nước, chắc chắn sẽ phát triển hơn nhiều ở môi trường chuyên mà các bạn ấy đang học. Con e mà k cho học tư mà cho học công thì k thể thay đổi và trưởng thành sau 1 năm dc như này. Trường công chỉ tập trung vào 1 vài cá nhân xuất sắc toả sáng, còn tư thì it học sinh nên e nào cũng dc quan tâm, có cơ hội thể hiện mình, tốt hơn bản thân các e của ngày hôm qua rất nhiều.
Đây là quan điểm cá nhân e rút ra từ thực tế con e đã từng học trường công, tư, quốc tế nửa mùa đủ cả và bản thân 4 chị e nhà e đều đã học chuyên/chọn cấp 3 ra.

Chỉnh sửa cuối:

BopCoi

Xe tải
Ý của cụ thì cụ viết rõ lắm rồi, không cần nhắc lại nhiều lần thế đâu. :-$
Thế thì sao cụ? Cụ cũng mất công nhỉ? Mất công tìm cả bài từ những năm trc à? Tấn công cá nhân à là nói cụ thể 1 ai đó đang tranh luận với mình cụ nhé, còn nói chung chung thì ko phải là cá nhân nữa rồi! Thân.

duongphong

Xe container
Ko ạ, em muốn nói rằng trường chuyên là một trong những lựa chọn tốt vào thời điểm hiện tại cho lớp trung lưu và nghèo, để có đc network tốt, môi trường tốt với chi phí hợp lý. Lớp trung lưu ở đây đã bao gồm đội có 1 vài triệu usd.
Em đã loại trừ đội giàu và quá giàu rồi, bọn đấy ko đi học còn đc nữa là học qte :D
Con em cũng chả cày cho tới 3 tháng trc khi thi ấy chứ.
Mà em thích bọn học trâu và chơi cũng trâu, ko thích bọn cưỡi ngựa xem hoa hehe
"nghèo" mà học Ams chắc siêu hiếm. Vì chi phí học từ cấp 1-2 không ít. :D

buwscxucs

Xe tải
Thế thì sao cụ? Cụ cũng mất công nhỉ? Mất công tìm cả bài từ những năm trc à? Tấn công cá nhân à là nói cụ thể 1 ai đó đang tranh luận với mình cụ nhé, còn nói chung chung thì ko phải là cá nhân nữa rồi! Thân.
Đối với tôi thì chả sao cả. =)) Những gì cụ nói nó chỉ thể hiện con người cụ thế nào thôi.

BopCoi

Xe tải
Vậy là bạn này cụ k định hướng chuyên nữa ạ? E thì trc cũng định hướng cho bạn lớn là đỗ chuyên thì học, trượt thì học tư chứ nói không với công lập nhưng bạn nhỏ này e bỏ luôn chuyên vì thấy con mình k thuộc loại học 1 biết 10, học chơi cũng đỗ mà phải cày cuốc để may ra đỗ nên thấy k cần thiết. Ngoài ra e cho bạn lớn học tư thấy hài lòng với môi trường tư quá nên nghĩ chuyên chả để làm gì mà phải vất vả thi thố. Nếu con e học chuyên chắc 100% kiến thức thu dc từ học thêm chứ k như học tư 100% thu dc từ học tại trường. Một nhóm nhỏ 5-10 đứa cùng trình độ học với nhau chứ k phải lớp lớn học đại trà, cái này chuyên hay công chắc k thể có được.
E ủng hộ quan điểm cụ BopCoi vi e oánh giá cao chất lượng dạy và môi trường học ở QT hơn chuyên, với e chỉ có k có tiền thì e đành chịu chứ nếu k phải nghĩ về tiền mà con đỗ cả 2 và cho lựa chọn giữa chuyên và tư chất lượng chứ chưa nói quốc tế thì e vẫn chọn tư chứ e k chọn chuyên. Chuyên chỉ có ưu điểm học phí thấp, nghe oai và các bạn đầu vào đều chất lượng cao, nhưng giá trị nhận được từ ngôi trường đem lại thì e cho là thấp, cũng khó đòi hỏi vì học phí rẻ thế thì k đòi hỏi chất được.
Và cũng đồng ý với cụ BopCoi đúng là các bạn đỗ chuyên mà đc vào môi trường QT thì đúng là rồng gặp nước, chắc chắn sẽ phát triển hơn nhiều ở môi trường chuyên mà các bạn ấy đang học. Con e mà k cho học tư mà cho học công thì k thể thay đổi và trưởng thành sau 1 năm dc như này. Trường công chỉ tập trung vào 1 vài cá nhân xuất sắc toả sáng, còn tư thì it học sinh nên e nào cũng dc quan tâm, có cơ hội thể hiện mình, tốt hơn bản thân các e của ngày hôm qua rất nhiều.
Đây là quan điểm cá nhân e rút ra từ thực tế con e đã từng học trường công, tư, quốc tế nửa mùa đủ cả và bản thân 4 chị e nhà e đều đã học chuyên/chọn cấp 3 ra.
Cảm ơn mợ vì đồng cảm, e và vợ e cũng dân chuyên chọn mà ra nên thấu hiểu vấn đề. Con e trc ko học qte được cô giáo dạy tiếng anh xếp đứng thứ 8 về tiếng anh ở 1 lớp trường tư bình thường, tham gia các cuộc thi tiếng anh thì bao giờ cũng đứng sau 1 cậu trong lớp chuyên đến nhà cô học thêm sau giờ học. Sau này chuyển sang QT, thi tiếng anh nhất tỉnh 2 cuộc thi, trong đó có 1 cuộc thi là top 8 quốc gia mà không hề ôn luyện gì, đến ngày thì đi thi thôi, một sự tiến bộ thật kinh ngạc, tra danh sách giải thì chẳng còn thấy cậu bạn luôn đứng trên ngày xưa đâu. Đúng như mợ nói là như rồng gặp nước. E chia sẻ ra đây để 1 số cụ mợ có điều kiện có thể có sự lựa chọn tốt cho con mình. Con e thi được học bổng 100% trường QT nên học ko mất tiền, e cũng chia sẻ để cụ mợ có con tài năng có thể chớp đc cơ hội cho con mình học tập trong môi trường tốt.

starsn

Xe điện
Vậy là bạn này cụ k định hướng chuyên nữa ạ? E thì trc cũng định hướng cho bạn lớn là đỗ chuyên thì học, trượt thì học tư chứ nói không với công lập nhưng bạn nhỏ này e bỏ luôn chuyên vì thấy con mình k thuộc loại học 1 biết 10, học chơi cũng đỗ mà phải cày cuốc để may ra đỗ nên thấy k cần thiết. Ngoài ra e cho bạn lớn học tư thấy hài lòng với môi trường tư quá nên nghĩ chuyên chả để làm gì mà phải vất vả thi thố. Nếu con e học chuyên chắc phải học thêm chứ k như học tư 100% thu dc từ học tại trường. Một nhóm nhỏ 5-10 đứa cùng trình độ học với nhau chứ k phải lớp lớn học đại trà, cái này chuyên hay công chắc k thể có được.
Em cũng nghĩ như mợ - ngày xưa em học ams gv tốt so với các trường công khác, còn bây giờ cũng nhiều gv tốt rồi.

Trường chuyên trông thì tốt, còn đầu tư của nhà trường, gv vào hs rất ít. Ai có thân nấy lo thôi.

BopCoi

Xe tải
Đối với tôi thì chả sao cả. =)) Những gì cụ nói nó chỉ thể hiện con người cụ thế nào thôi.
Cụ nên chuẩn chỉ lời nói, nếu tôi tấn công cá nhân ai đó ở đây thì tôi sẽ rút kinh nghiệm thôi mà, có sao đâu cụ? Cái cụ chỉ ra nếu cụ coi là tấn công thì nó là tập thể rồi nhé cụ! Từ ngữ phải chuẩn cụ ơi!

sinichit52

Xe container
Ồ e ko biết dc 3 cái còm trên. Nếu biết e thì e ko phí thời gian còm với thành phần đó.
Em bắt đầu còm với cụ ấy từ còm thứ 2 mà cụ gì vừa quất. Nó thật sự quá ấn tượng. Sau khi còm qua lại vài lần thì em hiểu con mợ ấy học cấp 1( có thể lớp 4- vì bài ươm mầm kia bé cạnh nhà em khóc vì bị mất cây đậu xanh). Còn bài sinh tồn thì em không biết là con cụ ấy học lớp mấy nhưng đi 1 tuần chắc cấp 2.
Còn chuyên chọn là cấp 3, mục đích đi du học ,để có CV đẹp xin học bổng ( kể cả QT sịn) chắc mợ ấy vẫn chưa va phải nên chưa hình dung ra đâu cụ . Tranh luận khi ông nói gà, bà nói vịt là vô bổ. Thôi em đi ngủ cho đẹp da đây.

jazzzzz

Xe lăn
Ồ e ko biết dc 3 cái còm trên. Nếu biết e thì e ko phí thời gian còm với thành phần đó.
Thực sự là có những người nghe/ đọc rồi phát biểu như đúng roài. Cái câu lấy HS làm trung tâm là khẩu hiệu của các trường đc gắn mác Cuốc Tế, nhưng đi cào thực chất thì người trong chăn mới biết.
Nhà em đủ cả (6 đứa cả con và cháu), chuyên SP, Cam Nguyễn Siêu, công lập (cũng thuộc hàng số má)
Còn đứa cuối cùng đang học lớp 8 hệ Cam của Vin, và các anh chị nó đang cố gắng lái thi vào cấp 3 chuyên NN.
Cái em cần không phải là giỏi môn này môn kia mà cần một môi trường năng động để phát huy tính chủ động, độc lập của cháu nó => đích đến là du học US (nhà em dư sức cho cháu học các chương trình IB, AP ở VN nhưng sẽ không theo hướng đó).

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Cảm ơn mợ vì đồng cảm, e và vợ e cũng dân chuyên chọn mà ra nên thấu hiểu vấn đề. Con e trc ko học qte được cô giáo dạy tiếng anh xếp đứng thứ 8 về tiếng anh ở 1 lớp trường tư bình thường, tham gia các cuộc thi tiếng anh thì bao giờ cũng đứng sau 1 cậu trong lớp chuyên đến nhà cô học thêm sau giờ học. Sau này chuyển sang QT, thi tiếng anh nhất tỉnh 2 cuộc thi, trong đó có 1 cuộc thi là top 8 quốc gia mà không hề ôn luyện gì, đến ngày thì đi thi thôi, một sự tiến bộ thật kinh ngạc, tra danh sách giải thì chẳng còn thấy cậu bạn luôn đứng trên ngày xưa đâu. Đúng như mợ nói là như rồng gặp nước. E chia sẻ ra đây để 1 số cụ mợ có điều kiện có thể có sự lựa chọn tốt cho con mình. Con e thi được học bổng 100% trường QT nên học ko mất tiền, e cũng chia sẻ để cụ mợ có con tài năng có thể chớp đc cơ hội cho con mình học tập trong môi trường tốt.
Vậy con cụ giống như nhiều bạn lớp con e rồi, nó dc học bổng 100% nên đỗ chuyên mà nó k học chuyên nên con e về nó bảo chúng nó "tanh" lắm mẹ ạ. Nói chung chuyên hay QT đều có ưu điểm, nhược điểm nhưng cá nhân e thì cùng quan điểm với cụ là QT nhiều ưu điểm hơn chuyên. Nhưng mình nên tôn trọng ý kiến của mọi ng cụ ạ, k nên căng thẳng làm gì mất hoà khí :D.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em cũng nghĩ như mợ - ngày xưa em học ams gv tốt so với các trường công khác, còn bây giờ cũng nhiều gv tốt rồi.

Trường chuyên trông thì tốt, còn đầu tư của nhà trường, gv vào hs rất ít. Ai có thân nấy lo thôi.
Vâng mợ, xưa thi chuyên là lựa chọn số 1 rồi, còn giờ thì cục diện có vẻ thay đổi, giống như Mỹ ấy, trường tư mới là trường tốt, công chỉ đại trà thôi. Nói gì thì nói k có tiền thì sao mà đầu tư chất lượng được. Xưa học ĐH dân lập là vét đĩa, nhưng giờ e thấy nhiều cụ/mợ con đỗ Ngoai thương mà cho học RMit như cụ caisua đây này.

BopCoi

Xe tải
Vậy con cụ giống như nhiều bạn lớp con e rồi, nó dc học bổng 100% nên đỗ chuyên mà nó k học chuyên nên con e về nó bảo chúng nó "tanh" lắm mẹ ạ. Nói chung chuyên hay QT đều có ưu điểm, nhược điểm nhưng cá nhân e thì cùng quan điểm với cụ là QT nhiều ưu điểm hơn chuyên. Nhưng mình nên tôn trọng ý kiến của mọi ng cụ ạ, k nên căng thẳng làm gì mất hoà khí :D.
Nhất trí với mợ là cũng ko nên căng thẳng, mất hòa khí.

TorienT

Xe container
Hức, hóa ra con cụ Popcoi đựoc học bổng 100% nên học quốc tế. Thế mà cụ ấy nói là nhà giàu không quan tâm đến học bổng :(

TorienT

Xe container
Em lại làm ngụm trà, ăn miếng kẹo lạc hóng tiếp. Mà học quốc tế môi trường dùng ngôn ngữ tiếng Anh làm ngôn ngữ thứ nhất thì tiếng Anh tốt lên là phải rồi. Em vẫn ngồi đợi sự chia sẻ phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm. Haiz.

BopCoi

Xe tải
Nói thật, từ ngữ cụ kia dùng, em nói với con em em còn phải cân nhắc.
Cụ ko phải lên giọng đạo đức đâu, chính cụ đang tấn công cá nhân tôi đấy, nhưng thôi, chuyện nhỏ, tôi bỏ qua cho cụ, đừng cố làm loãng thớt cụ nhé, haha.

jazzzzz

Xe lăn
Em lại làm ngụm trà, ăn miếng kẹo lạc hóng tiếp. Mà học quốc tế môi trường dùng ngôn ngữ tiếng Anh làm ngôn ngữ thứ nhất thì tiếng Anh tốt lên là phải rồi. Em vẫn ngồi đợi sự chia sẻ phương pháp luận lấy học sinh làm trung tâm. Haiz.
Con cụ ấy đc học bổng 100% trường QT thì quá khủng rồi, vì số lượng trường này ở HN đếm trên đầu ngón tay, học phí thuộc dạng khủng.