[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

TorienT

Xe container
Em thấy chúng nó bẩu là Lý Ams năng động nhất trong khối các lớp tự nhiên.
Đến đoạn nó vào trường thì em kệ thôi. 3 anh em em cứ đi chơi chán rồi về đi học thôi. Cấp 3 là nửa người lớn rồi.

Smile1102

Xe container
Đến đoạn nó vào trường thì em kệ thôi. 3 anh em em cứ đi chơi chán rồi về đi học thôi. Cấp 3 là nửa người lớn rồi.
Ko.kệ ko đc cụ ạ, chúng nó mà ham clb thì còn bận hơn mình, 9-10h tối còn chưa thấy mặt ấy.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ cho em hỏi cấp 2 Ams thì lúc thi phải đăng kí vào lớp chuyên môn nào luôn hay đỗ thì vào mới phân lớp chuyên. Hôm qua có người nói chuyện về cấp 2 Ams mà e k rõ quy trình tuyển sinh

TorienT

Xe container
Cụ cho em hỏi cấp 2 Ams thì lúc thi phải đăng kí vào lớp chuyên môn nào luôn hay đỗ thì vào mới phân lớp chuyên. Hôm qua có người nói chuyện về cấp 2 Ams mà e k rõ quy trình tuyển sinh
Em không biết cụ. F1 nhà em vào c3.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì có ai nói tư, qte ko tốt đâu mợ. Gd ngày càng như mợ nói thôi. Rồi trường tốt sẽ là hệ thống ngoài công lập. Bên công lập muốn tốt theo thì chỉ có tự chủ tài chính. Đồng nghĩa với việc tăng học phí

Cái mọi ngừoi đang tranh luận là môi trường chuyên chọn có tốt ko? Nếu vẫn phải chọn lựa cân nhắc (ở đây là tài chính) thì quan điểm của nhiều cụ mợ vẫn đáng giá cao chuyên chọn. Vì tổng thể những cái chuyên chọn mang lại vẫn là tối ưu ít nhất 5-10 năm nữa. Ko phải tự nhiên nhà nhà ngừoi nguòi hướng con cái vào chuyên chọn. Bẳng chứng là chi phí đi luyện ko hề nhỏ.

E nói ko sai chứ mợ đồng niên:D
Cụ chuẩn rồi :D

ZARG

Xe container
Với em trường UNIS, SIS,BIS và pháp quốc tế ( em không nhớ tên chính xác) là trường quốc tế. Trong 4 trường đó thì em chưa tiếp xúc với hs BIS nên hơi tò mò chút ạ.
BIS em thấy chất lượng học sinh bình thường.

Thấy bảo cũng nhiều Hàn Quốc lắm. Học phí cũng không rẻ.

Hàng xóm nhà em 3 đứa học, 2 cậu anh học cấp 2 tiếng anh ổn, sắp đi Úc du học tiếp thì có vẻ khá. Cậu út lớp 2 mà "Thứ 2" nó đọc là "Two day" làm em khá mất niềm tin.

Ở Hn thì Unis ổn nhưng hs cũng gà tồ.

Em đang hướng thằng cu thứ 2 sang trường Pháp "Lycee" vì học phí rẻ, lại có chất lượng cao. Tuy nhiên chơi "Hệ Pháp" sau này không biết thế nào...

Nói chung quan điểm của em không chơi được UNIS thì về Vins chứ mấy trường kia đắt mà ko chất, phí tiền. Con bạn bè em học Vins cũng nhiều lắm, toàn bọn kỹ tính, chắc là ổn.

sinichit52

Xe container
Trường Pháp này em thấy bậc tiểu học nói chuyện với nhau bằng tiếng Pháp, nhưng đến tú tài lại nói tiếng Anh. Chương trình học không vừa chơi vừa học đâu ạ. Học tú tài khá vất, cô bé hàng xóm nhà em mỗi lần thi là thấy sụt cân. Cuối năm vừa rồi em thấy về Pháp học thời trang rồi.

Su Đình

Xe tăng
Chốt lại cụ Bóp Còi muốn khoe con học QT xịn, nên QT là chân ái, chuyên chọn gì cũng vứt, công lập thường nữa chắc không được tính đến.

motthoidongbim

Xe điện
Nên tự đặt câu hỏi : chuyên, chọn, quốc tế, công lập, dân lập, trường nghề. Để làm gì? Nhiều gđ xác định xong c2 or c3 cho con đi du học thì nên học các trường QT or giỏi thì chuyên NN sẽ tốt hơn. Vậy ở đây là tuỳ định hướng mỗi gia đình cho f1 thôi. Không ai đi chấm gà luộc vs mắm tôm.

tunglam2806

Xe tăng
Với em trường UNIS, SIS,BIS và pháp quốc tế ( em không nhớ tên chính xác) là trường quốc tế. Trong 4 trường đó thì em chưa tiếp xúc với hs BIS nên hơi tò mò chút ạ.
Quốc tế pháp thì chắc là LFAY hả mợ. Học phí trường này mềm nhất trong số các trường thì phải. Ngoài mấy trường nổi, lâu đời mợ kể trên còn 1 số trường nữa. Học phí cũng ngất ngây luôn. Chất lượng thì e chịu vì ko dc nghe rv.

sinichit52

Xe container
Quốc tế pháp thì chắc là LFAY hả mợ. Học phí trường này mềm nhất trong số các trường thì phải. Ngoài mấy trường nổi, lâu đời mợ kể trên còn 1 số trường nữa. Học phí cũng ngất ngây luôn. Chất lượng thì e chịu vì ko dc nghe rv.
Cụ cho em xin tên mấy trường đó để em tìm hiểu với ạ.

Moriarty

Xe container
Nên tự đặt câu hỏi : chuyên, chọn, quốc tế, công lập, dân lập, trường nghề. Để làm gì? Nhiều gđ xác định xong c2 or c3 cho con đi du học thì nên học các trường QT or giỏi thì chuyên NN sẽ tốt hơn. Vậy ở đây là tuỳ định hướng mỗi gia đình cho f1 thôi. Không ai đi chấm gà luộc vs mắm tôm.
cùng khóa BK với e giờ định cư Mỹ, ÚC, Can đầy, bọn đấy ngày xưa thi lại với học lại TA trầy trật. Xét cho cùng là có quyết tâm và mục đích thì đi đc thôi, chúng nó đc người ta cho ở lại cũng nhờ kiến thức chuyên môn trong đầu chúng nó chứ chả phải nhờ ngoại ngữ

poiuy

Xe ba gác
VN mình cũng có nhiều ng giàu mà, hoàn toàn có thể lựa chọn những cái tốt nhất cho con mình. Tây nó cày từng giai đoạn thôi cụ, nhưng là sau bậc PTTH, khi đó con người nó đã phát triển khá toàn diện về cả thể chất và tinh thần rồi. VN mình bé tí mới cắp sách đến trường mà đã học thêm tối ngày rồi thì phát triển tốt sao đc?
Đấy, chính cụ đã thấy nhé: Bọn Tây hết PTTH nó mới cày. Nếu như HS ta cũng như HS Tây, không cày sớm thì khi gia nhập vào bậc ĐH là sẽ thua toàn diện bọn Tây, không bao giờ cạnh tranh lại được vì lúc ban đầu còn phải mất rất nhiều thời gian và công sức để hòa nhập với lối sống và môi trường học tập, nghiên cứu, lúc đó mới cày là quá muộn. Chưa kể muốn trụ lại được thì phải giỏi hơn bọn SV Tây chứ ngang nhau thì bao giờ bọn Tây cũng sẽ được chọn trước.

koala2023

Xe tải
Trường chuyên Ams hình như có hệ 1, hệ 2 đúng ko các cụ? Không hiểu tỷ lệ học sinh 2 hệ này thế nào? Hệ 1 thì có thể nói là giỏi, chứ hệ 2 đóng tiền cao hơn, nói chung chất lượng học sinh khá thấp.

motthoidongbim

Xe điện
cùng khóa BK với e giờ định cư Mỹ, ÚC, Can đầy, bọn đấy ngày xưa thi lại với học lại TA trầy trật. Xét cho cùng là có quyết tâm và mục đích thì đi đc thôi, chúng nó đc người ta cho ở lại cũng nhờ kiến thức chuyên môn trong đầu chúng nó chứ chả phải nhờ ngoại ngữ
Có nn thì sẽ dễ hơn. Và ở đây như e nói là mục đích ngay từ ban đầu của bme vs f1. Chứ kiểu bẻ lái có cơ hội đi nước ngoài thì đến nhiều lđpt có người chưa học hết c3 cũng vẫn đi xklđ và bắn ngoại ngữ ầm ầm ra thôi. Có động lực và mục tiêu thì sẽ qua hết.

Không sợ vợ

Xe tăng
Trường chuyên Ams hình như có hệ 1, hệ 2 đúng ko các cụ? Không hiểu tỷ lệ học sinh 2 hệ này thế nào? Hệ 1 thì có thể nói là giỏi, chứ hệ 2 đóng tiền cao hơn, nói chung chất lượng học sinh khá thấp.
Không biết cụ hỏi về Cấp 3 hay 2 nhưng điểm tuyển sinh PTTH của Ams không phân biệt, xếp lớp thì căn cứ vào điểm đầu vào, tiền học phí thì như nhau.