[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

TorienT

Xe container
Vậy cụ thừa nhận AM cũng chỉ là cái tiếng, PP giảng dạy chả có gù đặc biệt đúng ko?
Cụ lại vặn câu bẻ chữ rồi. Tranh luận đang hay mà cụ. Ngay trong 2 câu của cụ đã mâu thuẫn rồi, danh tiếng phải đến từ chất lượng và phương pháp giảng dạy đúng không cụ.

TorienT

Xe container
Vậy thì cụ cứ gúc và tìm hiểu đi rồi tranh luận tiếp, cụ chưa hiểu nó ntn thì rất khó tranh luận
Thế thôi em dừng với cụ. Cụ nói nó hay mà bắt người khác phải đi tìm hiểu tại sao nó hay thì nên dừng. Cám ơn cụ.

BopCoi

Xe tải
Cụ lại vặn câu bẻ chữ rồi. Tranh luận đang hay mà cụ. Ngay trong 2 câu của cụ đã mâu thuẫn rồi, danh tiếng phải đến từ chất lượng và phương pháp giảng dạy đúng không cụ.
Cụ lòng vòng mất tập trung, giờ pp giảng dạy hay, hướng đến hs là trung tâm của AM là gì?

BopCoi

Xe tải
Thế thôi em dừng với cụ. Cụ nói nó hay mà bắt người khác phải đi tìm hiểu tại sao nó hay thì nên dừng. Cám ơn cụ.
Nếu cụ chưa tìm biểu sâu về pp lấy hs làm trung tâm nó ntn thì hẹn cụ lúc khác sau khi cụ nghiên cứu kỹ ta sẽ trao đổi tiếp. Vì cụ khẳng định pp hướng trung tâm của AM là tốt nên e tưởng cụ hiểu về nó, bắt e phải giải thích thì e ko có time làm chuyện đó hộ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Vậy con cụ từ bé ko phải học thêm? Để thi đc vào AM cũng ko phải học thêm?
Cụ hạ hỏa đừng quay sang công kích cá nhân. Khi bố mẹ không quan tâm đến điểm số của con trên lớp thì con trẻ sẽ không phải đi học thêm. Con em là trường hợp như vậy. Cháu hoàn toàn không biết đến học thêm cho đến năm lớp 9. Đùng đùng phát ông ấy đòi thi chuyên vậy phải học thôi. Nên học hay không là do bố mẹ.
Còn để thi được AMS của phải học thêm không. Nếu năm đó con em kiên trì chọn AMS thì nó đỗ nhưng chỉ được chuyên Trung.
P/s: Con cụ học quốc tế cho em hỏi cái phần thực hành ấy nó như thế nào? Em thật sự quan tâm đến điều đó vì hs VN rất yếu kỹ năng này nên khi vào Lab không tự tin, làm lãng phí rất nhiều cơ hội. Em muốn ngâm cứu từ bây giờ kẻo 1 ngày đẹp trời F1 em tống cho em 1 đứa F2 để em chơi.

Mytv

Xe điện
Muốn so giáo trình và PP nào ưu việt hơn dễ thôi cụ! Cụ cứ mang phương pháp và giáo trình trường chuyên đi khắp các nc trên thế giới mở trường hoặc liên kết xem có ma nào nó học không? Hoặc đơn giản hơn là trường chuyên giờ thu học phí bằng trường QT xem trường chuyên còn đc bn hs? Cụ có câu trả lời rồi chứ?
Ổ cụ lại bắt bẻ câu chữ của e rồi. Còm trc e ko nói giáo trình qte ko tốt. Ý e nói nó ko quá mức siêu việt như cụ nghĩ. Còn về giáo trình của trường chuyên hiện nay. Đúng là đa phần vẫn theo guồng cũ. Nhưng nó cũng đã update rất nhiều. Ngay cả cái ý cụ nói lấy hs là trung hay ko thì cụ chưa update roài. Hs trường công bh ko như trc nữa đâu ạ. Rất nhiều sự thay đổi mà e khó liệt kê hết ở đây.

jazzzzz

Xe lăn
Những cháu năng lực tốt ,thi đỗ vào trường chuyên mà được học trường QT xịn chắc chắn có sự phát triển toàn diện về trí lực hơn đứt trường chuyên.
Chính vì những người con giỏi, nhà có đk học QT mà ko cho học là 1 sai lầm nên e mới đưa ra lời khuyên thôi vì bản thân e đc trải nghiệm qua f1 nhà e, học QT rồi so với các bạn cùng lớp trước đây nó là 1 cái gì đó rất khác biệt mà không tốn quá nhiều sức. Tất nhiên những gì e nói ở đây nó hơi phũ phàng nhưng đấy là sự thật, các cụ đừng buồn, học chuyên cũng tốt thôi nhưng chỉ cho mục đích ngắn hạn và phải trả cái giá khá đắt về thể lực và trí lực để vào đc trường chuyên (e nói chung chứ ko nói riêng 1 trường hợp thiên tài nào đó ko học nhiều vẫn đỗ chuyên nhé, chưa kể phải học hành vất vả khi vào chuyên, e nói đa số ko phải thiểu số con 1 số cụ giỏi thiên tài), kiểu vào ĐH với đạt đc học bổng theo tư tưởng con nhà nghèo, nhà giàu họ cần gì học bổng đâu mà phải cho con cày cuốc đúng ko? Các CLB như cụ gì đó khoe cũng chỉ là công cụ làm đẹp hồ sơ thôi, sao e ko biết, đấy là cách đánh bóng lấy HS đẹp để giải bài toán xin học bổng của con nhà nghèo chứ về học thuạtAM sao lại các trường chuyên QG?
Học trường QT ( tạm gọi vậy vì trường đạt chuẩn QT không nhiều) nếu xác định con em sau này ra làm công việc không thực sự chuyên sâu về khoa học: quản trị KD, Mkt… IT.
Còn nếu theo con đường nghiên cứu, làm khoa học, y… thì trường chuyên vẫn hơn vì kiến thức cơ bản rất tốt.
Các trường QT, trường tư có điểm mạnh là chương trình mở HS có nhiều cơ hội giao lưu, tiế xúc với nên giáo dục của các nước tư bổn, họ định hướng phát triển cá nhân tốt.
Các CLB ở trường chuyên chỉnh là bổ xung những điểm ưu việt của trường tư, chương trình QT. Nó giúp học sinh có nhiều kiến thức về XH hơn, năng động hơn. Ở HN thì chuyên Ams và chyên ngoại ngữ làm điều này rất tốt, HS ở đây nhìn chung hơn các trường “QT”.

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Thật là phương pháp của trường Ams chả có gì đặc biệt đâu các cụ.

Chỉ là gom 1 bọn giỏi vào (nó thi vào khó như thế thì không giỏi cái này nó cũng phải giỏi cái khác), giáo viên dạy chương trình sgk chung, còn bọn nó thích học kiểu gì thì học, không học cũng được, miễn làm bài kiểm tra tính điểm là được, có thể sẽ khó hơn trường thường.

Đứa nào thích học môn chuyên nhiều thì trường sẽ bố trí thêm 1 vài buổi dạy bài khó cho bọn đấy, gọi là đội tuyển, không thì kệ.
Đứa nào thích chơi, ok, kệ
Đứa nào du học, ok, nếu không bố láo thì thường các thầy cô cũng nhẹ tay chấm điểm cho đẹp hồ sơ.
Miễn không làm gì trái đạo đức thuần phong mỹ tục thì ủng hộ chúng nó làm, trường hỗ trợ được gì thì hỗ trợ, chả hỗ trợ thì thôi, cũng kệ.

Hết bí kíp giáo dục trường Ams ạ. Bí kíp này nó được duy trì từ thời mới thành lập tới giờ, tuy biểu hiện của học sinh có khác nhau tuỳ tình hình và túi tiền xã hội, nhưng cơ bản vẫn thế.

Các cụ trường quốc tế thì oách rồi, giáo dục hướng cá nhân là gì thì đọc quảng cáo trường là thấy ngay, cơ mà cách thực hiện thì mỗi trường mỗi khác, cũng khá hên xui.

vihali

Xe container
Em nghĩ ko nên dạy các con có hay không
Mà là tìm cách nào để giải
Đưa nó vào mô hình
Nếu ko ngắn gọn, mẹo mực được, thì dùng phương pháp khác
Thế mới phải học lên ĐH cụ ạ
Thế thì trong trường chuyên ko có chuyện dạy thế đâu, trừ mấy chú đội tuyển bỏ các môn khác tập trung vào 1 môn nên có thời gian học kiểu hệ thống hóa chứ sáng tạo ít.

Học kiểu mô hình chính ra các bài tập của bọn quốc tế mới nhiều.

Đó là em quan sát thấy thế, có thể nó sai, ko giống như các cụ thấy.

vihali

Xe container
Thật là phương pháp của trường Ams chả có gì đặc biệt đâu các cụ.

Chỉ là gom 1 bọn giỏi vào (nó thi vào khó như thế thì không giỏi cái này nó cũng phải giỏi cái khác), giáo viên dạy chương trình sgk chung, còn bọn nó thích học kiểu gì thì học, không học cũng được, miễn làm bài kiểm tra tính điểm là được, có thể sẽ khó hơn trường thường.

Đứa nào thích học môn chuyên nhiều thì trường sẽ bố trí thêm 1 vài buổi dạy bài khó cho bọn đấy, gọi là đội tuyển, không thì kệ.
Đứa nào thích chơi, ok, kệ
Đứa nào du học, ok, nếu không bố láo thì thường các thầy cô cũng nhẹ tay chấm điểm cho đẹp hồ sơ.
Miễn không làm gì trái đạo đức thuần phong mỹ tục thì ủng hộ chúng nó làm, trường hỗ trợ được gì thì hỗ trợ, chả hỗ trợ thì thôi, cũng kệ.

Hết bí kíp giáo dục trường Ams ạ. Bí kíp này nó được duy trì từ thời mới thành lập tới giờ, tuy biểu hiện của học sinh có khác nhau tuỳ tình hình và túi tiền xã hội, nhưng cơ bản vẫn thế.

Các cụ trường quốc tế thì oách rồi, giáo dục hướng cá nhân là gì thì đọc quảng cáo trường là thấy ngay, cơ mà cách thực hiện thì mỗi trường mỗi khác, cũng khá hên xui.
Em đồng ý với cụ. Các trường chuyên khác cũng rứa.
Đầu vào quá siêu thì vứt đó cũng giỏi.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
K có bằng cấp 3 mà lại có bằng ĐH Rmit, có thể năm cuối cho sang Úc học phí như VN cụ ạ. E đã tìm hiểu tư vấn của trường thì họ bảo thế, e thấy cũng hay và có vẻ phù hợp với nhà e vì e k thích giáo dục công lập ở mình. Trên of mình có mợ L.C.D hình như con đang học dạng này đấy. Có gì nhờ mợ chia sẻ cho e và các cụ mợ quan tâm nhé.
Mợ nghiên cứu thêm, chương trình Cam hết lớp 10 mới có vằng IGCSE, từ đó có thể học tiếp các chường trình tiếp theo trước khi vào ĐH: A- Lever IB, AP, BTEC, foundation… rồi tiếp tục học ĐH.

vihali

Xe container
Mợ nghiên cứu thêm, chương trình Cam hết lớp 10 mới có vằng IGCSE, từ đó có thể học tiếp các chường trình tiếp theo trước khi vào ĐH: A- Lever IB, AP, BTEC, foundation… rồi tiếp tục học ĐH.
Có dạo em thấy thằng em họ làm cái món đi học Cao đẳng bên Canada mà chỉ cần IGCSE. Do covid mà bị ngắt quãng món này nhưng chắc chính sách ko đổi. Cái chính là tìm đúng chỗ.

vihali

Xe container
Học trường QT ( tạm gọi vậy vì trường đạt chuẩn QT không nhiều) nếu xác định con em sau này ra làm công việc không thực sự chuyên sâu về khoa học: quản trị KD, Mkt… IT.
Còn nếu theo con đường nghiên cứu, làm khoa học, y… thì chương chuyên vẫn hơn vì kiến thức cơ bản rất tốt.
Các trường QT, trường tư có điểm mạnh là chương trình mở HS có nhiều cơ hội giao lưu, tiế xúc với nên giáo dục của các nước tư bổn, họ định hướng phát triển cá nhân tốt.
Các CLB ở trường chuyên chỉnh là bổ xung những điểm ưu việt của trường tư, chương trình QT. Nó giúp học sinh có nhiều kiến thức về XH hơn, năng động hơn. Ở HN thì chuyên Ams và chyên ngoại ngữ làm điều này rất tốt, HS ở đây nhìn chung hơn các trường “QT”.
Những ngành mà dính tới toán thì hs trường chuyên ra đời vẫn chiến tốt vì suốt ngày học toán. Ngay các môn Lý, Hóa, Sinh cũng là học kiểu giải toán chứ ko thực sự là sâu vào khoa học.

jazzzzz

Xe lăn
Có dạo em thấy thằng em họ làm cái món đi học Cao đẳng bên Canada mà chỉ cần IGCSE. Do covid mà bị ngắt quãng món này nhưng chắc chính sách ko đổi. Cái chính là tìm đúng chỗ.
Xong IGCSE thì có thể học tiếp hệ tương đương cao đẳng, ví dụ như BTEC, hoặc học 1 năm foundation rồi học tiếp ĐH của trường đó.

Chỉnh sửa cuối:

BopCoi

Xe tải
Còn nếu theo con đường nghiên cứu, làm khoa học, y… thì chương chuyên vẫn hơn vì kiến thức cơ bản rất tốt.
Trường chuyên như cụ nói thì chắc là ưu việt nhất thế giới rồi, hơn cả tây, hơn cả ta. Cụ có thể ví dụ 1 cái nào đó quan trọng, lớn nhất mà nó học được của trường QT?

jazzzzz

Xe lăn
Trường chuyên như cụ nói thì chắc là ưu việt nhất thế giới rồi, hơn cả tây, hơn cả ta. Cụ có thể ví dụ 1 cái nào đó quan trọng, lớn nhất mà nó học được của trường QT?
Cụ nêu điểm ưu việt của trường QT xem nào, tớ sẽ chỉ ra cho cụ.

BopCoi

Xe tải
Ổ cụ lại bắt bẻ câu chữ của e rồi. Còm trc e ko nói giáo trình qte ko tốt. Ý e nói nó ko quá mức siêu việt như cụ nghĩ. Còn về giáo trình của trường chuyên hiện nay. Đúng là đa phần vẫn theo guồng cũ. Nhưng nó cũng đã update rất nhiều. Ngay cả cái ý cụ nói lấy hs là trung hay ko thì cụ chưa update roài. Hs trường công bh ko như trc nữa đâu ạ. Rất nhiều sự thay đổi mà e khó liệt kê hết ở đây.
E nói siêu việt chỗ nào vậy cụ? Các cụ hay nhét chữ quá, ưu việt hơn thôi cụ! Cụ cho cáu ví dụ cụ thể lấy hs làm trung tâm ở trường công e xem nó ntn?

taiadau

Xe điện
E đã quyết định bạn bé k mục tiêu trường chuyên lớp chọn nữa dù nếu đầu tư khả năng con cũng có cơ hội. E đã chuyển cho con sang hệ cam của Vinschool năm lớp 4 tới, dự kiến học hết lớp 10 thi lấy chứng chỉ xong cho vào RMit luôn và tốt nghiệp sớm 2 năm, chỉ 20 là tốt nghiệp ĐH đi làm dc rồi. K biết quyết định của e có đúng đắn k nữa, haizzz, quyết định việc học cho con thật khó khăn.
Mợ giống em, con bé thứ 2 nhà em cũng học Vinschool hệ Cam bắt đầu từ lớp 6 năm nay (cấp 1 học trường tư). Cô chị thì vẫn CSP và cả 2 đều có mục tiêu du học nếu kiếm được học bổng, còn ko thì RMIT, ko học ĐH trong nước như bố mẹ bọn nó :)