[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em nhớ có cái mạch điện hình thang vô hạn đã từng là đề thi Lý quốc tế đâu như 196x nhưng nay được đem ra luyện cho các cháu lớp 8-9. Chưa bao giờ làm thì ko thể làm nhưng làm 1 lần là biết cách. Thôi thì cũng là một kiểu dạy, từ chưa biết đến biết là tốt lắm rồi.

Có đợt có đứa hỏi em có người hồi hs đoạt IMO rồi sau đoạt Fields mà sao ko có ai đoạt IPhO (giải Lý quốc tế) đoạt Nobel. Em lục lọi trên internet thì quả vậy, các nhà khoa học đoạt giải Nobel đúng là ko có ai đã từng đoạt giải Olympic hồi còn là hs cả.
Em nghĩ ko nên dạy các con có hay không
Mà là tìm cách nào để giải
Đưa nó vào mô hình
Nếu ko ngắn gọn, mẹo mực được, thì dùng phương pháp khác
Thế mới phải học lên ĐH cụ ạ

O Muong Te

Xe điện
CLB con em muôn tham gia trên mạng cũng phỏng vẫn, nộp cv, song sẽ hoạt động xã hội gi đó.
CLB mà cụ nói em ko đề cập ở đây. Em chỉ nói chuyện F1 nhà em đang trải nghiệm, rất sôi nổi, hiệu quả và không dễ trở thành thành viên.

Smile1102

Xe container
Vâng thế thì mợ cứ phải chi liên tục
Quảng cáo ko ngừng nghỉ Ams
Nếu ko nó lại lẫn vào đám khác :D
Ôi lại còn tùy mục tiêu chứ ạ, em thì đâu cần mác Ams để đè ng khác, nhà em đi lên bằng thực lực haha.
Em chỉ cho vào Ams cho nó ít cơ hội giao lưu bạn hư và gần nhà thôi cụ ợ.
Cơ mà ví dụ đi du học thì C3 Ams cũng lợi thế so với nhiều trường khác vì có reputation tốt rùi, vậy cũng là đc lợi ích từ cái mác đó cụ. Bọn Harvard hay Stanford hay Ivy cũng quảng cáo bỏ xừ ra ấy chứ, nói gì Ams.
Còn em nói lại, em cũng ko rồ Ams hay chuyên, vì em học trường làng lúc học ĐH và kể cả giờ vẫn đè đc rất nhiều đội học chuyên đấy. Nhưng mà con em thì em lại chọn chỗ ít rủi ro nhất cho em nhàn đầu, bớt lo lắng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
CLB mà cụ nói em ko đề cập ở đây. Em chỉ nói chuyện F1 nhà em đang trải nghiệm, rất sôi nổi, hiệu quả và không dễ trở thành thành viên.
Thì em cũng đề cập CLB khác ko phải Ams để cụ tiện nhìn insight còn gi
Thế chỉ Ams mới đc à?

BopCoi

Xe tải
1. Nếu nói thống kê thì nhà giàu và siêu giàu quá ít (tính từ 30tr usd net trở lên) nên ko cần cân nhắc cụ ạ. Và đội đó thích học đâu thì ko, em chả qtam.
2. Nếu xét về XH thì dân trung lưu mới chiếm số đông (thường chiếm 70-80% dân số) và mới là đại diện cho bất cứ con số thống kê nào.
3. Em đang là dân trung lưu và giao lưu toàn với dân trung lưu đây nên oánh giá của em có cơ sở về mặt XH học hơn cụ toàn oánh giá trên nhà giàu và siêu giàu.
4. Em, bạn em, lớp con em, rất nhiều cụ ở đây có thể lựa chọn học cả tư, quốc tế hay chuyên (tức là con đủ năng lực tư duy) thì chuyên vẫn đc chọn nhiều nhất.
5. Em nói là nghèo so với lớp con em (nhiều nhà giàu quá) chứ ko phải ko đủ khả năng cho con học trường qte cụ nhé. Và em đã từng cân nhắc có nên học qte hay ko nhưng rồi vẫn chọn chuyên đây. Tuy nhiên xu hướng học tư và qte ngày càng nhiều,ví dụ con đầu em học công rồi ra tư rồi lại vào chuyên, bạn bé ko còn công nữa em cho học tư từ C1, chọn tư C2 và có thể vào chuyên C3.
Sự so sánh hay quyết định chỉ đúng với những gia đình có thể lực chọn mà thôi.
Vậy là cụ phát biểu cảm tính thôi, ko có căn cứ nào. Trung lưu chưa được gọi là giàu đâu cụ, như vậy chưa hiểu đc giới nhà giàu là cũng dễ hiểu.

O Muong Te

Xe điện
Thì em cũng đề cập CLB khác ko phải Ams để cụ tiện nhìn insight còn gi
Thế chỉ Ams mới đc à?
Cụ cứ cho con cụ đăng kí tham gia các CLB trên mạng, em có ý kiến gì đâu. Mỗi người có một lựa chọn cho riêng mình.

Mytv

Xe điện
Cụ có căn cứ chứng minh vài năm nữa trường QT mới là chỗ tốt nhất của nhà giàu? Hay chỉ là suy đoán của một người nhà nghèo (như cụ tự nhận)? Nếu ko dựa trên kết quả nghiên cứu nào đó sao cụ hiểu đc giới nhà giàu? E thì dựa trên căn cứ các nhà giàu, siêu giàu ở VN cơ bản là con học QT. Những ng siêu giàu chắc họ ko lầm lẫn đâu cụ nhỉ? Họ thừa hiểu ở đâu là tốt nhất cho con họ.
Cụ có vẻ coi thường trường chuyên & đề cao QT quá nhỉ? E đang nói môi trường, phương pháp, kết quả .. liệu có chắc qte hơn chuyên chọn ko?

Cụ chắc chưa đưa con đi ôn luyện, tiếp xúc với các gđ định hướng con chuyên nhỉ? Ngta thừa tiền cho con học qte đó. Nhưng vẫn chọn chuyên vì con họ có khả năng & họ đánh giá nó tốt. À e ko có y nói qte ko tốt, nó cũng tốt chứ. Nhưng mà là qte xịn ko phải dăm ba loại nộp tiền là vào học dc.

L.C.D

Xe container
Cụ ấy đang hỏi học xong lớp 10 mà vào đó học luôn thì k có bằng cấp 3 VN mà có bằng cử nhân Rmit luôn đúng k mợ? Con mợ vào học chưa? Có gì mợ chia sẻ nhé, cả ưu nhược để e hóng kinh nghiệm cho bạn lớp 4 nhà e, e đang định theo con đường của mợ nên con đang học công e chuyển năm nay sang Cam Vin rồi, chất lượng cam Vin dc k mợ? Con mợ cũng Cam Vin nhỉ? Lúc đầu e định Nguyễn Siêu mà e cảm giác Siêu vẫn theo kiểu tư duy công nên e k thích bằng Vin, thấy Vin nó có gì đó hiện đại, năng động hơn. Cũng chả biết chọn đúng k hay toàn cảm tính của e nữa mợ ạ.
Hệ Cam Nguyễn Siêu vẫn là lâu năm nhất trong các trường khối dân lập (ko so với các trường qte mợ nhé). NSieu đúng là vẫn phảng phất tí công lập ở cái nề nếp quản chặt hơn nên học sinh có vẻ ngoan ngoãn hơn. 1 khoá Nsieu chỉ tuyển khoảng 250-300hs nên cửa vào NSieu khó hơn các trường dân lập khác.
Con em học NS từ bé và các con có hội bạn thân rất ngoan, em thì có hội các PH rất thân thiết, em thấy ổn nên cứ theo thôi. Em chưa tìm hiểu các trường khác mợ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ cứ cho con cụ đăng kí tham gia các CLB trên mạng, em có ý kiến gì đâu. Mỗi người có một lựa chọn cho riêng mình.
Vâng thì các cụ bảo cài gì trường này có trường kia không có.
Học sinh giờ giao lưu nhau, chỉ khác định hướng thôi.

BopCoi

Xe tải
Cụ đang nói thi vào trường chuyên ko giải quyết cái gì trong khi cụ ko biết là có những trường chuyên, ví dụ như Ams, nó có cái gì nên em cung cấp thông tin cho cụ thôi. Còn tất nhiên, để thi được vào Ams thì chắc không cháu nào không phải học thêm cái gì đó vì trung bình điểm thi như F1 nhà em đạt 8,6 mới đỗ trong khi phải thi vài môn liền. Con em nó không xuất sắc như con cụ nhưng nó cũng học nhẩn nha thôi, chơi cũng khá, đi nước ngoài cũng tợn, nó đi được 8 nước rồi, số lần thì ko tính. Nó và nhiều bạn khác ko phải vục mặt vào chỉ biết học đâu nên cụ đừng lo
Các cụ có con trường chuyên hay nhét chữ nhỉ? E phát biểu vào chuyên ko giải quyết cái gì ở đâu vậy? Nhờ cụ trích?
Vậy là cụ đã chủ quan khi nói trường con cụ ko thua trường con a nhà giàu kia dù a ấy cho con học từ c1 hay c2 gì đó chứ ko phải c3 nên so hơi khập khiễng, nhưng ok, ít nhất là để vào AM con cụ phải học thêm là vất vả hơn con a ấy rồi.
E hỏi thêm học ở AM con cụ phải học thêm ko? Tiếng anh học trong trường mà ko học 1 chút nào bên ngoài có đảm bảo cho con cụ đạt ie 7.5 ko?

O Muong Te

Xe điện
Các cụ có con trường chuyên hay nhét chữ nhỉ? E phát biểu vào chuyên ko giải quyết cái gì ở đâu vậy? Nhờ cụ trích?
Vậy là cụ đã chủ quan khi nói trường con cụ ko thua trường con a nhà giàu kia dù a ấy cho con học từ c1 hay c2 gì đó chứ ko phải c3 nên so hơi khập khiễng, nhưng ok, ít nhất là để vào AM con cụ phải học thêm là vất vả hơn con a ấy rồi.
E hỏi thêm học ở AM con cụ phải học thêm ko? Tiếng anh học trong trường mà ko học 1 chút nào bên ngoài có đảm bảo cho con cụ đạt ie 7.5 ko?
F1 nhà em nó chỉ học thêm ngoại ngữ 2, còn IELTS nó đạt 7.5 từ năm lớp 9 rồi. Đi nước ngoài nó toàn phiên dịch cho em thôi.

Smile1102

Xe container
Vậy là cụ phát biểu cảm tính thôi, ko có căn cứ nào. Trung lưu chưa được gọi là giàu đâu cụ, như vậy chưa hiểu đc giới nhà giàu là cũng dễ hiểu.
Đương nhiên em cảm tính rồi, chứ em thừa hơi đi nghiên cứu để comment trên này à cụ.
Nhưng em đang nói cảm tính của em nó có giá trị hơn cảm tính của cụ.
Đang nói vde toàn XH, cụ lôi giàu với siêu giàu vào làm cái gì khi số đó chỉ chiếm chưa tới 1% dân số.
Cụ định nghĩa hộ em giới giàu trong định nghĩa của cụ cái cho em bớt ngu.
Chứ con em học lớp thấy có đủ các loại chủ doanh nghiệp từ to đến bé đến quan chức, còn tiền nhà họ em chịu, chỉ biết là nhà nghèo như em vẫn có thể lựa chọn giữa chuyên và quốc tế nên em vẫn cứ cho rằng vào thời điểm hiện tại, chuyên vẫn là ưu lựa chọn cho nhiều gia đình đạt đc cả yếu tố kinh tế và học lực, lớp tới 70% đi du học thì nghèo sao đc, nghèo thì tiền đâu mà đi :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Ờ quả thật là em không nhớ bất kỳ 1 bài toán cụ thể nào, nhưng đưa em 1 bài toán cấp 2 trở xuống mà không phải loại tay to chân to thì tỉ lệ làm được khá cao.

Còn cụ thích thì em vơ đại 1 bài mẹo cho cụ xem:
Có 3 ông thần, 1 luôn nói thật, 1 luôn nói dối, 1 lúc nói thật lúc nói dối. 3 ông đều biết ai là ai, và chỉ trả lời đúng/sai và chỉ trả lời những câu hỏi có thể xác định được đúng sai ngay lúc đó.. Làm thế nào hỏi 3 câu để xác định được ai là ai.
Em chắc cụ học chuyên toán cấp 2
Mẹo mực em bỏ qua
E thich đưa vào mô hình kiểu này, em dân điện tử
Cụ xem đc ko
Có 3 phần tử coi như black box đi
1 phủ định
1 khẳng định, hoặc là khuyếch đại K=1 đi
1 ngẫu nhiên
Giờ cần tìm tập tín hiệu đầu vào, và ghi lại tập đầu ra để xác định được phần tử nào là phần tử nào.
:D

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Hệ Cam Nguyễn Siêu vẫn là lâu năm nhất trong các trường khối dân lập (ko so với các trường qte mợ nhé). NSieu đúng là vẫn phảng phất tí công lập ở cái nề nếp quản chặt hơn nên học sinh có vẻ ngoan ngoãn hơn. 1 khoá Nsieu chỉ tuyển khoảng 250-300hs nên cửa vào NSieu khó hơn các trường dân lập khác.
Con em học NS từ bé và các con có hội bạn thân rất ngoan, em thì có hội các PH rất thân thiết, em thấy ổn nên cứ theo thôi. Em chưa tìm hiểu các trường khác mợ ạ.
Cam Ns theo đánh giá của e nó đứng top đầu đó. Tuy nhiên e lại ko thích cái kiểu qly nề nếp bên đó. Cháu e 3 đứa, 2 qte 1 cam ns thì e thấy đứa cam ns ko kém j 2 đứa kia.

bomon

Xe tăng
Em nhớ có cái mạch điện hình thang vô hạn đã từng là đề thi Lý quốc tế đâu như 196x nhưng nay được đem ra luyện cho các cháu lớp 8-9. Chưa bao giờ làm thì ko thể làm nhưng làm 1 lần là biết cách. Thôi thì cũng là một kiểu dạy, từ chưa biết đến biết là tốt lắm rồi.

Có đợt có đứa hỏi em có người hồi hs đoạt IMO rồi sau đoạt Fields mà sao ko có ai đoạt IPhO (giải Lý quốc tế) đoạt Nobel. Em lục lọi trên internet thì quả vậy, các nhà khoa học đoạt giải Nobel đúng là ko có ai đã từng đoạt giải Olympic hồi còn là hs cả.
Chuyện đem bài thi quốc tế cho hs làm cũng bình thường mà, thi quốc tế nhiều khi chỉ là áp dụng kiến thức 1 cách thông minh thôi. Cái bài toán có lời giải đặc biệt khi xưa cụ Lê Bá Khánh Trình đi thi IMO được tôn vinh, mang cho bọn cấp 2 bây giờ nó cũng giải như thế không cần phím trước.

Có cụ alo kia cứ muốn là phải dạy phương pháp, ai chả biết thế là tốt hơn, nhưng tốn nhiều công dạy 1-1 mà lĩnh hội được còn tuỳ khả năng. Nếu được thì tốt quá rồi, nhưng dù là dạy đội tuyển cũng không có thầy nào rảnh đến mức thế. Ít ra cũng giới thiệu được với bọn nó là có 1 cách suy luận như vậy.

Nay em rảnh đi còm khắp thôi chứ bình thường em ít khi viết.

Em chắc cụ học chuyên toán cấp 2
Mẹo mực em bỏ qua
E thich đưa vào mô hình kiểu này, em dân điện tử
Cụ xem đc ko
Có 3 phần tử coi nhu black box đi
1 phủ định
1 khẳng định, hoặc là khuyếch đại K=1 đi
1 ngẫu nhiên
Giờ cần tìm tập tín hiệu đầu vào, và ghi lại tập đầu ra để xác định được phần tử nào là phần tử nào.
Đấy, cụ cũng biết phương pháp chính thống để làm nó, nhưng có thời gian để dạy cho từng đứa đâu :D .
Còn bài toán kia thì cấp 2 chắc không giải được đâu, dù chỉ dùng logic thông thường, em cũng không biết lời giải, nhưng nghe nói nó cũng mẹo mực gì đó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Chuyện đem bài thi quốc tế cho hs làm cũng bình thường mà, thi quốc tế nhiều khi chỉ là áp dụng kiến thức 1 cách thông minh thôi. Cái bài toán có lời giải đặc biệt khi xưa cụ Lê Bá Khánh Trình đi thi IMO được tôn vinh, mang cho bọn cấp 2 bây giờ nó cũng giải như thế không cần phím trước.

Có cụ alo kia cứ muốn là phải dạy phương pháp, ai chả biết thế là tốt hơn, nhưng tốn nhiều công dạy 1-1 mà lĩnh hội được còn tuỳ khả năng. Nếu được thì tốt quá rồi, nhưng dù là dạy đội tuyển cũng không có thầy nào rảnh đến mức thế. Ít ra cũng giới thiệu được với bọn nó là có 1 cách suy luận như vậy.

Nay em rảnh đi còm khắp thôi chứ bình thường em ít khi viết.

Đấy, cụ cũng biết phương pháp chính thống để làm nó, nhưng có thời gian để dạy cho từng đứa đâu :D .
Còn bài toán kia thì cấp 2 chắc không giải được đâu, dù chỉ dùng logic thông thường, em cũng không biết lời giải, nhưng nghe nói nó cũng mẹo mực gì đó.
Lên Đh thầy khắc gom vào 4 5 lớp, đứa nào ko nghe được thì phải hỏi bạn, chứ ko chịu hỏi thì thôi cụ :D

BopCoi

Xe tải
Cụ có vẻ coi thường trường chuyên & đề cao QT quá nhỉ? E đang nói môi trường, phương pháp, kết quả .. liệu có chắc qte hơn chuyên chọn ko?

Cụ chắc chưa đưa con đi ôn luyện, tiếp xúc với các gđ định hướng con chuyên nhỉ? Ngta thừa tiền cho con học qte đó. Nhưng vẫn chọn chuyên vì con họ có khả năng & họ đánh giá nó tốt. À e ko có y nói qte ko tốt, nó cũng tốt chứ. Nhưng mà là qte xịn ko phải dăm ba loại nộp tiền là vào học dc.
Những cháu năng lực tốt ,thi đỗ vào trường chuyên mà được học trường QT xịn chắc chắn có sự phát triển toàn diện về trí lực hơn đứt trường chuyên.
Chính vì những người con giỏi, nhà có đk học QT mà ko cho học là 1 sai lầm nên e mới đưa ra lời khuyên thôi vì bản thân e đc trải nghiệm qua f1 nhà e, học QT rồi so với các bạn cùng lớp trước đây nó là 1 cái gì đó rất khác biệt mà không tốn quá nhiều sức. Tất nhiên những gì e nói ở đây nó hơi phũ phàng nhưng đấy là sự thật, các cụ đừng buồn, học chuyên cũng tốt thôi nhưng chỉ cho mục đích ngắn hạn và phải trả cái giá khá đắt về thể lực và trí lực để vào đc trường chuyên (e nói chung chứ ko nói riêng 1 trường hợp thiên tài nào đó ko học nhiều vẫn đỗ chuyên nhé, chưa kể phải học hành vất vả khi vào chuyên, e nói đa số ko phải thiểu số con 1 số cụ giỏi thiên tài), kiểu vào ĐH với đạt đc học bổng theo tư tưởng con nhà nghèo, nhà giàu họ cần gì học bổng đâu mà phải cho con cày cuốc đúng ko? Các CLB như cụ gì đó khoe cũng chỉ là công cụ làm đẹp hồ sơ thôi, sao e ko biết, đấy là cách đánh bóng lấy HS đẹp để giải bài toán xin học bổng của con nhà nghèo chứ về học thuạtAM sao lại các trường chuyên QG?

Smile1102

Xe container
Em chốt quan điểm cùa em cái để em dừng comment ở đây:
1. Nhất thiết phải chuyên ko thì là ko, thiếu gì cách để đi tới đích.
2. Chuyên vẫn là mô hình đc yêu thích và có ưu thế tại thời điểm hiện tại.
3. Ko có gì tốt tuyệt đối, mà chỉ có sự phù hợp cho từng con và gia đình.
4. Có nên học ngày đêm để vào chuyên ko thì cá nhân em là ko đáng.
5. Quan điểm chuyên là học trâu bò, học gạo giờ là sai rồi, giờ chuyên khác lắm rồi.
6. Qte hay tư có tốt ko, rất tốt nếu có tiền ko phải nghĩ và phù hợp theo mong muốn, mục tiêu của gia đình.
7. Lợi thế của chuyên (theo em) là có môi trường bạn bè, thầy cô tốt, có mác vẫn đẹp (đc coi trọng tại thời điểm này), giá rẻ, và tự do hơn so với nhiều trường thường.
8. Nhược điểm là hơi khó vào vì có rào cản năng lực (còn trường qte thì rào cản là tiền) nên phải trâu bò tí khi học C2.

Tạm thời thế ạ. Chúc các cụ tranh luận văn minh vui vẻ :D

Smile1102

Xe container
Những cháu năng lực tốt ,thi đỗ vào trường chuyên mà được học trường QT xịn chắc chắn có sự phát triển toàn diện về trí lực hơn đứt trường chuyên.
Chính vì những người con giỏi, nhà có đk học QT mà ko cho học là 1 sai lầm nên e mới đưa ra lời khuyên thôi vì bản thân e đc trải nghiệm qua f1 nhà e, học QT rồi so với các bạn cùng lớp trước đây nó là 1 cái gì đó rất khác biệt mà không tốn quá nhiều sức. Tất nhiên những gì e nói ở đây nó hơi phũ phàng nhưng đấy là sự thật, các cụ đừng buồn, học chuyên cũng tốt thôi nhưng chỉ cho mục đích ngắn hạn và phải trả cái giá khá đắt về thể lực và trí lực để vào đc trường chuyên (e nói chung chứ ko nói riêng 1 trường hợp thiên tài nào đó ko học nhiều vẫn đỗ chuyên nhé, chưa kể phải học hành vất vả khi vào chuyên, e nói đa số ko phải thiểu số con 1 số cụ giỏi thiên tài), kiểu vào ĐH với đạt đc học bổng theo tư tưởng con nhà nghèo, nhà giàu họ cần gì học bổng đâu mà phải cho con cày cuốc đúng ko? Các CLB như cụ gì đó khoe cũng chỉ là công cụ làm đẹp hồ sơ thôi, sao e ko biết, đấy là cách đánh bóng lấy HS đẹp để giải bài toán xin học bổng của con nhà nghèo chứ về học thuạtAM sao lại các trường chuyên QG?
Thôi bảo dừng nhưng nói nốt, phần đầu cụ nói có thông tin tốt. Nhưng phần sau ko đúng lắm, clb ko phải chỉ để làm đẹp hồ sơ và Ams mạnh một số môn hơn TN hay SP, với cả đội Ams target đi du học nhiều hơn đi thi lấy giải nên nhiều khi ko phải ánh đúng thực lực. Nói gì thì nói vẫn là trường có đầu vào tốt nhất.

TorienT

Xe container
Em ném đá tí. Có một thứ cao hơn chuyên hay quốc tế với danh môn, thế gia (cao hơn nhà giàu) là gia học cụ ạ. Quốc tế hay chuyên cũng chỉ là tấm áo may cho muôn người.