[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

BopCoi

Xe tải
Em hiện tại vẫn thích sự đồng đều của trường chuyên hơn, do em chưa đủ tự tin vào con em có thể vượt qua mọi cám dỗ để phát triển trong mọi môi trường, hơn nữa lại còn nhà gần đi bộ đc vì vậy với gia đình em là phù hợp, học phí lại cũng rẻ có thêm tiền học thứ khác.
Câu chuyện ko có đúng sai nên tranh luận năm này qua năm khác ko hết. Em nghĩ mọi ng khi tranh luận nên cung cấp thêm thông tin (insight) để các gia đình chưa có con học ở các mô hình khác nhau có thể có lựa chọn phù hợp nhất thì mới đúng tinh thần đóng góp thông tin ạ.
Vì cụ khẳng định chung là vài năm nữa trường QT mới là sự lựa chọn tốt nhất nên e mới phản biện lại như vậy. Cụ nên có thêm từ "quan điểm cá nhân" vào thì chẳng ai phản bác cả. Trích cụ lời 1 anh nhà giàu nói tại sao cho con học QT đây, rất giống với quan điểm của e, cụ đọc và cho ý kiến:

Anh không muốn con phải thức dậy từ sớm để phải ngủ gục trên đường kẹt xe đến trường nên cả trường cũ và mới của N đều nằm đầu cổng khu và chỉ cách nhà vài chục mét. Vừa hay, cả 2 đều là trường song ngữ.

Anh không muốn con anh phải vật lộn cả ngày ở trường học rồi lại đến lớp học thêm và hàng tá bài tập về nhà. Trẻ con cần có tuổi thơ và anh nghĩ tuổi thơ nên chia đều cho trường và nhà. Thầy cô, bạn bè và ba mẹ. Vừa hay, trường con anh học làm đc điều đó. H và Y chưa bao giờ phải đi học thêm cả.
Anh không muốn con anh phải học thuộc lòng mà chẳng hiểu gì như anh ngày xưa. Anh muốn con học hiểu, nhớ lâu. Kiến thức phải được thu nạp 1 cách khoa học chứ không phải bắt trẻ dậy lúc 4, 5h sáng nhồi nhét vào đầu để trả bài và sau đó quên thật nhanh vô nghĩa.

Anh muốn cho dù con anh chỉ học giỏi 1 môn vẫn được công nhận và tập trung bồi dưỡng năng khiếu môn đó chứ không phải học giỏi các môn nhưng chỉ vì yếu môn thể dục hoặc bất cứ môn gì khác thì ngay lập tức bị xem như tội đồ khiến trẻ cảm thấy mất tự tin và mặc cảm. Bởi suy cho cùng trên đời này không ai hoàn hảo cả.

Anh muốn con đến trường đến lớp với 1 sự háo hức trải nghiệm nhiều thứ mới mẻ chào đón con mỗi ngày chứ không phải 1 sự lặp lại nhàm chán như anh đã từng trải qua.

Và sau cùng, anh muốn con là chính con chứ không phải “con nhà người ta“ thành tích bằng cấp cần nhưng không là tất cả. Anh sẽ không bao giờ ép con làm bất cứ điều gì con không muốn bởi cuộc đời con là của con. Con sẽ tự quyết định và chịu trách nhiệm cho chính mình. Ba mẹ chỉ đóng vai trò hướng dẫn, chứ không áp đặt".

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế k có bằng tốt nghiệp của VN hả mợ?
K có bằng cấp 3 mà lại có bằng ĐH Rmit, có thể năm cuối cho sang Úc học phí như VN cụ ạ. E đã tìm hiểu tư vấn của trường thì họ bảo thế, e thấy cũng hay và có vẻ phù hợp với nhà e vì e k thích giáo dục công lập ở mình. Trên of mình có mợ L.C.D hình như con đang học dạng này đấy. Có gì nhờ mợ chia sẻ cho e và các cụ mợ quan tâm nhé.

mattroihong

Xe tải
Toàn chơi chứ học hành gì đâu :))
~DANH SÁCH CÁC CLB Ở AMS ~
A. Học thuật
1. AA: Ams Advisor
2. Só: Society of Open Science
3. The Bookler
4. We are 222
5. Ams Media
6. HMA: Hanoi Amsterdam Model UN Association
7. Philosophy Hanoi Ams
8. Healers
9. AWG: Ams Writer Guild
10. GART6520: Green Ams 6520 Robotics Team
11. PYHA: Physics Youth Hanoi Ams
12. ACA:Ams Chess Academy
13. AzureAms Programming Club
14. Puzzles Ams
15. STEAMS
16. Amstronomy
17. HAML: Hanoi Ams Mathematics Lovers

B. Nghệ thuật
1. HAT: HanoiAms Art Team
2. HARC: Hanoi Ams Rock Club
3. O’Sorcery
4. The Classics
5. Glee Ams
6. D&G: Draft and Graph
7. APC: Ams Photography Club
8. LaMode
9. LSD: Life’s So Drama
10. Cầm Ca
11. AC: Ams Crew

C. Thể thao
1. HAMAC: Hanoi Ams Martial Arts Club
2. Cheer Ams
3. HABT: Hanoi Ams Basketball Team
4. HAP: Hanoi Ams Phoenix
5. BAC: Badminton Ams Club
6. HFC: Hanoi Ams Football Club

D. Xã hội
1. GHA: Green Hanoi Amsterdam
2. HoHA: Human of Hanoi Amsterdam Highschool
3. ABC: Ams Baking Club
4. LOF: Leader Of Future
5. AWW: Ams Wide Web
6. Psi Ams
7. HAJV: Hanoi Ams Japanese Vietnamese Culture Club
8. HAEC: Hanoi Ams Entrepreneurz Club
9. HAKC: Hanoi Ams Korean Culture Club

BopCoi

Xe tải
A. Học thuật
3. The Bookler
4. We are 222
5. Ams Media
7. Philosophy Hanoi Ams
8. Healers
14. Puzzles Ams
15. STEAMS
16. Amstronomy

B. Nghệ thuật
3. O’Sorcery
4. The Classics
5. Glee Ams
8. LaMode
10. Cầm Ca

C. Thể thao
2. Cheer Ams

D. Xã hội
6. Psi Ams
Các clb này hđ ntn cụ? Do nhà trường đứng ra tổ chức và điều hành?

Mytv

Xe điện
Em hiện tại vẫn thích sự đồng đều của trường chuyên hơn, do em chưa đủ tự tin vào con em có thể vượt qua mọi cám dỗ để phát triển trong mọi môi trường, hơn nữa lại còn nhà gần đi bộ đc vì vậy với gia đình em là phù hợp, học phí lại cũng rẻ có thêm tiền học thứ khác.
Câu chuyện ko có đúng sai nên tranh luận năm này qua năm khác ko hết. Em nghĩ mọi ng khi tranh luận nên cung cấp thêm thông tin (insight) để các gia đình chưa có con học ở các mô hình khác nhau có thể có lựa chọn phù hợp nhất thì mới đúng tinh thần đóng góp thông tin ạ.
Đúng rồi mợ. Làm j có đúng sai trong chuyện trường lớp này. Phù hợp với gđ nào thì gđ đó chọn lựa. E vẫn giống mợ. Trong 10 năm tới vẫn đánh giá cao & thích mô hình chuyên hơn. Nhà e chắc chỉ có cu đầu năm sau thi có khả năng đỗ dc. Chứ gái út e xác định luôn học tư cho nhàn. Vỉ có ôn cũng chẳng đỗ:D

mattroihong

Xe tải

Smile1102

Xe container
Vì cụ khẳng định chung là vài năm nữa trường QT mới là sự lựa chọn tốt nhất nên e mới phản biện lại như vậy. Cụ nên có thêm từ "quan điểm cá nhân" vào thì chẳng ai phản bác cả. Trích cụ lời 1 anh nhà giàu nói tại sao cho con học QT đây, rất giống với quan điểm của e, cụ đọc và cho ý kiến:

Anh không muốn con phải thức dậy từ sớm để phải ngủ gục trên đường kẹt xe đến trường nên cả trường cũ và mới của N đều nằm đầu cổng khu và chỉ cách nhà vài chục mét. Vừa hay, cả 2 đều là trường song ngữ.

Anh không muốn con anh phải vật lộn cả ngày ở trường học rồi lại đến lớp học thêm và hàng tá bài tập về nhà. Trẻ con cần có tuổi thơ và anh nghĩ tuổi thơ nên chia đều cho trường và nhà. Thầy cô, bạn bè và ba mẹ. Vừa hay, trường con anh học làm đc điều đó. H và Y chưa bao giờ phải đi học thêm cả.
Anh không muốn con anh phải học thuộc lòng mà chẳng hiểu gì như anh ngày xưa. Anh muốn con học hiểu, nhớ lâu. Kiến thức phải được thu nạp 1 cách khoa học chứ không phải bắt trẻ dậy lúc 4, 5h sáng nhồi nhét vào đầu để trả bài và sau đó quên thật nhanh vô nghĩa.

Anh muốn cho dù con anh chỉ học giỏi 1 môn vẫn được công nhận và tập trung bồi dưỡng năng khiếu môn đó chứ không phải học giỏi các môn nhưng chỉ vì yếu môn thể dục hoặc bất cứ môn gì khác thì ngay lập tức bị xem như tội đồ khiến trẻ cảm thấy mất tự tin và mặc cảm. Bởi suy cho cùng trên đời này không ai hoàn hảo cả.

Anh muốn con đến trường đến lớp với 1 sự háo hức trải nghiệm nhiều thứ mới mẻ chào đón con mỗi ngày chứ không phải 1 sự lặp lại nhàm chán như anh đã từng trải qua.

Và sau cùng, anh muốn con là chính con chứ không phải “con nhà người ta“ thành tích bằng cấp cần nhưng không là tất cả. Anh sẽ không bao giờ ép con làm bất cứ điều gì con không muốn bởi cuộc đời con là của con. Con sẽ tự quyết định và chịu trách nhiệm cho chính mình. Ba mẹ chỉ đóng vai trò hướng dẫn, chứ không áp đặt".
Em nói vài năm nữa là nói về sự thay đổi của XH nói chung. Và nhìn vào tình hình hiện nay thì chuyên vẫn là option đc ưa thích hơn, kể cả với nhiều nhà có đk đó ạ (ví dụ lớp con em chắc nhà em cũng nằm trong nửa dưới nghèo nhất của lớp)
Con nhà em còn sướng hơn con của tác giả bài cụ trích, trường học cách tầm 300-500m, đi bộ đi học.
Môi trường khá tự do, thầy cô thoải mái. Học chủ yếu qua project, kịch cọt, tìm hiểu, chả nhồi nhét học thuộc gì, thích môn nào thì học môn đó.
Còn bắt ép hay áp đặt thì quên đi, chả đứa nào nó nghe cả.
Nói đi nói lại, chính bố mẹ và gia đình mới quyết định là con phải học nhiều hay ít, ko phải nhà trường. Vì bố mẹ sẽ chọn trường cho con theo style mình muốn.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Các cụ cung cấp insight trường con các cụ đang học đi ạ.
1 ví dụ em cho trường chuyên luyện gà mẹo vô bổ, không phải 1 trường cụ thể nào , nhưng lại là insight của rất nhiều trường chuyên, cả Ams chắc luôn 100% :D

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
K có bằng cấp 3 mà lại có bằng ĐH Rmit, có thể năm cuối cho sang Úc học phí như VN cụ ạ. E đã tìm hiểu tư vấn của trường thì họ bảo thế, e thấy cũng hay và có vẻ phù hợp với nhà e vì e k thích giáo dục công lập ở mình. Trên of mình có mợ L.C.D hình như con đang học dạng này đấy. Có gì nhờ mợ chia sẻ cho e và các cụ mợ quan tâm nhé.
Học RMIT Việt Nam và đi Úc trao đổi 2 kỳ (bắt buộc là năm 2) và quay về học tiếp để lấy bằng ở Việt Nam, thì 2 kỳ trao đổi đó học phí bằng với học phí Việt Nam.
Còn nếu muốn đi dài hơn và đi vào năm cuối thì học phí tính theo bên Úc ạ (gấp 2,5 lần học phí RMIT Việt Nam).

doctor103

Xe điện
A. Học thuật
3. The Bookler
4. We are 222
5. Ams Media
7. Philosophy Hanoi Ams
8. Healers
14. Puzzles Ams
15. STEAMS
16. Amstronomy

B. Nghệ thuật
3. O’Sorcery
4. The Classics
5. Glee Ams
8. LaMode
10. Cầm Ca

C. Thể thao
2. Cheer Ams

D. Xã hội
6. Psi Ams
Chắc HS được tạo điều kiện tập trung vào môn chuyên, các môn khác ít học hơn thì dành thời gian tham gia các câu lạc bộ phát triển các kỹ năng khác. Mà có thể do để đi du học, một số tiêu chí là cần có tham gia ngoại khóa gì đó thì có các clb này cũng giúp đạt được các điều kiện đó để có thể đăng ký đi học ở các trường nước ngoài

mattroihong

Xe tải
Em nói vài năm nữa là nói về sự thay đổi của XH nói chung. Và nhìn vào tình hình hiện nay thì chuyên vẫn là option đc ưa thích hơn, kể cả với nhiều nhà có đk đó ạ (ví dụ lớp con em chắc nhà em cũng nằm trong nửa dưới nghèo nhất của lớp)
Con nhà em còn sướng hơn con của tác giả bài cụ trích, trường học cách tầm 300-500m, đi bộ đi học.
Môi trường khá tự do, thầy cô thoải mái. Học chủ yếu qua project, kịch cọt, tìm hiểu, chả nhồi nhét học thuộc gì, thích môn nào thì học môn đó.
Còn bắt ép hay áp đặt thì quên đi, chả đứa nào nó nghe cả.
Nói đi nói lại, chính bố mẹ và gia đình mới quyết định là con phải học nhiều hay ít, ko phải nhà trường. Vì bố mẹ sẽ chọn trường cho con theo style mình muốn.
Nghe mợ nói từ option mà nhẹ nhàng quá, để vào chuyên không phải ai muốn cũng được. Nói đâu xa mấy trường dân lập top 1 như Lương Thế Vinh, Phan Huy Chú, MC ... học phí 6-10tr còn xét 41đ cao hơn nhiều trường công kìa

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học RMIT Việt Nam và đi Úc trao đổi 2 kỳ (bắt buộc là năm 2) và quay về học tiếp để lấy bằng ở Việt Nam, thì 2 kỳ trao đổi đó học phí bằng với học phí Việt Nam.
Còn nếu muốn đi dài hơn và đi vào năm cuối thì học phí tính theo bên Úc ạ (gấp 2,5 lần học phí RMIT Việt Nam).
Cụ ấy đang hỏi học xong lớp 10 mà vào đó học luôn thì k có bằng cấp 3 VN mà có bằng cử nhân Rmit luôn đúng k mợ? Con mợ vào học chưa? Có gì mợ chia sẻ nhé, cả ưu nhược để e hóng kinh nghiệm cho bạn lớp 4 nhà e, e đang định theo con đường của mợ nên con đang học công e chuyển năm nay sang Cam Vin rồi, chất lượng cam Vin dc k mợ? Con mợ cũng Cam Vin nhỉ? Lúc đầu e định Nguyễn Siêu mà e cảm giác Siêu vẫn theo kiểu tư duy công nên e k thích bằng Vin, thấy Vin nó có gì đó hiện đại, năng động hơn. Cũng chả biết chọn đúng k hay toàn cảm tính của e nữa mợ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em lười nên em ko test thử mạch vô hạn tuần hoàn, với n =1, n=2, n=3 ,... n= vô hạn
Nhưng em nghi nghi cô giải sai
Cô bảo dòng xếp chồng đi vào A là I/4 là sai, vì A nó bị lệch, ko đối xứng, A ko còn là trung tâm mạng nữa.
Cô bảo dòng xếp chồng đi vào B là I/4 là sai, vì B nó bị lệch, ko đối xứng, B ko còn là trung tâm mạng nữa.
Cô giải mẹo , nhưng hình như sai sai.
Cụ nào vào chỉnh lại em phát =))

doctor103

Xe điện
Nghe mợ nói từ option mà nhẹ nhàng quá, để vào chuyên không phải ai muốn cũng được. Nói đâu xa mấy trường dân lập top 1 như Lương Thế Vinh, Phan Huy Chú, MC ... học phí 6-10tr còn xét 41đ cao hơn nhiều trường công kìa
Theo em biết thì Phan Huy Chú là công lập tự chủ :D

O Muong Te

Xe điện

F1 nhà em nó học Ams, tất cả các điều anh nhà giàu ấy muốn thì Ams cung cấp đủ cho con em.

Smile1102

Xe container
1 ví dụ em cho trường chuyên luyện gà mẹo vô bổ, không phải 1 trường cụ thể nào , nhưng lại là insight của rất nhiều trường chuyên, cả Ams chắc luôn 100% :D
Luyện gà cho đội tuyển thôi, như em nói con nhà em 2 năm qua em ko nhìn thấy nó học bài luôn, làm ng mẹ là em lo lắng khôn nguôi đây :(

Smile1102

Xe container
Option cho những bạn có tố chất và nhà có đk cụ ạ :D
Con cành giỏi, nhà càng có đk thì càng có nhiều lựa chọn thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Luyện gà cho đội tuyển thôi, như em nói con nhà em 2 năm qua em ko nhìn thấy nó học bài luôn, làm ng mẹ là em lo lắng khôn nguôi đây :(
Luyên gà kiểu này phản khoa học
Cô giải mẹo tưởng nhanh gọn đẹp nhưng em nghi sai
Nêú giải theo kiểu đại cương thì tìm ra qui luật bằng chuỗi số...
Cái này nó mới liên thông lên ĐH ạ
Đấy là phướng pháp dài dòng nhưng đi xa được

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Toàn các cụ đứng ngoài thương hại bọn học chuyên, còn tuỳ khả năng. Cùng 1 mẹo mà bọn trẻ con thấy hay là được rồi, không hay thì bỏ ra khỏi đầu. Ai bắt học ? Cái đáng quý nhất ở trường chuyên phải là tự do lựa chọn học cái gì.

Còn một khi tự chúng nó đã thích thì tất cả các loại mẹo hoặc không mẹo, luyện gà hay không luyện gà nó không vô bổ hơn cái bọn hàng ngày đi phòng gym đâu. Luyên cơ bắp chân tay to về mặt bổ ích cũng không khác mấy với luyện đầu óc.