[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

sinichit52

Xe container
Đi trong nươc có em ko phải ko ủng hộ cụ nhưng chắc chắn dễ hơn đi nước ko nói tiếng việt
Các bạn đi xong về còn tham gia cuộc thi mô tả thành phố em thích bằng tiếng Anh
Các chương trình ngoại khóa giờ nó nhiều, đâu cứ phải chuyên
Bạn chị năm nay cũng năm 2 Đại học gi đó rồi em ko đẻ ý
Cụ cứ đội nước lạnh vào em. Hoạt động ngoại khóa mà đi nước ngoài thì là trường siêu VIP rồi. Còn cái nhóm em bảo đấy, có đứa chưa đi nước ngoài bao giờ. Mà khi đi thì đi 1 mình sang Can và Đức đấy ạ. Tụi nó cũng năm 2 rồi thỉnh thoảng cũng đi chơi xa. Tụi nó vẫn bảo nhau là đi đến vùng hoang mang style vì không biết tiếng cho đến khi thấy biển quảng cáo với nội dung ất ơ cũng cảm thấy hạnh phúc vì mình biết nó.

BopCoi

Xe tải
Khiếp cụ tranh luận hết trang này qua trang khác ghê quá
Em ngại không dám post cái ảnh tập thể lớp con em lên đây (vì chưa xin phép), lớp thường ở trường làng cũng gần như cả lớp cận đấy cụ ạ, chả lẽ lại đổ cho học nhiều. Con nhà thành phố không gian hẹp, xem tivi ipad nhiều từ nhỏ, đọc sách trong điều kiện thiếu ánh sáng nên cận thì có.
Chứ có phải mỗi các cháu lớp chuyên cận nhiều đâu, không tin cụ cứ đi xem 1 lượt các trường cấp 2 ở Hà nội xem
À, còn con em là cận/loạn bẩm sinh phát hiện từ lúc 3 tuổi. Ai bảo cận do học nhiều em oánh chít luôn
Quy định cấm tranh luận nhiều hở cụ? Có thì cụ trích dẫn cho e nhờ với!
E có nói lớp thường ko cận đâu cụ? Cí thì cụ trích lại hộ e cái, e tìm ko thấy. Post đấy e chỉ chứng minh cho cụ gì đó con cụ ấy học chuyên ko cận ko có nghĩa là các bạn chuyên khác cũng thế!
Trước khi tranh luận cụ nên đọc chậm lại và kỹ hơn nhé, thân.

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
Em phát hiện trong of cũng có một lớp chuyên. Đó là

Chuyên cãi nhau :D

toicungyeuxe

Xe tăng
E tò mò ko biết sao cụ biết gia cảnh phụ huynh bạn khác chứ như lớp con em các bạn k bao h hỏi hay biết/quan tâm bố mẹ bạn có bnhieu tiền hay đi xe gì, so sánh ăn mặc hàng hiệu cũng k có.
Văn của bán hàng đa cấp, môi giới bất động sản giờ lây sang cả giáo dục tư rồi cụ. Toàn trăm tỏi ngàn tỏi ù cả tai =))

starsn

Xe điện
Cụ có tập trung vào vấn đề đâu mà bảo là tranh luận với có cách nhìn ngược nhau. Toàn đang chuyện nọ xọ chuyện kia chả ai hiểu cả.

Bây giờ để đỡ tốn thời gian, tôi tóm tắt lại ngắn gọn lại nhé. Cụ phát ngôn là thế hệ cụ học kinh lắm, bọn tây lông mũi lõ sợ phát khiếp, chất lượng giáo dục VN thời của cụ cũng kinh khủng hơn bây giờ.

Tôi không đồng ý vì thế hệ trẻ bây giờ giỏi, năng động hơn nhiều, thể hiện rõ ràng bằng năng suất và chất lượng nghiên cứu, khả năng làm giàu (ở cùng lứa tuổi nhé chứ đừng so tài sản 1 đứa 20 với một ông 60). Cụ lại cứ lan man về tiến sỹ khoa học với cái khỉ gió gì gì đấy mà chả đưa ra luận điểm gì cả. Hỏi nữa thì cụ bảo đi mà tìm hiểu rồi sẽ thấy.
Em thấy rất nực cười khi phát ngôn thế hệ cụ ấy (chắc 5x 6x) giỏi hơn thế hệ bây giờ. Tự tin thái quá.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy rất nực cười khi phát ngôn thế hệ cụ ấy (chắc 5x 6x) giỏi hơn thế hệ bây giờ. Tự tin thái quá.
Mợ bị mờ mắt hay đọc chưa hiểu!
Em viết rất rõ là tỷ lệ người giỏi, người không giỏi trong 1 cộng đồng đủ lớn (1 nước) ít thay đổi theo thời gian (giữa các thế hệ).
Em chỉ viết là cách dậy ngày xưa làm cho tụi em không sợ tụi mũi lõ trong học hành thôi và thời ấy em cũng đã nghĩ là trí thông minh của người Việt mình không tồi!

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
Em viết rất rõ là tỷ lệ người giỏi, người không giỏ trong 1 cộng đồng đủ lớn (1 nước) ít thay đổi theo thời gian (giữa các thế hệ).
Em chỉ viết là cách dậy ngày xưa làm cho tụi em không sợ tụi mũi lõ trong học hành thôi!
Ủa thế ngày nay bọn trẻ sợ à? Tôi lại thấy ngày nay bọn trẻ tự tin hơn, ra nước ngoài làm việc chả kém Tây, nhiều đứa được lên manager, điều rất hiếm ở thế hệ trước.

starsn

Xe điện
Em viết rất rõ là tỷ lệ người giỏi, người không giỏ trong 1 cộng đồng đủ lớn (1 nước) ít thay đổi theo thời gian (giữa các thế hệ).
Em chỉ viết là cách dậy ngày xưa làm cho tụi em không sợ tụi mũi lõ trong học hành thôi!
Thế bây giờ người ta sợ ạ? Hsvn bây giờ mới on-level với các bạn Tây chứ ngày xưa được mấy mống.

Ngày xưa cụ được dạy ưu việt thế nào, bố mẹ cô dì chú bác em có 2 người được hsg qg, cách dạy là lên lớp cho bài làm, về nhà đi hót phân tráu thôi. Giờ có nhiều nguồn lực hơn người ta mới loay hoay thử nghiệm nhiều cách.

Mytv

Xe điện
Thế bây giờ người ta sợ ạ? Hsvn bây giờ mới on-level với các bạn Tây chứ ngày xưa được mấy mống.

Ngày xưa cụ được dạy ưu việt thế nào, bố mẹ cô dì chú bác em có 2 người được hsg qg, cách dạy là lên lớp cho bài làm, về nhà đi hót phân tráu thôi. Giờ có nhiều nguồn lực hơn người ta mới loay hoay thử nghiệm nhiều cách.
Ông cụ e trc học khá giỏi. Giải nhất liên tục toàn miền bắc.( ngang với giải quốc gia bh) Cũng là một trong những lứa đầu dc đi học ở nn. Học xong cũng theo nghiệp giảng dạy nghiên cứu. Ổng bảo: thế hệ ngày nay (9x đổ lại) học hành tốt & đc đào tạo bài bản hơn rất nhiều so với thế hệ của ông. :D
Vậy nên theo quan điểm của e là các cháu bh tư duy, tố chất, được đào tạo bài bản hơn đứt thế hệ cha ông cno. Bằng chứng là các kỳ thi thế giới đó ạ.

coolpix8700

Xe ngựa

Đúng đấy mợ ạh!
Ông bà già em không làm nghề nông, nhưng tụi em cũng có 1 thời gian đi sơ tán.
Lớp 4 HTX đã cho lớp 1 thửa ruộng 300m2 gần 1 sào, xin phân ông chủ nhà gánh đến cùng lũ bạn trong lớp cấy lúa, chăm sóc, đến vụ gặt xong tính được hơn 5 tấn/ha.
Học sáng, về ăn cơm xong, chờ ông bà già đi làm là lẻn theo lũ trẻ con chăn trâu mò trứng vịt dưới mương, học cách bắt lương, trộm gà trong xóm đắp đất, đào lò ven bờ ruộng nướng xong xé mỗi đứa 1 tý.
Không phải con nông dân nhưng em nhổ mạ, cắt cỏ, cắt rạ, gặt được lúa bằng cái hái.
Chỉ tối tụi em mới phải mở sách ra, hồi đó có phong trào xây dựng góc học tập, 7 giờ tối đội cờ đỏ đi kiểm tra.
Lớp 4 em theo tụi bạn đi thi học sinh giỏi. Đi từ nửa đêm, không được đi đường quốc lộ vì sợ máy bay Mỹ bắn, mà phải luồn qua các làng, qua đò hơn 2 chục cây.
Hồi đó tụi em không có tivi, không có ai phôn,... chỉ có các trò chơi khăng, chơi quay,... Nhưng năm lớp 5 em đã tự lắp đài bán dẫn từ 2 cái transistors tháo từ máy bay Mỹ. Lớp 10 học quân sự về làm quả bom bay hất tung nửa ký thuốc TNT lên trời cả trăm mét mới nổ,...!

TieuFu

Xe container
Học chuyên không tốn nhiều tiền, chỉ cần thi đỗ. Không đỗ chuyên thì trường điểm cũng ôm số học sinh trượt.
Về cơ bản học sinh chuyên có tố chất, bố mẹ chúng nó cũng có tố chất nên cũng khá giả, dĩ nhiên vẫn có nhà nghèo nhưng con cái học được nên vào chuyên cũng chả áp lực gì mấy.
Kk ! Em biết cụ phét lác rồi ! Bye !

starsn

Xe điện
Đúng đấy mợ ạh!
Ông bà già em không làm nghề nông, nhưng tụi em cũng có 1 thời gian đi sơ tán.
Lớp 4 HTX đã cho lớp 1 thửa ruộng 300m2 gần 1 sào, xin phân ông chủ nhà gánh đến cùng lũ bạn trong lớp cấy lúa, chăm sóc, đến vụ gặt xong tính được hơn 5 tấn/ha.
Học sáng, về ăn cơm xong, chờ ông bà già đi làm là lẻn theo lũ trẻ con chăn trâu mò trứng vịt dưới mương, học cách bắt lương, trộm gà trong xóm đắp đất, đào lò ven bờ ruộng nướng xong xé mỗi đứa 1 tý.
Không phải con nông dân nhưng em nhổ mạ, cắt cỏ, cắt rạ, gặt được lúa bằng cái hái.
Chỉ tối tụi em mới phải mở sách ra, hồi đó có phong trào xây dựng góc học tập, 7 giờ tối đội cờ đỏ đi kiểm tra.
Lớp 4 em theo tụi bạn đi thi học sinh giỏi. Đi từ nửa đêm, không được đi đường quốc lộ vì sợ máy bay Mỹ bắn, mà phải luồn qua các làng, qua đò hơn 2 chục cây.
Hồi đó tụi em không có tivi, không có ai phôn,... chỉ có các trò chơi khăng, chơi quay,... Nhưng năm lớp 5 em đã tự lắp đài bán dẫn từ 2 cái transistors tháo từ máy bay Mỹ. Lớp 10 học quân sự về làm quả bom bay hất tung nửa ký thuốc TNT lên trời cả trăm mét mới nổ,...!
Em không biết bao nhiêu bạn bằng tuổi cụ có cái transitor mà tháo, với thuốc nổ làm quả bom (mà có phức tạp lắm không cụ?) rồi thành tựu khoa học thế hệ của cụ là gì thế? Với xe máy thì năm bao nhiêu VN tự sx được. Em chỉ có ấn tượng cụ nói là thế hệ cụ giỏi mà em chưa hiểu giỏi chỗ nào.

lookyoung

Xe tăng
Em không biết bao nhiêu bạn bằng tuổi cụ có cái transitor mà tháo, với thuốc nổ làm quả bom (mà có phức tạp lắm không cụ?) rồi thành tựu khoa học thế hệ của cụ là gì thế? Với xe máy thì năm bao nhiêu VN tự sx được. Em chỉ có ấn tượng cụ nói là thế hệ cụ giỏi mà em chưa hiểu giỏi chỗ nào.
Nếu cụ muốn rèn luyện khả năng kiên nhẫn như tôi thì hãy quote nói chuyện với cụ ý.

Cụ ý có bao giờ tranh luận vào thẳng vấn đề đâu. Cụ hỏi A, cụ ý sẽ nói về B sau đó trình bày khoảng nửa trang nữa về vấn đề C và kết luận lại là D đúng còn E sai.

jazzzzz

Xe lăn
Năng động tùy lĩnh vực cụ ơi
Ông bạn em con học trường ko chuyên, không công lập
Năm nào đi du lịch nghỉ hè 3 bố con, 2 chị em tự lên chương trình, bố chỉ đi theo.
Thế hệ HS bây giờ đa số vậy khả năng lập kế hoạch, tìm kiếm thông tin khá tốt.
Một phần là do cách giảng dạy, giáo viên rất hay ra bài tập dạng dự án, hs đc phân theo nhóm: các em chủ động lên kế hoạch, phân công và thực hiện,

haunt86

Xe tăng
Cũng ko nhất thiết nhưng nếu vào được thì cũng cố mà vào ạ :D . Không phải đứa nào vào chuyên chọn cũng thành công nhưng dù sao thì môi trường tốt cũng tạo động lực chúng nó cố gắng và học hỏi nhau được nhiều. Em nói vào được ở đây là vào được bằng năng lực nhé, chứ vào được do bố mẹ thì em khuyên là ko nên, tốt chưa thấy có khi lại hại đấy ạ :)

Bây giờ phương pháp học khác trước ấy các cụ.
Đâu phải chỉ trường chuyên.
Trường không chuyên cũng phải làm PowerPoint, nhóm nọ kia.
Còn nội dung thì chắc chắn trường chuyên vẫn luyện bài đánh đó bài tủ
Và vào chuyên thuộc 1 trường Đh nào đấy thì gần như 90% là có xuất đõ Đh trường đấy rồi.
chắc bây giờ cụ không có cháu học chuyên nhỉ mới nói học bải tủ,cụ lạc hậu quá rồi.chuyên AMs lớp 12 toàn chơi vì hầu như đã được 1 trường nào đó nhận rồi.

lookyoung

Xe tăng
E tò mò ko biết sao cụ biết gia cảnh phụ huynh bạn khác chứ như lớp con em các bạn k bao h hỏi hay biết/quan tâm bố mẹ bạn có bnhieu tiền hay đi xe gì, so sánh ăn mặc hàng hiệu cũng k có.
Khả năng trường quy định họp phụ huynh bắt buộc phải đưa sổ đỏ, cổ phần với số dư stk ra.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ cứ đội nước lạnh vào em. Hoạt động ngoại khóa mà đi nước ngoài thì là trường siêu VIP rồi. Còn cái nhóm em bảo đấy, có đứa chưa đi nước ngoài bao giờ. Mà khi đi thì đi 1 mình sang Can và Đức đấy ạ. Tụi nó cũng năm 2 rồi thỉnh thoảng cũng đi chơi xa. Tụi nó vẫn bảo nhau là đi đến vùng hoang mang style vì không biết tiếng cho đến khi thấy biển quảng cáo với nội dung ất ơ cũng cảm thấy hạnh phúc vì mình biết nó.
VIP gì đâu cụ, trường dân lập ạ. Trường có tiếng thôi.