[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Toàn các cụ đứng ngoài thương hại bọn học chuyên, còn tuỳ khả năng. Cùng 1 mẹo mà bọn trẻ con thấy hay là được rồi, không hay thì bỏ ra khỏi đầu. Ai bắt học ? Cái đáng quý nhất ở trường chuyên phải là tự do lựa chọn học cái gì.

Còn một khi tự chúng nó đã thích thì tất cả các loại mẹo hoặc không mẹo, luyện gà hay không luyện gà nó không vô bổ hơn cái bọn hàng ngày đi phòng gym đâu. Luyên cơ bắp chân tay to về mặt bổ ích cũng không khác mấy với luyện đầu óc.
Em hình như dân làm khoa học ko ai thành công nhờ mưu mẹo

O Muong Te

Xe điện
Chắc HS được tạo điều kiện tập trung vào môn chuyên, các môn khác ít học hơn thì dành thời gian tham gia các câu lạc bộ phát triển các kỹ năng khác. Mà có thể do để đi du học, một số tiêu chí là cần có tham gia ngoại khóa gì đó thì có các clb này cũng giúp đạt được các điều kiện đó để có thể đăng ký đi học ở các trường nước ngoài
Không phải là thích là đăng kí được vào CLB ở Ams đâu cụ. Chủ nhiệm CLB , do chính bọn Amser điều hành, phỏng vấn, đánh giá các kiểu đấy. Thằng cu nhà em bỏ tiền lợn của nó mua kính thiên văn, đọc sách các kiểu để có thể tham gia CLB Thiên văn đấy.

Smile1102

Xe container
Luyên gà kiểu này phản khoa học
Cô giải mẹo tưởng nhanh gọn đẹp nhưng em nghi sai
Nêú giải theo kiểu đại cương thì tìm ra qui luật bằng chuỗi số...
Cái này nó mới liên thông lên ĐH ạ
Đấy là phướng pháp dài dòng nhưng đi xa được
À con em ko học đội tuyển nên em ko rõ. Tuy nhiên bọn đã giỏi và đam mê ấy, cô giảng ko đúng nó biết đó và có khi nó sẽ tìm cách giải khác nữa.
Em ko giỏi mà xưa có những bài em giải cách hay hơn thầy và nói mãi thầy mới hiểu đó hehe.
Cũng ko cần lo lắm cho bọn đội tuyển đâu cụ ạ :)

bomon

Xe tăng
Em hình như dân làm khoa học ko ai thành công nhờ mưu mẹo
Làm khoa học là dựa vào kiến thức và phương pháp luận. Tất nhiên cái gì chả có phương pháp đằng sau, khi người ta không biết phương pháp thì gọi đó là mẹo. Những "mẹo" giải bài có khác gì các bài báo khoa học công bố kết quả ? Còn cách tư duy và phương pháp dẫn đến kết quả đó thì không có rảnh hoặc phải trả thêm tiền dạy riêng may ra người ta dạy cho cụ ạ.
Ví dụ khác là ảo thuật, cũng là mẹo cả thôi, nhưng để tư duy ra 1 tiết mục "mẹo" đâu có dễ dàng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Không phải là thích là đăng kí được vào CLB ở Ams đâu cụ. Chủ nhiệm CLB , do chính bọn Amser điều hành, phỏng vấn, đánh giá các kiểu đấy. Thằng cu nhà em bỏ tiền lợn của nó mua kính thiên văn, đọc sách các kiểu để có thể tham gia CLB Thiên văn đấy.
CLB con em muôn tham gia trên mạng cũng phỏng vẫn, nộp cv, song sẽ hoạt động xã hội gi đó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À con em ko học đội tuyển nên em ko rõ. Tuy nhiên bọn đã giỏi và đam mê ấy, cô giảng ko đúng nó biết đó và có khi nó sẽ tìm cách giải khác nữa.
Em ko giỏi mà xưa có những bài em giải cách hay hơn thầy và nói mãi thầy mới hiểu đó hehe.
Cũng ko cần lo lắm cho bọn đội tuyển đâu cụ ạ :)
Mợ nói ngày xua thì em cũng giaỉ bài hóa học theo áp dụng định luật vật lý, thày lấy làm mẫu cho cả chuyên Hóa luôn :D
Em có lo cho đội tuyển làm gì đâu ạ
Em chi lo sau lại chưng cái Ams ra đè đầu các bạn khác :D

Smile1102

Xe container
Mợ nói ngày xua thì em cũng giaỉ bài hóa học theo áp dụng định luật vật lý, thày lấy làm mẫu cho cả chuyên Hóa luôn :D
Em có lo cho đội tuyển làm gì đâu ạ
Em chi lo sau lại chưng cái Ams ra đè đầu các bạn khác :D
Con ng phải biết tận dụng lợi thế của bản thân để đạt đc hiệu quả và lợi ích cao nhất.
Nếu cái mác Ams có giá thì tội gì ko trưng ra để đè đầu thằng khác, chừng nào XH còn chấp nhận và ng khác còn chấp nhận hehe. Còn khi nào trưng ra mà ko ai quan tâm thì đành chịu thôi :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Làm khoa học là dựa vào kiến thức và phương pháp luận. Tất nhiên cái gì chả có phương pháp đằng sau, khi người ta không biết phương pháp thì gọi đó là mẹo. Những "mẹo" giải bài có khác gì các bài báo khoa học công bố kết quả ? Còn cách tư duy và phương pháp dẫn đến kết quả đó thì không có rảnh hoặc phải trả thêm tiền dạy riêng may ra người ta dạy cho cụ ạ.
Ví dụ khác là ảo thuật, cũng là mẹo cả thôi, nhưng để tư duy ra 1 tiết mục "mẹo" đâu có dễ dàng.
Cụ cho em ví dụ bài nào luôn vì em vẫn đang hoạt động trong lĩnh vực phổ thông và đại học này
Chứ cụ tranh luận kiểu bộ quần áo của Hoàng Đế thì em xin dừng.
Còn cụ bảo cái phải mua ở cấp 3 kiểu kèm 1 1 đó lên đại học sẽ được học

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Giá chi bằng quảng cáo kha khá ạ
:D
Con ng phải biết tận dụng lợi thế của bản thân để đạt đc hiệu quả và lợi ích cao nhất.
Nếu cái mác Ams có giá thì tội gì ko trưng ra để đè đầu thằng khác, chừng nào XH còn chấp nhận và ng khác còn chấp nhận hehe. Còn khi nào trưng ra mà ko ai quan tâm thì đành chịu thôi :D

bomon

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ.

Nói thêm về mẹo mà các cụ hay sỉ vả.

Giả sử 1 bài toán/lý như 1 đỉnh núi, sau khi đã áp dụng mọi kiến thức và khả năng suy luận, các cụ đi ngang dọc hết các lối mòn của ngọn núi đó, các cụ có thể đánh dấu lối lên ngắn nhất, đẹp nhất và đem trình bày với mọi người.

Và đám đông bảo: tsb chơi toàn mẹo, làm sao biết được đúng chỗ tảng đá này thì rẽ lên đường mòn. Nhưng ai đã từng đi hết quả núi sẽ biết liên kết những đường mòn, cũng có những cháu chỉ vẽ bản đồ đúng con đường ngắn nhất như 1 cách học vẹt.

BopCoi

Xe tải
Em nói vài năm nữa là nói về sự thay đổi của XH nói chung. Và nhìn vào tình hình hiện nay thì chuyên vẫn là option đc ưa thích hơn, kể cả với nhiều nhà có đk đó ạ (ví dụ lớp con em chắc nhà em cũng nằm trong nửa dưới nghèo nhất của lớp)
Con nhà em còn sướng hơn con của tác giả bài cụ trích, trường học cách tầm 300-500m, đi bộ đi học.
Môi trường khá tự do, thầy cô thoải mái. Học chủ yếu qua project, kịch cọt, tìm hiểu, chả nhồi nhét học thuộc gì, thích môn nào thì học môn đó.
Còn bắt ép hay áp đặt thì quên đi, chả đứa nào nó nghe cả.
Nói đi nói lại, chính bố mẹ và gia đình mới quyết định là con phải học nhiều hay ít, ko phải nhà trường. Vì bố mẹ sẽ chọn trường cho con theo style mình muốn.
Cụ có căn cứ chứng minh vài năm nữa trường QT mới là chỗ tốt nhất của nhà giàu? Hay chỉ là suy đoán của một người nhà nghèo (như cụ tự nhận)? Nếu ko dựa trên kết quả nghiên cứu nào đó sao cụ hiểu đc giới nhà giàu? E thì dựa trên căn cứ các nhà giàu, siêu giàu ở VN cơ bản là con học QT. Những ng siêu giàu chắc họ ko lầm lẫn đâu cụ nhỉ? Họ thừa hiểu ở đâu là tốt nhất cho con họ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Chuẩn rồi cụ.

Nói thêm về mẹo mà các cụ hay sỉ vả.

Giả sử 1 bài toán/lý như 1 đỉnh núi, sau khi đã áp dụng mọi kiến thức và khả năng suy luận, các cụ đi ngang dọc hết các lối mòn của ngọn núi đó, các cụ có thể đánh dấu lối lên ngắn nhất, đẹp nhất và đem trình bày với mọi người.

Và đám đông bảo: tsb chơi toàn mẹo, làm sao biết được đúng chỗ tảng đá này thì rẽ lên đường mòn. Nhưng ai đã từng đi hết quả núi sẽ biết liên kết những đường mòn, cũng có những cháu chỉ vẽ bản đồ đúng con đường ngắn nhất như 1 cách học vẹt.
Cụ cho em bài luôn
Cụ văn à ơi quá :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

vihali

Xe container
Các cụ cung cấp insight trường con các cụ đang học đi ạ.
1 ví dụ em cho trường chuyên luyện gà mẹo vô bổ, không phải 1 trường cụ thể nào , nhưng lại là insight của rất nhiều trường chuyên, cả Ams chắc luôn 100% :D
Em nhớ có cái mạch điện hình thang vô hạn đã từng là đề thi Lý quốc tế đâu như 196x nhưng nay được đem ra luyện cho các cháu lớp 8-9. Chưa bao giờ làm thì ko thể làm nhưng làm 1 lần là biết cách. Thôi thì cũng là một kiểu dạy, từ chưa biết đến biết là tốt lắm rồi.

Có đợt có đứa hỏi em có người hồi hs đoạt IMO rồi sau đoạt Fields mà sao ko có ai đoạt IPhO (giải Lý quốc tế) đoạt Nobel. Em lục lọi trên internet thì quả vậy, các nhà khoa học đoạt giải Nobel đúng là ko có ai đã từng đoạt giải Olympic hồi còn là hs cả.

Smile1102

Xe container
Cụ có căn cứ chứng minh vài năm nữa trường QT mới là chỗ tốt nhất của nhà giàu? Hay chỉ là suy đoán của một người nhà nghèo (như cụ tự nhận)? Nếu ko dựa trên kết quả nghiên cứu nào đó sao cụ hiểu đc giới nhà giàu? E thì dựa trên căn cứ các nhà giàu, siêu giàu ở VN cơ bản là con học QT. Những ng siêu giàu chắc họ ko lầm lẫn đâu cụ nhỉ? Họ thừa hiểu ở đâu là tốt nhất cho con họ.
1. Nếu nói thống kê thì nhà giàu và siêu giàu quá ít (tính từ 30tr usd net trở lên) nên ko cần cân nhắc cụ ạ. Và đội đó thích học đâu thì ko, em chả qtam.
2. Nếu xét về XH thì dân trung lưu mới chiếm số đông (thường chiếm 70-80% dân số) và mới là đại diện cho bất cứ con số thống kê nào.
3. Em đang là dân trung lưu và giao lưu toàn với dân trung lưu đây nên oánh giá của em có cơ sở về mặt XH học hơn cụ toàn oánh giá trên nhà giàu và siêu giàu.
4. Em, bạn em, lớp con em, rất nhiều cụ ở đây có thể lựa chọn học cả tư, quốc tế hay chuyên (tức là con đủ năng lực tư duy) thì chuyên vẫn đc chọn nhiều nhất.
5. Em nói là nghèo so với lớp con em (nhiều nhà giàu quá) chứ ko phải ko đủ khả năng cho con học trường qte cụ nhé. Và em đã từng cân nhắc có nên học qte hay ko nhưng rồi vẫn chọn chuyên đây. Tuy nhiên xu hướng học tư và qte ngày càng nhiều,ví dụ con đầu em học công rồi ra tư rồi lại vào chuyên, bạn bé ko còn công nữa em cho học tư từ C1, chọn tư C2 và có thể vào chuyên C3.
Sự so sánh hay quyết định chỉ đúng với những gia đình có thể lực chọn mà thôi.

bomon

Xe tăng
Cụ cho em bài luôn
Cụ văn à ơi quá :D
Ờ quả thật là em không nhớ bất kỳ 1 bài toán cụ thể nào, nhưng đưa em 1 bài toán cấp 2 trở xuống mà không phải loại tay to chân to thì tỉ lệ làm được khá cao.

Còn cụ thích thì em vơ đại 1 bài mẹo cho cụ xem:
Có 3 ông thần, 1 luôn nói thật, 1 luôn nói dối, 1 lúc nói thật lúc nói dối. 3 ông đều biết ai là ai, và chỉ trả lời đúng/sai và chỉ trả lời những câu hỏi có thể xác định được đúng sai ngay lúc đó.. Làm thế nào hỏi 3 câu để xác định được ai là ai.

O Muong Te

Xe điện
Vậy con cụ từ bé ko phải học thêm? Để thi đc vào AM cũng ko phải học thêm?
Cụ đang nói thi vào trường chuyên ko giải quyết cái gì trong khi cụ ko biết là có những trường chuyên, ví dụ như Ams, nó có cái gì nên em cung cấp thông tin cho cụ thôi. Còn tất nhiên, để thi được vào Ams thì chắc không cháu nào không phải học thêm cái gì đó vì trung bình điểm thi như F1 nhà em đạt 8,6 mới đỗ trong khi phải thi vài môn liền. Con em nó không xuất sắc như con cụ nhưng nó cũng học nhẩn nha thôi, chơi cũng khá, đi nước ngoài cũng tợn, nó đi được 8 nước rồi, số lần thì ko tính. Nó và nhiều bạn khác ko phải vục mặt vào chỉ biết học đâu nên cụ đừng lo

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Ờ quả thật là em không nhớ bất kỳ 1 bài toán cụ thể nào, nhưng đưa em 1 bài toán cấp 2 trở xuống mà không phải loại tay to chân to thì tỉ lệ làm được khá cao.

Còn cụ thích thì em vơ đại 1 bài mẹo cho cụ xem:
Có 3 ông thần, 1 luôn nói thật, 1 luôn nói dối, 1 lúc nói thật lúc nói dối. 3 ông đều biết ai là ai, và chỉ trả lời đúng/sai và chỉ trả lời những câu hỏi có thể xác định được đúng sai ngay lúc đó.. Làm thế nào hỏi 3 câu để xác định được ai là ai.
Cấp 2 thì em ko tham gia cụ ạ