[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Chip2Beo

Xe tải
Lớp F1 nhà em có gia đình cho con đi Sing từ lớp 9. Lên cấp 3 cũng có 2-3 bạn cùng khối đi Sing, Mỹ, Can.
Các con học trường chuyên lớp chọn hiện nay chủ động lắm, con nào có ý định du học thì cũng chuẩn bị từ lớp 10, các con không du học thì cũng tích cực tham gia thi vào đội tuyển để được tuyển thẳng. Các con tự tổ chức hoạt động ngoại khóa, học SAT, AP,...và chỉ thông báo cho bố mẹ, đồng thời cập nhật thêm kiến thức về du học, về thi tuyển đại học cho bố mẹ.
Nên các con hợp môi trường nào thì vào môi trường đó. F1.1 nhà em học chuyên, F1.2 nhà em cũng thi thử vào 1 trường cấp 2 nổi nổi mà hầu hết các con sẽ thi được vào chuyên cấp 3 nhưng đậu không chịu học, vì tính nó tự do và nó tuyên bố là thi để anh nó thấy rằng không phải là không vào được mà không muốn học !

tado261

Xe tăng
Lớp F1 nhà em có gia đình cho con đi Sing từ lớp 9. Lên cấp 3 cũng có 2-3 bạn cùng khối đi Sing, Mỹ, Can.
Các con học trường chuyên lớp chọn hiện nay chủ động lắm, con nào có ý định du học thì cũng chuẩn bị từ lớp 10, các con không du học thì cũng tích cực tham gia thi vào đội tuyển để được tuyển thẳng. Các con tự tổ chức hoạt động ngoại khóa, học SAT, AP,...và chỉ thông báo cho bố mẹ, đồng thời cập nhật thêm kiến thức về du học, về thi tuyển đại học cho bố mẹ.
Nên các con hợp môi trường nào thì vào môi trường đó. F1.1 nhà em học chuyên, F1.2 nhà em cũng thi thử vào 1 trường cấp 2 nổi nổi mà hầu hết các con sẽ thi được vào chuyên cấp 3 nhưng đậu không chịu học, vì tính nó tự do và nó tuyên bố là thi để anh nó thấy rằng không phải là không vào được mà không muốn học !
Cụ nuôi giỏi quá.

clicklacp

Xe buýt
1. Nếu hiểu cho/muốn vào trường chuyên như một sự đầu tư cần thiết cho giáo dục thì rõ ràng là cần, bởi lẽ trên thế giới, chưa ai bỏ đầu tư cho giáo dục mà thành người cả. Nhiều người dẫn Gates, hay Max, nhưng bỏ qua 2 điều: họ được đầu tư cực khủng về giáo dục theo lối tinh hoa phương Tây mà chúng ta không bao giờ biết đầy đủ; họ là con nhà gia thế.
2. Việc tranh luận còn lại chỉ là: trường chuyên nên ntn? Tại Việt Nam, theo em, trường chuyên là cách tối ưu trong điều kiện còn thiếu nhiều về đk cơ sở vật chất (sách vở, giáo viên, nhà trường...), nên đó là "cách tập trung quân chủ lực". Cũng giống như còn nhà giàu có thể học nhạc học họa, nhưng nhà nghèo thì chỉ nên học các môn cơ bản.
3. Còn sẽ có người nói đó là một sự đầu tư bất công của Nhà nước vì đúng là trường chuyên được đầu tư gấp nhiều lần trường thường. Đúng, vì không thể xã hội dàn hàng ngang tiến lên được, như cách học của con nhà nghèo.
4. Vậy vấn đề còn lại nên tuyển sinh ra sao cho công bằng nhất (chứ không thể tuyệt đối), và làm sao cho việc dậy đạt hiệu quả nhất trong thời đại ngày nay (vì bây giờ hiển nhiên không thể giống cách đây 20-30 năm). Những cái này do các nhà quản lý công và người trong ngành bàn thảo trên cơ sở xã hội thảo luận, chứ không thể có cái kiểu cả xã hội xúm vào bàn cách có nên đưa tàu vũ trụ lên mặt trăng không và nếu có thì nên làm như thế nào.

tado261

Xe tăng
1. Nếu hiểu cho/muốn vào trường chuyên như một sự đầu tư cần thiết cho giáo dục thì rõ ràng là cần, bởi lẽ trên thế giới, chưa ai bỏ đầu tư cho giáo dục mà thành người cả. Nhiều người dẫn Gates, hay Max, nhưng bỏ qua 2 điều: họ được đầu tư cực khủng về giáo dục theo lối tinh hoa phương Tây mà chúng ta không bao giờ biết đầy đủ; họ là con nhà gia thế.
2. Việc tranh luận còn lại chỉ là: trường chuyên nên ntn? Tại Việt Nam, theo em, trường chuyên là cách tối ưu trong điều kiện còn thiếu nhiều về đk cơ sở vật chất (sách vở, giáo viên, nhà trường...), nên đó là "cách tập trung quân chủ lực". Cũng giống như còn nhà giàu có thể học nhạc học họa, nhưng nhà nghèo thì chỉ nên học các môn cơ bản.
3. Còn sẽ có người nói đó là một sự đầu tư bất công của Nhà nước vì đúng là trường chuyên được đầu tư gấp nhiều lần trường thường. Đúng, vì không thể xã hội dàn hàng ngang tiến lên được, như cách học của con nhà nghèo.
4. Vậy vấn đề còn lại nên tuyển sinh ra sao cho công bằng nhất (chứ không thể tuyệt đối), và làm sao cho việc dậy đạt hiệu quả nhất trong thời đại ngày nay (vì bây giờ hiển nhiên không thể giống cách đây 20-30 năm). Những cái này do các nhà quản lý công và người trong ngành bàn thảo trên cơ sở xã hội thảo luận, chứ không thể có cái kiểu cả xã hội xúm vào bàn cách có nên đưa tàu vũ trụ lên mặt trăng không và nếu có thì nên làm như thế nào.
Chuẩn cụ. F1 nhà em năm sau vào lớp 6. Em cũng muốn học chuyên chọn mà sợ nó vất vả.

Chip2Beo

Xe tải
Cụ nuôi giỏi quá.
Thiên hướng của từng con cụ ạ. Chứ con em cũng luyện game, ôm điện thoại, rồi quăng đồ lộn xộn như hầu hết bọn trẻ khác, nhiều khi vẫn làm bố mẹ phát rồ.

The star

Xe đạp
Em muốn con em vào chuyên lắm, bởi đó là mô hình ổn nhất với tình hình gd như này. Nhưng ngoài đầu tư bài bản còn tố chất… mà e rằng nhà em thiếu cả 2.

tado261

Xe tăng
Em muốn con em vào chuyên lắm, bởi đó là mô hình ổn nhất với tình hình gd như này. Nhưng ngoài đầu tư bài bản còn tố chất… mà e rằng nhà em thiếu cả 2.
Vào thử, nếu 1 năm ko trụ được thì ta về lớp thường

patevu

Xe hơi
Là lựa chọn tốt cho con cái tiếp cận kiến thức, môi trường, trải nghiệm tốt thôi. Em có điều kiện cũng sẽ đầu tư cho con học hành nhiều :D

beSuSu

Xe điện
Dựa vào tiêu đề thớt thì:
các cụ là ng có con đủ tiêu chuẩn vào chuyên nhưng phân vân ko biết chọn chuyên hay trường thường.

Hay là con cụ ko đủ tiêu chuẩn và đang tâm tư hộ con nhà người khác như trường hợp trên.

Nếu trường hợp 1, chả mấy ai có con thi đỗ chuyên mà cho nó đi học trường thường để giữ cái gọi là tuổi thơ. Hoặc có khi vì lý do nào đó họ ko nói ra.

Em có ông chung vốn, chuyên Lam Sơn , AUDI Bạc Toán Châu Á-TBD, thạc “xuỹ” KHMT, cách đây 5-7 năm lúc độ 35 tuổi có cái cc XALA sau lên TSQ, với con Cảmy mua 800 vay em 300. Thấy tự hào hơn bạn học lên PGS giảng dạy Toán trường DH, đại khái tài sản hơn chút, kiểu đi làm kd chứ theo con đường học thuật thì giờ toang. Giờ ong ấy đi tù tội game bài rồi các cụ ạ. Con e năm sau mới vào lớp 1 mà em mông lung lắm, chả biết cho học cái gì. Chứ em thấy giờ đứa nào cũng đại học cả, người ta có, m cũng có. Học xong cái bằng xong đi làm cái khác, giải quyết khâu lúc cãi nhau ko đứa nào chửi m thất học dc. Dù sao cũng có cái bằng dh

Nam việt nam

Xe buýt
Em có ông chung vốn, chuyên Lam Sơn , AUDI Bạc Toán Châu Á-TBD, thạc “xuỹ” KHMT, cách đây 5-7 năm lúc độ 35 tuổi có cái cc XALA sau lên TSQ, với con Cảmy mua 800 vay em 300. Thấy tự hào hơn bạn học lên PGS giảng dạy Toán trường DH, đại khái tài sản hơn chút, kiểu đi làm kd chứ theo con đường học thuật thì giờ toang. Giờ ong ấy đi tù tội game bài rồi các cụ ạ. Con e năm sau mới vào lớp 1 mà em mông lung lắm, chả biết cho học cái gì. Chứ em thấy giờ đứa nào cũng đại học cả, người ta có, m cũng có. Học xong cái bằng xong đi làm cái khác, giải quyết khâu lúc cãi nhau ko đứa nào chửi m thất học dc. Dù sao cũng có cái bằng dh
Từ mở đầu đến kết thúc với cụ đã xác định rồi. Đoạn giữa f1 vào lớp 1, cụ im mom đi âm thầm mà làm, bo bo người khác biết làm theo thành dở

huydang69

Xe buýt
Câu hỏi của chủ thớt là "Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không", nên em xin tham gia ý kiến theo góc nhìn cá nhân là: Không nhất thieert. Tuy nhiên, nếu con mình có khả năng đỗ trường chuyên, lớp chọn thì tại sao không?. Rất nhiều lợi ích như nhiều cụ mợ đã phân tích. Ví dụ như: Môi trường tốt, bạn bè thi đua với nhau tốt hơn, xác suất cao hơn khả năng sau này thành người tốt, có cuộc sống tốt đẹp. Em không dùng từ thành công, vì định nghĩa về thành công nó rất khác nhau giữa người này và người kia. Ngoài ra, hiện tại mấy trường chuyên của Sở ví dụ Ams hay Nguyễn Huệ, có học bổng bằng 3 lần học phí cho học sinh giỏi môn chuyên trên 8.5. Thì rõ ràng học chuyên có rất nhiều lợi điểm mà, nhất là về mặt tài chính.

Cụ mợ nào có con đỗ chuyên mà không học thì xin đưa ra bằng chứng. Chứ cứ nói kiểu nho xanh thì không thuyết phục lắm.

Còn cụ nào tiền không thành vấn đề, thì cho con học quốc tế thì rõ là lựa chọn tốt rồi. Nhưng so sánh với trường chuyên nó sẽ khập khiễng, vì một bên trả học phí cả nghìn đô (thậm chí hơn thế) 1 tháng, 1 bên trả học phí có chục đô 1 tháng (chưa kể có học bổng thì coi như đi học được thêm tiền), thì không nên so sánh chất lượng 2 chương trình với nhau. Các bạn học quốc tế sinh ra ở vạch đích rồi còn đâu :).

Còn lấy ví dụ 1 vài trường hợp cá biệt, không học chuyên, học trường thường mà vẫn "thành công", "giầu có", để phủ định môi trường chuyên chọn, thì không đúng lắm về mặt xác suất thống kê. Cần phải so sánh theo cả tập mẫu thì mới chuẩn.
Chuẩn cụ. Trường chuyên cũng có nhiều bạn sinh ra tại vạch đích nhưng yêu mô hình trường học XHCN từ thời 197x để lại. Trên phương diện này trường chuyên chính là môi trường tốt để những bạn xuất thân kém hơn có điều kiện tiếp xúc, học hỏi với tầng lớp tinh hoa và cố gắng vươn lên. Nhân tiện thì theo em đc biết các lãnh đạo cao cấp của Vin đều xuất phát từ các trường chuyên có số có má, trong đó nhiều nhất là CNN.

Son23

Xe tải
Nay trót có cốc cafe hơi khó ngủ, đọc còm này của cụ em bàn chút. Hiện cái tư duy kiểu gì cũng học 1 ĐH nào đó vừa đúng vừa sai. Đúng là vì bằng ĐH chỉ như 1 điều kiện chung, từ đó các cháu sẽ đi theo những con đường phù hợp, làm sao đủ khả năng thích ứng với 1 xã hội thay đổi quá nhanh. Nhưng sai ở chỗ, ĐH top 1 nó khác top 2, 3 nhiều lắm luôn. Vẫn là vấn đề Môi trường. Top 1 đa phần đầu có sỏi, kĩ năng tốt, thái độ lại rất "chiến", nhiệt huyết, nhiều tham vọng. Nguồn của các trường top 1 đến từ đâu. Đa số lại đến từ đội trường chuyên và lớp chọn. Vì vậy, tương lai như thế nào là hệ quả của những ngày tháng trong quá khứ anh đã tích lũy kiến thức, kĩ năng, kinh nghiệm...ra sao. Đừng nghĩ vào ĐH là tất cả cùng cào bằng :)
Em rút ra điều này từ thực tiễn nghề nghiệp. Dạy sv ngành có đầu vào cao, ôi chao nó sướng. Mặt mũi đứa nào đứa nấy long lanh, thích nói, thích GPA cao, thích hỏi han nọ kia. Sang mấy ngành vợt các cháu 10đ 3 môn ấy, cố cho xong nghĩa vụ để nhận lương, lờ đờ, uể oải, không có động lực gì thúc đẩy, chỉ cần có tấm bằng ĐH là hài lòng.
Các cụ thích con mình ở nhóm nào, thì lựa chọn con đường ngay lúc đầu cho phù hợp. Có thế thôi.

tridaulau

Xe tăng
Chuẩn cụ. Trường chuyên cũng có nhiều bạn sinh ra tại vạch đích nhưng yêu mô hình trường học XHCN từ thời 197x để lại. Trên phương diện này trường chuyên chính là môi trường tốt để những bạn xuất thân kém hơn có điều kiện tiếp xúc, học hỏi với tầng lớp tinh hoa và cố gắng vươn lên. Nhân tiện thì theo em đc biết các lãnh đạo cao cấp của Vin đều xuất phát từ các trường chuyên có số có má, trong đó nhiều nhất là CNN.
Dàn đấy xuất phát điểm toàn ams ra hết cụ ơi

DungPhuong0712

Xe tăng
Con em cứ công lập, quan trọng nó yêu trường lớp, bạn bè

coolpix8700

Xe ngựa
VTV1 đang có chương trình "...vào đời". Trường THCS TH Cầu Giấy có tỷ lệ chọi vào lớp 6 1:20.
Có bà chuyên ra khẳng định phụ huynh phải bắt đầu cuộc đua khi tụi F1 mới từ lớp 1, lớp 2!

Sứa.

Xe điện
VTV1 đang có chương trình "...vào đời". Trường THCS TH Cầu Giấy có tỷ lệ chọi vào lớp 6 1:20.
Có bà chuyên ra khẳng định phụ huynh phải bắt đầu cuộc đua khi tụi F1 mới từ lớp 1, lớp 2!
Thế này lại quay về thời học gạo bác nhỉ? Tội cho các cháu quá.

QD092000

Xì hơi lốp
Thường khi ko với đc cái gì thì ta sẽ nói ko thích nó hay muôn vàn lý do khác.