[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

phuongmit

Xe cút kít
VTV1 đang có chương trình "...vào đời". Trường THCS TH Cầu Giấy có tỷ lệ chọi vào lớp 6 1:20.
Có bà chuyên ra khẳng định phụ huynh phải bắt đầu cuộc đua khi tụi F1 mới từ lớp 1, lớp 2!
Một số trường cấp 1 có thi đầu vào, tuyển chọn để vào lớp 1 thì nổ máy từ lớp 1,2 là quá muộn rồi cụ. Mà thị trường nhiều phân khúc, hợp gì chơi đấy thôi

duonglamkhoa

Xe tăng
Đa phần là mếu thuê thôi chứ có mấy ai con họ đang học chuyên chọn họ vào dè bỉu đâu mà :)) rồi các chú các bác k biết giàu cỡ nào, các cháu đang tuổi đi học thì toàn nói kiểu sau này giàu là dc, học giỏi hay k k quan trọng ;))
Cái văn “cứ giàu là được, học giỏi hay không không quan trọng” chỉ là văn của người không học giỏi/kém thôi.
Lớp học bình thường/kém vẫn có người giàu, thành công nhưng tỷ lệ giàu/thành công khá thấp so với lớp chuyên/chọn.

Dở người

Xe điện
Làm gì có chuyện học bổng gấp 3 lần học phí, xấp xỉ thôi cụ ơi.
Trường chuyên Thăng Long Lâm Đồng.
Học phí cấp 3: 70k/tháng (con nhà em đóng 630k/ năm học vừa xong).
Học bổng: 4,5t đồng/ năm nếu tổng kết đạt hsg, điểm môn chuyên trên 8,5.
Gấp hơi nhiều cụ ạ.

STElectrics

Xe lăn
Trường chuyên Thăng Long Lâm Đồng.
Học phí cấp 3: 70k/tháng (con nhà em đóng 630k/ năm học vừa xong).
Học bổng: 4,5t đồng/ năm nếu tổng kết đạt hsg, điểm môn chuyên trên 8,5.
Gấp hơi nhiều cụ ạ.
Các cụ trên nói về học phí với học bổng Ams, Nguyễn Huệ ở Hà Nội. Cụ đưa Lâm Đồng vào nó hơi xa.

coolpix8700

Xe ngựa
coolpix8700 nói:
VTV1 đang có chương trình "...vào đời". Trường THCS TH Cầu Giấy có tỷ lệ chọi vào lớp 6 1:20.
Có bà chuyên ra khẳng định phụ huynh phải bắt đầu cuộc đua khi tụi F1 mới từ lớp 1, lớp 2!
Thế này lại quay về thời học gạo bác nhỉ? Tội cho các cháu quá.
Dậy cho cách học ngạo là từ rất lâu rồi.
Từ thời đứa đầu nhà em, khi từ Đức về sau 2 năm, nó vào cấp II Ngỗ Sỹ Liên (HK).
Về nhà nó làm bài em rất ngạc nhiên khi thấy những bài toán em còn ngớ ra mà nó giải cực nhanh, mà cách giải cũng khá hay. Nhưng có 1 lần em thấy nó hỏi 1 cái bài rất đơn giản. Nhận ra, em bảo nó cố nghĩ cách làm, nhưng loay hoay mãi vẫn không ra, em mới khẳng định nghi ngờ của mình: Chúng học thuộc các mẫu bài và cách giải nên gặp "người quen" thì rất nhanh, nhưng gặp phải hơi lạ là chững lại ngay.
Em lạ nhất là các đề văn bây giờ. Cái đề thi văn của tụi vào 10 vừa xong thì nói thật, em mà viết chưa chắc đã được 4. Tư duy để viết được các yêu cầu của đề thì tụi cuối cấp III vẫn còn non, chứ đừng nói đến tụi vừa hết lớp 9. Để làm được phải do được "rèn luyện" theo các bài mẫu. Thuộc được càng nhiều bài mẫu càng dễ điểm cao.
Cách luyện thế này để đi thi rất dễ để giành điểm cao, nhưng giết chết khả năng sáng tạo của tụi trẻ.
Thời tụi em, các bạn học không khá lắm trong lớp, trừ trường hợp copy người bên cạnh, còn giải được bài nào là do họ tự tìm được ra cách giải. Môn văn thời tụi em thì từ cấp II đã có tên "tập làm văn" (thực ra thời phổ thông em rất sợ môn này)!

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Dậy cho cách học ngạo là từ rất lâu rồi.
Từ thời đứa đầu nhà em, khi từ Đức về sau 2 năm, nó vào cấp II Ngỗ Sỹ Liên (HK).
Về nhà nó làm bài em rất ngạc nhiên khi thấy những bài toán em còn ngớ ra mà nó giải cực nhanh, mà cách giải cũng khá hay. Nhưng có 1 lần em thấy nó hỏi 1 cái bài rất đơn giản. Nhận ra, em bảo nó cố nghĩ cách làm, nhưng loay hoay mãi vẫn không ra, em mới khẳng định nghi ngờ của mình: Chúng học thuộc các mẫu bài và cách giải nên gặp "người quen" thì rất nhanh, nhưng gặp phải hơi lạ là chững lại ngay.
Em lạ nhất là các đề văn bây giờ. Cái đề thi văn của tụi vào 10 vừa xong thì nói thật, em mà viết chưa chắc đã được 4. Tư duy để viết được các yêu cầu của đề thì tụi cuối cấp III vẫn còn non, chứ đừng nói đến tụi vừa hết lớp 9. Để làm được phải do được "rèn luyện" theo các bài mẫu. Thuộc được càng nhiều bài mẫu càng dễ điểm cao.
Cách luyện thế này để đi thi rất dễ để giành điểm cao, nhưng giết chết khả năng sáng tạo của tụi trẻ.
Thời tụi em, các bạn học không khá lắm trong lớp, trừ trường hợp copy người bên cạnh, còn giải được bài nào là do họ tự tìm được ra cách giải. Môn văn thời tụi em thì từ cấp II đã có tên "tập làm văn" (thực ra thời phổ thông em rất sợ môn này)!
Để tránh được học gạo thì chỉ có duy nhất một cách là con không...học thày cô nữa!
Aps lực thành tích và kiếm tiền khiến gv ko thể dạy gợi mở, dạy phát huy năng lực cho các em được. Tốt nhất nhét hết chúng vào một rọ và đưa ra các chuyên đề với những cách giải đã được hướng dẫn rồi cho chúng luyện bằng số lượng đề khổng lồ cho chúng thành những cái máy giải bài đạt thứ hạng các cuộc thi, thời gian còn dành để dạy ca kíp kiếm tiền.
Như nhóc nhà tôi, ko đi học thêm các thày cô mà chỉ ở nhà tự học chẳng hạn, khi đến lớp học nó được công nhận học nhanh, thông minh...nhưng khi thi thì bao giờ cũng ở nhóm dưới của đội tuyển, thành tích luôn kém hơn các bạn cày cuốc ở các lớp học thêm.
Môn văn là môn mà các con học gạo khủng khiếp, thậm chí còn học thuộc văn mẫu để kiểm tra hay đi thi, tới mức cả khi thi HSG. Vì vậy hai F1 tôi đã cấm học văn cấp 1,2 (!), chỉ yêu cầu học tiếng Việt, bù lại từ lớp 5 tôi nhờ một giáo viên văn dạy cấp 3 giỏi hàng đầu dạy con ít buổi để viết về mọi vấn đề sau đó các bài văn của chúng ở trường đưa đến cho cô nhận xét. Vấn đề là nhận xét của các cô cấp 3 về chúng thường tích cực và xây dựng hơn điểm số chúng nhận được.

coolpix8700

Xe ngựa
Để tránh được học gạo thì chỉ có duy nhất một cách là con không...học thày cô nữa!
Aps lực thành tích và kiếm tiền khiến gv ko thể dạy gợi mở, dạy phát huy năng lực cho các em được. Tốt nhất nhét hết chúng vào một rọ và đưa ra các chuyên đề với những cách giải đã được hướng dẫn rồi cho chúng luyện bằng số lượng đề khổng lồ cho chúng thành những cái máy giải bài đạt thứ hạng các cuộc thi, thời gian còn dành để dạy ca kíp kiếm tiền.
Như nhóc nhà tôi, ko đi học thêm các thày cô mà chỉ ở nhà tự học chẳng hạn, khi đến lớp học nó được công nhận học nhanh, thông minh...nhưng khi thi thì bao giờ cũng ở nhóm dưới của đội tuyển, thành tích luôn kém hơn các bạn cày cuốc ở các lớp học thêm.
Môn văn là môn mà các con học gạo khủng khiếp, thậm chí còn học thuộc văn mẫu để kiểm tra hay đi thi, tới mức cả khi thi HSG. Vì vậy hai F1 tôi đã cấm học văn cấp 1,2 (!), chỉ yêu cầu học tiếng Việt, bù lại từ lớp 5 tôi nhờ một giáo viên văn dạy cấp 3 giỏi hàng đầu dạy con ít buổi để viết về mọi vấn đề sau đó các bài văn của chúng ở trường đưa đến cho cô nhận xét. Vấn đề là nhận xét của các cô cấp 3 về chúng thường tích cực và xây dựng hơn điểm số chúng nhận được.
Bác đang đi ngược với xu thế của XH.
Thành tích không chỉ để trường kêu gọi học sinh đến với trường để tăng thu mà còn giúp phụ huynh có niềm kiêu hãng về tụi F1, có động lực đầu tư cho học hành của chúng.
Nhưng cách của bác cũng giúp tụi F1 về sau này dễ dàng đối phó với các tình huống chúng gặp phải trong cuộc sống.
Người ta hay nói đến từ "sáng tạo", nhưng thực ra từ này chưa đủ. Thói quen quan sát, tìm tòi không chỉ là gốc của sáng tạo, sẽ còn giúp người ta nhìn nhận mọi thứ không chỉ mỗi ở thể hiện bên ngoài, mà còn cố gắng tìm hiểu bản chất thật sự để tạo ra cái bề ngoài dễ trông thấy ấy. Chưa cần phải sáng tạo thì việc tìm hiểu như vậy sẽ giúp người ta giải quyết các vấn đề ngặp phải từ gốc rễ, chứ không chỉ tạm cho xong!

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Cụ Lầm ngay từ đầu rồi. Nhất thiết học nếu f1 có đủ năng lực. Vì trường chuyên môi trường học tốt, được ưu tiên xét tuyển vào ĐH. Thế là đủ phỏng cụ. :D
Cụ quote bài của em mà quote không đủ ý thế này thì chết em. Em viết rõ ý thế này rồi, mà cụ lại cắt béng ý sau của em :) “Câu hỏi của chủ thớt là "Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không", nên em xin tham gia ý kiến theo góc nhìn cá nhân là: Không nhất thieert. Tuy nhiên, nếu con mình có khả năng đỗ trường chuyên, lớp chọn thì tại sao không?.”

Mít tố nữ

Xe tăng
Trả lời câu hỏi của chủ thớt là có nhất thiết không thì em nghĩ là không.
Nếu mục đích chỉ là để vào cách nghành top, trường top trong nước, em nghĩ học trường công top 2 của Hà Nội hay HCM là đủ. Nhất là bây giờ hình thức thi DGNL hay DGTD thì cánh cửa đó càng rộng mở hơn. Học tốt đều các môn, đứng trong top 10 của lớp là bố mẹ có thể yên tâm rồi vì đỗ được vào lớp 10 công top 1 hay 2 của HN và HCM thì bản thân các con đã có học lực khá giỏi và chăm chỉ rồi.

Bigcat

Xe tải
Kỳ thi thôi, cần gì tốn nhiều nước mắt thế con!

STElectrics

Xe lăn
Cụ nắm rõ thông tin học bổng ạ? Ý của cụ là xấp xỉ gấp 3 lần, hay xấp xỉ bằng học phí ạ?
em thấy trong tin nhắn con được 2.604.000 HB. Học phí 1 năm đâu tầm 2,7tr nên tính HB xấp xỉ học phí. Nhưng cụ _Mộc_ nói 2,4tr là học bổng 1 kỳ.

STElectrics

Xe lăn

Minhnd

Xe điện
Không phải ai học giỏi cũng thành công. Nhưng học giỏi thì cơ hội sẽ tốt hơn, cơ hội sẽ nhiều hơn.
Học kém không phải ra đời sẽ nghèo. Nhưng cơ hội thành công sẽ hẹp hơn người học giỏi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Không phải ai học giỏi cũng thành công. Nhưng học giỏi thì cơ hội sẽ tốt hơn, cơ hội sẽ nhiều hơn.
Học kém không phải ra đời sẽ nghèo. Nhưng cơ hội thành công sẽ hẹp hơn người học giỏi.
Đi xin việc apply là biết nhau ngay. Chả thấy ông nào bằng cấp kém mà giám đốc hay trưởng phòng những công ty to cả. Toàn bằng cấp đầy mình với trường nọ trường kia.