[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

botom

Xe tăng
Câu hỏi của chủ thớt là "Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không", nên em xin tham gia ý kiến theo góc nhìn cá nhân là: Không nhất thieert. Tuy nhiên, nếu con mình có khả năng đỗ trường chuyên, lớp chọn thì tại sao không?. Rất nhiều lợi ích như nhiều cụ mợ đã phân tích. Ví dụ như: Môi trường tốt, bạn bè thi đua với nhau tốt hơn, xác suất cao hơn khả năng sau này thành người tốt, có cuộc sống tốt đẹp. Em không dùng từ thành công, vì định nghĩa về thành công nó rất khác nhau giữa người này và người kia. Ngoài ra, hiện tại mấy trường chuyên của Sở ví dụ Ams hay Nguyễn Huệ, có học bổng bằng 3 lần học phí cho học sinh giỏi môn chuyên trên 8.5. Thì rõ ràng học chuyên có rất nhiều lợi điểm mà, nhất là về mặt tài chính.

Cụ mợ nào có con đỗ chuyên mà không học thì xin đưa ra bằng chứng. Chứ cứ nói kiểu nho xanh thì không thuyết phục lắm.

Còn cụ nào tiền không thành vấn đề, thì cho con học quốc tế thì rõ là lựa chọn tốt rồi. Nhưng so sánh với trường chuyên nó sẽ khập khiễng, vì một bên trả học phí cả nghìn đô (thậm chí hơn thế) 1 tháng, 1 bên trả học phí có chục đô 1 tháng (chưa kể có học bổng thì coi như đi học được thêm tiền), thì không nên so sánh chất lượng 2 chương trình với nhau. Các bạn học quốc tế sinh ra ở vạch đích rồi còn đâu :).

Còn lấy ví dụ 1 vài trường hợp cá biệt, không học chuyên, học trường thường mà vẫn "thành công", "giầu có", để phủ định môi trường chuyên chọn, thì không đúng lắm về mặt xác suất thống kê. Cần phải so sánh theo cả tập mẫu thì mới chuẩn.

Sứa.

Xe điện
Cụ mợ nào có con đỗ chuyên mà không học thì xin đưa ra bằng chứng. Chứ cứ nói kiểu nho xanh thì không thuyết phục lắm.
Em ngày xưa đỗ chuyên nhưng học đc 1 tuần là bỏ về trường làng vì nó xa quá và ko vui :))

caisua

Xe lăn
Chuyên của cụ ở tỉnh nào mà kém thế ạ. Chuyên em ở tỉnh lẻ, nhà em 3 suất chuyên. Em chuyên văn là thứ chuyên ít thành công nhất trong các khối chuyên mà giờ lớp em 5 bạn ở Pháp, Úc (làm nhân viên cổ cồn, tầng lớp văn phòng hoặc chuyên gia chứ ko nail nhé), tầm 5, 6 bạn là Hiệu trưởng, hiệu phó các trường tư và quốc tế tại HN, 5 - 7 bạn đi theo con đường chuyên môn, là giảng viên các trường đại học top 1 tại HN, 3 bạn MC, biên tập viên VTV, nửa lớp còn lại giáo viên các cấp, nhà báo, thẩm phán các tòa.. Với 1 lớp chuyên gần 40 bạn, các lớp thường có kết quả như vậy ko ạ. Em hiện cũng đang là giảng viên. Riêng khối D và A, các bạn bên ấy năng động hơn nhiều, chủ doanh nghiệp, du học và định cư ko ít. Cái em ko thích nhất ở Chuyên khi xưa là quá chú tâm đội tuyển để thi thố. Cả đời nhiều bạn chỉ đi thi các cấp, trog đó có em. Nhưng có vẻ bây giờ phụ huynh và học sinh thực tế hơn, ko mặn mà tuyển. Đứa em họ em cũng học chuyên, bỏ tuyển QG để đỡ mất thời gian. Chuyên là 1 môi trường rất rất ổn để ở lứa tuổi đang nhiều năng lượng nhất, chịu nhiều ảnh hưởng từ bạn bè nhất, tụi teen đua nhau cố gắng.
Còn tiêu đề cái thớt này sai ngay từ đầu. Giáo dục phổ thông nhất thiết phải có, Chuyên dành cho số ít, sao mà Nhất thiết được. Học kém mà lỡ vào chuyên còn là bi kịch. Nếu con mình học bình thường, lại chọn 1 con đường phù hợp. Học kém quá còn nên chuyển học nghề sớm cơ mà. Nghe nhiều cụ phán cực đoan, nó buồn cười.
Hầu hết các cụ chê bai trường chuyên đều học trường thường và con ko đỗ được vào chuyên hoặc ko dám thi chuyên nên cũng chả biết thực sự những gì xảy ra trong 3 năm học trường chuyên.
Hè lớp 8 có 2 hướng phải quyết: ôn thi chuyên và ôn thi sở. Con nhà ai học rất tốt thì bố mẹ mới dám chọn cả 2 vì ko khéo thì tẻo cả đôi đường
Cụ nào thấy con mình đủ xuất sắc ko cần trường chuyên lớp chọn nên nhường cho các cháu khác. Môi trường chuyên lớp chọn vốn dĩ như cái xe hay, xe hay cần tài hay hay tài hay cần xe hay ? Tài hay rồi lái xe gì chả hay, mua xe thường cho tiết kiệm. Hợp lý quá mà.
Em chưa thấy ai hay hay như cụ

caisua

Xe lăn
Em ngày xưa đỗ chuyên nhưng học đc 1 tuần là bỏ về trường làng vì nó xa quá và ko vui :))
Xưa em cũng đỗ trường chuyên TDTT Từ Sơn nhưng cũng do xa nên đành thôi ở nhà làm người thường cũng đc

One-77

Xe cút kít
Chắc ít người trong ọp nay được trải qua những gì em được thấy!
Trời tối đen như mực, mưa như trút nước. Nhìn được đường chỉ nhờ chớp pháo. Sau khi vừa rúc dưới hố xí lên (thực ra thấy đoạn hào bò xuống đi cho đỡ nguy hiểm, đến đoạn cụt bò lên mới nhận ra đó là khu vệ sinh của 1 đơn vị nào đó), 1 ông trong nhóm hỏi cả hội còn lại "Con chó nó có sướng hơn tụi mình không các ông?". Ra quân trực tiếp từ hầm chốt xuống, định nghỉ 3 tháng xả hơi, nhưng về cơ quan cũ ông sếp bảo "Đi ctác cho cơ quan 1 tháng xong về nghỉ!". Đúng cái tuần tụt từ trên kia xuống em vào nằm trong cái khác sạn Cửu Long 1 tháng (khác sạn Majestic ở đường Nguyễn Huệ bây giờ). Họ xếp cho cái Toyota (hồi ấy Bộ trưởng đi Volga, thứ trưởng Lada), nhưng chủ nhật em bảo bác lái xe về nghỉ, em mượn 1 cái xe đạp để ở tầng 1 khách sạn để đi chơi!
Vâng cụ. Nghe nói thì cùng lắm là hình dung được ra chứ không thể có đủ cảm giác, cảm xúc được.

O Muong Te

Xe điện
Lớp con gà nhà em, chuyên Ams, du học khoảng 1/2 lớp. Em update thông tin cho các cụ vẫn quan tâm chuyện chuyên hay không.

bantci

Xe máy
Em thì đã qua thời kỳ lo lắng như các cụ, theo quan điểm của em, nếu con thi vào được trường chuyên thì cũng tốt, còn không thì vào trường công lập thường, nhưng nên định hướng cho con vào lớp chọn là OK.

transg1997

Xe tải
Bọn chuyên ấy mà, nó còn có cái tôi khá cao, tâm lý rằng mình ko thể thua kém bạn bè. Em nhìn rõ cái này ở lớp con lớn nhà em bây giờ. Bình thường tụi c3 chỉ cần Ielts 7.5 là ổn. Nhưng vì lớp 11 xuất hiện 2, 3 đứa học tầm trung của lớp đạt 8 chấm. Lập tức bọn nào đầu 7 đều thi lại. Em chứng kiến tụi nó lập nhóm ôn speaking với nhau. Xuất hiện 1, 2 điểm SAT 1500, thế là đội thi SAT xôn xao phong trào phải đạt như thế. Xuất hiện 1, 2 bạn đi dạy thêm toán, tiếng Anh, tụi nó rủ nhau, hỏi han nhau, giờ có tầm gần chục đứa trong lớp đi dạy kèm, trong đó có những bạn con nhà đại gia, nhưng con em bảo " tiền tự mình có tiêu vẫn sướng chứ mẹ". Kiến thức là thứ ko nhất thiết học chuyên mới có, nhưng thái độ, kĩ năng... là thứ mà nếu học chuyên, chúng nó sắc nhọn hơn rất nhiều.
Đồng ý với bạn.

Nhận thức/thói quen hình thành từ gốc nhìn về cuộc sống, về những đặc điểm môi trường xung quanh. Hình thành cách phản ứng vs cuộc sống sau này. Ở chuyên có cơ hội quan sát xung quanh: cách tư duy trong các bài học/ cách đối diện áp lực/ cách để có thành tích từ bạn bè, giáo viên, thư viện với các tiêu chuẩn cao hơn.

Chỉ có một bài FB nào đó viral có rất nhiều lượt share, một bài báo nào đấy search google ra đầu tiên... dạng dìm chuyên chọn lớp thường với mục tiêu chung là huỷ diệt giáo dục VN thôi. Mục tiêu chung là tiêu diệt văn hoá, giáo dục, y tế... Chạy campaign, lôi KOL vào thảo luận cùng một thời điểm.

Nó giống như đợt chạy campaign là nên học ngoại ngữ nào... một đống FB lạ ở đâu với các bài viral nhiều lượt share. Tiếng anh tốt, nhưng một số nước TA là ngôn ngữ chính như Phill... thì kinh tế có phát triển nhanh đâu, công nghệ đâu có đâu. Cơ mà trong sách vở học Ielts, toeic nếu anh/chị/cô/bác nào học sẽ thấy họ lồng chủ đề chính trị nhiều, đặc biệt đa phần đầu sách từ Hàn Quốc.

Tại nếu tinh hoa học lớp chuyên thì các trường... xu hướng đó không tác động được. Mãi mà mấy trường xu hướng ... này kia mãi không thành công thì họ phải dìm chuyên thôi. Ở các trường đó họ bớt dạy ... mà thêm các hoạt động L*G*B*t, cuội này kia...

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Bác Bình, bác Ngọc tầm tuổi với bác coolpix8700 đấy, hơn nhau 1-2 tuổi thôi.
Em học cùng với em Hoàng Lê Minh (người đạt giải nhất trong đoàn đầu tiên đi thi toán quốc tế), nhưng không hiểu sao về sau lại cùng năm học.
Năm đó có ông Vũ Đình Hòa đạt giải nhì do lý lịch không được Nhà nước chọn cho đi học nước ngoài, nhưng Nhà nước CHDC Đức nhận. Ông ấy không được ở ký túc xá như tụi em, mà phải ở bên ngoài, phía bên ĐH Tổng hợp Văn - Sử (Thấy ông ấy sang học hay đá bóng từ bên ấy). Còn lại cả nhóm đều đi học quân sự ở Liên Xô hay Lô mô lô xốp. Hồi đó họ học trong mấy lớp A1, A2 khối Nga.
Cả thời kỳ phổ thông em không được học 2 lớp ở cùng 1 trường, có nhiều lớp phải học ở 2 trường. Cũng vì vậy mà lần đầu tiên chính thức được học ngoại ngữ là lúc vào khoa lưu học sinh của trường ĐH Ngoại ngữ (ĐH HN bây giờ). Trước đó chỉ được tiếp xúc khi dậy từ 4 giờ sáng nghe buổi dậy tiếng Anh của ĐTN VN!

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Minhhalo1111

Xe tải
Hồi trước cấp 3 e có học trường NTT tại lớp chọn chuyên toán nhưng do học kém so với các bạn ở lớp nên e phải xuống lớp thường, xuống lớp này thì e lọt top luôn vì lớp này là lớp ngoại giao nên chương trình học cũng dễ hơn..tuy thế, e đánh giá môi trường thì ở những trường như thế này ở bất cứ lớp nào kể cả những bạn hư tới mấy, dốt tới mấy thì tư duy cũng vẫn rất là tốt, rất biết kiểm soát hành vi, hành động và cụ thể là cho tới thời điểm hiện tại những đứa bạn đó đều rất thành công, theo e môi trường là 2 cái j đó vô cùng quan trọng, nó có thể định hình tư duy rất lớn nhất là trong độ tuổi cấp 2, cấp 3..

Sứa.

Xe điện
Hồi trước cấp 3 e có học trường NTT tại lớp chọn chuyên toán nhưng do học kém so với các bạn ở lớp nên e phải xuống lớp thường, xuống lớp này thì e lọt top luôn vì lớp này là lớp ngoại giao nên chương trình học cũng dễ hơn..tuy thế, e đánh giá môi trường thì ở những trường như thế này ở bất cứ lớp nào kể cả những bạn hư tới mấy, dốt tới mấy thì tư duy cũng vẫn rất là tốt, rất biết kiểm soát hành vi, hành động và cụ thể là cho tới thời điểm hiện tại những đứa bạn đó đều rất thành công, theo e môi trường là 2 cái j đó vô cùng quan trọng, nó có thể định hình tư duy rất lớn nhất là trong độ tuổi cấp 2, cấp 3..
Lớp chọn ở trường công cũng có môi trường học tốt vì xin vào lớp này toàn những bố mẹ rất quan tâm đến việc học hành của con và đa phần là nhà có đk nên cũng lo cho con học hành chu đáo, cho học thêm học phụ đạo đầy đủ.

PhongFood

Xe điện
Câu hỏi của chủ thớt là "Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không", nên em xin tham gia ý kiến theo góc nhìn cá nhân là: Không nhất thieert.
Cụ Lầm ngay từ đầu rồi. Nhất thiết học nếu f1 có đủ năng lực. Vì trường chuyên môi trường học tốt, được ưu tiên xét tuyển vào ĐH. Thế là đủ phỏng cụ. :D

beSuSu

Xe điện
Môi trường gì đâu, đầu vào thi thố chọn lọc thì nó lọc ra những đứa có tính chất như cụ bảo.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra xứ mũi lõ vẫn có các trường điểm, trường chuyên được Nhà nước họ tài trợ.
Mô hình lớp chuyên toán ngày xưa của mình áp dụng hơi thiên của khối SEV, về sau cũng học xứ khác, nhưng càng về sau càng thương mại hóa, chiều các vị phụ huynh (hình như theo zu hướng các em chã của tầu).
Tụi mũi lõ có 2 thể loại đào tạo chuyên riêng biệt, đó là tụi trẻ con dòng dõi được đào tạo từ bé để làm chính khách theo kiểu "con vua thì được làm vua". Tụi này mà bước đường chính khách không đạt thì chỉ ngồi nhà nhận tiền trợ cấp của phụ huynh để sống, rất khó có thể làm việc gì khác.
Còn loại khác là dành cho tụi trẻ con có năng khiếu, chúng được tài trợ để nuôi dưỡng năng khiếu và sẽ là nguồn để đào tạo tiếp thành các nhà khoa học, công nghệ, kỹ nghệ,...
Còn trẻ con thường cũng được phân loại ngay khi hết cấp II. Nhóm có khả năng học đại học sẽ vào học cấp III, nhóm còn lại sẽ chuyển sang các trường dậy nghề. Như hệ thống của Đức thì kể cả có đi học nghề thì khoảng 5% vẫn có thể chuyển sang học đại học.
Ngay tụi học đại học cũng có 2 nhóm, học xong đại học không cần làm luận án và tụi phải làm luận án để tốt nghiệp. Để làm tiến sỹ thì bằng đại học phải được bảo vệ bằng luận án.
Câu hỏi có cần hay không là tùy từng đứa trẻ, gia đình và từng mục đích.
Những đứa thông minh, có năng khiếu rõ ràng về 1 lĩnh vực nào đó thì lớp chuyên sẽ giúp nó củng cố thiên hướng, tài năng để sau này phát huy. Không chỉ giúp ích cho cuộc sống riêng của nó, mà còn góp phần xây dựng hàng ngũ elite cho cả nền kinh tế và xã hội.
Đứa không có khả năng học đại học, thì đừng nói đến lớp chuyên, mà cũng chẳng cần học cấp III. hãy cho nó đi học nghề sau khi hết cấp II để nó tiết kiệm được vài năm, không tốn công, tốn tiền vô ích vào những năm học chẳng cần thiết gì cho cuộc sống sau này của nó!

le_petit

Xe tăng
Thực ra xứ mũi lõ vẫn có các trường điểm, trường chuyên được Nhà nước họ tài trợ.
Mô hình lớp chuyên toán ngày xưa của mình áp dụng hơi thiên của khối SEV, về sau cũng học xứ khác, nhưng càng về sau càng thương mại hóa, chiều các vị phụ huynh (hình như theo zu hướng các em chã của tầu).
Tụi mũi lõ có 2 thể loại đào tạo chuyên riêng biệt, đó là tụi trẻ con dòng dõi được đào tạo từ bé để làm chính khách theo kiểu "con vua thì được làm vua". Tụi này mà bước đường chính khách không đạt thì chỉ ngồi nhà nhận tiền trợ cấp của phụ huynh để sống, rất khó có thể làm việc gì khác.
Còn loại khác là dành cho tụi trẻ con có năng khiếu, chúng được tài trợ để nuôi dưỡng năng khiếu và sẽ là nguồn để đào tạo tiếp thành các nhà khoa học, công nghệ, kỹ nghệ,...
Còn trẻ con thường cũng được phân loại ngay khi hết cấp II. Nhóm có khả năng học đại học sẽ vào học cấp III, nhóm còn lại sẽ chuyển sang các trường dậy nghề. Như hệ thống của Đức thì kể cả có đi học nghề thì khoảng 5% vẫn có thể chuyển sang học đại học.
Ngay tụi học đại học cũng có 2 nhóm, học xong đại học không cần làm luận án và tụi phải làm luận án để tốt nghiệp. Để làm tiến sỹ thì bằng đại học phải được bảo vệ bằng luận án.
Câu hỏi có cần hay không là tùy từng đứa trẻ, gia đình và từng mục đích.
Những đứa thông minh, có năng khiếu rõ ràng về 1 lĩnh vực nào đó thì lớp chuyên sẽ giúp nó củng cố thiên hướng, tài năng để sau này phát huy. Không chỉ giúp ích cho cuộc sống riêng của nó, mà còn góp phần xây dựng hàng ngũ elite cho cả nền kinh tế và xã hội.
Đứa không có khả năng học đại học, thì đừng nói đến lớp chuyên, mà cũng chẳng cần học cấp III. hãy cho nó đi học nghề sau khi hết cấp II để nó tiết kiệm được vài năm, không tốn công, tốn tiền vô ích vào những năm học chẳng cần thiết gì cho cuộc sống sau này của nó!
Một còm khách quan và nhìn nhận rất chuẩn.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Đây là một trường chuyên ở SG.

Ngoài chuyện học chương trình phổ thông, nó còn có nhiều cái hay:
- Có một môi trường toàn đứa học tốt, từ lọc đầu vào. Có sự cạnh tranh phát triển.
- Có nhiều bộ phận của đại học quốc gia TPHCM, hỗ trợ cho các chương trình nghiên cứu khoa học, tìm hiểu các học bổng du học.
- Có clb hỗ trợ học sinh, từ các cựu học sinh đã trưởng thành và làm việc ở các tập đoàn trên thế giới.
- Hầu hết học sinh đều có phong trào học và thi những chứng chỉ quốc tế như SAT, AP, Ielts…

tunglam2806

Xe tăng
Đây là một trường chuyên ở SG.

Ngoài chuyện học chương trình phổ thông, nó còn có nhiều cái hay:
- Có một môi trường toàn đứa học tốt, từ lọc đầu vào. Có sự cạnh tranh phát triển.
- Có nhiều bộ phận của đại học quốc gia TPHCM, hỗ trợ cho các chương trình nghiên cứu khoa học, tìm hiểu các học bổng du học.
- Có clb hỗ trợ học sinh, từ các cựu học sinh đã trưởng thành và làm việc ở các tập đoàn trên thế giới.
- Hầu hết học sinh đều có phong trào học và thi những chứng chỉ quốc tế như SAT, AP, Ielts…
Đây là thống kê đi du học đại học. Chưa tính đến các bạn đi luôn từ phổ thông. Số đi từ phổ thông cũng kha khá.