[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

botom

Xe tăng
em thấy trong tin nhắn con được 2.604.000 HB. Học phí 1 năm đâu tầm 2,7tr nên tính HB xấp xỉ học phí. Nhưng cụ _Mộc_ nói 2,4tr là học bổng 1 kỳ.
Đúng rồi cụ ạ. Học bổng lĩnh theo kỳ cụ ạ. Tính cả năm học bổng tầm gần 6 triệu cụ ạ. Còn học phí là 217k/tháng.Nhà trường đầu năm tạm thu 300k/tháng. Nhưng cuối năm nhà trường trả lại mỗi học sinh là 747k cụ ạ :). Như vậy học phí cả năm chưa tới 2 triệu. Nên học bổng có thể nói là gấp 3 học bổng là đúng mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Đúng rồi cụ ạ. Học bổng lĩnh theo kỳ cụ ạ. Tính cả năm học bổng tầm gần 6 triệu cụ ạ. Còn học phí là 217k/tháng.Nhà trường đầu năm tạm thu 300k/tháng. Nhưng cuối năm nhà trường trả lại mỗi học sinh là 747k cụ ạ :). Như vậy học phí cả năm chưa tới 2 triệu. Nên học bổng có thể nói là gấp 3 học bổng là đúng mà cụ.
Con em học Ams C3 thấy chi phí đúng là lý tưởng. Đóng tầm 6-8tr một kỳ là đủ tất cả các loại chi phí, thậm chí còn có cả đi ăn chơi.
Quà cáp các cô ko quan trọng, có hay ko cũng ko ảnh hưởng tới thành tích của con.

le_petit

Xe tăng
Bác đang đi ngược với xu thế của XH.
Thành tích không chỉ để trường kêu gọi học sinh đến với trường để tăng thu mà còn giúp phụ huynh có niềm kiêu hãng về tụi F1, có động lực đầu tư cho học hành của chúng.
Nhưng cách của bác cũng giúp tụi F1 về sau này dễ dàng đối phó với các tình huống chúng gặp phải trong cuộc sống.
Người ta hay nói đến từ "sáng tạo", nhưng thực ra từ này chưa đủ. Thói quen quan sát, tìm tòi không chỉ là gốc của sáng tạo, sẽ còn giúp người ta nhìn nhận mọi thứ không chỉ mỗi ở thể hiện bên ngoài, mà còn cố gắng tìm hiểu bản chất thật sự để tạo ra cái bề ngoài dễ trông thấy ấy. Chưa cần phải sáng tạo thì việc tìm hiểu như vậy sẽ giúp người ta giải quyết các vấn đề ngặp phải từ gốc rễ, chứ không chỉ tạm cho xong!
Cô dạy văn C3 khi dạy trực tiếp F1 (lúc nó đã lên c3) nói: Em và anh đã cố gắng dạy cháu cách nhìn đa chiều nhưng anh lựa nói với cháu một số vấn đề ko được đưa vào bài viết khi đi thi hay học thày cô khác. Là gv, em khó nói thẳng vấn đề đó.
Qua đó, ta cũng thông cảm hơn với gv khi có lúc họ ko dạy như mình mong muốn.

Từ mở đầu đến kết thúc với cụ đã xác định rồi. Đoạn giữa f1 vào lớp 1, cụ im mom đi âm thầm mà làm, bo bo người khác biết làm theo thành dở
Vấn đề là đi làm em mới thấy cụ ạ, 8 người trong đội đó toàn ams, kĩ sư tài năng BK, bạn bè công việc khác cũng bk cntt hệ ks tài năng, lớp trưởng nơi họ học ở DH. Bạn e từ cáp 1, cấp 3 chuyên toán của trường, HVKTQSu . Thế nào dc vài ba năm ra trường quyết bo quân ngũ, làm gv trường Cơ giới, rồi vài ba trường hợp khác cũng bình bình. Nên em chưa biết sai chỗ nào.

botom

Xe tăng
Con em học Ams C3 thấy chi phí đúng là lý tưởng. Đóng tầm 6-8tr một kỳ là đủ tất cả các loại chi phí, thậm chí còn có cả đi ăn chơi.
Quà cáp các cô ko quan trọng, có hay ko cũng ko ảnh hưởng tới thành tích của con.
Vâng, tiền học phí trường công thì nhà nước trợ giá, nên thu ít. Ngoài ra thì tiền quỹ lớp nữa thôi. Em nào trong đội tuyển thì tiền bồi dưỡng thầy cô dạy thêm cho đội tuyển. Con của mợ chắc cũng thi đội tuyển, nên mới thế, chứ không thì chi phí còn ít nữa mợ ạ.

maitung

Xe buýt
Học bổng các cháu Ams vừa rồi nhận là 2.604.000 đ/cháu xấp xỉ 298k/tháng. Học phí công lập 1 tháng tầm 300k. Gần bằng thôi, lấy đâu ra gấp 3 cụ ơi.
các cháu có giải thành phố, giải quốc gia sẽ được x 3 hay x5 cụ ạ

Smile1102

Xe container
Vâng, tiền học phí trường công thì nhà nước trợ giá, nên thu ít. Ngoài ra thì tiền quỹ lớp nữa thôi. Em nào trong đội tuyển thì tiền bồi dưỡng thầy cô dạy thêm cho đội tuyển. Con của mợ chắc cũng thi đội tuyển, nên mới thế, chứ không thì chi phí còn ít nữa mợ ạ.
Ko con em chả thi thố gì sất, em thấy tầm đó với mọi chi phí từ photo tài liệu, quà tặng dịp lễ, tiền ăn chơi... quá là rẻ luôn. Ko bằng 1 tháng cấp 2 của nó hồi xưa, em cũng chả nhớ chính xác luôn vì ít quá.

bomon

Xe tăng
Học trường Ams có lợi đủ đường mà, môi trường bạn bè, học phí, thi vào bằng nỗ lực tự thân, thi đỗ thì chả lý gì không học, chỉ có hội nho xanh lắm bảo là cần tuổi thơ, không học cũng giàu thôi.

Vũ châu FA

Xe máy
Các con học năng lực đến đâu thì theo đến đó, quả thực trường chuyên lớp chọn cũng rất áp lực đến các cháu khi chưa đủ khả năng. Học giỏi + gia đình có nền tảng kinh tế tốt = tương lai sẽ rộng mở hơn. Sau này trên đường đời các con còn nhiều nỗ lực phấn đấu để tương lai tốt đẹp hơn, để các con vượt qua cần có gia đình định hướng, và bên cạnh con cả một quá trình các cụ ạ.

TrumVietnam2

Xe tải
Hôm nay E đưa ku kon đi thi môn chuyên vào cấp 3 đây.
Nhà E không định hướng từ đầu để học thêm ôn vào chuyên như con người ta từ lớp 6 và thi thử 2 lần trường chuyên tổ chức, chỉ lúc đăng ký thi C3 bố con bảo nhau ngày 10/6 chọn 1 trường chuyên :)
Đêm qua mò mạng mới tải được 2 đề thi thử của trường chuyên cho xem dạng đề và làm thử.
Làm xong nó kêu không đỗ được đâu, khó và dài lắm nên oải không muốn làm.
Mấy hôm trà đá hóng hớt cổng trường nghe các mẹ kể hành trình cùng con học thêm, ôn tập và dẫn thi hết chuyên Tự nhiên, Sư phạm đến chuyên mà nể phục

STElectrics

Xe lăn

STElectrics

Xe lăn
Hôm nay E đưa ku kon đi thi môn chuyên vào cấp 3 đây.
Nhà E không định hướng từ đầu để học thêm ôn vào chuyên như con người ta từ lớp 6 và thi thử 2 lần trường chuyên tổ chức, chỉ lúc đăng ký thi C3 bố con bảo nhau ngày 10/6 chọn 1 trường chuyên :)
Đêm qua mò mạng mới tải được 2 đề thi thử của trường chuyên cho xem dạng đề và làm thử.
Làm xong nó kêu không đỗ được đâu, khó và dài lắm nên oải không muốn làm.
Mấy hôm trà đá hóng hớt cổng trường nghe các mẹ kể hành trình cùng con học thêm, ôn tập và dẫn thi hết chuyên Tự nhiên, Sư phạm đến chuyên mà nể phục
Không ôn chuyên mà đỗ không phải không khả thi. Con cháu hàng xóm cũ nhà em (năm nay vào đh) nó cũng chả ôn. Thi hú họa nhưng toán thường nó 10, TA10, văn 9,5. Toán chuyên 4,5 hay 5 gì đó đỗ chuyên CVA. Nó bảo cháu nhát không dám đăng ký Ams chứ điểm cháu đủ vào Ams.

TrumVietnam2

Xe tải
Không ôn chuyên mà đỗ không phải không khả thi. Con cháu hàng xóm cũ nhà em (năm nay vào đh) nó cũng chả ôn. Thi hú họa nhưng toán thường nó 10, TA10, văn 9,5. Toán chuyên 4,5 hay 5 gì đó đỗ chuyên CVA. Nó bảo cháu nhát không dám đăng ký Ams chứ điểm cháu đủ vào Ams.
Cảm ơn cụ động viên bố con em! Đúng là xác định theo con đường thi trường chuyên phải luyện thi, cày học thêm từ sớm cụ ạ! Dạng hồ, luyện gà chọi, trừ phi cá biệt con phải thực sự thông minh dạng xuất chúng.

Em cho nó trải nghiệm và chút áp lực để ra đời vì từ nhỏ cháu đc thả lỏng nhiều khi học trường tư và không đi học thêm gì cả ngoài học tiếng Anh ở trung tâm.

Bigcat

Xe tải
Thi đõ trường chuyên, trường điểm cấp 3 ... tương tự như thi đỗ hoa hậu/á hậu đấy ạ. Các cháu hoc các trường đó luôn tự tin và yên tâm về tương lai sáng hơn rất nhiều so với các cháu học trường tư thục # ...

Anita Emi

Xe điện
Kỳ thi thôi, cần gì tốn nhiều nước mắt thế con!

Ở cái tuổi này, có khi một nhân vật truyện tranh yêu thích bị ... chết là bọn nhóc đã khóc hu hu rồi.
Chính cậu nhà báo đang làm chuyện bình thường thành bất thường.

Mít tố nữ

Xe tăng
Các cụ mợ có con thi dỗ chuyên là điều vui mừng cho cả cha mẹ và các con. Nhưng nếu không đỗ chuyên cũng chả sao đâu.
Con nhà em vừa có kết quả thi DGNL đợt 2, cháu học trường công của Sg, thi được 975 điểm, điều em vui nhất là con tự học để thì được kết quả này.